• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 1 Lượt chia sẻ
  • 211K Lượt đọc
  • 395 Trả lời

20 Người đang theo dõi

• 109 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mấy mẹ ơi! Tôi là 1 ông bố đáng thương trên thế gian này và xin các mẹ hãy giúp tôi nhá? Tôi đang lo là vợ tôi được 36W rồi, tối ngày cứ than là mệt quá, khó thở quá. Đi khám bác sỉ thì họ bảo bình thường ko có chuyện gì hết. Vì tôi và vợ tôi không có ở cùng nhau nên tôi lo lắm. Có ai sắp đến ngày sanh mà khó thở giống vợ tôi ko? Nằm cũng ko ngon mà ngồi hay đứng cũng ko yên, khó chịu lắm. Có ai thở ko nỗi giống như bệnh tim ko? đến nỗi mà phải thở oxy ko?. Vợ tôi mới bị con ong chích ngay ngón chân sưng vù lên, liệu nó có thể gây ảnh hưởng gì đến con tôi ko? Và triệu chứng báo hiệu sắp sanh ko? Tôi thấy cái ấy rộng ra hơn tí và vợ tôi có cảm giác hơi co thắc tử cung. Cám ơn các bà mẹ dể thương nhất trên thế gian này.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 5,992 Bài viết

• 7,052 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chicong8382 Xem bài viết
    Mấy mẹ ơi! Tôi là 1 ông bố đáng thương trên thế gian này và xin các mẹ hãy giúp tôi nhá? Tôi đang lo là vợ tôi được 36W rồi, tối ngày cứ than là mệt quá, khó thở quá. Đi khám bác sỉ thì họ bảo bình thường ko có chuyện gì hết. Vì tôi và vợ tôi không có ở cùng nhau nên tôi lo lắm. Có ai sắp đến ngày sanh mà khó thở giống vợ tôi ko? Nằm cũng ko ngon mà ngồi hay đứng cũng ko yên, khó chịu lắm. Có ai thở ko nỗi giống như bệnh tim ko? đến nỗi mà phải thở oxy ko?. Vợ tôi mới bị con ong chích ngay ngón chân sưng vù lên, liệu nó có thể gây ảnh hưởng gì đến con tôi ko? Và triệu chứng báo hiệu sắp sanh ko? Tôi thấy cái ấy rộng ra hơn tí và vợ tôi có cảm giác hơi co thắc tử cung. Cám ơn các bà mẹ dể thương nhất trên thế gian này.
    Xin chúc mừng ông bố tương lai. Bạn ơi, đừng căng thẳng quá thế. Bụng mang dạ chửa ai muh không mệt và khó thở chứ, thậm chí đêm hầu như ko ngủ được vì nằm tư thế nào cũng rất khó chịu. Còn về triệu chứng sắp sinh thì là như sau:
    - Đột nhiên ngày hôm đó mình cảm thấy mệt hơn mọi ngày khác, bụng mình như nặng hơn, cảm thấy nao nao khác thường.
    - Đi tiểu nhiều hơn mọi ngày.
    - Có người đau bụng rồi mới vỡ ối, còn bản thân mình thì tự nhiên thấy rỉ ối (giống như đi tiểu muh ko kiềm chế được ấy), sau đó là một chút nhớt màu hồng hồng chảy ra. Đó là lúc chuyển dạ.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 2,782 Bài viết

• 522 Được cảm ơn

Bác đừng lo lắng quá,vì thai lớn rồi nên khó thở là chuyện thường thôi mà.Dấu hiệu chuyển dạ mỗi người khác nhau.Bình thường thì có máu báo,hoặc vỡ ối....Như em chẳng thấy mệt mỏi gì,cũng không có máu báo,2 vc đang nằm xem đá bóng thì "bụp",nước chảy ào ào,thế là phi luôn vào viện.Nói chung nhà bác chuẩn bị sẵn giỏ đồ đi sinh cho yên tâm,có dấu hiệu thì đi luôn.Nên có người ở bên cạnh bác gái trong thời gian này là tốt nhất bác ạ.
    Chúc bác gái vượt cạn thành công!:Rose: :Rose: :Rose:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 938 Bài viết

• 187 Được cảm ơn

Bạn tham khảo bài viết dưới đây nhé:

Những dấu hiệu của chuyển dạ

Khi thời điểm sinh nở đến gần, từ tuần thứ 36, bạn sẽ có những cơn đau nhẹ hay còn gọi là chuyển dạ giả, nguyên nhân do tử cung thường xuất hiện những cơn co cứng, không đau, đây là cơn đau bình chỉnh để giúp thai nhi lọt vào khung chậu của mẹ. Bắt đầu từ thời gian này, bạn
    sẽ cảm thấy dạ dày trống và dễ chịu. Đó là do đầu của thai nhi chuyển dịch xuống khung chậu, dạ dày không bị thai nhi chèn nữa. Như thế chứng tỏ thời điểm sinh nở đã đến gần. Khi bạn chuyển dạ đẻ, chất nhầy sẽ ra nhiều hơn do cổ tử cung giãn ra. Thường thì chất nhầy màu trắng đục, nếu có lẫn máu màu đỏ thẫm thì đó cũng là tín hiệu báo rằng thời gian sinh nở đã đến. Khi gần sinh nở đầu thai nhi sẽ chuyển dịch xuống chèn vào bàng quan làm cho bạn phải đi tiểu nhiều lần hơn. Thậm chí, bạn đi tiểu rất nhiều lần nhưng vẫn có cảm giác là đi tiểu chưa hết.

Vào giai đoạn cuối ( từ tuần 38 trở đi), mỗi ngày thai nhi co người lại nhiều lần làm cho bạn cảm thấy bụng bị cứng liên tục, càng gần ngày đẻ thì số lần cứng bụng càng nhiều hơn. Đó không phải là triệu chứng chuyển dạ mà chỉ là dấu hiệu báo sắp chuyển dạ. Khi số lần cứng bụng nhiều lên khoảng dưới 10 lần/phút chứng tỏ là sắp sửa sinh. Trong khoảng thời gian 2-3 tuần trước ngày sinh, do đầu của thai nhi chuyển xuống vùng dưới khung chậu, đồng thời dạ con co lại nên bạn cảm thấy thai nhi ít đạp hơn. Như vậy không có nghĩa là thai ít cử động.

Cảm giác căng đùi, đau mỏi vùng thắt lưng xương hông và vùng xương chậu xuất hiện nhiều hơn cũng là một dấu hiệu báo sắp đến ngày sinh, vì lúc này thai nhi đã chuyển xuống vùng dưới khung chậu và chèn vào hệ thống thần kinh. Cơn chuyển dạ thực sự có thể bắt đầu bất cứ lúc nào từ thời điểm này.

Nếu có những triệu chứng như sau thì nên đến bệnh viện ngay

Đau đẻ: Khi dạ con co bóp nhiều lần trong ngày, bạn sẽ cảm thấy bụng cứng nhiều hơn, báo hiệu sắp chuyển dạ đẻ. Cần chú ý khi thấy bụng cứng khác thường, đau thắt lưng nhiều hơn. Nếu đạt tới 10 lần/phút, thì mặc dù chưa đau bụng đẻ cũng phải đến ngay bệnh viện. Thông thường từ khi đau đẻ đến khi đẻ cũng là khoảng 5 tiếng đối với sản phụ sinh lần đầu, nhưng cũng có trường hợp kéo dài tới 24 giờ.

Vỡ ối: Khi bọc ối (hay nói cách khác là màng mỏng bao bọc thai nhi) bị vỡ, nước trong bọc (còn gọi là nước ối) sẽ chảy ra. Thường thì bọc nước ối vỡ khi cổ dạ con mở khoảng 7-8cm. Khi vỡ ối thì triệu chứng đau đẻ sẽ tăng lên, nhưng có những trường hợp nước ối vỡ xong triệu chứng đau đẻ mới xuất hiện (khoảng 20%). Do vậy, mặc dù không thấy đau bụng, nhưng khi vỡ ối phải nhanh chóng đi bệnh viện vì khi đó vi trùng rất dễ xâm nhập vào dạ con.

Ra huyết: Khi có huyết, bạn cần tự theo dõi thật chặt chẽ. nếu huyết ra giống với máu cá thì không cần quá lo lắng. Nhưng nếu huyết nhiều và gần giống như kinh nguyệt hoặc có người khi ra nút nhầy tử cung sẽ có mầu hồng hoặc màu nhựa chuối thì phải nhanh chóng đến bệnh viện.

Các tư thế thích hợp trong thời điểm này:

- Ngồi: quay mặt vào lưng ghế, hai đầu gối dang ra, lưng thẳng, mặt có thể tựa vào thành ghế. Ở tư thế này bạn sẽ được nâng đỡ thẳng, khung chậu mở ra.

- Ngồi lên một ghế đẩu thấp: dạng hai đầu gối, hai khuỷu tay có thể tì lên 2 đầu gối. Ở tư thế này sẽ làm tăng cơn co thắt, khung chậu mở rộng ra và em bé hạ xuống.

- Nằm: khi thấy mệt bạn có thể nằm xuống, nghiêng một bên, kê bụng lên một cái gối mềm. Không nằm ngửa.

BS. Minh Nguyệt

Bố Sếu béo ,:554: Mẹ Mèo già, em Kít còi kêu gư gư

• 109 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ nhiều nhá . Các mẹ biết ko ngày nào tôi cũng lên trang web này hết để kiếm thông tin và tư vấn nguy cấp để lấy thông tin về cho cô vợ của tôi ở dưới quê. Chắc chắn là đến ngày sanh tôi ko thể nhìn thấy mặt con tôi chào đời rồi. Vợ tôi đựoc 36 tuần rồi đó, nhờ các chị mà tôi đở lo phần nào. Cám ơn diễn đàn và các chị nhiều lắm.
    Thân chào:Smiling:

• 4,960 Bài viết

• 999 Được cảm ơn

Chúc vợ bạn luôn mạnh khỏe và mẹ tròn con vuông!

• 165 Bài viết

• 123 Được cảm ơn

[quote=Ngoctram1015;1758894]Bạn tham khảo bài viết dưới đây nhé:
    cám ơn bạn Ngọc Trâm nhiều nhiều nhé...

• 22 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Hi cả nhà,
    Cho em hỏi, dấu hiệu nào chứng tỏ sắp sinh em bé. Em đang ở tuần thứ 37 và 3 ngày. Em thấy có một chút vệt đen xuất hiện trong huyết trắng, giống như lúc chuẩn bị xuất hiện kinh nguyệt vậy đó. Như vậy có phải là sắp sinh rồi không? Em lo quá, em lại đang ở nhà một mình, không biết như thế là dấu hiệu gì.
    Có ai biết hướng dẫn dùm em đi. Em cám ơn lắm. Em lo quá hà:Sad:

• 65 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

chào bạn,
    Chắc bạn mới sinh em bé lần đầu phải k? Mình thấy tốt nhất là bạn vào bệnh viện khám hoặc cơ sở y tế gần nhất để bác sĩ khám và để bác sĩ cho ý kiến tốt nhất. Mỗi bà mẹ khi sắp sinh em bé đều có dấu hiệu khác nhau và nguyên nhân khác nhau. Hồi mình sắp sinh bé, mình mới thấy ra nước hơi hồng hồng là hoảng chạy vô bệnh viện ngay, ai ngờ bác sĩ bắt nhập viên luôn nhưng chờ tới 5 ngày sau mới sanh đấy, sốt cả ruột.
    :Rose:

• 1,624 Bài viết

• 195 Được cảm ơn

Chà, nguyetca mở topic này trùng ý tưởng mình quá. Mình cũng đang 38 tuần đây. Đang giờ phút hồi hộp. Rất muốn nghe các mẹ kể xem hiện tượng sắp sinh của các mẹ thế nào để iem còn học hỏi kinh nghiệm. Chứ xã nhà iem chỉ sợ em đẻ lun ra thui. Nhà có hai vc ở mà.
    Nguyetca à, bạn ở nhà một mình là phải cẩn thận đấy nhé. Nhờ hàng xóm láng giềng đi. chứ đến lúc trở dạ có một mình xoay xở thì khó lắm

Thiên thần của ba mẹ ơi, mau lớn nhanh nha các con!