• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 0 Lượt chia sẻ
  • 35.2K Lượt đọc
  • 143 Trả lời

7 Người đang theo dõi

• 100 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi my_puppy Xem bài viết
    huhu...nhau thai quấn cổ 3 vòng cơ à? Chị tưởng chỉ 2 vòng là nhều lắm rồi chứ.

:Crying: :Crying: :Crying: hôm nay chị siêu âm màu và 4D để làm hồ sơ đẻ ở bệnh viện Bưu Điện, qua màn hình siêu âm thấy rõ 1 vòng dây nhau đang quấn quanh cổ em bé. Mà hôm trước nó vừa xoay xuống xong, hôm nay không hiểu lại quay đầu lên trên làm gì cơ chứ, để cho mắc dây rốn vào cổ.

Khổ quá cơ, làm sao để ông con chịu quay đầu xuống và gỡ cái "tràng hạt" kia ra bây giờ? Mình đã hạ quyết tâm đẻ thường nhưng kiểu này là con muốn mổ bụng mẹ rồi ... Thế có chán không :Sad:

Có ai thai 32 tuần, em bé ngôi ngược, bị tràng hoa quấn cổ mà tự gỡ ra rồi quay đầu xuống lúc sắp sinh không, vào đây an ủi em với ... huhu ...
    Tớ chưa có kinh nghiệm vụ này, nhưng nghe bà dì chồng, cũng là bác sĩ kể chuyện ngày xưa có bà bạn, bác sĩ nghe tim bé chuẩn đoán là bé ngôi ngược (chưa có siêu âm mà) bắt mẹ mỗi tối bò quanh phòng 2 vòng, bò bằng đầu gối ý, thế mà sau cũng sinh thường được đấy. Còn cái vụ tràng hoa quấn cổ, mình nghe nói mẹ đi bộ nhiều, vận động thì con trong bụng tự gỡ được, đi bộ cũng tốt, dễ đẻ, mẹ nó thử xem.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 938 Bài viết

• 187 Được cảm ơn

Mình còn thấy các mẹ trong web có một cách nữa là mỗi ngày mẹ chịu khó cúi đầu xuống đất, mông chổng lên, hai tay áp sát dọc theo thân. Mẹ tập đều đặn thì em bé cũng xoay lại thành ngôi thuận đấy, nhưng sẽ rất vất vả với các mẹ ở những tháng cuối, bụng to ngồi bình thường đã khổ giờ lại còn phải tập như thế này. Mẹ nó cố lên nhé :Applause: :Applause: :Rose: :Rose:

Bố Sếu béo ,:554: Mẹ Mèo già, em Kít còi kêu gư gư

• 229 Bài viết

• 194 Được cảm ơn

Hic, cảm ơn mọi người nhé, tớ sẽ cố gắng đi bộ và làm đủ mọi cách để em bé quay xuống. Còn trường hợp tràng hoa quấn cổ thì tớ nghe nói là vẫn có thể sinh thường được, chỉ cần bác sỹ giỏi, kịp gỡ nó ra.

Điều tớ lo ngại là vì bị tràng hoa quấn cổ nên bé bị mắc, không quay xuống được ý chứ.

Thôi thì đành hi vọng và chờ đợi vậy chứ tớ chưa bao giờ muốn bị mổ bụng đâu! Đẻ thường dù đau mấy tớ cũng đẻ.
    :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose:

Then I show you there's a destiny
    The best thing in life
    They are free

:Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose:

• 304 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ngoctram1015 Xem bài viết
    Chị thấy khả năng em phải mổ đẻ cao thôi nhưng quan trọng là bs quyết định biện pháp nào là tốt nhất cho hai mẹ con em mà. Giờ cố gắng ăn uống cho tốt, mình có sức khỏe tốt thì nhỡ đâu lại được chỉ định đẻ thường em nhỉ. Cố lên Chiaki...
    hihihi, em se hy vọng được như mong muốn, mà hình như chị sẽ sinh bé trong tháng 7 này phải không chị? vậy là chị sắp đến đích rồi, em chúc mừng chị nhé, mong cho chị và bé yêu thật khỏe mạnh nha. :Kiss::Kiss::Kiss:

• 304 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhandoan Xem bài viết
    [size="2"]

Chào bạn, mình đã từng đẻ mổ cách đây gần 4 năm.Điều mà làm mình day dứt nhất trong suốt thời gian qua.Lúc đó thai mình được gần 9 tháng, bác sĩ khám định kì nói mình không đáp ứng non-tress test gì đó nên chỉ định mổ cái rụp( điều mà từ lúc mới có bầu, 2 vợ chồng mình luôn cầu xin được tránh càng xa càng tốt).Để mình ghi không dấu cho nhanh nha!Cong nhan mo thi khong biet gi nhung khi ban tinh day la dau khung khiep , roi con phai ngoi day tap di nua , minh cung kong co cam giac biet duoc nhung giay phut trao doi cua con minh the nao .Minh khong biet bay gio co them bien phap nao ho tro cho mo xong duoc khong dau , nhung minh nghi no se dau dai dang hon rat nhieu so voi ban de thuong( dau trong 1, 2 ngay dau roi thoi , con de mo thi mot nam sau ban an vao vet mo no van dau chut xiu ban a ) Them nua, co the minh khi mo xong rat mat suc , mat mau nhieu va lau binh phuc hon.Ban nghi di , mo nay la mo ho de bat con ra chu dau phai mo noi soi duc 3 cai lo. Nhu vay la co the minh da co mot vet thuong lon o bung , roi o tu cung nua.Dieu nay khong tot cho suc khoe va lan sinh em be ke tiep cua ban, dung khong ? ( ban can co thoi gian phuc hoi co the , tu cung cung vay , cho nen bac si noi ai ma co bau lien thi phan lon phai bo vi so be tu cung bi vo khi sanh se nguy hiem den tinh mang cua 2 me con , đa số như thế)
    Tiep nua, ban phai uong khang sinh sau khi mo, tat nhien ban se khong duoc nhieu sua nhu nguoi sanh thuong(da so nhu vay), ban an uong sau khi sinh phai kieng kem nhieu hon vi minh co vet mo lon o bung ma ! Ban se khong cho con bu me som hon nguoi sanh thuong ( vi con dang nam dau qua chung, nhuc nhich mot ti cung dau, tho manh cung dau , neu co ho thi khung khiep hon , cu nhu dao cứa vào vết thương).
    Riêng bản thân mình , điều tệ hại nhất là bác sĩ nói: có thể do tử cung mình hơi bị ngửa nên sau khi sanh mổ, sản dịch không thoát ra ngoài hết, ứ đọng bên trong, theo thời gian làm viem nhiểm gây tắc buồng trứng và kết quả bây giờ mình không thể có con bình thường được nữa dù rất đang khao khát. Mình đã làm thụ tinh ống nghiệm , 1 lần tốn cả gần 60 triệu chi phí, đau đớn , buồn khổ không thể nào kể hết, còn bị quá khích buồng trứng lúc chọc hút trứng nũa chứ, mất mạng như chơi dù tỉ lệ này rất ít.
    Mình đã đọc rất nhiều bài báo nói về sanh thường và sanh mổ, chẳng ai cổ súy cho việc sanh mổ cả bạn à, họ chỉ nói chỉ trong những trường hợp đặc biệt nguy cấp, theo chỉ định của bác sĩ để giúp mẹ tron con vuông thì mới tiến hành mổ, tự nhiên vẫn là tốt nhât, con bạn sau nay ít mắc bệnh về đường hô hấp( con minh thi bi phat hiện bệnh suyễn bội nhiễm từ khi 11 tháng đến giờ), va còn vô số ich lợi cho bé con yêu quý của bạn sau này khi được sinh ra bằng đường tự nhiên.
    Có thể nhiều người sẽ nghĩ do mình không trải qua cuộc vượt cạn nên mình không biết đau đẻ là gì.Mình hiểu, có thể là rất đau, nhưng mình nghĩ rằng bây giờ đã có biện pháp hỗ trợ đẻ không đau, rồi có dịch vụ phòng sinh gia dình có người thân bên cạnh giúp bạn thêm tinh thần lúc chuyển da...
    Mình nghĩ, bạn có trải qua giây phút con mình trào đời bạn sẽ thấy thiêng liêng lắm, đời người có mấy lần hở bạn? Vả lại, đâu pải ai cũng đau đớn dữ dội như mình nghĩ, cũng có người sanh rất nhanh và dễ, bạn cứ thanh thản, tin tưởng , cầu nguyện , thì thầm với con trong bụng mỗi ngày, ăn uống cho khoe mạnh... rồi mọi việc sẽ tốt đẹp thôi, đâu sẽ vào đấy bạn a.
    CHuyện cắt tầng sinh môn rồi khâu lại.. mình cho rằng theo thời gian chừng 1 tuần là đâu vào đấy thôi bạn ơi. Sau này khi bạn sanh thêm em bé nũa rồi, bạn có thể nhờ bác sĩ có kinh nghiệm may thẩm mĩ cho bạn( nếu bạn ở TPHCM- mình nghe nói bác sĩ THu Hồng ở bv PSQT may đẹp lắm, người nhà mình đã từng ).
    Dù gì đi nữa mình mong bạn suy nghĩ cho thật kĩ, trước hết hãy đặt sức khỏe của bé, của mình lên hàng đầu và nghĩ đến lâu dài về sau.Mọi sự chỉ định của bác sĩ tất nhiên mình phải nghe theo nhưng mình nghĩ bạn cũng nên nói trước ý định muốn sanh thường của mình để bs không chủ quan mà cứ " cho lên mổ cho nhanh và tiện", còn bao nhiêu thì mình ôm xô hết!!!
    Tha thiết mong bạn cân nhắc, mình biết không phải ai cũng giống ai nhưng mình không bao giờ muốn người khác bị giống mình.Mình kể ra chuyện của mình mong chia sẻ với bạn vài điều ấy thôi. THương chúc 2 me con bạn luôn khỏe mạnh.[/
    SIZE]
    oi nghe chi ke ma em thay thuong cho chi qua, vay hien nay chi da co them be thu 2 chua? sau cuoc thu tinh ON co thanh cong khong vay chi?

em cung nghe noi sanh thuong se tot hon nhieu cho me va be. chi mong sao moi nguoi ai cung co the sanh thuong va me tron con vuong chi nhi.:Rose::Rose:

• 407 Bài viết

• 646 Được cảm ơn

Tớ đang ở tuần thứ 33 mà mấy tuần nay tớ băn khoăn và lo lắng nhiều quá. Tình trạng mẹ con tớ hiện nay trộm vía vẫn bình thường, ăn khoẻ, ngủ khoẻ, bé lúc 31 tuần đc 1,75 kg. Cái tớ băn khoăn ở đây là hồi trước khi có bầu tớ hơi yếu, nhiều lúc trèo cầu thang thở k ra hơi ấy, tim hay đập nhanh và thấy người rất mệt. Lúc bầu 4 tháng tớ đã đi khám tim ở bs Lợi-106 Lê thanh nghị thì tình trạng tim bình thường. Vấn đề lo lắng ở đây là liệu tớ có đủ hơi và sức để đẻ thường k? Gia đình tớ thì cho rằng nếu liên quan đến tim thì rất nguy hiểm thà là tính đẻ mổ luôn cho an toàn. Mấy tháng cuối tớ cũng có cảm giác áp lực lên tim nhiều, khi mệt tim tớ đập rất nhanh. Các mẹ cho tớ lời khuyên với, có mẹ nào có tình trạng giống tớ k? tớ thì rất muốn đẻ thường cho nó lành, chỉ lo lúc k rặn đẻ được mất sức rồi phải mổ thì nguy hiểm cả mẹ lẫn con...giúp tớ nhé

• 2,809 Bài viết

• 387 Được cảm ơn

Chẳng biết có mẹ nào ở trường hợp tương tự thì tư vấn cho becon09 với, tớ thì không có tiền sử tim mạch gì nên không dám tư vấn. Nhưng nói thật tớ nghĩ riêng chuyện này chẳng ai khuyên ấy được chính xác bằng bác sỹ cả. Tớ nghĩ ấy nên theo một bác sỹ sản rồi để bsy đó theo dõi ấy từ giờ đến khi sinh rồi sẽ quyết định nên làm thế nào tốt hơn. Đẻ thường được thì tốt nhất rồi nhưng một khi đã có vấn đề này nọ thì đẻ mổ cũng chẳng sao, giờ cũng bao nhiêu bạn đẻ mổ đó sao. Chúc hai mẹ con khỏe nhé.

• 784 Bài viết

• 187 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi becon09 Xem bài viết
    Tớ đang ở tuần thứ 33 mà mấy tuần nay tớ băn khoăn và lo lắng nhiều quá. Tình trạng mẹ con tớ hiện nay trộm vía vẫn bình thường, ăn khoẻ, ngủ khoẻ, bé lúc 31 tuần đc 1,75 kg. Cái tớ băn khoăn ở đây là hồi trước khi có bầu tớ hơi yếu, nhiều lúc trèo cầu thang thở k ra hơi ấy, tim hay đập nhanh và thấy người rất mệt. Lúc bầu 4 tháng tớ đã đi khám tim ở bs Lợi-106 Lê thanh nghị thì tình trạng tim bình thường. Vấn đề lo lắng ở đây là liệu tớ có đủ hơi và sức để đẻ thường k? Gia đình tớ thì cho rằng nếu liên quan đến tim thì rất nguy hiểm thà là tính đẻ mổ luôn cho an toàn. Mấy tháng cuối tớ cũng có cảm giác áp lực lên tim nhiều, khi mệt tim tớ đập rất nhanh. Các mẹ cho tớ lời khuyên với, có mẹ nào có tình trạng giống tớ k? tớ thì rất muốn đẻ thường cho nó lành, chỉ lo lúc k rặn đẻ được mất sức rồi phải mổ thì nguy hiểm cả mẹ lẫn con...giúp tớ nhé
    Tất cả đều phụ thuộc vào chỉ định của Bác sĩ, bạn không cần phải băn khoăn, khi nhập viện Bsi sẽ căn cứ vào tiền sử bệnh của mẹ mà có phuwong pháp phù hợp, với lại khi mang thai nhịp tim có thể nhanh hơn bình thường và lúc nào cũng thấy nặng nề, đặc biệt là tam cá nguyệt thứ ba. Vì thế, Bsi bảo mổ thì mổ, đẻ thường thì đẻ thường, trừ khi người nhà mình có yêu cầu khác. Chúc bạn khỏe để mẹ tròn con vuông.

• 143 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Mình cũng chỉ muốn sinh thường thôi. Hiện giờ thì bác sĩ cũng bảo là chẳng có lý do gì để sinh mổ cả. Hi vọng mọi thứ đều tốt đẹp.

• 407 Bài viết

• 646 Được cảm ơn

Thì tớ liệu sức mình là trước đây cũng yếu nên nếu mình yêu cầu đẻ mổ luôn thì lành nhưng quả thật tớ lại đang nghĩ là vì con hi vọng có 1 sức lực "phi thường" để vượt qua được các mẹ ạ. Lo cho mẹ thì ít mà lo cho con thì nhiều. Tớ cũng cứ mong là đẻ thường, đi khám ngoài bs có chỉ định được là đẻ thường hay đẻ mổ k các mẹ? hay chỉ khi nhập viện để đẻ thì bs mới tính?tớ lo tình trạng đẻ thường k đc đã mất sức rồi lại bị lôi đi đẻ mổ thôi...