• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 0 Lượt chia sẻ
  • 40.2K Lượt đọc
  • 84 Trả lời

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5
    • 1,211 Bài viết

• 143 Được cảm ơn

Chào các mẹ. Có mẹ nào bị đau khớp tay như bị sái, trật khớp ở dưới ngón cái không? Em bị đau quá. Em đến ông lang chuyên nắn xương ở phố Thợ Nhuộm, vừa mở cửa thấy em bụng to, ông ý đã hỏi em là đau chỗ cổ tay phải không? Rồi ông ý nắn lại tay em rồi cho em thuốc đắp. Nhưng 1 tuần nay em vẫn chưa khỏi. Ông ý còn cho em xem báo nói là những người mang thai hay bị như vậy lắm, nếu không chữa thì sau khi đẻ có thể phải tháo khớp nữa làm em hoảng quá. Có mẹ nào bị như vậy khi mang bầu không? (Em không dám đi chụp Xquang đâu).
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 47 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Xin chao, minh hồi mang thai thỉnh thoảng cũng bị đau như bạn. Sau khi đẻ xong còn đau hơn, có khi đang cầm đũa còn bị rung rời ra cơ, hồi mới đẻ xong hom nào trở trời đang mưa lại nănhgs thì càng đau nặng hơn. Nhưng khoang được 4 hay 5 thang gi đó tự nhiên nó hết lúc nào ấy mình chẳng biết nữa.Từ đó đến giờ chẳng thấy đau nữa đâu.
    Vậy nên bạn cứ yên tâm, nếu đẻ xong trên 5 tháng mà vẫn đau thì mới phải lo đi khám, bay giờ cứ ăn no ngủ kỹ cho em bé chóng lớn nhé. Chúc 2 mẹ con khỏe
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,952 Bài viết

• 4,579 Được cảm ơn

Mẹ Bi bầu nói đúng đấy. Lần trước mình có bầu thằng cu con cũng bị đau cổ tay, đau đến nỗi nhiều khi ko cầm được gì cả, cầm chén ăn cơm còn muốn ứa nước mắt ra vì đau mà... Lúc đó cứ sợ tay đau như thế đến khi đẻ con ra làm sao mà ẵm nó! thế mà sau khi sinh xong thì nó hết đau từ khi nào chả biết nữa...
    Mình chả có cách gì làm cho nó hết đau được đâu. Uống thuốc hay đắp thuốc thì ko dám vì sợ ảnh hưởng đến em bé, thế là chỉ dám chườm nongcho dễ chịu hơn thôi.
    • 1,211 Bài viết

• 143 Được cảm ơn

Thế thì em cũng an tâm phần nào rồi. Thank kiu các mẹ nhiều nhé.
    • 3,809 Bài viết

• 6,423 Được cảm ơn

Cái này đã có lần mình post bài ở mục thắc mắc mà sao nay tìm mãi không thấy. Gõ lại vài dòng thông tin đến các mẹ vậy. Mình cũng bị đau như vậy, ở cả 2 tay,đặc biệt là vào buổi sáng sớm và tình hình khá hơn vào khoảng 9-10h sáng. Mình đi khám thì bác sỹ nói rằng nguyên nhân là trong thai kỳ lượng hormone thay đổi khiến cho các đệm sụn ở cổ tay có thể sưng lên (ở nhà nôm na gọi là viêm), chèn ép vào các dây chằng và mạch máu khiến lưu thông máu kém và làm các ngón tay, cổ tay bị đau. Bạn sẽ thấy tình hình ổn trở lại trong vòng 2 tuần sau khi sinh, khi mà lượng hormone trong bạn đã cân bằng trở lại. Cách giải quyết tạm thời là tập thể dục (co tay trước ngục, nắm chặt tay - vươn tay lên cao hết cỡ và mở bàn tay: làm bất kỳ khi nào có thể, bao nhiêu cái tùy ý, nhiều càng tốt), giữ bàn tay và cổ tau luôn thẳng (khi đi ngủ nếu cần bạn đeo một cái nẹp để cố định cổ tay, không cho gập vào khi ngủ, lúc tỉnh dây bạn sẽ thấy đỡ đau, không có nẹp bạn có thể quấn 1 cái băng chun dầy quanh cổ tay để hạn chế cử động gập cổ tay khi bạn ngủ), cố gắng luôn giữ bàn tay và cổ tay cao bằng tim (để tay trên bàn khi ngồi, không buông thõng bàn tay, khoac tay người cùng đi khi đi bộ). Cũng đừng chườm nóng, nó có thể giúp bạn dễ chịu lúc chườm nhưng lại khiến chỗ sưng (viêm) sưng to hơn. Bạn có thể xoa bóp nhẹ nhàng cổ tayvà bàn tay.
    Mong bạn chóng khỏi và không phải đi mổ cổ tay khi em bé mới 6 tuần tuổi như mình.
    Success is a journey, not a destination.
    • 1,211 Bài viết

• 143 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kiki
    Cái này đã có lần mình post bài ở mục thắc mắc mà sao nay tìm mãi không thấy. Gõ lại vài dòng thông tin đến các mẹ vậy. Mình cũng bị đau như vậy, ở cả 2 tay,đặc biệt là vào buổi sáng sớm và tình hình khá hơn vào khoảng 9-10h sáng. Mình đi khám thì bác sỹ nói rằng nguyên nhân là trong thai kỳ lượng hormone thay đổi khiến cho các đệm sụn ở cổ tay có thể sưng lên (ở nhà nôm na gọi là viêm), chèn ép vào các dây chằng và mạch máu khiến lưu thông máu kém và làm các ngón tay, cổ tay bị đau. Bạn sẽ thấy tình hình ổn trở lại trong vòng 2 tuần sau khi sinh, khi mà lượng hormone trong bạn đã cân bằng trở lại. Cách giải quyết tạm thời là tập thể dục (co tay trước ngục, nắm chặt tay - vươn tay lên cao hết cỡ và mở bàn tay: làm bất kỳ khi nào có thể, bao nhiêu cái tùy ý, nhiều càng tốt), giữ bàn tay và cổ tau luôn thẳng (khi đi ngủ nếu cần bạn đeo một cái nẹp để cố định cổ tay, không cho gập vào khi ngủ, lúc tỉnh dây bạn sẽ thấy đỡ đau, không có nẹp bạn có thể quấn 1 cái băng chun dầy quanh cổ tay để hạn chế cử động gập cổ tay khi bạn ngủ), cố gắng luôn giữ bàn tay và cổ tay cao bằng tim (để tay trên bàn khi ngồi, không buông thõng bàn tay, khoac tay người cùng đi khi đi bộ). Cũng đừng chườm nóng, nó có thể giúp bạn dễ chịu lúc chườm nhưng lại khiến chỗ sưng (viêm) sưng to hơn. Bạn có thể xoa bóp nhẹ nhàng cổ tayvà bàn tay.
    Mong bạn chóng khỏi và không phải đi mổ cổ tay khi em bé mới 6 tuần tuổi như mình.
    Eo ôi, chị phải mổ cổ tay khi mới sinh à? Thế thì sợ lắm, nhưng chị đau như thế nào mà phải mổ? Truyền kinh nghiệm cho em và mọi người để tránh phải mổ đi chị.
    • 150 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, cho mình hỏi với. Mình bị đau khớp ngón tay bắt đầu từ khi mang bầu 24 tuần, hiện giờ mình đang ở tuần 25. Không biết có mẹ nào bị như thế không nhỉ??? Mình bị đau nhất là vào buổi tối và sáng khi ngủ dậy, ban ngày cũng đau nhưng ít hơn. Mình cảm giác các khớp ngón tay rất nặng nề, khó cử động. Mình đã uống canxi 600mg/ngày và viên sắt từ tuần thứ 16 cho đến nay, mỗi ngày mình còn uống thêm 1 cốc sữa bà bầu nữa. Mình không biết bị đau khớp ngón tay như thế là do thiếu hay thừa canxi hay do 1 nguyên nhân nào khác nữa các mẹ nhỉ? Mà buổi đêm nếu mình duỗi thẳng chân là rất hay bị chuột rút, mình đọc trên diễn đàn có nói là bị chuột rút là biểu hiện thiếu canxi. Có mẹ nào biết khi mang thai vào tuần như của mình thì lượng canxi cần thiết cho cơ thể mỗi ngày là bao nhiêu không nhỉ??? Giúp mình với, thanks các mẹ nhiều nhiều!!!
    • 1,732 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Mình nghe nói ăn chuối thì sẽ đỡ bị chuột rút, mình cũng chỉ mới biết đây thôi nhưng nghiệm lại thấy chắc đúng quá vì ăn chuối nhiều lắm.
    Mình thì không biết có phải là đau các khớp ngón tay không, nhưng mình có cảm giác là rất mỏi vào buồi sáng, cứ phải bẻ ngón tay hoài.
    • 3,809 Bài viết

• 6,423 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Voicon
    Các mẹ ơi, cho mình hỏi với. Mình bị đau khớp ngón tay bắt đầu từ khi mang bầu 24 tuần, hiện giờ mình đang ở tuần 25. Không biết có mẹ nào bị như thế không nhỉ??? Mình bị đau nhất là vào buổi tối và sáng khi ngủ dậy, ban ngày cũng đau nhưng ít hơn. Mình cảm giác các khớp ngón tay rất nặng nề, khó cử động. Mình đã uống canxi 600mg/ngày và viên sắt từ tuần thứ 16 cho đến nay, mỗi ngày mình còn uống thêm 1 cốc sữa bà bầu nữa. Mình không biết bị đau khớp ngón tay như thế là do thiếu hay thừa canxi hay do 1 nguyên nhân nào khác nữa các mẹ nhỉ? Mà buổi đêm nếu mình duỗi thẳng chân là rất hay bị chuột rút, mình đọc trên diễn đàn có nói là bị chuột rút là biểu hiện thiếu canxi. Có mẹ nào biết khi mang thai vào tuần như của mình thì lượng canxi cần thiết cho cơ thể mỗi ngày là bao nhiêu không nhỉ??? Giúp mình với, thanks các mẹ nhiều nhiều!!!
    Không liên quan gì đến can xi cả đâu. Như có lần đã kể lể ở mục đau cổ tay, mình cũng bị đau bàn tay trong quá trình mang bầu. Nguyên nhân của hiện tượng này là do sự thay đổi hormone trong cơ thể bạn khiến cho các sụn khớp xưng to. Toàn bộ các dây thân kinh và mạch máu trong bàn tay mình lại đi qua 1 cái khe nhỏ xíu ở cổ tay. Khi lớp sụn xung quanh khe này xưng lên, nó chèn ép vào các mạch máu và dây thần kinh và khiến bàn tay, các ngón tay bị đau (thậm chí như mình, khi thức dậy vào buổi sáng cầm 1 quả trứng cũng không nổi, các ngón tay không co vào nổi). Sau khi bạn sinh em bé, trong vòng 2 tuần khi các hormone trong bạn đã bình thường trở lại, chỗ sưng sẽ xẹp đi và bàn tay bạn lại bình thường. Trường hợp xấu nhất mà nó không lành thì sau khi sinh em bé mình có thế uống thuốc (cach này ít được chọn đối với các mẹ cho con bú vì thuốc khớp thường ảnh hưởng đến sữa mẹ) hoặc phẫu thuật (nạo, mở cái khe ở cổ tay cho nó rộng ra như trước khi bị sưng).

Để khắc phục tình trạng này, bạn thử các cách sau:
    - Tập thể dục, xoay, vận động ngón tay và bàn tay (bóp bóng như mấy nghệ sĩ piano ấy, hoặc nắm chặt tay rồi lại mở tay ra nhiều lần; co tay trước ngực - nắm tay, vươn thẳng lên cao - mở tay)
    - Khi đi ngủ đeo nẹp hoặc cố định cổ tay để mình không gập cổ tay khi ngủ
    - Hạn chế tối đa các động tác gập cố định cổ tay (chống cằm, chống hông, giữ cổ tay tỳ vào bàn phím lâu...), luôn cố gắng giữ bàn tay và cổ tay thẳng để tăng cường lưu thông máu.
    - Uống thuốc giảm đau (theo sự hướng dẫn của bác sỹ) nếu không thể chịu nổi.
    Tip: Đừng chườm nóng. Chỗ sưng to sẽ càng sưng to hơn. Bôi dầu cũng không ích gì cả. Chỉ có xoa bóp và vận động nhẹ nhàng có vẻ hữu hiệu một chút.

Cố lên Thái Bình Dương. Hai bàn tay tớ đúng là đã khỏi đau sau khi sinh em bé chừng 10 ngày. Nhưng tớ vẫn phải đi mổ vì đau cổ tay và ngón tay cái, nguyên nhân thì cũng na ná như trên.
    Success is a journey, not a destination.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,192 Bài viết

• 541 Được cảm ơn

Mình có bầu đang ở tuần thứ 24 rồi. Khoảng 1 tuần gần đay mình bị đau các khớp cổ tay và ngón tay quá! Ko biết đay là triệu chứng của thiếu chất gì nhỉ? Có phải là canxi ko các mẹ? Ai biết thì trả lời giúp mình với!
    • hai anh
    Từ lúc có bầu bạn có uống thuốc bổ sung canxi không? nêu chưa uống thì uống liền đi, chắc sẽ đỡ hơn đấy.
    • 2,047 Bài viết

• 1,007 Được cảm ơn

Mình đã sinh con gần 2 tháng rồi, nhưng không hiểu sao từ khi sinh con được khoảng 2 tuần thì hai ngón tay trỏ và giữa của bàn tay trái bị tê không có cảm giác ở đầu ngón tay. Lúc đầu mình nghĩ có thể do lấy tay kẹp ti cho con bú nhiều quá nên tạm thời bị tê nên không để ý, nhưng đến bây giờ con mình đã gần 2 tháng rồi, hai ngón tay đó lúc nào cũng bị tê, sờ không có cảm giác gì, kể cả bây giờ mình không dùng hai ngón đó để kẹp vào ti khi cho con bú nữa. Mình lấy tay bên kia nắn nắn vào thì vẫn cảm thấy, nhưng khi sờ vào đồ vật hay khi vuốt ve con thì đầu hai ngón tay hoàn toàn mất cảm giác. Có mẹ thông thái nào biết đó là hiện tượng gì không ạ? Làm ơn chỉ cho mình cách khắc phục với

Sẽ mua 1 cái nhà nữa
    • 152 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Me gacon giong mình lúc mới sinh Tido xong. Do lúc đau đẻ mình nắm lấy 2 cái quai trên bàn đẻ. Lúc đó đau quá bạ gì nắm lấy cái đó để có sức rặn. Nào ngờ khi sinh xong mấy khớp tay đau quá chừng luôn. Bây giờ thì bớt nhiều nhưng nói hết thì không. Rút kinh nghiệm đứa sau không dám nắm tay hay bấu víu cái gì nữa. Sợ lắm rồi.
    • 61 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Mẹ_Gacon ơi, mình cũng bị giống bạn, lúc có bầu và lúc sinh em bé xong bị đau cổ tay và khớp ngón tay. Lúc nâng em bé lên bế hoặc cầm cái gì nặng là như sái tay ấy. Mình đi khám bệnh ở bên Mỹ, bác sỹ nói là bệnh này cũng thông dụng lắm, do bị chèn dây thần kinh cơ tay. Bác sỹ có cho mình đeo một cái cố định cổ tay và nói nếu không đỡ có thể tiêm cortezon (không nhớ chính xác cách viết!). Mua cái đấy đến tận $37. Cũng may là gần 3 tháng sau khi sinh thì tự nhiên hết nhưng đúng là đeo cái cố định cổ tay đấy mình thấy đỡ đau hẳn mà vẫn bế được em bé và làm các việc mặc dù có hơi ngượng tay một chút.
    Hoá ra ở VN bệnh này cũng thông dụng lắm và được đặt tên là "hội chứng tã lót" do hay xảy ra cho các bà mẹ thậm chí đôi khi cả các ông bố sau khi có em bé.
    Nếu Me_Gacon muốn mượn cái cố định cổ tay của mình mình sẽ đưa cho mượn nhé. Có gì alo cho mình (Vân 0913120044).
    • 1,952 Bài viết

• 4,579 Được cảm ơn

• 667 Bài viết

• 121 Được cảm ơn

Cho em hỏi các chị 1 chút. Không hiểu sao 1 tuần nay 2 cổ tay nó bị đau như kiểu bị va đập vào đâu đấy. Mà rõ ràng em không làm việc gì nặng cả. Đầu tiên là cổ tay bên trái, sau đó là tay bên phải. Bây giờ 2 tay em rất đau. Cử động nhẹ như đánh máy cũng cảm thấy đau. Nhất là khi ấn vào chỗ xương cục thì cảm thấy rất đau. Không hiểu có mẹ nào bị đau kiểu kỳ cục này như em ko? Hay đây là 1 trong những triệu chứng gì khi mang thai mà em ko biết. Xin các mẹ biết giải đáp cho em yên tâm với. Em xin lưu ý là giờ phút này trộm vía em vẫn chưa có triệu chứng phù. Liệu em có cần đi bác sỹ kiểm tra ko?
    • 975 Bài viết

• 158 Được cảm ơn

Bạn có ăn nhiều thứ có canxi không? hay uống thuốc canxi? Chị gái tôi lúc có bầu cũng bị đau như bạn nhưng ở cổ chân và mắt cá chân, đi khám bác sĩ bảo thiếu canxi. Ko biết trường hợp của chị tôi có giống của bạn ko? Hay bạn cứ đi bác sỹ cho yên tâm
    • 512 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kiki love baby
    Cho em hỏi các chị 1 chút. Không hiểu sao 1 tuần nay 2 cổ tay nó bị đau như kiểu bị va đập vào đâu đấy. Mà rõ ràng em không làm việc gì nặng cả. Đầu tiên là cổ tay bên trái, sau đó là tay bên phải. Bây giờ 2 tay em rất đau. Cử động nhẹ như đánh máy cũng cảm thấy đau. Nhất là khi ấn vào chỗ xương cục thì cảm thấy rất đau. Không hiểu có mẹ nào bị đau kiểu kỳ cục này như em ko? Hay đây là 1 trong những triệu chứng gì khi mang thai mà em ko biết. Xin các mẹ biết giải đáp cho em yên tâm với. Em xin lưu ý là giờ phút này trộm vía em vẫn chưa có triệu chứng phù. Liệu em có cần đi bác sỹ kiểm tra ko?
    Bạn phải đi khám Bs thì mới chắc chắn được. Theo mình được biết đó cũng là dấu hiệu của việc thiếu canxi đấy, vì mình cũng có một chị bạn bị như vậy khi mang bầu mà.

• 577 Bài viết

• 208 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kiki love baby
    Mình cũng từng bị như bạn khi mang bầu. Lúc đó chỉ cách lúc sinh khoảng 2-3 tuần gì đó. Sau khi sinh xong khoảng 6 tuần mình có đi khám lại và bs bảo đấy là do thiếu canxi và kê cho can xi uống trong vòng 1 tháng (lúc mình chửa cũng không phù, không bị chuột rút bao giờ) Nhưng mà hồi đấy nhóc nhà mình đi táo quá nên mình uống được 1/3 chỗ thuốc rồi thôi, chả thấy đỡ tẹo nào. Thế mà đến khi nhóc được khoảng 7 tháng thì tự nhiên hết đau, chẳng hiểu sao
    • 425 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi laiminhquan
    Bạn phải đi khám Bs thì mới chắc chắn được. Theo mình được biết đó cũng là dấu hiệu của việc thiếu canxi đấy, vì mình cũng có một chị bạn bị như vậy khi mang bầu mà.
    thì ra là vậy à? mình thì mấy hôm nay đau mỏi chân quá
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5