• 0 Lượt chia sẻ
  • 82.1K Lượt đọc
  • 278 Trả lời

10 Người đang theo dõi

• 7 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chào các bà mẹ,
    Mình mang thai gần 3 tháng. Dạo gần đây, mình rất hay bị đau lưng - phần cuối cột sống, đau lắm, trở mình cũng khó. Có bà mẹ nào có bài tập thể dục dành cho phụ nữ đang mang thai hay hay thì giới thiệu cho mình với?
    Cảm ơn nhiều.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Bị đau lưng khi mang thai

Mình đang mang thai tuần thứ 9 thôi nhưng đã bị đau lưng rồi. Anh xã mình có giúp mình xoa bóp nhưng cũng không đỡ lắm. Chị gái mình có bầu thì tới tháng thứ 5 mới bị đau lưng cơ, không hiểu sao mình bị đau lưng sớm thế, có cách nào làm giảm đau lưng hiệu quả không ạ:Sad:. Cho mình hỏi thêm là:...

• đau lưng khi mang thai

Chào cả nhà! Em mới tham gia diễn đàn WTT. Em đã trể kinh 15 ngày và thử 2 vạch rồi, xin các chị, các mẹ ai có kinh nghiệm gì thì truyền cho em biết với, chẳng hạn như khi nào nên đi khám thai lần đâu, không nên ăn những gì, hoặc kiên cử thứ gì nha, mà sao em thường bị đau thắt lưng quá,

• Bé 6 tháng rất lười ăn dặm, lười bú sữa!

Bé nhà em được 6 tháng rồi, em cũng đang tập tành cho ăn dặm được thời gian rồi. Nhưng than ôi là...

• Những bức ảnh xúc động về thân hình "xập xệ" của phụ nữ sau sinh

Sáng nay thay đồ đi làm, nhìn vô gương mình không còn nhận ra thân thể mình nữa, bất chợt mắt mình...

• Hài hước truyện tranh mẹ bầu với nỗi lo chồng ngoại tình

Mang thai là cả 1 quá trình vừa hồi hộp, vừa mong chờ, vừa lo lắng, vừa hụt hẫng... đủ thứ hết....

• 1,153 Bài viết

• 151 Được cảm ơn

Vanganh tham khảo các bài tập thể dục này nha :

http://vnexpress.net/Vietnam/Suc-khoe/2004/01/3B9CF1E6/

PS. Vậy là 80% hôm nọ là có thật rồi hả? Chúc mừng bạn nhé.
    • 7 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cảm ơn Meo U nhiều nhiều :-)!
    vanganh
    • pv
    • 9 năm
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào mọi người,
    Mình là nhân viên làm việc văn phòng nên thường xuyên ngồi tại chỗ. Tuy nhiên, mình hay bị đau lưng nhiều lắm. Hiện em bé của mình đã gần 30 tuần rồi. Nhiều lúc đau lưng không chịu nỗi, mình muốn nhờ ông xã cạo gió cho mình nhưng không biết có ảnh hưởng gì không nữa? Có cách nào để giảm đau lưng hay không, ai biết xin chỉ cho mình với.
    • 28 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Oi, mình cũng bị chung tình trạng với bạn đấy, mình còn cảm thấy đau ở phần hông lắm cơ, nhất là vào buổi tối. Mình thì mới đang "mang em bé" đến tuần thứ 20 thôi. Mình toàn dán salonpas buổi tối đấy, thỉnh thoảng cũng vẫn phải nhờ chồng cạo gió cho, nhưng chỉ dám cạo ở trên cổ thôi. Mình chẳng biết có hại không nữa, nhưng nếu không làm thế, nhiều đêm mình không thể nhấc nổi người nữa. Mệt lắm:-(
    • 13,110 Bài viết

• 9,337 Được cảm ơn

Lúc mang thai bị đau lưng thì khi về nhà buổi tối em hãy quì trên 2 đầu gối, còn 2 tay chống xuống đất, cái lưng em vì thế sẽ song song với mặt đất - em xem có dễ thở được chút nào không??? Hoặc là em ngồi xếp bằng và lưng dựa sát vô tường, nhắm mắt lại và relax khoảng 1/2 tiếng trở lại.

Điều cần nhất khi mang thai là đừng bao giờ cong người để lượm hay lấy vật gì dưới đất cả, muốn làm gì thì cứ ngồi xuống và nhặt hoặc lấy đồ mình muốn. Còn khi ngồi trên ghế thì ngồi thẳng lưng lên, hoặc là có cái gối nhỏ kê sau lưng. Nếu nằm trên sofa hoặc giường thì nên để chân cao hơn đầu. Đây là kinh nghiệm của riêng chị mà cho tới bây giờ mặc dù đã 2 đứa rồi mà chị không hề bị đau lưng gì cả.
    • pv
    • 9 năm
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cảm ơn chị nhé. Em sẽ tập theo cách chị hướng dận
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

pv ơi, đừng cạo gió hay đấm lưng gì cả nhé, mình thấy mọi người nói là phải kiêng cạo gió, còn đấm lưng sẽ ảnh hưởng đến con, nếu có đau lưng quá thì nhờ ông xã xoa nhẹ nhẹ thôi, kiểu như massage ấy mà.
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào mẹ các bé,

Mình mới có bé được 8 tuần mà cũng đau lưng kinh khủng nhưng lại hay đau vào buổi chiệu Những lúc đau chỉ muốn nằm lăn dưới đất thội

Nghe mọi người nói cạo gió là không tốt đâu, nhất là xoa nhiều dầu quá, ảnh hưởng đến bé đậy Những lúc đau các mẹ có điều kiện cứ năm nghĩ hoặc ngồi ngả lưng ra phía sau cũng đỡ, hoặc tìm cách buôn chuyện với ai la quên ngạy

Chúc các mẹ luôn khoẹ
    Mebeo
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 13,110 Bài viết

• 9,337 Được cảm ơn

Tình hình đau lưng các mẹ là do khom lưng mà không để ý đấy. KHi đi tắm cho bé hay thay đồ cho bé, và nhiều khi cho bé bú ngồi không đúng cách nữa .

Mình nhớ là khi mình ra viện BS tặng cho mình 1 sấp giấy diễn tả các cảnh mà mình sẽ phải khom lưng và dặn là không nên khom trong các trường hợp này .

Khi tắm rửa cho bé mình ngồi bệt xuống sàn nhà luôn - thay ta cho bé thì mình đặt bé nằm trên miếng nệm thay tã và ngồi thay - tắm cho bé cũng vậy - đi nấu cơm giặt đồ làm đủ mọi việc lúc sanh con xong nhưng mình tòan ngồi thẳng lưng và hễ phải khom lưng là lập tức ngồi xuống liền.

Còn việc làm ở văn phòng bị đau lưng là do ngồi khom đánh máy, lâu ngày sẽ đau hơn và nếu mặt váy ngắn thì hay bắt tréo chân để ngồi đánh máy thì sẽ bị đau đầu gối như tui bây giờ
    • 5,176 Bài viết

• 1,178 Được cảm ơn

Mẹ Chip ơi, đừng dán Salonpas, trong hướng dẫn sử dụng nhà sản xuất có ghi chú là không sử dụng cho phụ nữ có thai hoặc đang cho con bú cơ mà.
    • 4,794 Bài viết

• 590 Được cảm ơn

Em cũng vậy nè , em có bầu đuoc 18 tháng rồi , mấy hôm vừa rồi đau lưng kinh khủng , sau đấy được một cô mách cho cách : dùng gừng ngâm vào rượu ( loại này mình sẽ dùng nhiều sau khi sinh ) lấy rượu gừng xoa vào chỗ đau, xoa mấy ngày như vậy sẽ cảm thấy dễ chịu , Như em đây now đã khỏi hẳn rồi nè. Chuc các mẹ chóng lành
    Khi con gái yêu tròn 1 tuổi

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,872 Bài viết

• 206 Được cảm ơn

Hôm trước em có đọc báo và biết là nếu dùng gừng để chườm thì lưu ý chỉ chườm bên sau lưng thôi,không được chườm đằng trước bụng ạ
    • 11 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các chị ơi, em mang thai bây giờ là sang tháng thứ 4, thế mà em đã bị đau lưng và mông kinh khủng. Mỗi lần đứng lên-ngồi xuống, nằm-dậy la đau kinh khủng. Em thấy bảo là đau thế là bình thường nếu như đấy là tháng thứ 8-9. Như em thế có bình thường không các chị nhi? Cám ơn các chị nhiều!
    • 6,920 Bài viết

• 713 Được cảm ơn

Chắc là bé của bạn phát triển nhanh nên bạn mới bị đau lưng thế, từ tháng thứ 4 trở đi là bé phát triển rất nhanh, có thể lưng của mình chưa phản ứng kịp nên mới bị đau lưng. Mình cũng bị như thế, đến bây giờ con dc 8 tháng rồi mà vẫn bị đau lưng do dãn dây chằng. Mình nghĩ bạn nên mua cái địu bụng đi (mình ko biết nói thế có chính xác ko). Ở 5 hàng mành có bán đấy. Đeo vào thì chắc là đỡ đau lưng.
    • 86 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ ơi có ai bị đau lưng không? Mình có thai hai đứa trước không bị đau lưng sao đến cu cậu này đau lưng quá. Đi đứng cứ như người có tật vẹo vọ vậy, nhất là vào buổi chiều tối. Mình định đi khám nhưng lại nghĩ không chụp XQ và không uống thuốc được thì khám làm gì.
    Có mẹ nào bị giống mình không? Làm sao chừ?
    • 14 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trước đây lúc mang thai mình cũng hay bị đau lưng, lúc đầu ông xã mua cho máy massage DR.Ho mình cũng làm vài lần nhưng BS khuyên không nên dùng. Sau đó ông xã phải xoa lưng cho mình, nhưng đừng xoa mạnh quá bạn nhé sẽ ảnh hưởng đến thai.
    Chúc bạn mau khỏe!
    • 7,169 Bài viết

• 1,580 Được cảm ơn

Chào các mẹ, em là thành viên mới. Em cũng bị đau lưng ghê lắm. Khi đang nằm mà ngồi dậy đi lại là khớp xương với chân cứ đau nhói, có khi ko bước được, có sao không các mẹ?
    • 207 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Hôm qua em bị đau ở chỗ đốt xương cụt ấy , chẳng biết sao nữa mà cứ ngồi xuống và đứng lên thì đau phát khóc. Có mẹ nào biết tại sao và đã từng bị như thế thì bảo em kinh nghiệm chữa trị với ạ. Có phải do em đi chơi, ngồi ô tô lâu quá không (khoảng 3 tiếng). Các mẹ giúp em với nhé
    • 1,138 Bài viết

• 251 Được cảm ơn

Đau lưng kinh niên đây, mà toàn đau ở đốt sống lưng cuối cùng, ngồi lâu đau, đứng lâu đau, nằm lâu cũng đau, lúc cúi mà giữ thẳng đầu gối thì không tài nào chạm tay xuống đất được, phải đến 10 năm như thế rồi. Hồi ở VN mẹ K&L từng đi khám, chụp, bác sĩ phán là một chút vôi hoá, một chút gai, một chút viêm... rồi uống đủ thứ thuốc (toàn thuốc hại dạ dày). Ngày xưa cái bệnh này ám ảnh mẹ K&L lắm, nhưng may làm sao từ ngày sang Pháp, có lẽ do chạy bộ nhiều nên bệnh đỡ hẳn, thỉnh thoảng cũng có đau nhưng ê ê chứ không hẳn là đau nhức như trước; mỗi lần như vậy lại nhờ ÔX đấm mạnh vào chỗ đau thì thấy dễ chịu hẳn.
    Từ ngày sinh đứa thứ 2, mẹ K&L còn có kiểu đau lưng khác, đau ê toàn bộ phần thắt lưng, nhất là sau mỗi lần ngồi cho con bú không đúng tư thế hoặc sau mỗi lần phải cúi để tắm, thay quần áo cho con. Kiểu đau này chắc thường hay gặp ở các bà mẹ mới sinh con.
    Theo như mẹ phamle nói thì chắc đó chỉ đơn thuần là nhất thời, do ngồi ô tô lâu thôi. Hy vọng vài hôm sẽ khỏi. Còn không thì chắc phải đi khám.