• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 0 Lượt chia sẻ
  • 80.4K Lượt đọc
  • 278 Trả lời

10 Người đang theo dõi

• 7 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chào các bà mẹ,
    Mình mang thai gần 3 tháng. Dạo gần đây, mình rất hay bị đau lưng - phần cuối cột sống, đau lắm, trở mình cũng khó. Có bà mẹ nào có bài tập thể dục dành cho phụ nữ đang mang thai hay hay thì giới thiệu cho mình với?
    Cảm ơn nhiều.

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 1,151 Bài viết

• 149 Được cảm ơn

Vanganh tham khảo các bài tập thể dục này nha :

http://vnexpress.net/Vietnam/Suc-khoe/2004/01/3B9CF1E6/

PS. Vậy là 80% hôm nọ là có thật rồi hả? Chúc mừng bạn nhé.

• 7 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cảm ơn Meo U nhiều nhiều :-)!
    vanganh

• pv
    • 9 năm
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào mọi người,
    Mình là nhân viên làm việc văn phòng nên thường xuyên ngồi tại chỗ. Tuy nhiên, mình hay bị đau lưng nhiều lắm. Hiện em bé của mình đã gần 30 tuần rồi. Nhiều lúc đau lưng không chịu nỗi, mình muốn nhờ ông xã cạo gió cho mình nhưng không biết có ảnh hưởng gì không nữa? Có cách nào để giảm đau lưng hay không, ai biết xin chỉ cho mình với.

• 28 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Oi, mình cũng bị chung tình trạng với bạn đấy, mình còn cảm thấy đau ở phần hông lắm cơ, nhất là vào buổi tối. Mình thì mới đang "mang em bé" đến tuần thứ 20 thôi. Mình toàn dán salonpas buổi tối đấy, thỉnh thoảng cũng vẫn phải nhờ chồng cạo gió cho, nhưng chỉ dám cạo ở trên cổ thôi. Mình chẳng biết có hại không nữa, nhưng nếu không làm thế, nhiều đêm mình không thể nhấc nổi người nữa. Mệt lắm:-(

• 12,887 Bài viết

• 8,917 Được cảm ơn

Lúc mang thai bị đau lưng thì khi về nhà buổi tối em hãy quì trên 2 đầu gối, còn 2 tay chống xuống đất, cái lưng em vì thế sẽ song song với mặt đất - em xem có dễ thở được chút nào không??? Hoặc là em ngồi xếp bằng và lưng dựa sát vô tường, nhắm mắt lại và relax khoảng 1/2 tiếng trở lại.

Điều cần nhất khi mang thai là đừng bao giờ cong người để lượm hay lấy vật gì dưới đất cả, muốn làm gì thì cứ ngồi xuống và nhặt hoặc lấy đồ mình muốn. Còn khi ngồi trên ghế thì ngồi thẳng lưng lên, hoặc là có cái gối nhỏ kê sau lưng. Nếu nằm trên sofa hoặc giường thì nên để chân cao hơn đầu. Đây là kinh nghiệm của riêng chị mà cho tới bây giờ mặc dù đã 2 đứa rồi mà chị không hề bị đau lưng gì cả.

• pv
    • 9 năm
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cảm ơn chị nhé. Em sẽ tập theo cách chị hướng dận

• 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

pv ơi, đừng cạo gió hay đấm lưng gì cả nhé, mình thấy mọi người nói là phải kiêng cạo gió, còn đấm lưng sẽ ảnh hưởng đến con, nếu có đau lưng quá thì nhờ ông xã xoa nhẹ nhẹ thôi, kiểu như massage ấy mà.

• 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào mẹ các bé,

Mình mới có bé được 8 tuần mà cũng đau lưng kinh khủng nhưng lại hay đau vào buổi chiệu Những lúc đau chỉ muốn nằm lăn dưới đất thội

Nghe mọi người nói cạo gió là không tốt đâu, nhất là xoa nhiều dầu quá, ảnh hưởng đến bé đậy Những lúc đau các mẹ có điều kiện cứ năm nghĩ hoặc ngồi ngả lưng ra phía sau cũng đỡ, hoặc tìm cách buôn chuyện với ai la quên ngạy

Chúc các mẹ luôn khoẹ
    Mebeo
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 12,887 Bài viết

• 8,917 Được cảm ơn

Tình hình đau lưng các mẹ là do khom lưng mà không để ý đấy. KHi đi tắm cho bé hay thay đồ cho bé, và nhiều khi cho bé bú ngồi không đúng cách nữa .

Mình nhớ là khi mình ra viện BS tặng cho mình 1 sấp giấy diễn tả các cảnh mà mình sẽ phải khom lưng và dặn là không nên khom trong các trường hợp này .

Khi tắm rửa cho bé mình ngồi bệt xuống sàn nhà luôn - thay ta cho bé thì mình đặt bé nằm trên miếng nệm thay tã và ngồi thay - tắm cho bé cũng vậy - đi nấu cơm giặt đồ làm đủ mọi việc lúc sanh con xong nhưng mình tòan ngồi thẳng lưng và hễ phải khom lưng là lập tức ngồi xuống liền.

Còn việc làm ở văn phòng bị đau lưng là do ngồi khom đánh máy, lâu ngày sẽ đau hơn và nếu mặt váy ngắn thì hay bắt tréo chân để ngồi đánh máy thì sẽ bị đau đầu gối như tui bây giờ