• 0 Lượt chia sẻ
  • 35.8K Lượt đọc
  • 143 Trả lời

7 Người đang theo dõi

• Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8
    • 2,213 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Các mẹ thân mến! em Hiện tại đã gần 31w roài. Từ trước đến nay em vẫn nghĩ là mình sẽ đẻ thường thui. Em đang tập 1. Em tiền sử khỏe mạnh bình thường chỉ tội cái tính nhát sợ đau. Dạo này mẹ e thì lại ủng hộ em nên đẻ mổ cho em bé khỏe hơn vì đỡ phải rặn. Em thì đang phân vân quá!! Vì em cũng sợ đẻ mổ thì chỉ có lúc đấy là ko đau thui sau chắc đau lắm. :mad: :mad: :mad:

Các mẹ có kinh nghiệm ơi? Theo các chị thì như thế nào ạ? Các chị tư vấn cho oem được khoong ạ?:Crying: :Crying: :Crying:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Bị u xơ TC có thể đẻ thường hay phải mổ

Các mẹ ơi,em lo quá Em bị u xơ tử cung,tháng phát hiện ra u xơ cũng là tháng em quyết định có bầu(mấy tháng trước đó đều có kt nhưg ko có vấn đề gì).Khi đó thấy BS nói là "tử cung xơ hóa nhiều,tập chung ở mặt trước",khoảng 2 tháng sau thì lại thấy nói:"có nhiều nhân xơ nhỏ tập chung ở mặt...

• Nên đẻ thường hay đẻ mổ đây, các mẹ giúp với

mình vừa đi siêu âm về, em bé của mình được 4,1kg rùi, mà ĐKLĐ là 97, ngôi thuận và ko bị tràng hoa cuốn cổ(trộm vía), nhưng mình mới được 37 tuần 3 ngày... mình đang lo ko biết có sinh thường được ko đây, các mẹ có kinh nghiệm chỉ giùm em với!!!

• Phụ nữ như thế nào dễ sinh con trai!

Chỉ là nhận định vui thôi, nhưng mình thấy bài viết này đúng ghê cơ...Hiện giờ tỉ lệ vô sinh rất...

• Tiết lộ bí quyết chống rạn da cực kỳ dễ làm

Tiết lộ "chiêu" chống rạn da cho bà bầu cực hiệu nghiệm Chị bạn đồng nghiệp sanh xong bị rạn da...

• Cách nào cho hết hô hoàn toàn?

Năm nay em 20 tuổi, em bị hô từ nhỏ, cách đây 3 năm em đã đi niềng răng ở trung tâm nha khoa gần...

• 6,920 Bài viết

• 713 Được cảm ơn

Đẻ thường thì bị đau lúc rặn đẻ và bị rạch tầng sinh môn, đi đại tiểu tiện, ngồi rất đau. Nhưng mà có lỡ thì vẫn đẻ tiếp thêm được mà ko sợ ảnh hưởng đến vết mổ
    Đẻ mổ thì bị rạch ngang bụng, ko đau lúc đẻ nhưng đứng lên ngồi xuống khi mổ xong rồi thì đau tầm 1 tuần, đại tiểu tiện ko ảnh hưởng. Đẻ 2 bé phải cách nhau tầm 3 năm.
    Mà đi đẻ thì ko phải cứ thích mổ thì BS cho mổ đâu, phải đẻ thường ko dc thì mới dc đẻ mổ.
    Mình đẻ mổ cả 2 đứa, nói chung là rất thích.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 99 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeMit Xem bài viết
    Đẻ thường thì bị đau lúc rặn đẻ và bị rạch tầng sinh môn, đi đại tiểu tiện, ngồi rất đau. Nhưng mà có lỡ thì vẫn đẻ tiếp thêm được mà ko sợ ảnh hưởng đến vết mổ
    Đẻ mổ thì bị rạch ngang bụng, ko đau lúc đẻ nhưng đứng lên ngồi xuống khi mổ xong rồi thì đau tầm 1 tuần, đại tiểu tiện ko ảnh hưởng. Đẻ 2 bé phải cách nhau tầm 3 năm.
    Mà đi đẻ thì ko phải cứ thích mổ thì BS cho mổ đâu, phải đẻ thường ko dc thì mới dc đẻ mổ.
    Mình đẻ mổ cả 2 đứa, nói chung là rất thích.
    Hik, em cũng nhát lắm, cũng muốn đẻ mổ nhưng nghe nói đẻ mổ thì con sau này dễ mắc các bệnh về đường hô hấp có fai ko a?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,213 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Me mit đẻ mổ hết ạ? Ở VP em thấy họ bảo mình thích dăng ký đẻ mổ hay đẻ thường cũng đựoc mà...Em muôn shoir là đẻ mổ con nó có khỏe hơn ko ạ?
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

[quote=miss_bebebe;1730464]Các mẹ thân mến! em Hiện tại đã gần 31w roài. Từ trước đến nay em vẫn nghĩ là mình sẽ đẻ thường thui. Em đang tập 1. Em tiền sử khỏe mạnh bình thường chỉ tội cái tính nhát sợ đau. Dạo này mẹ e thì lại ủng hộ em nên đẻ mổ cho em bé khỏe hơn vì đỡ phải rặn. Em thì đang phân vân quá!! Vì em cũng sợ đẻ mổ thì chỉ có lúc đấy là ko đau thui sau chắc đau lắm. :mad: :mad: :mad:

Các mẹ có kinh nghiệm ơi? Theo các chị thì như thế nào ạ? Các chị tư vấn cho oem được khoong ạ?:Crying: :Crying: :Crying:

Hồi mình mang thai bé lớn đi khám ở nước ngoài bọn BS tây toàn khuyên là đẻ thường thôi nếu cả thai kì hoàn toàn bình thường. Bọn nó giải thích rằng đẻ thường tuy có những khả năng về tai biên nhưng cả mẹ và em bé đều đc hưởng lợi ích. Mẹ thì nhanh lại sức lại ko đau nhiều như đẻ mổ còn em bé thì nhờ đi qua tầng sinh môn của mẹ ma giúp vận động 2 lá phổi ép hết chất dịch ra ngoài giúp bé sạch phổi hơn đồng thời vận động đc cả các giác quan và cơ quan trong của bé. Còn mổ đẻ thì đuơng nhiên an toàn tuyệt đối cho con rồi nhưng nó vẫn là dạng đại phẫu và vẫn có thể xảy ra tai biến cho người mẹ. Khi mình về Vn đi Khám ở VP bs ở đấy cũng khuyên là nên đẻ thường. Mình cũng thấy nhẹ nhàng lắm ko đau đớn nhiều chỉ đau mỗi lúc e bé chui ra thôi có cắt rạch thì cũng ko cảm thấy đc vì còn mải làm sao cho con chui ra nhanh. Nhưng sau đấy cũng quên ngay ý mà. Đẻ xong cũng có đau vết khâu nhưng nói chung là chịu đc và lại sức rất nhanh, 5 ngày sau tớ đã tự tay tắm cho con rồi đấy. Bây giờ đang tập 2 chắc lại cũng xác định đẻ thường thôi. Nếu mẹ nó xác định đẻ thừong thì nên đi mua trc 1 cái đệm nc cao su để ngồi sau khi đẻ thì sẽ đỡ đau đi.
    Bố mẹ yêu các con thật là nhiều:Rose: :Rose: :Rose:
    • 868 Bài viết

• 219 Được cảm ơn

Đẻ thường sướng phết, không bị rạch bụng, vết thương rạch tầng sinh môn nhanh lành hơn vết ở bụng nhiều. Cơ thể dễ về gọn hơn (tử cung co tốt hơn, có thể tập thể dục sớm hơn sinh mổ), không dùng kháng sinh nên sữa về nhanh hơn. Mình nghĩ tự nhiên vẫn là tốt nhất. Để đứa đầu mình đẻ thường, đứa thứ 2 mình cũng chỉ mong được đẻ thường tiếp
    • 5,197 Bài viết

• 1,894 Được cảm ơn

đẻ mổ là do có bệnh lý hoặc các trường hợp đặc biệt bác sỹ yêu cầu thì mới dùng phương pháp này. Còn lại cứ đẻ thường cho lành.
    • 4,304 Bài viết

• 4,781 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi miss_bebebe Xem bài viết
    Các mẹ thân mến! em Hiện tại đã gần 31w roài. Từ trước đến nay em vẫn nghĩ là mình sẽ đẻ thường thui. Em đang tập 1. Em tiền sử khỏe mạnh bình thường chỉ tội cái tính nhát sợ đau. Dạo này mẹ e thì lại ủng hộ em nên đẻ mổ cho em bé khỏe hơn vì đỡ phải rặn. Em thì đang phân vân quá!! Vì em cũng sợ đẻ mổ thì chỉ có lúc đấy là ko đau thui sau chắc đau lắm. :mad: :mad: :mad:

Bạn ơi đẻ thường được thì vẫn tốt nhất cho em bé và bà mẹ. Trong trường hợp ko thể sinh thường được mới phải sinh mổ. Mình cũng nhát đau lắm nhưng đến lúc sinh bé nhà mình mình vẫn chịu được và bây giờ thì quên hết là đau như thế nào rồi, tóm lại là ko kinh khủng như bạn tưởng tưởng đâu, bạn cứ yên tâm chuẩn bị sức khỏe để sinh bé khỏe mạnh nhé.
    Ôm Ta Rê, Tút Ta Tê, Tu Rê Soa Ha
    http://mgod.webtretho.com/forum/f248...-nghi-1565206/

Mẹ yêu cục vàng của mẹ lắm lắm :Rose::Rose::Rose:
    Yêu nhất là câu nói của con: lúc 2 tuổi: Con yêu mẹ nhất đời; và bây giờ: Con yêu mẹ suốt cả cuộc đời:Laughing::Laughing:
    • 1,702 Bài viết

• 210 Được cảm ơn

Mẹ này hơi lạ nhỉ, sợ gì đau chứ, ai cũng trải qua được, chẳng nhẽ mình không làm được? (hihi, AQ với mẹ nó một tẹo lấy tinh thần nhỉ)
    Em đây này, mong mà chẳng đẻ thường được, con quậy nằm ngang, mẹ phải đẻ mổ, nói chung từ giờ đến lúc đẻ, thuận theo đường nào thì mình đi đường đó, người ta khuyên chỉ nên đẻ mổ trong trường hợp không thể đẻ thường thôi.
    Em sinh mổ, chẳng thấy đau vết mổ mấy, nhưng mà sữa lại lâu về, rồi lại tiêm kháng sinh, em mong đứa sau được đẻ thường quá, nhưng mong ước chắc chỉ là mong ước thôi:Sad:
    • 4,237 Bài viết

• 309 Được cảm ơn

Mình nghĩ cái gì tự nhiên đều tốt cả, Đẻ mổ chỉ khi có chỉ định của bác sĩ thôi.
    • 939 Bài viết

• 189 Được cảm ơn

Mình không có kinh nghiệm trong việc đẻ thường hay đẻ mổ, nhưng khi đi khám toàn thấy bs khuyên các mẹ là đẻ thường thôi. Việc đau đẻ thì ai cũng biết là khủng khiếp vô cùng, nhưng mình nghĩ một phần cũng do tâm lý của mình nữa. Các mẹ ở đây nhiều người kể đau ghê lắm nhưng vẫn vượt qua được mà, mẹ nó cố gắng lên nhé.

Bố Sếu béo ,:554: Mẹ Mèo già, em Kít còi kêu gư gư
    • 2,213 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

hic...em xin cám ơn các mẹ đã tư vấn cho em. em nghĩ chắc nhiều mẹ cung xddang phân vân về vụ này lắm....nhiều ý kiến trái ngước quá nhưng nói tom slaij là cứ để tự nhiên thôi các mẹ nhỉ? đến lúc gần sanh thì mới qd được.
    • 939 Bài viết

• 189 Được cảm ơn

Đúng đấy mẹ nó ạ, cứ để đến lúc sinh, nếu con tự ra được thì mình ép con ra bằng cách mổ làm gì phải không :Smiling:

• 290 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Ôi mẹ này mà gặp mình lúc đau đẻ thì sợ luôn, vào viện từ sáng hôm trước đau đến sáng hsau mới đẻ được, mình chỉ muốn đẻ thường nên cố chịu đau bsĩ bảo ko đẻ thường được thì mới phải mổ nên mình cố gắng chịu đựng. Lúc đẻ em bé ra 3,9kg, thôi cố gắng chịu đựng 1 tí bạn ạ ai cũng chịu được mà.

Bố mẹ yêu Gia Phong nhất trên đời, yêu con nhiều lắm:Kiss:

• 4,983 Bài viết

• 1,321 Được cảm ơn

Heheheh...mẹ Bebebe này lăn tăn chuyện ấy sớm làm gì. Như Dom đây nhá,tiền căn suyễn nhá,huyết áp thấp nhá,bé chưa xoay đầu nhá...tất tần tật các lý do cấu thành việc sinh mổ đây này. Nhưng mà Dom vẫn cố gắng trấn an mình là bé sẽ xoay đầu để xin BS cho sinh thường. Vì mình nghĩ cái gì bình thường cũng tốt nhất mẹ nó àh,chứ ngày xưa làm gì có sinh mổ để các bà,các mẹ của chúng ta lựa chọn đâu nào,đúng không?:Battin ey: :Battin ey: :Battin ey:

Mà mẹ nó lo làm chi,bây giờ có phương pháp gây tê màng cứng mà,mình vẫn sinh thường nhưng sẽ không có cảm giác đau. Cứ yên tâm tịnh dưỡng và tẩm bổ cho bé yêu đi nhé!:Rose: :Rose: :Rose:
    • 229 Bài viết

• 195 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Domdumap Xem bài viết
    Heheheh...mẹ Bebebe này lăn tăn chuyện ấy sớm làm gì. Như Dom đây nhá,tiền căn suyễn nhá,huyết áp thấp nhá,bé chưa xoay đầu nhá...tất tần tật các lý do cấu thành việc sinh mổ đây này. Nhưng mà Dom vẫn cố gắng trấn an mình là bé sẽ xoay đầu để xin BS cho sinh thường. Vì mình nghĩ cái gì bình thường cũng tốt nhất mẹ nó àh,chứ ngày xưa làm gì có sinh mổ để các bà,các mẹ của chúng ta lựa chọn đâu nào,đúng không?:Battin ey: :Battin ey: :Battin ey:

Mà mẹ nó lo làm chi,bây giờ có phương pháp gây tê màng cứng mà,mình vẫn sinh thường nhưng sẽ không có cảm giác đau. Cứ yên tâm tịnh dưỡng và tẩm bổ cho bé yêu đi nhé!:Rose: :Rose: :Rose:

Đúng vậy đấy, em cũng nghĩ, thế nào thì mình cũng phải cố mà sinh thường bằng mọi giá vì em rất sợ mổ. Chồng em cũng sợ em có vết xẹo trên bụng hihi...

Hôm qua vừa đi siêu âm thấy ngôi thuận mừng quá, em bé thì phát triển bình thường theo đúng chỉ số cân nặng tương ứng với 29 tuần của chị Hoa Lê. Em chỉ phấn đấu cho bé nặng từ 3,2 kg đến 3,5 kg là vừa chứ để to quá cũng không tốt rồi không đẻ được mà phải mổ thì chết.

Mẹ nào ko chịu được đau thì có thể xin bác sỹ cho gây tê ngoài màng cứng (mổ cũng phải dùng biện pháp này mà).

Nói chung trong trường hợp cấp cứu sản khoa, bất đắc dĩ lắm mới phải mổ thôi chứ đừng vì sốt ruột, tới ngày chưa thấy đau đẻ là lại mổ để lấy con ra.

Mà nói thật, dù nghe mọi người "hù dọa" là đau lắm nhưng em vẫn muốn ít nhất là 1 lần trong đời được biết cái cảm giác thế nào đau đẻ để hiểu được ngày xưa mẹ mình đã vất vả đến thế nào. Chắc chắn nó cũng chỉ nằm trong khả năng chịu đựng của mình thôi!
    :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose:

Then I show you there's a destiny
    The best thing in life
    They are free

:Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose:
    • 807 Bài viết

• 134 Được cảm ơn

Thường thì Bs luôn khuyên đẻ thường . Nhưng em thèm đẻ mổ hơn....

Như em nè . Hồi đi đẻ . 4h sáng vỡ ói . vô BV 6h sáng , bs kiểm tra bảo rằng " đã vỡ ói nhưng chưa nở phân nào "." Ca này chắc mổ rồi "

Rồi sợ nhiễm trùng , dự định là mổ nên ko cho em ăn uống gì hết . Đến tận 6h chiều thì nở được 2 phân . Lại xét nghiệm máu . Có nguy cơ băng huyết . Đói xót cả ruột thèm cả cơm không , cháo trằng mà BS nhất quyết ko cho ăn ( chắc đinh ninh là mổ rồi ) . 7h tối leo lên bàn sinh trong khi nở chưa được 3 phân , chích cho em 2-3 mũi thuốc dục sinh . Vừa đói vừa đau , em nôn cả ra thuốc . đúng 0h đêm em van xin cho em mổ đại , ko thì cho em mũi gây tê màng cứng ( lúc này chỉ mới nở 4 phân ). BS lúc này lại không cho , bảo " Thôi , bụng thì bé tẹo mà trong đó thì rộng , ráng sinh thường cho khỏe , ko phải mổ là sướng đâu " . Thế là ...cắt tầng sinh môn luôn . 0h50' bé ra đời vỏn vẹn 2kg5 . Mà hành hạ mẹ tận 21 tiếng . Sinh xong ko được nhìn mặt con , bé lại vào lồng kính . Mẹ thì nằm do băng huyết ....

Hu hu ....Giờ nhớ lại sợ lắm . Đau lắm . Định làm đứa nữa . Nhưng vẫn sợ . Chắc em làm 1 quả đẻ mổ quá
    • 180 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Lợi ích của việc đẻ thường thì rõ rồi, khỏi phải bàn.
    Mình chỉ nói đến cái khoản đau thôi, mình thấy đẻ mổ nhẹ nhàng hơn hẳn. Với chồng thì sẹo ở đâu cũng xấu, mà giờ họ mổ thẩm mỹ cũng đẹp lắm. Bụng là cái vùng ít nhạy cảm nên không đau bằng chỗ kia đâu, đau vết mổ ở bụng so với cái đau ở tầng sinh môn bị cắt vá thì chẳng thấm vào đâu, nhất là khi di chuyển, đứng, ngồi...
    Bạn nào khi sinh thường bị cắt TSM thì nhớ đi mua một cái phao bơi của trẻ con, ngồi lên đấy đỡ lắm!
    Bà Rằng bà Rí hỡi Rằng bà đi, hỡi đi là đâu, bà đi khắp chốn nối dây tơ hồng...
    • 939 Bài viết

• 189 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Domdumap Xem bài viết

Ui mẹ này cũng bị hen suyễn và huyết áp thấp à, mình cũng vậy đấy. Mình còn bị lép một bên phổi trái cơ, nhưng mà mỗi lần đi khám vẫn cứ ỉ ôi bác sĩ cho đẻ thường. Chắc đẻ thường đau lắm nhưng hô hấp của con sẽ tốt hơn nhiều ( không vớ vẩn như của mẹ nó là được :Laughing: )

• 293 Bài viết

• 140 Được cảm ơn

Theo em thì nếu đẻ thường được thì cần gì phải mổ. Ai nghe đến đau đẻ cũng sợ. Em cũng thế, nghe mấy bà cùng cơ quan kể cũng sợ lắm, nhất là vụ rạch tầng sinh môn. Nhưng lúc đau đẻ, thay vì rên rỉ, em tự trấn an, rồi sẽ qua thôi mà. Lúc lên bàn mổ, đau cũng kô kêu, nghe theo hướng dẫn của bác sĩ. Lúc rạch, em cũng chả biết,chỉ có lúc khâu thì biết. Nhưng lúc đó, niềm hạnh phúc lấn át hết rồi. Nghe tiếng con khóc, mừng hết biết, chả còn thấy đau nữa. Thế nên, chị đừng lo lắng quá nhé. Kinh nghiệm là những ngày cuối phải ăn nhiều vào, vào bệnh viện cũng cố ăn, đau cũng cố ăn. Đừng như em, kô chuẩn bị nên đẻ xong mất sức quá. Mãi mới lại đc.
  • Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8