• 0 Lượt chia sẻ
  • 35.9K Lượt đọc
  • 143 Trả lời

7 Người đang theo dõi

• Trang 6/8

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 5
  • 6
  • 7
  • ...
  • 8
    • 1,858 Bài viết

• 2,545 Được cảm ơn

Thế thì mẹ nó sắp rồi còn gì .... Mình thì mai đi khám mới xem phán như thế nào....... Nếu mà phán "tuần sau khám lại !" thì có mà về ung dung chờ bữa lẩu cuối tuần ......... Hic hic
    • 2,497 Bài viết

• 445 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pinky2510 Xem bài viết
    Hỏi lý do thử xem nào :rolleyes:
    nghe nói nguy hiểm gì đó, :Crying::Crying::Crying:
    • 2,199 Bài viết

• 852 Được cảm ơn

Đẻ thường thì đau lắm, mình nhớ đau nhất lúc đã chọc ối ra rồi, mình đau khan trên bàn mấy tiếng đồng hồ đến tê tái cả người, mình cũng là người chịu đau rất kém, chị gái mình đẻ thì kêu toáng cả bệnh viện, mình nghĩ mình cũng vậy...nhưng lạ là mình đau đến mức không kêu nổi, chỉ rên khe khẽ và nước mắt nhoè nhoẹt, một mực xin bác sỹ mổ, nhưng bác sỹ an ủi nói nếu đẻ thường được thì nên đẻ thường.

Nhưng lạ là khi em bé đã chào đời rồi thì mình nhẹ bẫng, tỉnh táo lạ thường, và mình cũng quên nhanh thôi. Chẳng gì bằng tự nhiên. Nhưng lúc đau quá thì chẳng ai nói trước được điều gì..he he...vì chính mình cũng vừa nằm trên bàn vừa xin đẻ mổ, nhưng nhờ có bs tốt an ủi nên được nhờ thôi..
    • 803 Bài viết

• 393 Được cảm ơn

Đẻ mổ đau lâu lắm các mẹ ạ,mình đau tận mấy tháng liền ,chưa kể bụng to không ngót đi được,chán quá,tại mình tử cung không mở,đến ngày rồi mà em bé vẫn không có dấu hiệu chui ra,chứ không mình đẻ thường ngay.
    • 1,858 Bài viết

• 2,545 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi holland1209 Xem bài viết
    mình đi nghe bài nói chuyện vvề đẻ ko đau bên từ dũ thì có biết thế này: đẻ thường nếu sử dụng gây tê màng cứng hay còn gọi là dịch vụ đẻ ko đau thì hòan tòan ko ảnh hưởng gì đến nhau thai và thai nhi.
    vị trí tiêm thuốc gây tê là đằng sau lưng, chỗ cột sống nơi có các dây thần kinh truyền tín hiệu đau lên não í, thuốc gây tê còn dc pha lõang với liều lượng nhất định và cho vào từ từ chứ ko phải bơm 1 phát vào đâu nhé. sau khỏang vài phút gì đấy khi thuốc có tác dụng, các cơn đau sẽ thuyên giảm và mình bắt đầu có thể bình tĩnh để nghe bác sĩ chỉ dẫn thậm chí là nói chuyện với người nhà.
    nhưng chỉ cắt cơn đau chứ các cơn co tử cung để đẩy bé ra ngòai thì vẫn bình thường, do đó các mẹ vẫn phải thở và rặn bình thường theo hướng dẫn của bác sĩ. nếu như mình làm đúng kỹ thuật, cổ tử cung mở đủ rộng, và e bé có thể ra ngòai bình thường thì chả phải rạch gì hết.
    nhưng ví dụ như vùng chậu của mẹ hẹp quá hoặc đầu bé to quá thì bác sĩ sẽ rạch tầng sinh môn hoặc là cho đẻ mổ nếu có biến cố gì đấy. rạch xong mình có thể yêu cầu khâu thẩm mỹ thì nghe nói nhanh lành và vết khâu cũng đẹp nữa.
    nói chung đẻ ko đau có nhìu cái lợi như là ko đau :Laughing:, mình có thể bình tĩnh nghe chỉ dẫn bác sĩ để đẻ đúng kỹ thuật -> ít nguy cơ bị rạch, ko bị mất sức vì la :Thinking: dễ ảnh hưởng đến con (mẹ mệt là con cũng mệt àh)...nói chung nếu mình sức khỏe ổn định, ko bị tiền sản giật hay chống chỉ định sinh thường thì nên đẻ ko đau.
    cái này ko phải e quảng cáo đâu nghen. biết đến đâu nói đến đó thôi àh.
    chủ nhật này bên Từ Dũ lại nói chuyện về đẻ ko đau đấy. mẹ nào mà quan tâm thì đi nghe cho biết. 8h30 sảnh D nhé. còn muốn học kỹ thuật thở và rặn đẻ thì đi thứ 7, 9h địa chỉ 191 nguyễn thị minh khai, lớp tiền sản của BV YD dạy đấy
    " Loại gây tê sử dụng rộng rãi nhất là gây tê ngoài màng cứng. Nó ngăn chặn cơn đau lan tỏa từ tử cung bằng cách phong tỏa dây thần kinh ở sống lưng. Gây tê tốt sẽ làm mất mọi cảm giác từ thắt lưng xuống đến đầu gối của bạn, nhưng lúc ấy bạn vẫn còn tỉnh táo. THuốc này đc khuyến khích dùng khi bạn chuyển dạ khó, bị tiền sản giật, suyễn nặng hoặc phải sinh kềm...... "

Mọi người sợ dùng thuốc sẽ ảnh hưởng tới con... nhưng nếu là thuốc an thần hoặc thuốc mê thì mới khiến con say thuốc và khó thở ... đó là khi các thuốc đó truyền qua đường máu, sẽ dẫn qua nhau thai, và sẽ vào con nhiều hơn là vào mẹ, nhưng nếu là gây mê ngoài màng cứng thì ... không bị vậy.
    ".. Các loại thuốc được dùng để gây tê ngoài màng cứng không thể qua máu của bé được. Bé sinh ra tỉnh táo và hô hấp tốt. "

Nhưng mà bù lại, sẽ mất đi cảm giác sinh nở của mình ... Mình nghĩ là tùy giới hạn chịu đựng và ngưỡng chịu đau của mỗi người mà chọn có dùng biện pháp hỗ trợ giảm đau hay không ... Tớ thì tớ thích trải nghiệm đau hơn... Xong là sau khi đau đớn xong.. nhìn thấy con chào đời oe oe vui sướng trào cả nước mắt ấy chứ lại, giống cảm giác mẹ dưới này này ........

Trích dẫn Nguyên văn bởi queenz Xem bài viết
    Đẻ thường thì đau lắm, mình nhớ đau nhất lúc đã chọc ối ra rồi, mình đau khan trên bàn mấy tiếng đồng hồ đến tê tái cả người, mình cũng là người chịu đau rất kém, chị gái mình đẻ thì kêu toáng cả bệnh viện, mình nghĩ mình cũng vậy...nhưng lạ là mình đau đến mức không kêu nổi, chỉ rên khe khẽ và nước mắt nhoè nhoẹt, một mực xin bác sỹ mổ, nhưng bác sỹ an ủi nói nếu đẻ thường được thì nên đẻ thường.

Nhưng lạ là khi em bé đã chào đời rồi thì mình nhẹ bẫng, tỉnh táo lạ thường, và mình cũng quên nhanh thôi. Chẳng gì bằng tự nhiên. Nhưng lúc đau quá thì chẳng ai nói trước được điều gì..he he...vì chính mình cũng vừa nằm trên bàn vừa xin đẻ mổ, nhưng nhờ có bs tốt an ủi nên được nhờ thôi..
    Dù sao thì cũng thích hưởng thụ quá trình sinh nở một tí ! Hihi, mình thật là dũng cảm !!! :cool::cool::cool::cool::cool: Bravo !!!!
    • 483 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Mình cg thuộc loại chịu đau kém, nhưng vẫn thích đẻ thường cho nó tự nhiên. Khổ nỗi cu nhà mình bây giờ vẫn ngược, ko chịu quay đầu gì cả. 36 tuần vẫn thế chắc phải đi mổ rùi:Sad:

• 258 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Nh­ư mình đây này, lúc đẻ có thấy đau gì đâu, bác sỹ bảo rặn thì hết sức rặn hai hơi là xong. Chỉ đau lúc đợi và mình sợ nhất là nửa tiếng một lần bác sỹ chọc tay vào khám, nhìn thấy bác sỹ mở tủ lấy găng tay là mình co rúm người lại.
    Nhưng lúc đẻ xong về nhà thì thật khổ, đi nặng không dám rặn vì sợ bục chỉ, đau không ngồi cho con bú được. Nói chung đẻ xong mình phải đi bằng bốn chân mất 4 ngày. Nghĩ lại mà khổ, thế mà bây giờ lại có bầu ba tháng rồi đấy. Hì, hì.
    • 1,858 Bài viết

• 2,545 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuti_06 Xem bài viết
    Nh­ư mình đây này, lúc đẻ có thấy đau gì đâu, bác sỹ bảo rặn thì hết sức rặn hai hơi là xong. Chỉ đau lúc đợi và mình sợ nhất là nửa tiếng một lần bác sỹ chọc tay vào khám, nhìn thấy bác sỹ mở tủ lấy găng tay là mình co rúm người lại.
    Nhưng lúc đẻ xong về nhà thì thật khổ, đi nặng không dám rặn vì sợ bục chỉ, đau không ngồi cho con bú được. Nói chung đẻ xong mình phải đi bằng bốn chân mất 4 ngày. Nghĩ lại mà khổ, thế mà bây giờ lại có bầu ba tháng rồi đấy. Hì, hì.
    Úi giời, không ngồi cho con bú được á, thế nằm à? Ngồi còn phải tập cho con bú nữa là, nằm thì tập làm sao được ???????? hichic
    • 258 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Như mình đây này, lúc đẻ chẳng thấy đau gì cả, bác sỹ bảo rặn, rặn hai hơi là ra em bé. Chỉ khổ nhất trước lúc đẻ và sau hôm đẻ thôi.
    Trước khi đẻ, cứ thấy bác sỹ mở tủ lấy bao tay khám là mình co rúm người lại.
    Sau khi đẻ, mình phải đi bằng bốn chấn mất mấy ngày, ngồi không ngồi được, đứng không đứng được. Còn cái khoản đi vệ sinh nữa chứ, nghĩ lại thấy khổ vô cùng.
    Nhưng bây giờ lại có bầu ba tháng rồi nè, hi, hi.
    • 2,497 Bài viết

• 445 Được cảm ơn

mình thuộc dạng chịu đau kém,
    • 514 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Hic, thế mà lúc đầu em quyết tâm mổ cho an toàn con. Nhưng đọc xong tâm sự của các mẹ em cũng hãi quá. Nhưng các mẹ cho em hỏi là, nếu đăng ký sinh dịch vụ của PSHN thì mình phải chọn ngay từ đầu là đẻ thường hay mổ mà, còn nếu chuyển từ đẻ thường sang mổ phải nộp thêm 1tr, lúc đó ai sẽ tư vấn cho mình là đẻ thường hay mổ đây? Nếu đẻ thường phải dung phương pháp gây tê màng cứng thôi. Cầu mong con em sau này ngôi thuận và không tràng hoa quấn cổ như mẹ nó ngày xưa. Hu hu.
    • 174 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

em cũng đang lăn tăn vụ đẻ thường với đẻ mổ quá
    sợ đẻ thường mình chả biết cách dặn thế nào , sức yếu + em lại nhát vs sợ đau lại nữa Y_Y
    mấy bà chị em toàn bảo đẻ mổ thjc lắm , ko đâu , an toàn
    em phân vân quá
    ở gần nhà em có chị cũng sinh ở C đấy , con cũng ko phải to , bác sĩ chỉ định đẻ thường mà đẻ xong rách hết , chả hiểu là do thế nào nữa , em sợ lắm T_T
    bác sĩ ko cho chỉ định đẻ mổ thì mình xin có đc không hả các mẹ ?
    • 72 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Em thấy đa số đều bảo đẻ thường được là tốt nhất, đấy là cơ chế tự nhiên mau chóng lành. Lúc đầu e cũng thích đẻ mổ nhưng sau thấy mấy chị đẻ rồi và nghe tư vấn thì họ đều khuyên đẻ thường. Nhưng cho e hỏi TH đẻ thường lúc rạch và khâu tầng sinh môn thì ko có thuốc gây tê ạ?? Ko biết lúc đấy còn cảm thấy đau ko vì còn cơn đau đẻ nữa?
    • 771 Bài viết

• 157 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vải đẹp Xem bài viết
    Úi giời, không ngồi cho con bú được á, thế nằm à? Ngồi còn phải tập cho con bú nữa là, nằm thì tập làm sao được ???????? hichic
    Mình toàn cho con bú nằm thôi. Mình đẻ mổ, xong xuôi cứ đẻ em nó nằm ra cho bú chứ có mà ngồi được mấy tiếng với em nó
    • 1,962 Bài viết

• 4,462 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoangtam3012 Xem bài viết
    Em thấy đa số đều bảo đẻ thường được là tốt nhất, đấy là cơ chế tự nhiên mau chóng lành. Lúc đầu e cũng thích đẻ mổ nhưng sau thấy mấy chị đẻ rồi và nghe tư vấn thì họ đều khuyên đẻ thường. Nhưng cho e hỏi TH đẻ thường lúc rạch và khâu tầng sinh môn thì ko có thuốc gây tê ạ?? Ko biết lúc đấy còn cảm thấy đau ko vì còn cơn đau đẻ nữa?
    Chẳng đau gì đâu vì lúc đó các cơ giãn hết mức, như gây tê tự nhiên rồi
    • 9,029 Bài viết

• 1,574 Được cảm ơn

Mình đi dự hội thảo tiền sản, bác sĩ nói cái gì tự nhiên cũng là tốt nhất. Đẻ mổ theo quan niệm của mọi người là sạch sẽ, an toàn nhưng do không phải chịu sự co bóp của tử cung nên dịch ối trong phổi bé chưa ra hết, lúc ra ngoài bác sĩ phải can thiệp rất mệt mà sau này hệ hô hấp của bé cũng dễ bị tổn thương hơn.

Thứ hai mẹ đẻ mổ xong phải dùng thuốc kháng sinh, con bú sữa mẹ sau này sẽ bị nhờn 1 số thuốc nên sau này bị ốm thường phải tiêm mới khỏi.

Cháu gái mình là 1 ví dụ, chị dâu mình đẻ mổ, giờ cháu rất dễ ho, viêm phổi, và lần nào ốm cũng phải tiêm vì uống thuốc không ăn thua.

Các mẹ cân nhắc nhé:Angel:
    • 1,581 Bài viết

• 263 Được cảm ơn

Các mẹ cho em hỏi cái này!
    em sức khỏe yếu, em chỉ lo khi đẻ thường ko đủ sức rặn thôi, đang rặn giữa chừng mà hụt hơi thì nguy hiểm lắm nhỉ!
    Vì em sợ đau lắm, nên muốn đẻ thường, nh sức khỏe lại thế, các mẹ có kinh nghiệm tư vấn giùm em nhé!
    Tặng hoa các mẹ nè!
    :Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:
    :LoveStruc: :LoveStruc:

• 745 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

mình đẻ thường nên khỏe re,xuống bàn đẻ xong về phòng cho con bú luôn được rồi,30m sau tự đi toilet 1m chẳng đau đớn gì cả,ngày hôm sau ra viện về nhà cho đến hnay con được 17 ngày ròi vẫn chẳng có tí đau đớn gì cả ngoại trừ sữa về thì khó chịu thôi,thấy đau và khó chịu hơn đau đẻ ý chứ,hic
    • 4,193 Bài viết

• 2,826 Được cảm ơn

Mình thì từ trước tới nay vẫn tâm niệm là đẻ thường, nhưng hôm qua bác sĩ cũng nói là mình nên chuẩn bị tinh thần là đẻ mổ vì bé to, và hiện đang ngôi ngược ( tất nhiên có thể sau này bé sẽ quay lại). Nói chung mình bảo là thế nào cũng được, miễn mẹ tròn con vuông là được. Trộm vía Tí Tồ nhà mình hôm qua đã được 1805gr rồi. Yêu con quá.
    Mẹ của Tôm Tươi Tỉnh và Cà Cực Cute

Mua chung bảo hiểm Bảo Việt Healthcare nào các bạn ơi
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Tư thế nằm chuẩn theo từng quý thai kỳ

Mắm- nhỏ bạn thân của mình bầu 6.5 tháng hỏi mình lúc ngủ...nằm kiểu gì...mình nói mình nằm nghiêng...

• Da dẻ trắng đẹp sau khi sinh nhờ nước dứa

Có Mẹ nào sanh xong mún da dẻ trắng đẹp thì nhào zo đây nhé..có bí kíp nè.. Được làm mẹ là thiên...

• Bị u xơ TC có thể đẻ thường hay phải mổ

Các mẹ ơi,em lo quá Em bị u xơ tử cung,tháng phát hiện ra u xơ cũng là tháng em quyết định có bầu(mấy tháng trước đó đều có kt nhưg ko có vấn đề gì).Khi đó thấy BS nói là "tử cung xơ hóa nhiều,tập chung ở mặt trước",khoảng 2 tháng sau thì lại thấy nói:"có nhiều nhân xơ nhỏ tập chung ở mặt...

• Bé lười uống sữa

Bé nhà em được gần 2 tuổi. Bé rất lười uống sữa. Các chị có bí quyết gì để bé chịu uống sữa thì...

• Đẻ thường hay đẻ mổ khi cân nặng của con trên 4kg?

Các mẹ ơi, có mẹ nào sinh lần đầu cân nặng của con trên 4kg mà vẫn đẻ thường không ạ? Em đang băn khoăn không biết mình có thể đẻ thường được không vì con e được gần 40 tuần mà cân nặng là 4.3kg, e rất muốn đẻ thường nhưng chỉ sợ con to quá không đẻ thường được phải mổ thì cũng khổ, nghe nói đẻ ...

• 456 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vải đẹp Xem bài viết
    Đứa đầu tớ ăn cơm nằm 2 tuần liền đây này. Con bú nằm hoàn toàn. Đến khi mẹ ngồi cho con bú được, mọi người đến thăm lại bảo thôi nằm cho con bú để mẹ đỡ đau lưng. Kết quả là con tớ đến khi cai sữa toàn bú nằm thôi. Lúc đầu cũng khó lắm, nhưng quen dầy.

Đứa thứ 2, tớ ngồi nghiêng nghiêng được ngay ngày hôm sau. Nhưng tớ vẫn cho bú nằm hoàn toàn.
  • Trang 6/8

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 5
  • 6
  • 7
  • ...
  • 8