• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Đầu em bé to quá có đẻ thường được ko ?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 1.68K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ, chỉ còn mấy ngày nữa là mình mang thai đủ 9 tháng 10 ngày rùi, lo lắm.
    Vừa rùi đi siêu âm, 39 tuần, em bé nhà mình đường kính lưỡng đỉnh được 102mm, nặng 3.8kg, mình cao 1m62. Bác sĩ nói đầu bé nhà mình hơi to. Mình muốn hỏi các mẹ có kinh nghiệm đi trước, liệu mình có đẻ thường được ko ? Hay đẻ mổ thì tốt hơn cho bé. Mà đến hiện giờ mình chưa thấy có biểu hiện gì chuyển dạ cả, ăn lại khỏe nữa chứ ? Huhu
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Đồ ngu, em vỡ ối rồi!

Chắc hẳn mấy ngày qua nhiều mẹ cũng đã đọc được bài này trên báo mạng :). Khi mình đọc thì vừa cười...

• [clip] Xúc động quá sức mạnh của tình mẫu tử...

Câu chuyện xúc động quá các mẹ ạ: https://www.youtube.com/watch?v=f4fvDTOK0MA

• Người tiêu dùng Việt đang tin hơn vào mua sắm trực tuyến?

Trong một bài phát biểu của mình, Christopher B. Beselin, giám đốc điều hành một trang thương mại...

• Viêm âm đạo có đẻ thường được không ?

Mình bây h mang thai hơn 7 tháng rồi mà vẫn bị viêm âm đạo Chữa đi chữa lại mà nó vẫn tái phát,ra nhiều khí hư ướt át khó chịu chết đi được Ngày trước mình có hỏi BS là viêm có ảnh hưởng và đẻ đái có bình thường được không,thì thấy ông BS bảo trước khi đẻ họ sẽ vệ sinh sạch sẽ cho mình trước lúc...

• thấp quá có đẻ thường được k?

các mẹ ơi cho em hỏi e mới có thai lần đầu còn 1 tháng nữa là sinh. nhưng em vốn nhỏ con, cao có 1.49m thì có sinh thường được không?bé con nhà em chắc cũng phải >3kg đấy. vài lần đi khám bác sỹ cũng bảo mẹ thấp thì hơi khó sinh thường mà e thì vấn muốn sinh thường lắm. Mẹ nào có kinh nghiệm rùi...

• 592 Bài viết

• 462 Được cảm ơn

em tớ cũng cao như bạn, con nó đầu chỉ 100 thôi mà bác sĩ đã ko cho đẻ thường đâu, sợ khó đẻ rồi lại nguy hiểm cho cả 2 mẹ con. Thường thì bé nào ĐKLĐ trên 100 là bác sĩ cho mổ, ko sao đâu bạn ạ, đẻ mổ bây giờ cũng nhẹ nhàng lắm.
    • 1,521 Bài viết

• 4,406 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vipbi Xem bài viết
    Chào các mẹ, chỉ còn mấy ngày nữa là mình mang thai đủ 9 tháng 10 ngày rùi, lo lắm.
    Vừa rùi đi siêu âm, 39 tuần, em bé nhà mình đường kính lưỡng đỉnh được 102mm, nặng 3.8kg, mình cao 1m62. Bác sĩ nói đầu bé nhà mình hơi to. Mình muốn hỏi các mẹ có kinh nghiệm đi trước, liệu mình có đẻ thường được ko ? Hay đẻ mổ thì tốt hơn cho bé. Mà đến hiện giờ mình chưa thấy có biểu hiện gì chuyển dạ cả, ăn lại khỏe nữa chứ ? Huhu
    Mình cao 1m58, lưỡng đỉnh bé cũng 102 mm (4kg) mà đẻ thường đây. Thực ra hồi đó là do sau khi sinh 2 tháng mình phải đi xa một chuyến nên chị đỡ cứ khuyến khích mình đẻ thường. Nói chung là đẻ khá vất vả, mình bị vỡ ối từ 4 h sáng mà đến 3h kém chiều mới đẻ được, phải có 2 bs nam ấn bụng trợ sinh nữa. Em bé ra cũng hơi bị ngạt, ko khóc, sau đó 9 ngày bé bị vàng da, viêm phổi, vào viện Xanh Pôn nằm nửa tháng, mình đoán cũng là do bé ngạt nên mới bị như vậy. Theo mình bạn nên đẻ mổ, trong quá trình đẻ mình lo lắm, chỉ sợ ko đẻ thường được, mất bao nhiêu tg đau đẻ mà cuối cùng lại phải mổ thì khổ lắm. Cuối cùng thì con cũng thương mẹ mà chui ra.
    Và một điều nữa là sau khi bé ra, đầu bé ko được tròn, mọi người trong nhà giấu ko dám cho mình biết, bác sĩ bảo ko được xoa, cứ để thế, 1, 2 ngày sau đầu bé sẽ trở lại bình thường. Đúng là sau đó thì ko sao cả.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Titibongbong; 20/07/2009 vào lúc 10:44 AM.
    • 4,385 Bài viết

• 4,985 Được cảm ơn

Bé nhà mình ĐKLĐ lúc đẻ là 108mm mà mình vẫn đẻ thường được, mà mình cao có 1,57cm thôi nhé. Mẹ nó cứ yên tâm tẩm bổ để có sức rặn nhé.
    Ôm Ta Rê, Tút Ta Tê, Tu Rê Soa Ha
    http://zaodich.com/forum/f2488/nang-...-nghi-1565206/

Mẹ yêu cục vàng của mẹ lắm lắm :Rose::Rose::Rose:
    Yêu nhất là câu nói của con: lúc 2 tuổi: Con yêu mẹ nhất đời; và bây giờ: Con yêu mẹ suốt cả cuộc đời:Laughing::Laughing:
    • 4,385 Bài viết

• 4,985 Được cảm ơn

Bé nhà mình thì do ngôi cao nên mình rặn lâu, nhưng khi bé xuống thấp mình rặn có 1 hơi là ra luôn, bé ra khóc ngay không hề bị ngạt, mà đầu cũng tròn xoe chứ ko bị dài dài như bé nhà mẹ titibongbong.
    Ôm Ta Rê, Tút Ta Tê, Tu Rê Soa Ha
    http://zaodich.com/forum/f2488/nang-...-nghi-1565206/

Mẹ yêu cục vàng của mẹ lắm lắm :Rose::Rose::Rose:
    Yêu nhất là câu nói của con: lúc 2 tuổi: Con yêu mẹ nhất đời; và bây giờ: Con yêu mẹ suốt cả cuộc đời:Laughing::Laughing:
    • 358 Bài viết

• 108 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vipbi Xem bài viết
    Bé nhà mình đẻ lúc 38tuần 2 ngày. Đường kính lưỡng đỉnh 100. nặng 3,9kg. Trước đấy mấy hôm mình đi siêu âm trong PSHN các bác sỹ đã bảo thai to. Mình gọi điện cho bác sỹ mình nhờ đỡ đẻ và có nói qua tình hình. Bác sỹ bảo xác định là mổ vì ĐKLĐ to như vậy đẻ thường không an toàn. Mình yên tâm về nhà chờ, có dấu hiệu đẻ là vào viện luôn. CHủ động trước bao giờ cũng tốt hơn bạn ạ vì cơ địa mỗi người khác nhau, không phải ai cũng giống ai. Nếu mình chủ động như vậy thì không bị quá trình đau đẻ rồi con to không đẻ thường được lại quay sang mổ thì mệt lắm. BẠn mình ĐKLĐ cũng 100 nhưng không hỏi bác sỹ, vào viện đẻ thường bị rách thê thảm và đau hàng tháng trời vì bị khâu quá nhiều. BẠn cứ nghiên cứu nhé! :Rose: