• 0 Lượt chia sẻ
  • 21.3K Lượt đọc
  • 61 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4
    • pv
    • 9 năm
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình đã mang thai hơn 29 tuần rồi. Mình nghe mọi người nói thời gian này nên đi bộ để khi sanh được dễ. Tuy nhiên, do con mình hiện chưa quay đầu xuống nên bác sĩ bảo mình không nên đi bộ. Nếu làm như thế, sau này khi tới ngày sinh có thuận lợi và dễ dàng không? Mình lo quá. Có bạn nào đã gặp trường hợp giống mình chưa, cho mình vài lời góp ý đi.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Lễ khánh thành nhà máy sữa tươi sạch TH quy mô lớn nhất Đông Nam Á

Nhà máy Sữa tươi sạch nằm trong Dự án chăn nuôi bò sữa và chế biến sữa tập trung quy mô công nghiệp...

• Co chi em nao van di lam khi mang thai TTON

Minh lam TTON thanh cong, ton gan 100 trieu roi. Minh xin co quan cho nghi lam den khi thai du 4 thang tuoi. Nhung vo chong minh van lo lang lam, so neu di lam lai de say thai, vi minh lam tan tren lau 5 lan, co thang may nhung chi mo dau gio di lam va cuoi gio ve, con trong gio lam viec khong mo...

• Có nên đi bộ khi mang thai?

Mình đang mang bầu tuần thứ 24 rồi, nghe nhiều người khuyên là nên đi bộ chậm một ngày khoảng 30 phút cho dễ đẻ. Nhưng cũng đọc nhiều tài liệu thấy bảo ko nên vận động mạnh. Mình băn khoăn ko biết thế nào? Và từ tuần thứ bao nhiêu thì có thể đi bộ nhẹ nhàng, đi bao nhiêu phút là đủ? Ngoài ra mình...

• Quả vú sữa- mẹ bầu không thể bỏ qua

Mùa hè là mùa của những quả vú sữa chín mộng, thơm ngon. Đừng bỏ qua với trái cây tuyệt vời này...

• Đồ ngu, em vỡ ối rồi!

Chắc hẳn mấy ngày qua nhiều mẹ cũng đã đọc được bài này trên báo mạng :). Khi mình đọc thì vừa cười...

• 497 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

Cuối thai kỳ, đi bộ nhiều để cho dể sinh hay cho em bé quay đầu xuống. Ngoài ra bình thường đi bộ 30 phút/ngày cũng là một trong các phương pháp vận động để giữ gìn sức khoẻ trong thời gian mang thai. Mỗi người có một tình trạng thai kỳ riêng biệt tùy thuộc vào sức khoẻ thai nhi và mẹ, nếu BS khuyên em không nên đi bộ, nên nghĩ ngơi thì em nên làm theo BS. Mỗi buổi tối em tập động tác chổng mông ( ) có thể kích thích em bé chịu quay đầu xuống.
    • pv
    • 9 năm
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Tập chổng mông? Chị hướng dẫn em đi. Em chưa biết cách tập này.
    • 144 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Các Mẹ chú ý nha,

Nếu ai bị cổ tử cung thấp hoặc hở thì tuyệt đối không được đi bộ nhiều , sẽ rất nguy hiểm vì có thể gây sinh non. Chú ý lá tháng thứ 7 rất quan trọng đối với cả Mẹ và con.
    Bim
    • 278 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

minh chi xin co y kien the nay thoi tuc la ban nen nghe bac si nhung minh thay nen di bo la luc sinh cuc ki de ma cam giac dau no se it di nhieu. di bo nhe nhang , vuon tho tao sinh luc cho minh va cho ca be nua. minh thay hoi minh co thai be nha minh , vi la giao vien nen minh thuong xuyen phai di lai nhieu , minh sang nao cung di voi ong xa minh. di dung co qua suc met thi nghi lien. dung co ngoi mot cho hoai co the se chay luoi vac cai bung di met lam , ma sau nay sinh thoi gian chuyen da se rat lau. chi su (JP) noi dung ban nen tap nhu vay di, hay ban co the nho ong xa vuot bung cung duoc , nghia la minh tu xoay day ma, san tao "tinh thuong men thuong" giua cha con luon. trong khi thuc hien thi nen tro chuyen voi be. con nhung gi can chu y cac chi day da noi roi. cuoi thai ki van dong cang phai nhe nhang hon, ko co nghia la nam luon dau nhe ! .
    chac tai vi minh la con nguoi "ao at" nen thich van dong toi ngay. ko biet co phai the ko ma thang be sinh ra toi gio gan 3 tuoi roi ma chay nhay phai noi luon. quay sieu hang ! chay theo no ko kip ngap.
    mot vai y cho ban tham khao.
    me yeu con !
    • 832 Bài viết

• 186 Được cảm ơn

Gio the em be nha em da duoc 32tuan roi cac me a..vay la con khoang 8tuan nua..Em di SA thi thay thai cung thuan,chac ko co vd gi.Em nghe noi la bat dau nen di bo de cho de de..em cung chua di bo deu,nhung di bo mot luc thi em thay tuc bung the nao y. Ko biet 7thang thi be da quay dau xuong chua nhi? Truong hop cua em co nen di bo nhieu ko cac me? Em cung so sinh som lam lam nen ko biet khi nao thi nen di bo nua.. Cac me tot bung oiiii... tu van giup me con em voi..
    • 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào bạn, mình cũng được mọi người nhắc nhở đi bộ thật nhiều cho dễ sinh. Mình cũng đã cố gắng lắm lắm, nhưng mệt ơi là mệt, đi được một đoạn thì đi xe ôm về. Vậy là đến lúc sinh mở hết 10 phân rồi rặn được nửa tiếng mà e bé chẳng thèm ló đầu ra đành phải rạch bụng cho nó chui ra, nhưng có lẽ vì bé nhà mình 3cân 7 lạng nên mình k đẻ thường được. Nhưng mình nghĩ mọi người khuyên đi bộ nhiều cũng đúng nhưng với đối tượng phải hoạt động chăm chỉ, lao động tích cực thì phải, tại vì các cụ ngày xưa thì không có công nghệ mổ đẻ thì làm sao nhỉ, chứ ngồi văn phòng suốt ngày như chị em mình thì có đi bộ thì chắc cũng không ăn thua.(he he, mình nói thế k phải là vì chúng mình lười đâu nhỉ)
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 46 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

xin chào mình là thành viên mới xin có lời thăm hỏi mọi người.chuc các thành viên cũ luôn tươi trẻ,khoe,đẹp....em cũng vừa sinh bé dược 3 tháng rồi,theo em thấy khi co thai lúc đầu thi ko cần phải đi nhiều,nhưng tới khoảng tháng 4 la bắt đầu lên đường là được rồi vì lúc này thai trong bụng khoe mạnh mình co thể đi từ từ, rồi tập đi mau dần.em cũng chẳng di nhiều nhưng khi sinh bé thì lại mau,mẹ betit oi chị được 32 tuần thì chắc là be khoe rồi ko có gì đâu chị đừng lo lắng.khoang7 tháng la bé đã quay đầu rồi. em lúc đó được 36 tuần mấy thêm 1 ngày nữa là 37 tuần thi bé đã chào đời rồi.em,bạn em nó cũng sinh trước 38 tuần bé vẫn khỏe mạnh.
    • 1,158 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

@bé Tít : mình cũng đang bầu được 32 tuần rồi đó, 2 tuần trước thấy hơi đau bụng nên đi khám và mình có nói với BS là "mỗi ngày em đi bộ 20 phút" , BS căn dặn là không nên đi nhiều quá, vì hình như đi bộ 20 phút mỗi ngày cũng là nhiều so với mấy tháng cuối này . Nên từ đó tới bây giờ, mình không đi bộ hàng ngày nưã, nhưng vẫn đi cách khoảng 3 ngày đi 1 lần thôi (mỗi lần khoảng 30 phút).

Nếu đi SÂ thấy thai thuận nghiã là embé đã quay đầu xuống dưới rồi đó. Nhưng cũng chưa chắc lắm đâu, bởi vì embé có thể quay đầu ngược lên trở lại trong giai đoạn này mà, BS cuả mình nói : đây là giai đoạn nó quay trở lung tung tứ phiá. Cho nên từ tuần thứ 35 trở đi thì phải đi khám và SÂ đều đặn hàng tuần đó.

Chúc bạn và bé khoẻ nhé.
    Y!M : themcomhen
    • 832 Bài viết

• 186 Được cảm ơn

Cam on cac me nhe...me Dolla chac cung sinh cung thoi gian voi minh day nhi. Du kien sinh cua minh la 13thang 8.. (40tuan tron) nhung di SA thi BS o Vien Lao khoa bao la 8/8 nen cung ko biet the nao... Minh chi muon sinh vao khoang 10/8 chu so sinh som lam..nen chac se di bo tuan 3 buoi thoi vay..ko di cung so vi chung minh lam vanphong it van dong so kho sinh.
    • 832 Bài viết

• 186 Được cảm ơn

@ To:Me be Tit: Trong room minh phai co den may be Tit y chi nhi... Thu vi that day. Vo chong em thi da dinh dat nickname cho con la Tit tu hoi yeu co, vi de ky niem 1dau an cua hai dua... Em be cua chi la Tit vi chac be cuoi tit ca mat a?Trong em be nha chi yeu phat me len duoc y...

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ bé Tít
    Chào bạn, mình cũng được mọi người nhắc nhở đi bộ thật nhiều cho dễ sinh. Mình cũng đã cố gắng lắm lắm, nhưng mệt ơi là mệt, đi được một đoạn thì đi xe ôm về. Vậy là đến lúc sinh mở hết 10 phân rồi rặn được nửa tiếng mà e bé chẳng thèm ló đầu ra đành phải rạch bụng cho nó chui ra, nhưng có lẽ vì bé nhà mình 3cân 7 lạng nên mình k đẻ thường được. Nhưng mình nghĩ mọi người khuyên đi bộ nhiều cũng đúng nhưng với đối tượng phải hoạt động chăm chỉ, lao động tích cực thì phải, tại vì các cụ ngày xưa thì không có công nghệ mổ đẻ thì làm sao nhỉ, chứ ngồi văn phòng suốt ngày như chị em mình thì có đi bộ thì chắc cũng không ăn thua.(he he, mình nói thế k phải là vì chúng mình lười đâu nhỉ)
    • 1,158 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Me Dolla cũng dự sinh là 14 tháng 8 đó. Nhưng mình thích sinh vao cuối tháng 7 cơ (~ngày 30), bởi vì sẽ trùng vào dịp Sinh nhật cuả mình.
    Y!M : themcomhen
    • 56 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Có mình nữa đây :4:. Mình dự kiến là khoang 26/7 này sinh đấy (hiện giờ mình được 36 tuần rồi) - Bs nói thế. Hihi, sa'ng nay mình cũng vừa đi khám thai về xong, cũng giống các mẹ o đây - mình lo là sẽ sinh sơ'm vì bà ngoai sẽ sang ko kịp mà chỉ có 2 vợ chồng thôi. Mình hỏi Bs Nhật (mình o bên Nhật) thì họ nói là đi bộ tốt ko sao đâu, thậm chí có thể tập thể dục nữa... . Mẹ mình cũng khuyên mình nên đi bộ nhưng vừa phải thôi ( đi nhẹ nhàng và khoang 30'). Nếu như mà Bs ko dặn phải kiêng cử gi thì mình cứ đi thôi, mình nghĩ thế ấy.
    • 101 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Hiện nay em đang có thai tuần thứ 24, em thấy mọi người nói là nên đi bộ tập thể dục để sau này dễ sinh. Em mới đi thử 2 hôm nhưng hôm nào cũng thế, cứ đi một lúc (khoảng 10 phút) là bụng em cứng đanh lại, cảm giác căng cứng như muốn nổ tung các chị ạ. Thế có phải là bị co bóp dạ con ko ạ? Có mẹ nào bị giống em ko? Nếu bị như vậy thì có đi bộ nữa ko ạ? các mẹ có kinh nghiệm rồi chỉ dẫn em với. Em cám ơn nhiều.
    • 294 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Đã có lần tôi cũng bị như vậy, khi đó thì được BS khuyên là nằm nghỉ ,đến khoảng tuần thứ 35 trở đi thì BS bảo nên năng đi bộ ( lực lúc trời mát, dễ chịu ).
    • 111 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Em cung nghi la di bo se lam tang cac con go va co bop da con. Chi nen hoi BS xem co can thiet di bo chua, thoi gian khoang bao lau thi vua, neu can thiet BS co the cho uong thuoc lam giam cac con go (hinh nhu la Spasmavenn).

Em cung dang mang thai tuan thu 35, moi ngay em cung di bo khoang 15' tai vi vua roi o tuan thu 32 tu nhien em be cua em quay dau len, BS chi dinh phai di bo de co the em be se quay xuong lai (1 tuan sau di kham thi da quay xuong).

Chuc chi va baby khoe nhe!
    • 3,476 Bài viết

• 2,989 Được cảm ơn

Bạn ơi, cẩn thận vẫn hơn nhé, thời gian này phải hết sức giữ gìn, nhất là khi có những triệu chứng như thế sau khi đi bộ. Cô bạn đồng nghiệp của tớ mang thai tháng thứ 7, cũng tung tẩy đi bộ, về bị sinh non, con được có 1,5kg, bé như con chuột con, trông tội nghiệp lắm! Thế nên bạn hãy giữ gìn nhé, để đến tháng cuối của thai kỳ rồi thử lại nhé! Tớ đây chả đi bộ được bữa nào, chỉ về nhà, giặt giũ, làm việc nhà hùng hục ( vì ở một mình), thế mà tí nữa đẻ rơi đấy!
    Chạ ký kọt gì nữa cho xong
    • 177 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

BS của mình khuyên là chỉ nên đi bộ khi thai được ngoài 7 tháng.
    • 1,841 Bài viết

• 348 Được cảm ơn

Đi bộ thì cũng vừa vừa thôi cô bạn ạ. Đừng cố gắng quá đi ra đến tận Lăng làm gì cho nó mệt. Chỉ xác định là đi dạo mát thôi, không phải là đi thể dục, cho khỏe khắn. Thấy có hiện tượng lạ là phải slow down lại liền nhé.
    • 1,346 Bài viết

• 10,159 Được cảm ơn

Em đi khám, BS bảo em "Tăng cân ít thế? Không cần phải đi bộ đâu cháu ạ"- Như vậy có sự liên quan giữa vấn đề cân nặng và việc đi bộ không nhỉ? Mà ở Công ty, em làm trên tầng 5, chẳng có cầu thang máy, vẫn đi lại đều, thế thì cũng chẳng cần phải di bộ buổi tối phải không ạ?
    Mf dạo này em hay thấy cứng bụng, không biết có sao không? Em sang tuần 28 rồi.
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4