Mang thai - Chuẩn bị sinh

Dấu hiệu nhận biết thai lưu

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 453K Lượt đọc
  • 372 Trả lời

23 Người đang theo dõi

• 14 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Các chị ơi em nghe các chị nói nhiều về thai lưusảy thai. Sảy thai thì có dấu hiệu dễ nhận biết như ra máu hay đau bụng. Thế còn thai lưu thì sao ạ? Thường thì thai lưu k có biểu hiện mà phải SA mới có thể biết được đúng không ạ? E nghe nói có người bị thai lưu mấy tuần mà k biết. Các chị giải đáp giúp em với

Các chủ đề có thể bạn quan tâm:
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Đồ ngu, em vỡ ối rồi!

Chắc hẳn mấy ngày qua nhiều mẹ cũng đã đọc được bài này trên báo mạng :). Khi mình đọc thì vừa cười...

• Da dẻ trắng đẹp sau khi sinh nhờ nước dứa

Có Mẹ nào sanh xong mún da dẻ trắng đẹp thì nhào zo đây nhé..có bí kíp nè.. Được làm mẹ là thiên...

• Dấu hiệu nhận biết trẻ thiếu vitamin

Nhiều bà mẹ phàn nàn rằng đã cho con mình ăn uống đầy đủ, các cháu vẫn phát triển tăng cân như bình thường... nhưng thường hay quấy khóc về đêm, có cháu lại hay ra mồ hôi trộm hay da dẻ không mịn màng như da trẻ khác, phải chăng do trẻ bị thiếu vitamin? Đáp ứng những thắc mắc trên của bạn đọc,...

• Khi bố là hero doctor!

Khi bố là hero doctor! Chăm sóc bé là trách nhiệm và là niềm vui của mẹ và bố. Tuy nhiên, các...

• Dấu hiệu nhận biết khi các ông chồng đi "linh tinh" về ???

Bản thân em mới lấy chồng được vài tháng nhg có em bé luôn nên việc xxx với chồng không đều lắm ! Hồi còn yêu nhau , em đã phát hiện ra 1 lần ng yêu mình (chồng bây giờ) đi massage (nhg k biết có đi tới bến k ) mà về nói dối mình là đến nhà bạn ! vậy có topic này để các mẹ share thử xem kinh...

• 57 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Không biết dấu hiệu của các mẹ khác ra sao còn mình thì mình thấy thế này. Mình bị thai lưu luc 12 W bsỹ đoán thai dã bị lưu khoảng 1 W gì đó. Lúc thai lưu thì bụng có vẻ nặng, hơi tức, bụng nhỏ đi các dấu hiệu nghén giảm đi hoặc không còn, đặc biệt ngực mềm không căng tức nữa bóp có một chút sữa, ngoài ra lúc đó minh cảm thấy tâm trạng không được tốt cứ như rơi vào trạng thái trầm cảm ấy (những dấu hiệu này xảy ra trước cả khi mình phát hiện ra không thấy tim thai khi đi siêu âm). Các mẹ phải hết sức chú ý kiểm tra thai thường xuyên,3 tháng đầu đừng đi đau xa. Minh bị vậy có thể là do một tuân trước đó mình đã đi chơi xa, đường sóc và đi một đoạn đường dài. Khi thai đã có dấu hiệu như vậy chắc chắc sẽ tự bị sẩy trước khi sẩy thì sẽ có ra máu màu đen, nâu. Có người bị thai lưu đến 3 W mới biết đấy.
    • 177 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Còn mình chẳng có triệu chứng gì cả. Đi SA mới biết là không có tim thai và không phát triển, đến tuần thứ 10 thì BS chỉ định bỏ. Àh, trước đó khoảng tuần thứ 8,9 mình rất hay bị đau bụng đi ngoài, dù ăn uống rất cẩn thận, mình không uống thuốc gì, vào toilet xong là hết đau luôn, y như ngộ độc thức ăn ý.
    • 3,324 Bài viết

• 4,460 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoasim Xem bài viết
    Không biết dấu hiệu của các mẹ khác ra sao còn mình thì mình thấy thế này. Mình bị thai lưu luc 12 W bsỹ đoán thai dã bị lưu khoảng 1 W gì đó. Lúc thai lưu thì bụng có vẻ nặng, hơi tức, bụng nhỏ đi các dấu hiệu nghén giảm đi hoặc không còn, đặc biệt ngực mềm không căng tức nữa bóp có một chút sữa, ngoài ra lúc đó minh cảm thấy tâm trạng không được tốt cứ như rơi vào trạng thái trầm cảm ấy (những dấu hiệu này xảy ra trước cả khi mình phát hiện ra không thấy tim thai khi đi siêu âm). Các mẹ phải hết sức chú ý kiểm tra thai thường xuyên,3 tháng đầu đừng đi đau xa. Minh bị vậy có thể là do một tuân trước đó mình đã đi chơi xa, đường sóc và đi một đoạn đường dài. Khi thai đã có dấu hiệu như vậy chắc chắc sẽ tự bị sẩy trước khi sẩy thì sẽ có ra máu màu đen, nâu. Có người bị thai lưu đến 3 W mới biết đấy.
    Mình cũng bị thai lưu khi mới được khoảng 2 tháng ( mình nghĩ thế). Triệu chứng cũng giống như bạn, cũng bị xóc vì vướng vào ổ gà trên đường đi làm về: mất các dấu hiệu thai nghén, tính trở nên dễ nóng giận và buồn chán, sau đó ra máu - đến bệnh viện thì không giữ được nữa. Bác sĩ siêu âm cứ nói là không có thai trong tử cung ( chắc là không thấy tim thai hay nói thể cho mình đỡ đau lòng thì không rõ, nhưng có thai thì bản thân mình biết chứ), cho uống thuốc giữ nhưng không giữ được. Mình bây giờ lúc nào cũng thường trực nỗi lo sợ con sẽ bỏ mình đi, không thể nào xóa đi được. Thấy bé đạp thì an tâm, nhưng sau khoảng mấy tiếng mà không thấy bé đạp, gọi mãi không không thấy động đậy nhiều khi lo lắng muốn khóc luôn.
    • 1,995 Bài viết

• 491 Được cảm ơn

Híc híc, nghe các mẹ nói sợ quá! Em thỉnh thoảng cũng bị xóc ổ gà một cái, hồi mới được 1 tháng cũng hay bị đau bụng đi ngoài. Nhưng trộm vía tuần vừa rồi đi khám được 8 tuần 2 ngày em bé vẫn đang phát triển tốt lắm. Từ nay phải cẩn thận hơn mới được!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,205 Bài viết

• 266 Được cảm ơn

các mẹ đừng đổ tại cho cái ổ gà mà tội nghiệp. Mình không nói trường hợp thai khỏe mẹ khỏe thì đi ổ gà xóc đùng đùng chả sao, kể cả những trường hợp tổ chức liên kết thai kém, niêm mạc mỏng... cộng thêm cái ổ gà (tác động ngoại cảnh) thì triệu chứng là đau bụng, ra máu... tệ nhất là dẫn đến xảy thai sớm.

Còn thai lưu thì phần nhiều do thai/việc thụ thai có vấn đề nên tự đào thải (trường hợp thai dưới 12 tuần), do niêm mạc, nội tiết của người mẹ kém nên không nuôi dưỡng được thai....

Khi bị thai lưu thì các triệu chứng nghén giảm và hết (hết buồn nôn, mệt mỏi, chóng mặt, ợ chua, biếng ăn, bụng k thấy cứng & đầy mà mềm lại...)

Dưới 3 tháng thì nên cẩn thận chút, không đi bộ nhiều, không đi giầy cao gót, không với cao, đi xe máy cẩn thận tránh đường ổ gà gập ghềnh.... còn thì "trời kêu ai nấy dạ" :Sad: Các mẹ cũng đừng lo lắng quá nhé, thấy hiện tượng không ổn thì đi siêu âm ngay

Các mẹ đọc thêm bài này nhé
    http://www.vnexpress.net/Vietnam/Suc...5/09/3B9E230E/
    http://zaodich.com/forum/f2758/shop-nhat-do-dung-den-tu-nhat-cham-soc-be-yeu-va-ca-gia-dinh-1002174/
    • 293 Bài viết

• 533 Được cảm ơn

Rất đồng cảm với các mẹ.
    Mình cũng bị thai lưu lúc 12w. Mình làm việc nhiều, có lần vận động mạnh nhưng bác sĩ bảo, những cái đó không gây thai lưu - nếu có ảnh hưởng thì gây xảy thai. Nguyên nhân gây thai lưu có thể do thai bị ngộ độc, do hoocmôn.... Khi có dấu hiệu thai lưu thì thai đã hỏng mất rồi :Sad:. Hôm mình đi khám gặp một chị bị thai lưu 7 tuần. Bác sĩ chỉ định đi xét nghiệm gì gì đó để xem nguyên nhân thai lưu là gì. Mình hỏi, em cũng đã bị thai lưu, vậy có phải đi xét nghiệm trước khi có em bé không thì bác sĩ bảo là: Không - vì khi có thai mới xuất hiện những chất gì gì đó ... là nguyên nhân gây thai lưu!!!!
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 19,205 Bài viết

• 4,786 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Sweetbabies Xem bài viết
    Rất đồng cảm với các mẹ.
    Mình cũng bị thai lưu lúc 12w. Mình làm việc nhiều, có lần vận động mạnh nhưng bác sĩ bảo, những cái đó không gây thai lưu - nếu có ảnh hưởng thì gây xảy thai. Nguyên nhân gây thai lưu có thể do thai bị ngộ độc, do hoocmôn.... Khi có dấu hiệu thai lưu thì thai đã hỏng mất rồi :Sad:. Hôm mình đi khám gặp một chị bị thai lưu 7 tuần. Bác sĩ chỉ định đi xét nghiệm gì gì đó để xem nguyên nhân thai lưu là gì. Mình hỏi, em cũng đã bị thai lưu, vậy có phải đi xét nghiệm trước khi có em bé không thì bác sĩ bảo là: Không - vì khi có thai mới xuất hiện những chất gì gì đó ... là nguyên nhân gây thai lưu!!!!
    Nếu bị thai lưu thì có thể XN nhiễm sắc thể và XN nhóm máu để tìm ra nguyên nhân thai lưu, thường thì 2 lần trở lên BS mới khuyến khích làm các XN này vì rất tốn tiền và tốn thời gian vì nếu chỉ bị 1 lần nhiều khi chỉ là ngẫu nhiên thôi.

Cách tốt nhất là khi hút thai để lấy thai ra mang ngay đi XN thì tìm ra nguyên nhân sẽ dễ dàng hơn nhưng kô phải BV hoặc cơ sở y tế nào cũng làm được nên sự lựa chọn khác là XN NST và nhóm máu của cả 2 vc.
    LỠ MUA ĐẮT CŨNG QUYẾT KHÔNG BÁN RẺ

• 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Có khi nào đi khám đã có tim thai, nhưng sau 1 thời gian thì bị thai lưu không các mẹ? Dạo này em hay thấy đâu bụng và bị đi ngoài, lo quá vì cũng mới đi siêu âm được có 4 ngày.
    • 796 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Hic, em còn nghe nhiều trường hợp thai to 8 tháng rồi còn bị chết lưu cơ. Nghe thương tâm lắm. Mẹ chồng và 1 đứa bạn em cũng kể về 2 trường hợp tương tự như vậy. Tuần trước đi khám còn bình thường, vậy mà 1 tuần sau thấy con ko đạp 1 ngày, đi khám lại đã thấy bs nói là thai lưu.

Nên em thấy có em bé trong bụng rất cần cẩn thận, dù ở bất kỳ giai đoạn nào. Chỉ khi nào mình sinh con ra, nhìn thấy được mặt con mới yên tâm được.

Mong các con trong bụng đều khoẻ mạnh và chào đời!!!
    • 604 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thuychin Xem bài viết
    Có khi nào đi khám đã có tim thai, nhưng sau 1 thời gian thì bị thai lưu không các mẹ? Dạo này em hay thấy đâu bụng và bị đi ngoài, lo quá vì cũng mới đi siêu âm được có 4 ngày.
    Có đó bạn à, mình đi SA thai đc 9t thì có tim thai nhưng khoảng 10 ngày sau mình bị ra chút máu đi khám bs lại SA bs bảo ko thấy tim thai nữa và thai đã bị lưu. Dấu hiệu của mình chẳng có gì ngoài việc ngực ko còn căng tức như lúc còn thai nữa, sau đó ra máu và máu có màu nâu sậm là ko giữ đc thai nữa.
    Nếu thấy lo lắng bạn nên đi khám bs vì 3 tháng đầu của thai kỳ là quan trọng nhất nên khám thường xuyên sẽ tốt hơn. :Rose::Rose::Rose:
    Mình đã từng bị lưu và sảy nên mình hiểu đc, giờ cũng đang mong có bé lắm đây :Battin ey:
    • 471 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Em thì bị đau bụng quặn lên 1 cái, đến mấy hôm sau đi khám, bờ túi ối méo, ko có tim thai, hết nghén. Em kiêng 6 tháng, roi thả 4 tháng nay rồi mà vẫn trượt, em đang lo mình bị dính, bị tắc đây, chán đời quá :Sad::Sad:
    • 9,642 Bài viết

• 55,084 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ruby297 Xem bài viết
    Có đó bạn à, mình đi SA thai đc 9t thì có tim thai nhưng khoảng 10 ngày sau mình bị ra chút máu đi khám bs lại SA bs bảo ko thấy tim thai nữa và thai đã bị lưu. Dấu hiệu của mình chẳng có gì ngoài việc ngực ko còn căng tức như lúc còn thai nữa, sau đó ra máu và máu có màu nâu sậm là ko giữ đc thai nữa.
    Nếu thấy lo lắng bạn nên đi khám bs vì 3 tháng đầu của thai kỳ là quan trọng nhất nên khám thường xuyên sẽ tốt hơn. :Rose::Rose::Rose:
    Mình đã từng bị lưu và sảy nên mình hiểu đc, giờ cũng đang mong có bé lắm đây :Battin ey:
    Tuỳ từng người chứ .
    Mình có thai được 24 tuần,đang mệt mỏi,khó ngủ thì tự nhiên thấy khoẻ mạnh,nhẹ nhõm .Tự nhiên thấy là lạ nên đi đến BS. Ông ấy cũng ngạc nhiên vì tự mình phát hiện ra .
    Mình đến BV Phụ sản HN ,họ làm cho .Nhẹ nhàng , ko đau đớn nhưng BS nói nên đi xét nghiệm độ PH gì gì đó vì con trai đầu lòng mình rất khoẻ mạnh .
    Sau đó thì thấy trầm cảm thật .
    Đừng ham ngũ sắc làm chi
    Trời xanh kia có dễ gì cũ đâu
    • 604 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phuongthuy1503 Xem bài viết
    Em thì bị đau bụng quặn lên 1 cái, đến mấy hôm sau đi khám, bờ túi ối méo, ko có tim thai, hết nghén. Em kiêng 6 tháng, roi thả 4 tháng nay rồi mà vẫn trượt, em đang lo mình bị dính, bị tắc đây, chán đời quá :Sad::Sad:
    Tinh thần phải thoải mái, ăn uống ngủ nghỉ dưỡng cơ thể trước từ từ có cũng chưa muộn. Nhiều khi cái ko mong ko chờ nó lại đến thì sao, nếu lo lắng quá thì bạn đi thăm khám bs xem TC mình có gì bất thường ko
    Chúc sớm có tin vui nhé :Rose::Rose::Rose:
    • 2,847 Bài viết

• 314 Được cảm ơn

Thế các mẹ thông thái cho mình hỏi ,thai lưu chỉ xảy ra trong vòng 3 tháng đầu hay là sau 3 tháng vẫn có khả năng nhỉ ?Eo, mình cũng lo lắng và phải cẩn thận hơn mới đc,vì mấy chị bạn cứ bảo sao mình đi lại vẫn tung tăng thế,phải nhẹ nhàng thôi :Silly:
    • 638 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Lần trc e bị lưu lúc 13w,chả thấy gì,đi khám hôm trước có tim thai hôm sau đã mất rồi,nói chung có người biết người không & tg từ lúc lưu đến lúc phát hiện nữa mà.
    @TTBG : đến tuần 28-30 cũng có thể bị lưu thai mà...nhưng mà nếu mẹ nó khoẻ mạnh thì lo gì,e đến tuần 2 mấy vẫn chạy ầm ầm ( tuy là ít thôi ) :Silly: ,còn lại vẫn tung tăng như ngày thường...
    • 3,445 Bài viết

• 226 Được cảm ơn

Em cũng đã từng bị lưu cách đây cũng lâu lẳm rồi, cũng chẳng thấy dấu hiệu gì cả, tự nhiên đau bụng cái là nó trào ra quá chời, mà máu đông cục cục sợ lắm
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 15 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

huhuhu... vậy tiêu e rùi, e cũng cảm thấy như mấy chị vậy. Em đang mang thai được 7w (siêu âm lần đầu không có phôi thai và tim, siêu âm lần 2 thì thấy có phôi nhưng vẫn chưa có tim thai) bs hẹn tuần sau. Nhưng em hok còn cảm giác ốm nghiến, ngực cũng hết căng, bụng thì nặng như chì, mồi hôi đổ như tắm. tâm trạng e như đang ngồi trên đóng lửa.
    Giờ e sợ phải vào bệnh viện lắm, hix AX cứ nói an tâm đi hok sao đâu.
    • 1,864 Bài viết

• 487 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mikochan09 Xem bài viết
    huhuhu... vậy tiêu e rùi, e cũng cảm thấy như mấy chị vậy. Em đang mang thai được 7w (siêu âm lần đầu không có phôi thai và tim, siêu âm lần 2 thì thấy có phôi nhưng vẫn chưa có tim thai) bs hẹn tuần sau. Nhưng em hok còn cảm giác ốm nghiến, ngực cũng hết căng, bụng thì nặng như chì, mồi hôi đổ như tắm. tâm trạng e như đang ngồi trên đóng lửa.
    Giờ e sợ phải vào bệnh viện lắm, hix AX cứ nói an tâm đi hok sao đâu.
    mẹ nó đừng tự hù mình mà ảnh hưởng tới bé. Tự tin lên nào, nhiều bé 7w vẫn chưa có tim thai mà. mới 7w nhiều khi chưa ốm nghén đâu. Mỗi bé mỗi khác, cố găng tẩm bổ và enjoy cho mẹ con cùng khỏe nhé!:Rose::Rose::Rose:

"Sâu dù xấu cũng là Sâu của mẹ. Đi suốt đời lòng mẹ vẫn theo Sâu!!!"

• 1,864 Bài viết

• 487 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ahoj Xem bài viết
    Lần trc e bị lưu lúc 13w,chả thấy gì,đi khám hôm trước có tim thai hôm sau đã mất rồi,nói chung có người biết người không & tg từ lúc lưu đến lúc phát hiện nữa mà.
    @TTBG : đến tuần 28-30 cũng có thể bị lưu thai mà...nhưng mà nếu mẹ nó khoẻ mạnh thì lo gì,e đến tuần 2 mấy vẫn chạy ầm ầm ( tuy là ít thôi ) :Silly: ,còn lại vẫn tung tăng như ngày thường...
    mình biết 1 chị thai lưu ở tháng thứ 8 ấy:Sad:. Nói chung từ lúc cấn thai cho đến lúc sanh nên cẩn thận các mẹ ạ!

"Sâu dù xấu cũng là Sâu của mẹ. Đi suốt đời lòng mẹ vẫn theo Sâu!!!"

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)