• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Đau bụng ở tam cá nguyệt thứ nhất.

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 97.4K Lượt đọc
  • 411 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Gửi các chị

Em mới có baby lần đầu & không có nhiều kinh nghiệm về chuyện thai. Gần đây không hiểu sao bụng em lúc thì đau bên phải, lúc lại đau bên trái, ăn vào thì rất khó tiêu và bị ợ hơi (hiện nay em đang mang thai gần 2 tháng). Em rất lo lắng. Chị nào có kinh nghiệm có thể tư vấn giúp em nên làm gì không
    À và em định đi tìm nơi khám thai để đi khám. Chị nào biết cho khám tốt thì giới thiệu em với. Nhà em ở gần Gò Đống Đa nên các chi giới thiệu cho gần thôi nhé (^.^)

tks các chi nhìu
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 594 Bài viết

• 100 Được cảm ơn

Bạn ơi đừng lo lắng quá nhé. Mình bắt đầu tuần thứ 12, mà từ lúc có em bé đến giờ tuần nào mình cũng bị đau bụng hết. :Sad:

Mình ở nước ngoài không có điều kiện đi khám thường xuyên chỉ gọi điện cho bác sỹ, nhưng bác sỹ bảo là nếu đau bụng và thấy có máu thì hãy đến bệnh viện, còn nếu chỉ đau bụng thôi thì là do tử cung và các cơ chằng xung quanh thành bụng phát triển (nhất là khi có em bé lần đầu). Họ cũng chẳng cho mình uống thuốc gì hết.

Không biết bạn đã đi siêu âm lần nào chưa? Vì mình đọc trong một tài liệu họ nói là nếu nghe được tim thai từ tuần thứ 7 đến tuần thứ 10 thì khả năng em bé phát triển bình thường trong bụng mẹ cao hơn 90% trong giai đoạn quan trọng nhất (3 tháng đầu).

Còn ăn uống hay bị ợ hơi và khó tiêu thì bạn chia nhỏ các bữa ăn ra. Mình ăn 5 lần/ ngày. Cũng khó chịu lắm nhưng cố lên bạn à. :Battin ey: Qua đến tháng thứ 3 này sẽ đỡ hơn :Applause:

Mình chỉ chia sẻ với bạn để bạn đỡ lo, hy vọng các mẹ khác nhiều kinh nghiệm sẽ chỉ cho bạn được chỗ khám thai tốt gần nhà bạn
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 144 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

[QUOTE=Mandaden;1054841]Gửi các chị

Bạn Mandaden à mình cũng trễ kinh có 10ngày thôi và thử thai đã lên hai vạch nhưng mà ngày nào mình cũng bị đau bụng lâm râm phía dưới bụng và đau lưng nữa đau giống như chuẩn bị ra QKD vậy, không biết có ai giống em mà bình thường cho tới ngày sinh không, em lo quá, sợ là đang ở trạng thái dọa xảy thai không. Em đang ở SG có mẹ nào biết về vấn đề này giúp em với, hu hu hu.....
    • 995 Bài viết

• 1,526 Được cảm ơn

Bạn Zuky ơi, nếu bạn đọc kỹ các bài viết trong phần BÀ MẸ MANG THAI thì sẽ thấy ai cũng bị đau bụng lâm râm hết á. Trong phần này cũng có mấy bài liền hỏi về tình trạng này. Bản thân mình cũng bị như vậy, giống như sắp QKĐ, thỉnh thoảng lại nhót ra một ít dịch trong làm mình sợ hết hồn tưởng là QKĐ đến thăm.
    Nhưng nghe các mẹ nói là đau bụng như vậy là do thai làm tổ trong tử cung thôi, bình thường ai cũng gặp phải hết.
    Mẹ nó ở SG có điều kiện thăm khám thì nên theo một bác sĩ nào đó để có được tư vấn sát sao trong suốt thai kỳ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 28 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Chào các chị!
    Em vừa mới có thai khoảng 5,6 tuần; nhưng sao em cứ bị đau bụng âm ỉ, lâu lâu lại nhói lên. Đi khám thai, bác sĩ bảo đo bình thường. Nhưng sao em hỏi 1 số chị trong cty không ai bị đau bụng như em vậy

Các chị có kinh nghiệm hay bị giống em kô vậy? Em cần 1 số lời khuyên từ các chị

Cám ơn các chị nhiều
    • 3,412 Bài viết

• 335 Được cảm ơn

chị ơi chị đau bụng thế có bị ra máu không?chị nên đến bệnh viện chuyên khoa ví dụ như viện C khám vì đợt trước em vào viện có chị bị đau bụng như thế cũgn vào viện để theo dõi đấy nếu chị ở hà nội thì tốt nhất là đến viện C ấy
    • 28 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoangha910 Xem bài viết
    chị ơi chị đau bụng thế có bị ra máu không?chị nên đến bệnh viện chuyên khoa ví dụ như viện C khám vì đợt trước em vào viện có chị bị đau bụng như thế cũgn vào viện để theo dõi đấy nếu chị ở hà nội thì tốt nhất là đến viện C ấy
    Ah, mình vẫn bình thường, không bị ra máu gì cả. Chỉ thỉnh thoảng đau bụng nhoi nhói thôi. Mình ở TP HCM. Đi khám thai ở phòng khám Hồng Phúc- của các bác sĩ bệnh viện nhân dân Gia Định lập ra. Bsĩ bảo vậy là bình thường, mình cũng không hiểu luôn. :Sad::Sad::Sad:
    • 68 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi rongthangthien Xem bài viết
    Chào các chị!
    Em vừa mới có thai khoảng 5,6 tuần; nhưng sao em cứ bị đau bụng âm ỉ, lâu lâu lại nhói lên. Đi khám thai, bác sĩ bảo đo bình thường. Nhưng sao em hỏi 1 số chị trong cty không ai bị đau bụng như em vậy

Các chị có kinh nghiệm hay bị giống em kô vậy? Em cần 1 số lời khuyên từ các chị

Cám ơn các chị nhiều
    Mẹ nó yên tâm đi, mình có thai duoc 19 tuan roi, 4 thang dau dau bung am i, tuan nao cung di bac si het, bi dau bung nhugn khong ra huyet, di kham bs bao co tu cung van kin nen khong sao, nhieu nguoi bi nhu vay lam, thoi ky dau thai lam to trong tu cung nen hay bi dau, tuy theo co dia tung nguoi, co nguoi ba thang het, co nguoi nam thang het, me no giu gin dung lam viec nang, tranh bi ra huyet, con khong yen tam thi phai di kham bác si.

Chuc me khoe , con khoe nhe.:Rose: :Rose: :Rose:
    • 28 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Tikimcuong Xem bài viết
    Mẹ nó yên tâm đi, mình có thai duoc 19 tuan roi, 4 thang dau dau bung am i, tuan nao cung di bac si het, bi dau bung nhugn khong ra huyet, di kham bs bao co tu cung van kin nen khong sao, nhieu nguoi bi nhu vay lam, thoi ky dau thai lam to trong tu cung nen hay bi dau, tuy theo co dia tung nguoi, co nguoi ba thang het, co nguoi nam thang het, me no giu gin dung lam viec nang, tranh bi ra huyet, con khong yen tam thi phai di kham bác si.

Chuc me khoe , con khoe nhe.:Rose: :Rose: :Rose:
    Nghe chị nói em cũng đỡ lo phần nào? Bác sĩ hẹn em thứ 6 này tái khám siêu âm tuần thứ 8. E định tới đó khám rùi hỏi bác sĩ luôn. Chúc các chị luôn luôn tràn đầy niềm vui. Sao mà 40 tuần thật là quá lâu.
    • 596 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Có mình đây, mình đau bụng âm ỉ suốt từ ngày thứ 3 sau RT đến hết tuần thứ 12 luôn. Cứ nửa đêm về sáng là bụng cứ âm ỉ đau không hiểu tại sao, rất mệt mỏi và lo lắng, BS chỉ bảo do sự co giãn của tử cung khi có thai và phôi bám rễ vào TC cũng gây đau, tùy cơ địa mỗi người nhưng có khoảng 30% phụ nữ có thai những tháng đầu là bị đau như thế, những lúc đau thì cần nằm im trên giường nghỉ ngơi thôi, nếu đau quặn thì phải đi BV, BS có cho uống Spasmaverine khi đau để chống co bóp tử cung đấy. Qua khỏi tuần thứ 12 là mình hết đau rồi vì thai đã thích ứng với cơ thể mẹ, bây giờ thì khỏe re.

Bạn đừng lo lắng nhiều quá nhé, không sao đâu.
    Không ai yêu Mẹ bằng Con, không ai yêu Con bằng Mẹ!!!

7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,759 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

Mình cũng bị đau bụng âm ỉ như sắp bị hàng tháng nè, ko sao đâu bạn. Chúc mẹ tròn con vuông.
    Hạnh Phúc Của Mẹ Là Khi Các Con Cười
    Mẹ Yêu Lắm Hai Chàng Trai Bé Nhỏ Của Mẹ
    • 4,675 Bài viết

• 1,380 Được cảm ơn

Nếu là đâu lâm râm trong bụng như đến kỳ hàng tháng thì yên tâm đi, ko sao đâu. Mình cũng đau như thế kèm theo đau ngực đến tận tuần thứ 10 cơ mà
    • 3,607 Bài viết

• 655 Được cảm ơn

Chửa đứa đầu mình không đau bụng đau bão gì cả thế mà đứa thứ 2 này mới được có 6 tuần thi thoảng lại đau bụng, nhưng cung chỉ một lúc rồi thôi. Bác sĩ đông y bảo tại mình bị nóng trong con bác sĩ khám thai bảo không sao cả. Dù sao cũng thấy hơi lo lo...
    • 1,660 Bài viết

• 4,541 Được cảm ơn

Đúng đấy chị ạ, nếu chỉ đau lâm râm hoặc cảm thấy hơi dứt dứt thì la hoàn toàn bình thường thôi. Bs giải thích cho em 1cách đơn giản là thai đang bám rễ vào bụng nên thấy hơi đau. Chị chỉ cần theo dõi mà không thấy bị ra huyết hoặc có gì quá bất thường là Ok chị à!
    Lovely daughter... Con gái đã lớn lắm rồi

• 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình có thai 6 tuần rồi nhưng không hiểu tai sao lại hay đau bụng thế.cứ nửa đêm về sáng lại đau.nhiều lúc không chịu nổi.mình đã đi kham rồi nhưng bs bảo bình thường nhưng mình lo lắm.có ai biết chỉ cho mình với
    • 4,956 Bài viết

• 1,002 Được cảm ơn

Hồi mới có bầu mình hay bị đau bụng theo kiểu đau bụng kinh,nên nếu các mẹ có bị thì cũng ko sao đâu,nó sẽ hết sau 3 tháng mà!
    • 149 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

hồi 4, 5 tuần em cũng toàn bị đau bụng. nhất là ban đêm, sang tuần thứ 6 thì hết. Đau bụng thế là bt ko có vấn đề j thì phải. Em thấy thay đổi theo từng tuần kể cả khẩu vị.
    • 3,098 Bài viết

• 288 Được cảm ơn

Lúc có bé đầu mình cũng bị thế,đau toát mồ hôi luôn,vậy mà dám đợi tới sáng k đi viện đấy.Đến đêm mệt quá thiếp đi lúc nào k biết,sáng dậy hết đau rồi.Nghĩ lại lúc đó liều thật.
    • 198 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Em có thai khoảng 6w, cũng hay bị đau bụng và đau lưng như là khi đau bụng kinh. Đọc xong bài của mấy chị ở đây thì em thấy yên tâm hơn rồi. Thanks.
    • 513 Bài viết

• 125 Được cảm ơn

chào các bạn, hiện mình đã có thai 8 tuần rồi. hồi mới có thai được 2-3 tuần, mình bị đau dữ dội, nhất là lúc nữa đêm, nhưng lúc đó mình ko biết là có thai, uống CAO ÍCH MẪU (hết nữa chai)uống nước dừa tươi...(nghĩ lại mà phát sợ) vì nghĩ gần có kinh, nhưng vẫn chẳng đỡ hơn, cuối cùng đi khám thì biết có thai. Vẫn đau bụng tới lúc được 5-6 tuần thì tự khắc hết đau bụng. Hỏi bác sĩ nói là do tử cung nở ra.
    Mà mẹ chồng mình nói,bị đau bụng thì sẽ ko bị nghén đâu. mà đúng thật đấy, mình ăn uống ngon lành, ko ói lần nào tới bây giờ nè. Chỉ tội ăn liên tục, nên mập quá chừng,...hi hi hi
    Các bạn đừng có lo, nhưng nếu đau bụng dữ dội và ra máu cùng một lúc thì phải đi bệnh viên ngay lập tức nhé!!!