Mang thai - Chuẩn bị sinh

Đau xương cụt, vùng xương chậu, xương mu và khớp háng

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 193K Lượt đọc
  • 498 Trả lời

26 Người đang theo dõi

• 58 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Các chị giúp em với. Em mang thai được 31 tuần rồi. Ba bốn ngày nay không hiểu sao em bị đau vùng xương chậu và khớp háng. Nếu ngồi yên thì không sao nhưng cử động, đi đứng, thậm chí lúc nằm mà muốn cử động chân cũng bị đau nữa. Lúc đầu em nghĩ là thời gian này xương chậu và dây chằng giãn nên đau là bình thường nhưng em hỏi các bầu khác thì không ai bị giống em hết. Vậy em có bị làm sao không các chị? Em lo quá.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mod_Lamme; 27/11/2008 vào lúc 03:30 PM.
    MecuTin
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Tổng hợp kiến thức mang thai 3 tháng đầu

Trong 9 tháng 10 ngày của thai kỳ thì 3 tháng đầu là giai đoạn quan trọng nhất vì dễ xảy thai. Các...

• Đồ ngu, em vỡ ối rồi!

Chắc hẳn mấy ngày qua nhiều mẹ cũng đã đọc được bài này trên báo mạng :). Khi mình đọc thì vừa cười...

• Du lịch Bình Châu - Vũng Tàu/Hồ Cốc: mọi người chia sẻ kinh nghiệm giúp em ạ

Em ở HN mới vào SG, cuối tuần sau vc em định đi nghỉ ở Vũng Tàu và tắm bùn+nước khoáng Bình Châu.Dự định là sáng T6 đi sớm từ SG và chiều T7 tầm 5h về, đi = xe máy. Em chưa đi Bình Châu bao h, mọi người chia sẻ kinh nghiệm giúp em xem nên đi đường nào, đặt lịch trình thế nào thì phù hợp và...

• Cách chăm sóc trẻ khi bị ho đàm?

Cách chăm sóc trẻ khi bị ho và có đàm, làm sao để bé hết đàm nhanh chóng?

• Đau xương cụt sau sinh

Từ hồi đi làm lại, phải ngồi LV nhiều ít vận động nên mình bị đau xương cụt sau khi sinh mới khổ, đau y như hồi mang bầu ý. Mình đi khám ở Xanhpôn, chụp XP nhưng xương chậu chẳng sao cả, BS bảo đau do sinh lý và kê cho mình uống thuốc giảm đau Paracetamol mà chẳng thuyên giảm tý gì, bây giờ mình ko...

• 236 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Minh xin loi neu lam mecutin tuong co nguoi tra loi bai viet nhe! Minh cung dang muon nho cac me co kinh nghiem chi dum xem lam the nao de chua can benh giong cua ban day! Cac me oi, me Kity co nghe noi khi co bau 7-8 thang gi do thi ba bau hay bi dau vung xuong chau va xuong cut, do thai nhi phat trien, lam bien dang (ran) xuong chau va gian day chang nen gay dau va se het sau khi sinh 3-6 thang (nhung mot so me tren DD lai bao co nguoi het, nguoi ko). Nhung me Kity moi co bau hon 4 thang thoi (cai bung con be ti), ma da bi tinh trang nay toi gan 2 thang roi! Ngay di lam, ngoi computer thi ko van de gi, nhung den dem, khi da nam xuong roi la chi nam duoc mot tu the thoi, he cu dong la xuong chau dau nhoi! Ngay nao di lam minh cung phai leo len, leo xuong mot qua doi (dac trung Korea ma) nen chac nguyen nhan ko phai do luoi van dong dau nhỉ?
    Do co phai la tinh hinh chung cua cac ba bau ko ha cac me? Co cach gi de chua ko va neu ko thi sau khi sinh co the khoi ko? Cac me lam on chi dum voi!!! Vi Baby minh co the can rang chiu vai thang thi duoc, chu lau dai ntn thi lam the nao day?
    • 29 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Hồi mình có bầu Dê Nhít ở tháng thứ 8 cũng bị đau vùng xương chậu và xương mu y hệt như vậy đó. Mình đau đến nỗi đi lại cũng đau, ai nhìn thấy cũng tưởng bị què chân vì mặt mũi thì nhăn nhó, chân thì khập khà khập khiễng rất buồn cười. Mình cũng tưởng đau thế là bất thường nên dù đi lại khó khăn cũng mò đi siêu âm, đi khám, đến đâu cũng "nhấn mạnh" là em đau lắm. Nhưng bác sĩ nào cũng bảo thế là bình thường thôi vì em bé thúc đầu xuống đó mà, khi nào đầu em bé lọt hẳn xuống se đỡ đau thôi. Mà cũng đúng như thế, đến tháng thứ 9 thì mình hết đau.
    Còn như mẹ Kity hình như mình đọc ở quyển sách nào đó nói rằng khi mang thai, cơ thể sẽ tiết ra một loại hooc môn giúp làm giãn lỏng xương chậu và các dây chằng nhằm chuẩn bị cho em bé ra đời , đó cũng là nguyên nhân có thể khiến cho mẹ mỏi và đau.
    Nói chung nếu các mẹ đi khám định kì mà thấy em bé vẫn lớn lên và khoẻ mạnh ở trong bụng thì các mẹ cứ relax đi, không phải lo gì cả. Nếu có thể thì tập vài động tác thể dục dành cho bà bầu cũng đỡ mỏi người hơn. Chúc các mẹ vui khoẻ để em bé trong bụng được vui khoẻ theo nhé!
    Mẹ Dê Nhít (Ha Noi)
    http://www.babiesonline.com/babies/d/denhit/
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 58 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Cam on Me De Nhit.
    Me Kity oi, me De Nhit noi dung do. May hom nay minh cung do dau chut it roi, mac du van chua tro lai binh thuong duoc , nhung co giam di. Chac la em be cua me Kity muon chao me som i ma. Thoi co gang chiu vay, hoac me Kity di kham bac sy xem co cach nao de giam bot dau khong.
    Chuc me Kity khoe.
    MecuTin
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 236 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Cam on me De Nhit da chia se nhe!
    Minh thay yen tam hon roi, vi cung nhu mecutin, minh cu nghi chi minh minh moi bi cai benh do! Bay gio thi danh chung song hoa binh voi dieu do vay, tat ca vi Baby ma! Nhung hy vong la cai benh nay se bien mat sau khi sinh!
    Minh cung bat dau tap mot vai dong tac don gian va di bo hang ngay, cung thay giam dau di mot chut roi mecutin a! Mong rang baby cua bon minh khoe manh va phat trien tot!
    Thanksssssssss me De Nhit nhe!
    • 897 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Cac me a, cac me thu di kham xem co van de gi khong ,
    con nhu minh truoc day khi co bau luc khoang 28 tuan da co bieu hien dau nhu cac me roi, , moi dau dau vua thoi, cang ve sau thai bung cang nang thi cang dau nhieu, co luc dau ko di duoc, so lam vi tuong nhu minh sap phai nam tren giuong roi, the nhung ma minh di kham thi BS bao la dau khớp vệ do thai nang de len vung khop do nen minh moi bi dau va thai cang nang thi minh cang dau. The nhung ngay sau khi de xong la het dau ngay, minh thuc su bat ngo vi sao het nhanh the, hoa ra la sinh em be ra roi thi con gi de vao do nua dau ma con dau.
    Boi vay cac me nen di kham di, neu la dau khop ve do thai chen vao thi do la chuyen binh thuong thoi, cai nay ko co cach nao giup dc cac me tru khi den ngay di sinh be, sinh xong la het ngay thoi. Minh mang thai , met moi the nao cung chiu dc vi hanh phuc co con, huong chi la dau the nay, thoi rang chiu mot thoi gian nua nhe, dung lo lang gi nhieu qua, khi nao dau qua thi cac me chiu kho ngoi nghi cho do
    Chuc me con khoe manh
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các chị ơi cho em hỏi.
    Em có bầu tuần thứ 34 rồi, nhưng mấy tuần nay lúc nào ngũ dậy (buổi sáng sớm và buổi trưa) em cũng thấy cửa mình đau kinh khủng (chỉ đau lúc ngồi dậy thôi, đi ra khỏi giường thì không còn đau gì hết), thỉnh thoảng khi co chân lên (lúc thay đồ) cũng thấy đau. Em đã đến hỏi BSỹ, ông nói không có sao đâu, nhưng em thấy lo quá, cả mấy tuần rồi mà chẵng thấy bớt gì hết. Có chị nào mang bầu mà bị giống em thì chỉ cho em kinh nghiệm với.
    Rất mong nhận được hồi âm của các chị.
    thuy
    • 197 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

chao ban
    minh cung mang thai đuọc 31 tuân rồi, mấy hôm nay mình cũng thấy đau ở cửa mình, đau buốt như sắp bị hành kinh ấy. Mình cung đang lo lắm, chiều về phải đi khám BS xem sao vậy. Nhưng hi vọng là kg có vấn đề gì nghiêm trọng.
    Bạn cũng đừng lo lắng quá nhé.
    chúc 2 mẹ con khoẻ.

Trích dẫn Nguyên văn bởi thuthuy108
    Các chị ơi cho em hỏi.
    Em có bầu tuần thứ 34 rồi, nhưng mấy tuần nay lúc nào ngũ dậy (buổi sáng sớm và buổi trưa) em cũng thấy cửa mình đau kinh khủng (chỉ đau lúc ngồi dậy thôi, đi ra khỏi giường thì không còn đau gì hết), thỉnh thoảng khi co chân lên (lúc thay đồ) cũng thấy đau. Em đã đến hỏi BSỹ, ông nói không có sao đâu, nhưng em thấy lo quá, cả mấy tuần rồi mà chẵng thấy bớt gì hết. Có chị nào mang bầu mà bị giống em thì chỉ cho em kinh nghiệm với.
    Rất mong nhận được hồi âm của các chị.
    • 2,072 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Thỉnh thoảng mình cũng thấy tưng tức, nhưng không hẳn là đau. Hiện tượng này mình cũng mới bị từ đầu tuần thứ 36, mình nghĩ là không sao vì thấy nhiều mẹ cũng gặp hiện tượng này .
    • 207 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Mình cũng muốn hỏi các mẹ vấn đề này mà đang ngại. Hóa ra là tầm này bị như thế là bình thường hả các mẹ. Chắc là xương chậu đang to ra lên chỗ ấy cũng bị ảnh hưởng phải không ạ?
    • 859 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Hi, mình cũng bị tức tức chỗ đó đấy, cảm giác như là nó đang mở ra ý.
    • 688 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Em cũng thế, 31 tuần đã bị rùi. Nhiều lúc đang đi phải đứng sững lại, khom mình cho đỡ. Cứ kêu với axax hoài giờ thấy các mẹ bảo bthường cũng yên tâm.
    • 315 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Chào các chị!
    Em đang mang thai tuần thứ 21. Khoảng 2-3 tuần nay em thấy đau ê ẩm vùng xương chậu, mỗi lúc đi làm về có cảm giác tê luôn phần cửa mình. Em có hỏi mọi người thì có người bảo cũng bị thế, có người bảo không. Có mẹ nào bị tương tự như em ko? Nhiều lúc đau thế lại thấy lo lo.

• 3,805 Bài viết

• 6,401 Được cảm ơn

Có mình cũng từng bị như vậy. (quái nhỉ, ai kêu đau chỗ nào mình cũng bị hết!). BS nói với mình nguyên nhân là do bắt đầu từ thời gian này em bé sẽ lớn lên nhanh chóng và chiếm chỗ trong bụng mình. Ngoài nguyên nhân thiếu xương (do em bé phát triển rất nhanh nên mẹ có thể bị thiếu can xi trầm trọng), xương vùng chậu cũng phải giãn rộng dần để đủ chỗ cho em bé. Bạn cũng biết cấu trúc xương chậu của chúng mình ghép bởi nhiều mảnh tạo thành khung chậu. Ở những chỗ ghép nối, đệm sụn, dây chằng có thể bị căng giãn do sự phát triển nhanh của em bé. Bạn có thể bị đau xương mu, khung chậu, mỏm xương cùng (tail). Ngoài ra, việc em bé lớn nhanh (nhất là trong trường hợp đa thai) có thể gây chèn ép vào một số dây thần kinh khiến một số bà bầu bị đau hông và đùi thậm chí đến mức không đi lại được.

Cách giải quyết:
    - Kiên nhẫn chờ đợi đến lúc đẻ xong
    - Uống đủ sữa và nếu cần bổ sung viên can xi theo chỉ định của bác sỹ
    - Vận động nhẹ nhàng (bạn có thể tập bằng cách lắc lư nhẹ nhàng và tập các động tác hông dành cho bà bầu)
    - Đi lại khôn ngoan, đặc biệt nếu bạn đau xương mu hoặc đau "đuôi", việc đi lai nhẹ nhàng sẽ giúp bạn dễ chịu hơn là ngồi suốt ngày. Cố gắng giữ 2 chân luôn di chuyển cùng hướng.
    - Ngồi đúng tư thế: luôn giữ chân thẳng và hơi cao (vuông góc chân và đùi) để tuần hoàn được tốt.
    - Cuối cùng, nếu rất đau thì có thể dùng thuốc giảm đau theo chỉ định của bác sỹ. Đừng xoa dầu, đấm bóp hay dùng thuốc bắc hoặc thuốc tây mà không hỏi ý kiến BS. Các vị thuốc liên quan đến cơ, xương khớp đều có ảnh hưởng đến thai nhi.
    Success is a journey, not a destination.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 142 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình cũng bị đau như Tun&Susu, nhưng lại đau một bên, đứng lên ngồi xuống thì đau nhói lên, lại còn bị chuột rút bắp chân nữa chứ. Qua nghiên cứu sách và kinh nghiệm từ tập 1 nên mình nghĩ là có 2 lý do:
    1- Đến giai đoạn thai bắt đầu to nhanh, khung xương chậu cũng giãn ra để chuẩn bị cho khi sinh em bé.
    2- Bị thiếu canxi.
    Mình đã mua một hộp canxi sủi, uống được khoảng 10 viên 500 đơn vị, thấy đỡ hẳn. Từ đầu tuần đến giờ không thấy đau nữa.

Nôm na thế thôi, chứ không thể mô tả một cách khoa học như Kiki được, kiki nói hoàn toàn đúng đấy. Nhưng vì lần trước mình cũng bị triệu chứng như vậy, bs bảo mua canxi uống, lần này mình cứ áp dụng đơn đó để uống.

• 397 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Em mới được 19 tuần nhưng đã thấy đau xương mu từ lúc 18 tuần rồi. Đi thì thấy đau nhẹ nhưng lúc mặc quần thì đau lắm. Em cứ tưởng khoảng tuần 30 trở đi mới đau ai ngờ đau sớm quá. Em đang tập thể dục để mở xương chậu thấy cũng đỡ chút ít.
    • 800 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Em đi tập tiền sản ở bênh viện Phụ sản HN thấy các bác sĩ cũng có chỉ cho một vài động tác để giảm bớt sự đau xương chậu này. Các chị nếu đau nhưng vẫn đi được thì đến tập cùng vài buổi, đỡ ngay thôi. Bản thân em cũng rất bị đau dây chẳng, đến nỗi cứng đơ người, nhưng đi tập được 2 buổi thấy đỡ hẳn. Còn nếu đau quá không đi được thì nhất định phải đến khám bác sĩ để xin đơn thuốc hoặc nằm bất động để điều trị. Đó là em thấy bs ở viện Phụ Sản HN nói vậy. CÁc chị thử xem
    • 315 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Nói về vụ chuột rút em cũng bị đau khủng khiếp. Lắm lúc đang đêm ngu tự dưng bị kêu oai oái. Em thấy mới bắt đầu sang tháng thứ 5 thôi ma sao khổ quá, đau tứ tưng các chỗ cả. Em cũng đã uống canxi, mới được khoảng 20 ngày nên cũng chưa thấy biểu hiện rõ rệt. Nhưng chắc chắn sẽ áp dụng mấy phương pháp của các mẹ.
    À, lớp học tiền sản ở BV Phụ sản Hà Nội có mở thường xuyên ko ạ? Em muốn hỏi để xem có lịch thuận tiện ko vì bi h em đang fải đi học 3 tối/tuần đến giữa tháng 12 mới xong, ko biết lúc đó đi thì có quá trễ ko?

• 222 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Uh, các mẹ ơi, em cũng đang quan tâm về vụ đau xương chậu này lắm, thai em được 20W rồi, tự dưng cách đây 2 hôm em bỗng thấy đau đau ở phần "đuôi", nhưng hổng biết là tại làm sao, lúc ngồi thì mãi làm việc nên không để ý, nhưng khi đúng lên đi lại thì lại thấy đau tưng tức làm sao ấy. À, mà tự dưng hôm nay lại không thấy nó đau nữa!!! không biết nó có đau trở lại nữa không.???

Em nói ngoài đế nột tí: Hình như đa phần các mẹ trên DĐ là ở HNội hay sao ấy, em toàn thấy nói đi khám và theo học ở các BV C hay PSHN... Thế có mẹ nào ở Tp.HCM không?
    • 1,513 Bài viết

• 476 Được cảm ơn

Susu ơi,

Mày bị đau thế cơ à? Tao thấy ở lớp tiền sản có dạy mấy động tác làm giảm căng cơ, chuột rút đấy, cố gắng thu xếp học sớm đi, chắc cũng có tác dụng.
    Hôm trước đi khám tao kêu bị tê, nhức chân, bác sỹ kê cho tao thêm Vitamin B1, 100 viên, mỗi ngày 10 viên. Mới uống được 1 tuần, chả biết có đỡ không, nhưng hôm qua đang ngủ thì bị chuột rút, hết chân trái lại đến chân phải, đau quá mất cả ngủ. Híc