Gân xanh

• 13 Lượt chia sẻ
  • 62.8K Lượt đọc
  • 83 Trả lời

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên tích cực 2015
    • 13 năm
    • 3,344 Bài viết

• 2,737 Được cảm ơn

Bé nhà mình lúc mới sinh không có gân xanh ở mũi, mấy th.á.n.g sau mới thấy. Các cụ bảo là có gân xanh thì không khoẻ. Có mẹ nào có kinh nghiệm vụ này không, truyền cho mẹ cháu mấy?
    rooling:tulisfamilyrooling:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 4,979 Bài viết

• 379 Được cảm ơn

Thời gian gần đây, tự dưng nhím nhà em bị nổi gân xanh trên sống mũi (chỗ giữa hai mắt ý) mãi mà chưa hết. Hồi nhím hơn 3 tháng cũng thế nhưng một thời gian lại hết.
    Người lớn tuổi bảo đó là do bé yếu quá nên thế, nhím nhà em vừa tròn 8 tháng nặng khoảng 9kg và cao gần 70cm. Trộm vía, bé ăn uống bt, ngủ cũng bt, chơi đùa thì cứ huỳnh huỵch suốt ngày, leo lên leo xuống giường được rồi. Nhưng vẫn chưa biết bò và ngồi chưa vững lắm, nhưng bé không cứng cáp lắm (bế lên cứ có cảm giác hơi lỏng lẻo người). Em đã bế nhiều bé khác cùng tuổi và thấy rõ là nhím nhà em không cứng cáp bằng.
    Có mẹ nào biết về vụ này không thì chỉ em với, thanks nhiều ạ
    • nangxuan Khách
    Mình thấy bà nội của bé cứ chụm tay vào chỗ gân xanh làm như là hốt đi, rồi quăng đi chỗ khác - bé gái 9 lần như vậy đó, bảo là để vứt đi để cho bé khoẻ mạnh.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,136 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Hằng ơi, vậy em có cho bé phơi nắng hàng ngày ko? Mỗi ngày vào buooir sáng (7h-7h30) hoặc chiều (sau 4h) cho bé phơi nắng (chơi ngoài sân, chỗ thoáng, ko có mái che) khoảng 15 đến 20 phút. Bé sẽ cứng cáp hơn đấy. Á, có gối tập ngồi rồi đấy em à. Hi hi, lâu quá nhỉ/
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,185 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Em cho bé uống thêm canxinol và vitamin tổng hợp. Chẳng sao đâu. Cũng chẳng cần đi khám. Tắm cho bé nước nóng mỗi ngày ( cho thêm muối+ chanh) ngâm cho lâu một chút, mình đoán có thể Nhím giống ai đó tronmg nhà huyết áp hơi thấp. Bé khoẻ cứng lên là sẽ hết gân xanh thôi. Ngoài ra chế độ dinh dưỡng của cháu chị không rõ nhưng nếu hay cho ăn bột ăn liền hình như là bị như vậy đấy. Tăng độ đạm cho nó là ổn. Chúc Nhím mau khoẻ cho mẹ yên tâm nhé !!!
    • 13 năm
    • 3,344 Bài viết

• 2,737 Được cảm ơn

Cái gân xanh ở mũi trông thật đáng ghét. Không mẹ nào có kinh nghiệm về vd này sao???????
    rooling:tulisfamilyrooling:
    • 4,979 Bài viết

• 379 Được cảm ơn

TULI ơi, nhím nhà mình cũng có gân xanh ở mũi đấy. Mình đã mở topic hỏi các mẹ rồi, có mẹ đã trả lời cho mình là thế này này :
    - Có thể bé bị huyết áp thấp (di truyền), nhím nhà mình giống AX bị huyết áp thấp
    - Nên tắm cho bé bằng nước nóng, cho muối và chanh vào
    - Không ăn bột ăn liền
    - tắm nắng
    - Tăng cường canxi và vít tổng hợp
    - Tăng đạm
    Mình đang áp dụng cho nhím, tạm thời chưa thấy gì vì mới áp dụng mà. Bạn thử xem sao nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 424 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Mình cũng chung nỗi lòng với mẹ Tuli và nhím mắt xếch đây. Giống hệt Tuli, Ti nhà này mới sinh cũng không có, sau đó vài tháng mới có, bây giờ vẫn chưa hết. Mình cũng nghe các bà bảo những bé có gân xanh thì yếu, không biết có phải không nữa. Trộm vía cu cậu rất nhanh và nghịch lắm.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 55 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bé gái nhà mình được 4,5th, nhưng ở sống mũi có vết gân xanh dọc sống mũi. Bà ngoại và một số bà nói là như thế là bé không được khỏe. Nhưng có người lại nói gân đó nằm ngang thì mới là ko khỏe. Ma con nhà mình chỉ chớm còi xương, đang uống sterogyl, cũng hơi đỡ tí chút. được 7kg. Ngủ đêm dậy 1-2 lần, ti mẹ lại ngủ tiếp. Ban ngày ngủ ít hơn,ít quấy khóc, tươi vui đùa nghịch, hét điếc tai... Ăn uống bthg.
    Không biết có mẹ nào biết khong?
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 379 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi GauMICI Xem bài viết
    Bé gái nhà mình được 4,5th, nhưng ở sống mũi có vết gân xanh dọc sống mũi. Bà ngoại và một số bà nói là như thế là bé không được khỏe. Nhưng có người lại nói gân đó nằm ngang thì mới là ko khỏe. Ma con nhà mình chỉ chớm còi xương, đang uống sterogyl, cũng hơi đỡ tí chút. được 7kg. Ngủ đêm dậy 1-2 lần, ti mẹ lại ngủ tiếp. Ban ngày ngủ ít hơn,ít quấy khóc, tươi vui đùa nghịch, hét điếc tai... Ăn uống bthg.
    Không biết có mẹ nào biết khong?
    Có gân xanh ở sóng mũi là không khỏe hả bạn? Vậy mà lâu nay mình cứ nghĩ không sao!!!! Sao mình cũng hay bế bé đi khám sức khỏe mà không nghe các BS nói gì hết? Khổ thân con bé!!!!
    XRHfdVzLp7

RE00Taq6p7

AJFnL7skL7Cp7
    • 5,353 Bài viết

• 2,784 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Ôi hóa ra cũng có nhiều bé giống bé nhà em. Bé nhà em ăn thì hơi khảnh . Ăn ít nhưng ăn ngoan. Ngủ ban ngày thì giấc hơi nông nhưng đêm thì ngủ cũng tốt chỉ có dậy 1,2 lần để ti mẹ thôi rồi lại ngủ tiếp. Bé nhà em rất cứng cáp. Chưa được 6 tháng nhưng đã ngồi được 1 mình. Đã đứng được 1 mình nếu có người đỡ. Em đã cho ngồi xe tập đi rôi. Bé có gân xanh ở sỗng mũi từ lúc mới đẻ. Nhưng bố cháu bảo vì cháu lai bố cháu nguời nước ngoài, trắng quá nên vậy.Nhưng bây giờ nghe các chị nói vậy em cũng hoảng quá. Có lẽ phải gọi điện hỏi bà nội xem sao. Thôi từ mại cho con tắm nắng niều hơn vậy
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 218 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Con nhà tớ cũng có gân xanh ở sống mũi như thế đấy. Ông nội bé bảo khi còn nhỏ bố bé cũng như vậy. Trộm vía cả bố (lúc bé) lẫn con ông nào sức khỏe cũng ok. Tớ cũng nghe nhiều người nói có gân xanh ở sống mũi là bé không khỏe. Sao ko thấy bác sĩ nào tư vấn cho mình tí về vụ này nhỉ?
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 30 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Con mình cũng có gân xanh ở sống mũi đáy, nhưng không thấy làm sao cả. Từ nhỏ đến giờ vẫn khỏe mạnh bình thường, ăn uống tốt. Bây giờ 7 tháng được 9.2kg.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • 3,881 Bài viết

• 4,254 Được cảm ơn

Bé nhà mình có một đường gân xanh chạy ngang ở mũi. Không biết như vậy có sao không các mẹ? Có cách nào để làm cho nó hết không nhỉ?
    • 13 năm
    • 146 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Nhà mình cả 2 bé đều có gân xanh ngang sống mũi. Thằng anh nuôi rất khó, còn cô em còn nhỏ nên chưa biết thế nào. Theo mình thấy bé nào có gân xanh thì đều khó nuôi, các mẹ cứ chuẩn bị "tinh thần" đi :Crying: vì thằng lớn nhà mình trên 1 tuổi mới quật cha mẹ tơi tả.
    Nói vậy thôi mình hy vọng các bé không khó như con trai mình.
    Chúc cả nhà vui
    Mẹ Khôi-Như,TP.HCM
    • 935 Bài viết

• 468 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nikita24480 Xem bài viết
    Ôi hóa ra cũng có nhiều bé giống bé nhà em. Bé nhà em ăn thì hơi khảnh . Ăn ít nhưng ăn ngoan. Ngủ ban ngày thì giấc hơi nông nhưng đêm thì ngủ cũng tốt chỉ có dậy 1,2 lần để ti mẹ thôi rồi lại ngủ tiếp. Bé nhà em rất cứng cáp. Chưa được 6 tháng nhưng đã ngồi được 1 mình. Đã đứng được 1 mình nếu có người đỡ. Em đã cho ngồi xe tập đi rôi. Bé có gân xanh ở sỗng mũi từ lúc mới đẻ. Nhưng bố cháu bảo vì cháu lai bố cháu nguời nước ngoài, trắng quá nên vậy.Nhưng bây giờ nghe các chị nói vậy em cũng hoảng quá. Có lẽ phải gọi điện hỏi bà nội xem sao. Thôi từ mại cho con tắm nắng niều hơn vậy
    cái vụ ngủ của bé nhà bạn sao giống cu Bo nhà mình thế, bé nhà mình cũng chưa được sáu tháng chắc là sinh cùng tháng 6 hỉ? Mà trộm vía bé nhà bạn cứng cáp quá, nuôi con khéo quá, tư vấn chi mình với. Cu nhà mình cũng gân xanh ngang sống mũi nữa chưng chắc chả sao đâu
    • 16 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hic hic, có gân xanh ở ngang sống mũi (giữa hai mắt) là không khỏe hả các mẹ. Thằng cu nhà em có cái gân xanh ở đó từ lúc mới sinh. Đi khám bác sỹ chẳng thấy bác sỹ nào nói gì cả. Hic hic, phải làm sao hả các mẹ? Thằng cu nhà em được 4 tháng 9 ngày, nặng 6,9kg, tắm nắng đầy đủ mỗi ngày. Lười ăn, nhưng mẹ cũng cố gắng ép, ngày được khoảng 800-1000ml sữa, không kể bú mẹ một hai lần vào ban đêm. Bé ngoan, không quấy khóc, ngủ tốt. Có cần phải đưa bé đi khám bác sỹ không các mẹ?
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,966 Bài viết

• 3,331 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi vuthihoainam Xem bài viết
    Hic hic, có gân xanh ở ngang sống mũi (giữa hai mắt) là không khỏe hả các mẹ. Thằng cu nhà em có cái gân xanh ở đó từ lúc mới sinh. Đi khám bác sỹ chẳng thấy bác sỹ nào nói gì cả. Hic hic, phải làm sao hả các mẹ? Thằng cu nhà em được 4 tháng 9 ngày, nặng 6,9kg, tắm nắng đầy đủ mỗi ngày. Lười ăn, nhưng mẹ cũng cố gắng ép, ngày được khoảng 800-1000ml sữa, không kể bú mẹ một hai lần vào ban đêm. Bé ngoan, không quấy khóc, ngủ tốt. Có cần phải đưa bé đi khám bác sỹ không các mẹ?
    Con bạn giống con mình thế. Có cái gân xanh giữa 2 mắt, trông ghét ko chịu được, ông bà nội cũng bảo thế là yếu... Nhưng mình thấy con mình vẫn bình thường, ko ốm, nghịch khỏe (trộm vía con 1000 lần :Smiling: )... Cu cậu cũng hơi lười ăn, vẫn phải ép thì cũng được 800ml như con bạn... Thế là sao nhỉ, có cách nào cho biến cái gân xanh ấy đi ko nhỉ

m9Dxp7

Mời các cô chú pác ghé thăm Blog của Teeth
    • 16 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nikita24480 Xem bài viết
    Mẹ Nikita ơi! Em thắc mắc sao chị lại co nick name la Nikita? Có liên quan gì với nước Nga không? Em từng học ở đó về nên tò mò hỏi chị vậy thôi.
    • 1,258 Bài viết

• 130 Được cảm ơn

Ui, cu Win con em cũng bị gân xanh trên sống mũi, lúc đầu em nghĩ bình thường vì thấy 1 số bé cũng có. 1 tháng nay bà nội vào chơi với cháu thấy vậy bảo trẻ con có gân xanh là yếu. Em thấy cu Win ăn uống & chơi bình thường (phải tội là không thèm bú bình nên mẹ đi làm Win ko bú mẹ được) nhưng giờ 4.5tháng rồi mới biết lật, nhung giờ vẫn chưa ngẩng đầu lên được lâu. Cổ thì hơi yếu, mỗi lần để con ngồi thì đầu cứ chao tới chao lui, thương con wa mà không biết làm sao. Lúc trước em cũng hay bồng cu Win đi phơi nắng nhưng từ lúc bà nội vào thì bà sợ gió nên em phải để cu Win phơi nắng ở nhà, vì nhà em ở chung cư nên chẳng có bao nhiêu nắng hic hic...:Sad: . Cu Win nhà em 4.5 tháng được 7.8kg không biết có còi xương không? Các mẹ có kinh nghiệm chỉ giúp em với. Thanks thật nhiều..
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5