• 0 Lượt chia sẻ
  • 290K Lượt đọc
  • 899 Trả lời

40 Người đang theo dõi

• 18 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mình đang mang thai gần 8w ma từ tuần thứ 6 đã thấy chất dịch nơi âm đạo có màu nâu. Mình gọi 1088 hỏi tư vấn thì một nam BS bảo có dấu hiệu dọa xảy thai. Quá lo lắng, chiều đó ã đưa mình đi khám ở Trung Tâm Chăm Sóc Sức Khỏe Sinh Sản trên đường 3-2 q10 HCM. Bác sĩ thử nước tiểu bảo là sạch, cho đi siêu âm kết quả là Thai sống 6,5w, CRL 6,2mm. Bác sĩ kết luận là thai tốt. Mình có thắc mắc về chất dịch có màu nâu thì bác sĩ bảo bình thường. Mừng quá mình về nhà, yên tâm. Thế nhưng những ngày tiếp sau đó cứ mỗi khi tiết dịch là đều có màu nâu cả, cho đến nay là đúng 1w. Mình cũng có gọi hỏi 1088 tư vấn, họ bảo dấu hiệu đó không bình thường nhưng nếu bác sĩ không nói gì thì thôi.
    Lúc đầu mình cứ lo sợ thai lưu nhưng các dấu hiệu ốm nghén vẫn bình thường, lại còn mau đói nữa, cứ khoảng 1h là phải nhai cái gì đó không sẽ bị cào ruột mệt lã. Nằm thì khỏe nhưng cứ ngồi dậy là ngực căng đau. Cứ khoảng 14:00 là bắt đầu ọe cho đến hết giờ làm việc.
    Mình đã SA 2 lần rồi lại cách nhau có 4 ngày nên BS bảo tháng sau đến khám định kỳ.
    Mình lo ơi là lo vì năm nay mình 30t và có thai lần đầu mà lại có dấu hiệu lạ như thế. Không biết Mẹ nào có kinh nghiệm thì chia sẽ với mình nhé.
    Tất cả danh vọng trên Thế gian này không bằng một người Chồng tốt
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 121 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Chào bạn,
    Tình trạng của bạn rất giống mình vào thời kỳ đầu. Mình cũng 30t rồi, từ tuần thứ 7 đến tuần thứ 12 mình rất hay bị ra dịch nâu. Ở tuần thứ 7, mình bị ra máu nhiều giống như đang hành kinh vậy. Đi khám BS bảo bị động thai và cho thuốc uống (hình như Dufaston và Spasmaverin thì phải) gần 1 tháng. Sau 12 tuần hiện tượng ra dịch nâu mới hết. Đến nay em bé mình được hơn 28 tuần rồi. Bạn nên đi khám ở BV chuyên khoa sản đi. Mình khám ở BV ĐH YDược - Nguyễn Thị Minh Khai đấy. Chúc bạn và bé khỏe!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 62 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bác sĩ bảo ko sao là không đúng rồi , ra dịch nâu như thế là do tử cung co bóp nhiều quá đó bạn, tại vì bsix mình nói là bình thường tử cung mình ko có gì, bây giờ có thêm 1 em bé nên nó sẽ kich thich và co bóp nên mới có dịch nâu như thế, đó là dấu hiệu ko an toàn cho thai đấy bạn, nếu co bóp nhiều dễ bị tách màng nhau đó, bạn nên khám bsi khác và họ se cho bạn uống thuốc chóng co bóp đấy như sfasfon hay spasme.. gi do
    • 195 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Hiện tượng của bạn cũng có thể là bình thường thôi vì một số mẹ cũng bị như thế. Nhưng tốt nhất là bạn nên đi khám một bác si sản. Mình cẩn thận vẫn hơn bạn ạ. Nhất là trong những tuần đầu bào thai rất mong manh.

Mình vẫn hay khám bác sĩ Phạm Thị Việt Ngữ ở Nguyễn Tiểu La, cắt đường 3/2. Nếu mình nhớ ko nhầm thì là 315 hoặc 318 Nguyễn Tiểu La, chỉ cách đường 3/2 chút xíu. Đây là bác sĩ sản của Từ Dũ. Có khám từ 6 h chiều các ngày và thứ 7, CN (có tuần buổi sáng, có tuần buổi chiều).

Trích dẫn Nguyên văn bởi SaberMb Xem bài viết
    Mình đang mang thai gần 8w ma từ tuần thứ 6 đã thấy chất dịch nơi âm đạo có màu nâu. Mình gọi 1088 hỏi tư vấn thì một nam BS bảo có dấu hiệu dọa xảy thai. Quá lo lắng, chiều đó ã đưa mình đi khám ở Trung Tâm Chăm Sóc Sức Khỏe Sinh Sản trên đường 3-2 q10 HCM. Bác sĩ thử nước tiểu bảo là sạch, cho đi siêu âm kết quả là Thai sống 6,5w, CRL 6,2mm. Bác sĩ kết luận là thai tốt. Mình có thắc mắc về chất dịch có màu nâu thì bác sĩ bảo bình thường. Mừng quá mình về nhà, yên tâm. Thế nhưng những ngày tiếp sau đó cứ mỗi khi tiết dịch là đều có màu nâu cả, cho đến nay là đúng 1w. Mình cũng có gọi hỏi 1088 tư vấn, họ bảo dấu hiệu đó không bình thường nhưng nếu bác sĩ không nói gì thì thôi.
    Lúc đầu mình cứ lo sợ thai lưu nhưng các dấu hiệu ốm nghén vẫn bình thường, lại còn mau đói nữa, cứ khoảng 1h là phải nhai cái gì đó không sẽ bị cào ruột mệt lã. Nằm thì khỏe nhưng cứ ngồi dậy là ngực căng đau. Cứ khoảng 14:00 là bắt đầu ọe cho đến hết giờ làm việc.
    Mình đã SA 2 lần rồi lại cách nhau có 4 ngày nên BS bảo tháng sau đến khám định kỳ.
    Mình lo ơi là lo vì năm nay mình 30t và có thai lần đầu mà lại có dấu hiệu lạ như thế. Không biết Mẹ nào có kinh nghiệm thì chia sẽ với mình nhé.
    • 20 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Công nhận, mình thấy bác sĩ nói ko sao là có vấn đề, bạn nên đến Bác sĩ có uy tín để khám lại, vì ra máu kéo dài như vậy là hiện tưởng dọa sẩy thai đấy. Chúc 2 mẹ con bạn khỏe:LoveStruc:
    :557:
    • 197 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Mình có bầu 15 tuần. Từ tuần 12 ra máu 2 lần liền, đi khám và siêu âm thai vẫn phát triển bình thường. Sau khi hết ra máu thì 3 tuần liền mình vẫn thấy ra dịch nâu, vài lần thấy sạch được 1-2 ngày rồi lại thấy có dịch nâu tiếp. BS bảo chỉ có cách là nghỉ ngơi tại giường, tránh cử động nhiều. SA có hiện tượng bong màng nhau, sau đã đỡ hơn, nhưng thấy đọng dịch trong tử cung. Mình buồn và lo quá nhưng chẳng biết làm thế nào, tham khảo qua một số người quen, cũng có trường hợp tương tự, mọi người nói do phần giáp nối giữa TC và nhau thai co giãn không đều gây chảy máu và đọng dịch, dần dần TC sẽ dãn ra tương ứng thì sẽ hết. Vậy chỉ còn biết cách nằm nghỉ tiếp, hy vọng sẽ ổn.
    Mẹ nào có kinh nghiệm vui lòng chia xẻ nhé.
    • 18 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Đến hôm nay bước vào tuần thứ 9 thì mình không còn thấy dịch nấu nữa, cũng đã 3 hôm rồi. Mình có hiện tượng dịch nâu đó trong vòng 2 tuần. Mình không phải là chủ quan nhưng trước đó SA không thấy gì bất thường nên ráng chờ. Mình cũng cố gắng nghĩ ngơi nhiều và cử động nhẹ nhàng. May mà cuối cùng cũng đã hết bị hiện tượng lạ ấy. Xin cám ơn các Mẹ đã chia sẽ với mình nhé.
    Mình chúc Mẹ con Thongoc - cun luôn mạnh khỏe.
    Tất cả danh vọng trên Thế gian này không bằng một người Chồng tốt
    • 65 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Các chị ơi, E cũng đang bị hiện tượng giống các chị. Nhưng e bị ra chất nhày màu nâu khi e mới phát hiện là mình có thai ( chậm kinh khoảng 3,4 ngày)
    E lo quá. Các chị cho e lời khuyên với. Em cảm ơn
    • 83 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Giúp mình với!
    May quá, thấy có một vài bạn có hiện tượng giống mình.Mình đang mang thai ở tuần thứ tám, tự dưng hôm nay lại thấy xuất hiện có một tí tẹo dịch mầu nâu nhạt lắm,nhưng từ chiều đến giờ nằm im thì không thấy ra nữa.Mình lo quá vì chưa có em bé nào cả,mẹ nào kinh nghiệm cho mình biết với nhé.
    • 197 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Theo mình nằm nghỉ, không làm việc gì cả là điều quan trọng nhất, nhất là không lên xuống thang gác. Để cho yên tâm và được điều trị kịp thời, bạn cũng nên đi khám bác sĩ và chắc bác sĩ sẽ siêu âm kiểm tra thai có phát triển bình thường không.
    • 4,405 Bài viết

• 556 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cunhoi Xem bài viết
    Các chị ơi, E cũng đang bị hiện tượng giống các chị. Nhưng e bị ra chất nhày màu nâu khi e mới phát hiện là mình có thai ( chậm kinh khoảng 3,4 ngày)
    E lo quá. Các chị cho e lời khuyên với. Em cảm ơn
    Bạn phải đến ngay bác sĩ. Dịp tháng 4 vừa rồi mình thử que lên 2 vạch, chậm 3 ngày thì ra 1 ít máu nâu nhạt, mình chủ quan để theo dõi, 2 hôm thì hết nên mình yên tâm không khám xét gì cả và kết quả là chậm 1 tuần thì ra máu đỏ luôn và ra nhiều mảng máu nữa, và thế là hết :Crying:
    Bạn đừng nghĩ rằng còn sớm để đi khám, mình có chị bạn chậm 4 ngày, ra máu, chị ý đi khám luôn và em bé đã vào tử cung rồi đấy.
    Chúc bạn và em bé khỏe!:LoveStruc:
    • 65 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Chị HanKun ơi, e cám ơn chị. Tôi qua e vừa đến gặp bác sỹ. Bác sỹ cũng kiểm tra và cho e thuốc dưỡng thai thôi. E có hỏi về chất dịch màu nâu đỏ ấy thì bác sỹ bảo chưa nói lên điều gì (có thể là do nó nhớ ngày kinh của mình...). Bác sỹ kiểm tra lại CTC thì thấy e vẫn còn bị chất dịch màu vàng.
    Chị cho e hỏi: bạn chị đi khám bác sỹ có uống thuốc gì không? Và nếu CTC của e không sạch ( có thể bị viêm) thì e nên rửa vệ sinh bằng nước gì? Chị cho e lời khuyên với.
    Ah, e khám GS Liêu (trước đây là ở trường Y và BV C)
    • 65 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Ah, c Hanbuk oi, khi ra dịch nâu đen ấy, chị có bị nhâm nhẩm đau bụng k?
    • 147 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

đúng rồi,mình cũng có biểu hiện giống 1 số chị em ở đây.Ra dịch nâu và hơi đau bụng nữa.Mong sao không làm sao.huhu,có ai giống mình không?
    • 42 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

@lanpt và các bạn có trường hợp tương tự: Nếu mới có thai được mấy tuần mà thấy hiện tượng ra dịch màu nâu thì phải đi khám bác sỹ chuyên khoa sản ngay. Vì hiện tượng này là đe dọa sảy thai. Lần trước mình cũng bị tương tự như các mẹ và mình đi khám sớm các bác sỹ ở Sản C có cho mình uống thuốc để giữ (nếu cần thiết có thể phải tiêm nữa), và bác sỹ còn dặn phải nghỉ ngơi để tránh hiện tượng ra dịch kéo dài. Nhớ nhé các mẹ phải đi khám ngay để tránh trường hợp đáng tiếc xảy ra. Chúc các mẹ và các bé khỏe.
    Hạnh phúc là bến cảng bình yên của mỗi con người!
    • 147 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

các mẹ ơi,cho mình hỏi chút nhé.dịch nâu chỉ ra 1 chút/ngày hay lúc nào cũng ra vậy?
    • 27 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Tôi cũng đang bị ra một chút dịch màu nâu, không nhiều nhưng nếu đi vệ sinh thấm giấy là thấy có, tôi đang có bầu được 8 tuần 6 ngày, tôi đi siêu âm kiểm tra, bac sỹ bảo vẫn chưa có tim thai. và kê cho tôi thuốc về uống trong vòng 10 ngày đến kiểm tra lại, bác sỹ bảo tình trạng của tôi như thế là thai cũng không được khỏe bình thường như mọi người, bac sỹ còn nghi là thai lưu. Tôi đang rất lo lắng, vì thấy uống thuốc được 2 ngày thì thấy có hiện tượng ra huyết màu nâu như vậy, nhưng tôi lại không hề có triệu chứng đau bụng hay gì khác, cơ thể tôi vẫn bình thường, ăn uống tốt, liệu có bị làm sao không? Có mẹ nào ở trong tình trạng giống tôi thì tư vấn cho tôi với.
    • 18 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, mình mang thai tuần 11, thấy âm đạo có dịch khg phải màu nâu mà hơi vàng. Như khí hư ấy. Đi khám thì bs bảo do mang thai tăng tiết âm đạo. Nhưng mình vẫn lo. Mình lớn tuổi, mang thai lần đầu. Có mẹ nào từng gặp hiện tượng này chỉ bảo kinh nghiệm?
    • 5,176 Bài viết

• 1,179 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi muathu07 Xem bài viết
    Tôi cũng đang bị ra một chút dịch màu nâu, không nhiều nhưng nếu đi vệ sinh thấm giấy là thấy có, tôi đang có bầu được 8 tuần 6 ngày, tôi đi siêu âm kiểm tra, bac sỹ bảo vẫn chưa có tim thai. và kê cho tôi thuốc về uống trong vòng 10 ngày đến kiểm tra lại, bác sỹ bảo tình trạng của tôi như thế là thai cũng không được khỏe bình thường như mọi người, bac sỹ còn nghi là thai lưu. Tôi đang rất lo lắng, vì thấy uống thuốc được 2 ngày thì thấy có hiện tượng ra huyết màu nâu như vậy, nhưng tôi lại không hề có triệu chứng đau bụng hay gì khác, cơ thể tôi vẫn bình thường, ăn uống tốt, liệu có bị làm sao không? Có mẹ nào ở trong tình trạng giống tôi thì tư vấn cho tôi với.
    Mình cũng bị tình trạng như bạn. Anh bsỹ quen đã khuyên nên bỏ. Trong tử cung chỉ có 2 túi thai chứ không có phôi và cũng không có tim thai đâu. Mình đã phải vào bệnh viện để bỏ hôm thứ 6 vừa rồi đấy.
    Mình cũng không hề đau bụng hay ra máu gì hết. Tốt nhất bạn nên nhờ bsỹ kiểm tra cẩn thận, nếu phải bỏ thì làm sớm sẽ đỡ đau, đỡ mệt và hại người hơn.
    Chia sẻ vài dòng với bạn vậy thôi.
    • 428 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi muathu07 Xem bài viết
    Mình đã y như bạn cách đây 5t ,lúc đó mình cũng rất chủ quan vì không bị đau bụng , cơ thể vẫn khỏe nhưng khi đi khám cũng 8t rồi nhưng chưa có tim thai , bác sỹ kl thai chết lưu , mình phải hút ra .:Crying: :Crying: :Crying:
    Bạn nên khám sớm đễ có hướng xử lý.