• 2 Lượt chia sẻ
  • 309K Lượt đọc
  • 1.49K Trả lời

25 Người đang theo dõi

• 6,920 Bài viết

• 713 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nscc
    Có bà mẹ nào đã từng sinh rồi có thể chia sẻ một chút kinh nghiệm không nhỉ. Làm thế nào để biết mình sắp sinh không, và cảm giác khi sinh em bé thì như thế nào nhỉ, có đau như mọi người hay nói không? Dự tính ngày sinh của mình la 18/02 nhưng không biết có sớm hơn không, sợ vào đúng tết thì khổ lắm, các bác sĩ đều bận ăn tết cả. Sau khi sinh bao nhiêu ngày thì được về nhà nhỉ.
    Dấu hiệu thường gặp là mình đi tè thì thấy có một chút máu màu hồng. Sau đó khoảng 12 tiếng thì lên cơn đau. Ban đầu thì khoảng 30' đau một lần, càng đến lúc sinh thì khoảng cách cơn đau càng ngắn. Tốt nhất là đến khi nào có cơn đau rồi mới đến BV (trừ khi bị vỡ ối, vỡ ối thì phải đến BV ngay ko thì em bé sẽ bị ngạt). Đến sớm thì phải đợi tử cung mở lâu lắm. Mà chỉ có một mình mình với cả các bà bầu, chả có người thân bên cạnh đâu, buồn lắm.
    Lúc đau đẻ thì đau lắm, hầu như ai cũng phải khóc và kêu gào, nhưng càng hạn chế được kêu gào thì càng có sức để sinh con.
    Nếu mình sinh thường thì sau 1 ngày là được về nhà và đươc bế con ngay sau khi sinh. Còn nếu sinh mổ thì sau 5 ngày được về và phải đến 1 ngày sau mới được bế con
    • 1,049 Bài viết

• 176 Được cảm ơn

Các mẹ thế nào chứ mình thì chỉ thấy đau lúc chuẩn bị sinh thôi còn khi sinh xong ko thấy gì. Lúc cho bé bú thì bụng đau ngâm ngẩm vì co dạ con. Lúc chuẩn bị sinh đau bụng + mót rặn là chuẩn bị đẻ đấy!!
    Mẹ yêu bé nhất nhà!
    • 260 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Lúc mình chuyển dạ sinh bé MinhK, đau bụng và đau lưng dữ dội, đôi khi lại bị lạnh nữa, y tá phải lấy mền trùm lên người cho ấm. Rồi lúc bé đang cố gắng chui ra khỏi bụng mẹ, mình chỉ nhớ lá đau lắm lắm, khjo6ng thể tả nổi, nhưng khi bé chui ra hoàn toàn, nhìn thấy mặt con thì mình lại quên ngay .
    • 3,872 Bài viết

• 206 Được cảm ơn

em cũng hồi hộp chờ tới giờ G mà mãi chưa tới, còn 2 ngày nữa là tới ngày dự kiến sinh rồi mà em chả thấy gì thay đổi cả, vẫn chỉ bị đau lưng kinh khủng như trước thôi. hu hu, sốt ruột quá đi mất
    • 203 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Bạn paduong giống mình quá, mình cũng trước ngày dự sinh 11 ngày thì vỡ nước ối từ 5 giờ sáng, có một ít máu, vào bệnh viện ngay và được siêu âm kiểm tra đủ thứ, lúc đó cổ tử cung vẫn chưa mở , mình được cho vào phòng nằm chờ, tới khoàng 10 giờ sáng bắt đầu co dạ con và 10 giờ đêm thì con thiên nga bé bỏng chào đời :4:. Nếu mình ở VN chắc là bị mổ rồi quá Trước đó thì không có dấu hiệu nào rõ rệt, vì mình thấy vẫn bình thường, ăn ngủ được, đi lại vẫn còn thoải mái, chỉ có đêm hôm trước vỡ ối thì cảm thấy người mệt hơn mọi ngày và bụng cứ căng cứng. Còn lúc sanh thì đau lắm nhưng sau khi bé ra rồi thì lúc xổ nhau, may vết cắt chắng thấy đau đớn gì cả, hôm sau thì mình có thể đi lại bình thường và mấy ngày trong bệnh viện mình hầu như đi lại suốt ngày đêm để chăm sóc baby đó, vì ở nước ngoài mà đâu có bà ngoại bà nội gì đâu. Chúc các bà bầu mẹ tròn con vuông nhé.
    Mẹ Thiên Nga
    • 9 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Như em sinh sớm hơn do với dự định, nên cũng chẳng có gì lo sợ lắm.
    3h sáng đang ngủ thì tự nhiên tỉnh dậy, phát hiện ra máu, gọi cho bác sĩ và đến viện luôn. Bác sĩ khám cho sau đó chơi ở trong bệnh viện đến 10h sáng thì vào phòng đẻ. 11h bắt đầu đau, 1h45 sinh song. Rất nhanh, lúc gần sinh thì đau nhưng 1 lát là sinh luôn rồi.
    Ai gặp cũng bảo em có bầu như là 6,7 tháng, bé lắm.
    Lúc sắp đẻ bác sĩ siêu âm nói là baby mới có 2.8kg, hơi buồn. Nhưng khi sinh song thì baby dc 3.3kg.
    Em dẻ dễ vì xương hông em rất to. :4:
    • 2,219 Bài viết

• 2,403 Được cảm ơn

Em bé nhà mình vừa được 4 tháng. Dấu hiệu đầu tiên là ra máu hoặc có các cơn co thắt, hoặc vỡ ối. Cảm giác của mình khi sinh em bé thì chỉ hơi đau một chút thôi, còn cảm thấy hạnh phúc lắm khi con mình chào đời, nước mắt cứ tự trào ra ý. Nhiều người sau khi sinh thì sợ còn mình sau khi sinh chỉ muốn sinh thêm em bé nữa thôi.
    • 720 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Chào các chị!
    Em mang bầu còn 23 ngày nữa là đến ngày dự sinh ( 17-02-05). Từ tối qua đến giờ bé cứ liên tục thích vào bụng dưới, thỉnh thoảng bé thúc em thấy đau xuống cả "chỗ ấy" nữa. Em thấy lo quá, không biết có phải em bé muốn chui ra không nhỉ? Em thì chỉ muốn bé ra đúng ngày thôi. Các chị ơi em phải làm gì bây giờ?
    To MeMiu: Tình hình bà thông gia thế nào rồi? Bé Miu vẫn ngoan ngoãn đấy chứ? Em chỉ đi làm nốt tuần này rồi nghỉ thôi. Bụng em tụt mỗi ngày một thấp rồi, giờ chỉ mong sao bé yêu ở yên trong bụng lấy 2 tuần nữa thôi.
    • 652 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Hà Dung à, bé Chíp nhà mình được dự sinh là 18/2/05 đấy. Mình không biết bụng tụt thì thế nào nhỉ, hay tại mình chửa thấp nên không có hiện tượng bụng tụt??? Mình cũng chỉ mong bé đúng ngày mới ra đời. Bạn thử đi khám bác sĩ xem. Mình thì đi làm đến lúc nghỉ tết luôn, ở nhà cũng buồn, hơn nữa cảm thấy hai mẹ con đều khoẻ. A, bé của Hà Dung tính đến hôm nay được bao nhiêu kg rồi??? Bé nhà mình được gần 2.8kg, không biết có nhỏ không " trộm vía" :3:

PAPA, HE LOVES MAMA!
    • 720 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

To: yttikoob. Em cũng định cuối tuần này đi khám xem thế nào. Em không đi siêu âm nên chẳng biết bé nặng được bao nhiêu kg nữa. Còn tính theo vòng bụng và chiều cao tử cung thì cũng xấp xỉ như bé chíp nhà chị. Cân nặng như thế chắc cũng bình thường chị ạ. Em cũng không lo lắng gì về cân nặng của bé vì thấy bé đạp khoẻ lắm. Chắc chẳng sao đâu chị nhỉ, giờ bé ở trong bụng mẹ thì các phép đo chỉ là ước đoán thôi mà.
    Sang tuần công ty em chỉ họp hành và nhậu nhẹt thôi nên em nghỉ luôn ở nhà cho khỏe. Em đăng kí nghỉ sinh tính từ sau tết cơ nên cũng chẳng ảnh hưởng gì đến thời gian nghỉ cả.
    Không biết bé Chíp nhà chị có hay nghịch không chứ bé nhà em thì nghịch ngợm lắm. Có lẽ tại cuối tuần vừa rồi bố mẹ cháu chót dại xem bóng đá ( Ngoại Hạng ANh mà) nên cháu tập làm cầu thủ suốt từ hôm đó đến giờ, thành thử ra khi bé đánh đầu,mẹ cháu lại tức bụng dưới :4:
    • 652 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Hihi... bé Chíp nhà mình chắc là "ngoan" lắm vì bé tuy đạp cũng khoẻ nhưng chỉ theo giờ gần như nhất định và đặc biệt chẳng "quấy" mẹ lúc mẹ ngủ, có khi tại mẹ ngủ say quá không biết cũng nên :4:

PAPA, HE LOVES MAMA!
    • 720 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Bé nhà em thì chẳng theo giờ giấc nào cả. Dường như lúc nào cũng binh binh binh. Có đêm em đang ngủ mà kêu Á Á Á. Ax nhà em tưởng em bị chuột rút nên massage chân cho :1:. Còn em thì một lúc sau mới mếu máo trả lời được :4: . Chắc tại em cứ suốt ngày vuốt ve bé lại hay cho bé xem bóng đá và phim hoạt hình nên bé mới nghịch đến thế.
    • 2,244 Bài viết

• 876 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, chỉ mấy tuần nữa là đến ngày dự sinh của em. Hôm nọ đi khám bs thì dc thông báo là từ tuần thứ 37 trở đi cứ chuẩn bị tinh thần mà mấy hôm nay em cư bị đau ở dưới như mấy cái dây chằng bị giãn ra , đứng ngồi thì ko sao nhưng cứ nằm rồi ngồi dậy là đau mà có cảm giác như là sắp bị HK ý, khó chịu lắm, chân tay thì lúc nào cung tê mỏi,đi bộ đi chợ thì luôn có cảm giác nhw cái gì sắp tụt xuống( nhwng mà em ko thấy bụng emm tụt gì cả) Nói chung là khó chịu lắm. Hay là tại vì hôm nọ em đi siêu thị mua sữa , bịch sữa ở cao nen phải ngoài người lên với, sau đó về thì thấy đau đau như vậy mấy hôm nay??? Có phải có bầu thì ko dc với cao ko các mẹ??? Tại sao vậy nhi? Ko biết nguyên nhân là tại em với cao hay tại em bé nó tụt xuống?? Em lo was, chỉ sợ có chuyện gì thôi VÌ lần trước em đã bị sảy thai 1 lần rùi( trong tháng đầu tiên) Nên bi giờ có gì thay đổi là em ko ngủ đc. Huhu. các mẹ tư vấn dùm cho em với. thanks
    • 282 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Em ơi, chắc là sắp sinh rồi nên có những triệu chứng như vậy thôi, đừng lo quá nhé. Nếu cẩn thận thì hỏi qua bác sỹ. Hồi mình sắp sinh cũng mỏi dừ cả lưng, bụng bệ thì thấy nặng nề như sắp rơi mà thực ra vẫn còn cao lắm, chân tay cũng tê đấy. Cũng không nên với cao hay xách nặng đâu, tuần 37 là trực chiến rồi, chuẩn bị sẵn sàng đồ đạc cho cả mẹ và em bé cho vào túi trước để khi nào có hiện tượng là có thể đi ngay vào viện được, chứ lúc đau rồi thì cuống chả chuẩn bị được đâu.( em tìm mục chuẩn bị đồ đi sinh để tham khảo nhé).
    Như mình thì gan lắm, 38 tuần vẫn còn đi làm leo từ tầng 1 lên tầng 6, nghỉ hôm trước là hôm sau đi sinh, nhưng như thế sinh xong rất mệt, nên nghỉ ngơi thư giãn trước khi sinh ít cũng 1 tuần để còn có sức chứ. Em đừng lo lắng quá hay dọn dẹp nhà cửa gì, bây giờ cứ nghỉ ngơi để trực chiến thôi nhé.
    Chúc em sinh nở mẹ tròn con vuông nhé.
    "Cả nhà thương nhau "
    • 375 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

vậy là giống cabong rồi , có thể cuốu thg mình sanh nên tụi mình mệt mỏi khi nằm ngủ , cả đêm hôm wa đau bụng và mỏi lưng nhiều lắm , Thôi chúng mình nên chuẩn bị tinh thần thôi
    • 1,720 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Chúc cabong và chị hangfaroog Mẹ tròn con vuông nhé :4: Đừng quá lo lắng cabong ơi, chị vào phần Bà Mẹ của WTT mà xem những biểu hiện sắp sanh nhé. Quan trọng là tinh thần thoải mái, chị nha!
    • 558 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Chúc hangfarooq và cabong mẹ tròn con vuông nhé! bao giờ sinh xong thì loa cho các mẹ trên này chia vui nhé... "chúc thượng lộ bình an"
    Dermalogica xách tay giá đặt biệt

http://mgod.webtretho.com/forum/f249.../#post27765191
    • 260 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Chúc 2 bạn Cabong và hangfarooq vui vẻ, thoải mái tinh thần đón em bé chào đời nhé!
    • 2,244 Bài viết

• 876 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ rất nhiều, các mẹ làm em cảm động quá
    To mechichbong: Cám ơn chị nha, lời khuyên của chị làm em cũng bớt lo
    Cố lên hangfroog ơi!!!!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Hài hước truyện tranh mẹ bầu với nỗi lo chồng ngoại tình

Mang thai là cả 1 quá trình vừa hồi hộp, vừa mong chờ, vừa lo lắng, vừa hụt hẫng... đủ thứ hết....

• Những điểm nổi bật của Trại hè lưu động OMO – Manchester United

Những ngày hè này, các bạn nhỏ sẽ thấy hứng thú lạ kì với một chiếc xe ô tô lớn, màu đỏ chở trên...

• Dấu hiệu chuyển dạ (Phần 02)

Các mẹ giúp em với, các mẹ đã từng sinh nở rồi tư vấn cho em biết thế nào là lên cơn đau đẻ thật ạ? Em đang ở nhà một mình, bố thằng ku đi công tác trong Huế thứ 2 mới về, em mang thai tuần thứ 37 rùi ạ, mấy hôm nay có cảm giác ẩm ướt hơn 1 tý (vẫn dịch từ âm đạo ra như mọi ngày nhưng mấy hôm nay...

• Dấu hiệu chuyển dạ (Nhà 03)

Các mẹ bầu ở những tuần cuối này như thế nào? Có mỏi mệt ko, con yêu có đạp nhiều ko, có còn bị chuột rút, đau xương cụt, đau hông, etc... không vậy? Mình nghĩ là cơ thể mỗi người một kiểu nhưng có những dấu hiệu sắp sinh là gần như giống nhau lắm. Chúng mình tiếp tục 888 ở đây nha! Cùng...

• Phụ nữ như thế nào dễ sinh con trai!

Chỉ là nhận định vui thôi, nhưng mình thấy bài viết này đúng ghê cơ...Hiện giờ tỉ lệ vô sinh rất...

• 207 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Chúc cá bống và Hangfarooq mẹ tròn con vuông nhé! WTT đang chờ tin của 2 mẹ để ăn mừng đấy