• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 16 Lượt chia sẻ
  • 177K Lượt đọc
  • 149 Trả lời

• Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 3,323 Bài viết

• 4,466 Được cảm ơn

Chúc các mẹ và các bé khoẻ mạnh.
    Em buồn quá vì mới có bầu được 1 tháng, chưa kịp vui đã buồn thì sảy mất rồi.
    Thật cũng là lần đầu không có kinh nghiệm. Không thấy nghén ngẩm gì nên chủ quan trong sinh hoạt. Hai hôm trước khi sảy, tối nào mình cũng bị đau bụng, tưởng mình bị 'tào tháo đuổi', không phải lại thấy mừng mà không biết lo. Mình muốn nhắc với các mẹ mang thai lần đầu từ kinh nghiệm buồn của mình: đừng coi thường những cơn đau bụng bất thường như vậy nhé.
    Mình cũng được các bác hàng xóm có kinh nghiệm bảo một số mẹo, không biết có mẹ nào biết chưa:
    1. Khi mới có thai, nếu bị đau bụng lẩm rẩm thì lấy 09 búp ngải cứu giã ra để uống. Chỉ vài lần là khỏi. Các bác ấy còn bảo ngải cứu rất tốt cho bà bầu.
    2. Nếu chẳng may bị sảy thì nhanh chóng giã rau ngót tươi uống ( chắt nước đặc) để ra hết những gì còn sót bên trong. Tớ nghĩ điều này có lẽ chỉ thích hợp với những thai ít tuần tuổi, chưa có nhau thôi. Bản thân mình cũng áp dụng nhưng vẫn thấy lo quá. Định đi bệnh viện khám nhưng thủ tục lằng nhằng mà bác sĩ khám trong đau quá. Ôi, ước gì bệnh viện VN cải tiến cung cách chăm sóc người đến khám giống như các nước phương Tây ấy nhỉ....
    Mong các mẹ đều khoẻ mạnh, đừng bị như tớ.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 138 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

cảm ơn bạn đã chia sẻ với mọi người những kinh nghiệm quý. Mình cũng mong bạn cố gắng lên nhé, đừng buồn nhiều nữa nhé.
    Nhưng mình có một thắc mắc: mấy chị ở cơ quan mình thì bảo bà bầu không được ăn ngải cứu và có chị trên diễn đàn đã nói rằng ngải cứu giúp bổ huyết nhưng cũng làm xung huyết đấy, tức là dọa sảy thì càng không được ăn.
    • Đông Vy
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ararechan
    Bản thân mình cũng áp dụng nhưng vẫn thấy lo quá. Định đi bệnh viện khám nhưng thủ tục lằng nhằng mà bác sĩ khám trong đau quá. Ôi, ước gì bệnh viện VN cải tiến cung cách chăm sóc người đến khám giống như các nước phương Tây ấy nhỉ....
    Bạn ơi, dù gì cũng phải đến bệnh viện để kiểm tra bạn ạ, không tin tưởng 100% ở các phương thuốc dân gian được đâu! Bạn phải đến để tìm hiểu lý do dẫn đến sẩy thai, để nghe bác sĩ hướng dẫn cách bồi dưỡng sức khoẻ và phòng tránh cho lần mang thai sau nữa! Khám trong thì cũng hơi khó chịu nhưng đừng vì vậy mà bỏ qua!
    Nhớ đến Bệnh viện nhé!
    Chúc bạn khỏe và vượt qua nỗi buồn này!
    • 565 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình định hỏi chuyện này thì may quá có trường hợp giống bạn mình. Bạn mình cũng có 1.5 tháng, hôm trước khi bị sẩy cũng bị đau bụng, nhói lên rất đau rồi hết, nó cũng lo lắng nên đi siêu âm, đến siêu âm thì được bảo là không có phôi thai, về nhà hôm sau thì ra luôn. Chẳng biết nguyên nhân vì sao. Mà vì bạn mình ở trong quê nên chuyện tư vấn cũng hạn chế lắm, chỉ nói là có nhiều nguyên nhân lắm, về dưỡng sức 3 tháng sau mới được có thai lại.
    Có mẹ nào biết nguyên nhân vì sao lại không có phôi thai không ạ?

@ararechan: chia buồn cùng bạn nhé, bạn có điều kiện thì nên khám cho cẩn thận để chuẩn bị cho lần sau chứ! Theo mình biết thì đúng là ngãi cứu rất tốt cho dưỡng thai, mình đã dùng khi mang thai Phone 3 được tháng đấy, rất khó uống. Mẹ chồng mình bảo lúc trước cũng chữa cho 1 Chị ở cùng xóm cứ mang thai đến tháng thứ 3 thì lại sẩy. Cho uống nước lá ngãi cứu luộc cùng trứng gà thì giữ được thai đấy.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,323 Bài viết

• 4,466 Được cảm ơn

Cám ơn mọi người đã quan tâm và an ủi mình!
    Thực sự mình rất buồn vì cả hai vợ chồng cũng như gia đình hai bên đều đang mong mỏi. Nhưng chuyện gì đã qua, không có cách nào sửa chữa được nên chỉ còn cách làm thật tốt việc cần làm hiện tại và chuẩn bị tốt nhất cho tương lai. Mình nghĩ như vậy.
    Đọc bài mọi người viết, mình thấy có hai vấn đề cần làm rõ.
    1. Ngải cứu có công năng ntn, đặc biệt đối với phụ nữ có thai.
    2. Mang thai mà bác sĩ lại bảo là ' không có phôi' - nghĩa làm sao? Mình đi khám, bác sĩ cũng ghi là ' trong tử cung có túi ối, chưa có phôi'. Trong khi sảy thai thì mình nhìn thấy nó cũng khá to. Thật không hiểu được.Mình có hỏi nhưng không được trả lời thoả đáng. Người quen thì bảo thai ít tuần tuổi nên còn bé tí, không nhìn thấy được. Liệu 1 tháng thì có nhìn thấy được không nhỉ?
    Mong là các chị có kinh nghiệm cũng tham gia đề tài này với.
    Bản thân mình cũng sẽ hỏi trang web y tế và sẽ post lên khi có câu trả lời.
    • 48 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ararechan
    Chúc các mẹ và các bé khoẻ mạnh.
    Em buồn quá vì mới có bầu được 1 tháng, chưa kịp vui đã buồn thì sảy mất rồi.
    Thật cũng là lần đầu không có kinh nghiệm. Không thấy nghén ngẩm gì nên chủ quan trong sinh hoạt. Hai hôm trước khi sảy, tối nào mình cũng bị đau bụng, tưởng mình bị 'tào tháo đuổi', không phải lại thấy mừng mà không biết lo. Mình muốn nhắc với các mẹ mang thai lần đầu từ kinh nghiệm buồn của mình: đừng coi thường những cơn đau bụng bất thường như vậy nhé.
    Mình cũng được các bác hàng xóm có kinh nghiệm bảo một số mẹo, không biết có mẹ nào biết chưa:
    1. Khi mới có thai, nếu bị đau bụng lẩm rẩm thì lấy 09 búp ngải cứu giã ra để uống. Chỉ vài lần là khỏi. Các bác ấy còn bảo ngải cứu rất tốt cho bà bầu.
    .
    Chị ơi ! Em dang mang thai lần đấu ở tuân thứ 5, em lo lắm vì nghe nói 3 tháng đầu thai như "Giọt sương", hình như thỉnh thoảng em vẫn thấy lâm râm ở đụng, nói là ĐAU thì chưa hẳn nhưng ĐAU BỤNG là đau như thế nào hả chị ? Đau bên phài, bên trái, bụng dưới, bụng trên...?
    Mong các Mẹ biết về đều nay chỉ dạy giúp em. Em cám ơn rất nhiều
    • 846 Bài viết

• 3,954 Được cảm ơn

Các chị mới có thai lần đầu nên cẩn thận với việc bị đau bụng vì đôi khi nó báo trước dấu hiệu bất thường. Còn việc sảy thì đúng là lần đầu mang thai bị hỏng ảnh hưởng tâm lý ghê lắm! Nhưng mà arerachan đừng suy nghĩ nhiều làm gì vì mọi chuyện cũng là bình thường thôi. Thai yếu tự đào thải để chọn lọc những yếu tố tốt nhất cho lần mang thai sau. Hiện tượng thai không có phôi thì nhiều nguyên nhân lắm không ai dám chắc nguyên nhân chính xác của nó đâu. Việc kiểm tra trong bạn vẫn phải làm để đảm bảo trong tử cung đã sạch và không bị viêm nhiễm, đau phát khiếp nhưng mà mình nghĩ cũng không thành vấn đề. Chúc bạn khoẻ và gặp nhiều may mắn!
    • 3,323 Bài viết

• 4,466 Được cảm ơn

Cám ơn những lời khuyên của bạn. Mình cũng dự định sẽ đi khám và cắt thuốc bắc để nhanh chóng phục hồi sức khoẻ. Mình cũng nghĩ là thai lần này yếu vì trước khi sảy 01 tuần mình đã mất các dấu hiệu thai nghén.
    Một lần nữa cám ơn bạn nhiều.
    Hẹn gặp lại.
    • 3,323 Bài viết

• 4,466 Được cảm ơn

MePood thân mến,
    Mình nghĩ là mỗi người một kiểu. Như mình chỉ đau nhói liên tục ở phần bụng dưới hai tối trước hôm sảy thai. Cho nên, nếu có gì bất thường nên hỏi ý kiến những người có kinh nghiệm như mẹ mình hoặc mẹ chồng. Bạn thử tham khảo bài viết về cây ngải cứu mà mình tìm được nhé.
    http://www.ykhoa.net/SKDS/THUOC/81-16.html
    hoặc
    http://vnexpress.net/Vietnam/Suc-khoe/2004/11/3B9D87EB
    ( Kinh nghiệm của mình nhé: hỏi càng nhiều người càng tốt)
    Chúc hai mẹ con khoẻ
    Có phải bạn ở HN không, ban nãy quên không nhìn địa chỉ mà bây giờ thì ngại đi ra ngoài để xem.
    Thân
    • 3,323 Bài viết

• 4,466 Được cảm ơn

Mặc dù các cụ bảo " không nên nói điềm gở" nhưng mình nghĩ rằng để đối phó tốt nhất với các vấn đề có thế xảy ra ( cái gì mà chẳng có thể xảy ra!!) thì có cách là hiểu và biết cách xử lý; cho nên mình sẽ đăng lên bài viết này
    Đường dẫn của nó:
    http://www.moh.gov.vn/SKSS/Index.asp?act=CQG2_22
    Đây là nội dung bài viết:
    CÁC BẤT THƯỜNG TRONG THAI NGHÉN VÀ CHUYỂN DẠ
    Chảy máu trong ba tháng đầu thời kỳ thai nghén

1. Nguyên nhân
    Dọa sẩy thai - sẩy thai.
    Chửa ngoài tử cung (CNTC).
    Chửa trứng.
    Thai chết lưu.
    2. Xử trí chung
    Ðánh giá nhanh thể trạng chung, các dấu hiệu sinh tồn: mạch, huyết áp, nhịp thở. Nghe tim phổi.
    Nếu có dấu hiệu choáng hoặc chảy máu nhiều phải điều trị ngay.
    Tư vấn, giải thích rõ cách xử trí tuỳ theo tình huống cụ thể.
    3. Xử trí cụ thể
    3.1. Dọa sẩy thai - sẩy thai
    3.1.1. Dọa sẩy thai:
    Triệu chứng
    Ðau bụng vùng hạ vị, cảm giác mỏi lưng.
    Ra máu tươi ít một.
    Cổ tử cung còn dài, đóng kín.
    Kích thước tử cung tương ứng với tuổi thai.
    Xử trí:
    Tuyến xã:
    Nằm nghỉ tuyệt đối, ăn nhẹ, chống táo bón.
    Tư vấn.
    Thuốc giảm co: Papaverin 40mg - 80mg tiêm bắp.
    Ba ngày điều trị không đỡ phải chuyển lên tuyến trên.
    Tuyến huyện:
    Nếu muốn giữ thai:
    + Cố gắng tìm nguyên nhân để điều trị, nếu do nội tiết chuyển tuyến trên.
    + Thuốc giảm co Papaverin 40mg x 2 ống tiêm bắp, chia làm 2 lần.
    + Nghỉ tuyệt đối, ăn nhẹ, chống táo bón.
    Nếu không muốn giữ thai thì chấm dứt thai nghén bằng nong, nạo hoặc hút.
    3.1.2. Ðang sẩy thai:
    Triệu chứng
    Ðau bụng nhiều vùng hạ vị, đau từng cơn.
    Máu ra ngày càng nhiều, có khi choáng.
    Thăm âm đạo: cổ tử cung đã xoá, mở, có thể thấy rau, thai hoặc cổ tử cung hình con quay vì đoạn dưới phình to do khối thai đã xuống đoạn dưới.
    Xử trí:
    Tuyến xã: chuyển tuyến trên, nếu có choáng truyền dịch trong khi chuyển tuyến hoặc chờ tuyến trên xuống xử trí.
    Tuyến huyện:
    Nong cổ tử cung nếu cần rồi gắp bọc thai ra, hút hay nạo.
    Nếu có choáng: truyền dung dịch mặn đẳng trương 0,9%.
    Cho Oxytocin 10 đơn vị x 1 ống tiêm bắp sau nạo, có thể cho Oxytocin nhiều lần nếu còn chảy máu.
    3.1.3. Sẩy thai hoàn toàn
    Triệu chứng:
    Thường gặp khi sảy thai trong 6 tuần đầu.
    Sau khi đau bụng, ra máu, thai ra cả bọc sau đó máu ra ít dần.
    Cổ tử cung đóng kín, tử cung co hồi bình thường.
    Xử trí:
    Tuyến xã
    Cho uống kháng sinh.
    Tư vấn.
    Tuyến huyện
    Siêu âm buồng tử cung, nếu đã sạch không cần hút hay nạo lại.
    3.1.4. Sẩy thai không hoàn toàn: sót rau.
    Triệu chứng
    Sau khi thai sẩy, máu vẫn ra.
    Còn đau bụng.
    Cổ tử cung còn mở và tử cung còn to.
    Xử trí
    Tuyến xã
    Cho kháng sinh và chuyển tuyến trên.
    Tuyến huyện
    Cho kháng sinh.
    Nếu buồng tử cung còn chứa trên 10ml dịch hoặc vẫn còn chảy máu, tiến hành nạo lại
    Nếu siêu âm thấy buồng tử cung chưa sạch thì cho Misoprostol (cứ 3 - 4 giờ cho uống 400mcg. Tối đa chỉ cho 3 lần).
    Ngày hôm sau siêu âm lại.
    Nếu không có siêu âm, tiến hành hút hay nạo sạch buồng tử cung đối với tất cả các trường hợp. Trước khi hút hay nạo cho Oxytocin 10 đơn vị x 1 ống tiêm bắp.
    3.1.5. Sẩy thai nhiễm khuẩn
    Triệu chứng
    Thường đi sau một nạo phá thai không an toàn (không bảo đảm vô khuẩn) hoặc sẩy thai sót rau.
    Tử cung mềm, ấn đau.
    Lỗ cổ tử cung mở.
    Sốt, mệt mỏi khó chịu, tim đập nhanh.
    Ra máu kéo dài và hôi, có khi có mủ.
    Xử trí
    Tuyến xã
    Phải cho kháng sinh và chuyển tuyến trên.
    Tuyến huyện
    Cho kháng sinh liều cao, phối hợp.
    Nếu máu chảy nhiều, tiến hành hồi sức và nạo hoặc hút ngay. Nếu máu đã cầm, hút hay nạo rau còn sót lại trong tử cung sau 4 - 6 giờ dùng kháng sinh. Cho Oxytocin 5 đơn vị x 1 ống tiêm bắp trước khi nạo
    Trong trường hợp chảy máu và nhiễm khuẩn nặng, tiến hành cắt tử cung.
    Tư vấn.
    3.2. Chửa ngoài tử cung
    Triệu chứng
    Có những triệu chứng của có thai.
    Ðau hạ vị âm ỉ.
    Máu đen ra ít một kéo dài ở âm đạo.
    Cổ tử cung đóng kín, đau khi di động, thân tử cung hơi to hơn bình thường, cạnh tử cung có khối nề ấn đau.
    Xét nghiệm HCG (+), siêu âm: trong buồng tử cung không thấy túi ối.
    Nếu chửa ngoài tử cung đã vỡ: bệnh nhân rất đau, có choáng, bụng trướng nhẹ, có phản ứng thành bụng. Cổ tử cung đóng kín, các túi cùng đầy, đặc biệt túi cùng sau phồng và rất đau. Có hội chứng chảy máu trong ổ bụng.
    Xử trí
    Tuyến xã
    Khi nghi ngờ chửa ngoài tử cung phải tư vấn và gửi ngay lên tuyến trên.
    Thể tràn máu ổ bụng phải vừa hồi sức chống choáng và chuyển đến bệnh viện có khả năng phẫu thuật gần nhất, hoặc mời kíp phẫu thuật tuyến trên xuống mổ ngay.
    Tuyến huyện
    Chẩn đoán xác định.
    Hồi sức chống choáng.
    Mổ để cầm máu càng sớm càng tốt.
    3.3. Chửa trứng
    Triệu chứng
    Mất kinh, nghén nhiều.
    Ra máu âm đạo dai dẳng, ít một.
    Có thể có nhiễm độc thai nghén: phù, huyết áp cao, Protein niệu.
    Tử cung to hơn tuổi thai, không nắn thấy các phần thai nhi, không nghe thấy tiếng tim thai.
    HCG tăng rất cao, siêu âm không thấy phôi thai và tim thai, có hình ảnh tuyết rơi.
    Xử trí
    Tuyến xã tư vấn và chuyển ngay lên tuyến trên.
    Tuyến huyện xác định chẩn đoán, chuyển tuyến trên. Chỉ nạo hút trứng khi đang sẩy và sau đó chuyển tuyến trên.
    3.4. Thai chết
    Thai chết và lưu lại trong buồng tử cung.
    Triệu chứng
    Có tiền sử mất kinh và nghén.
    Ra máu đen âm đạo, hết nghén.
    Có thể vú tiết sữa non.
    Cổ tử cung đóng kín, có máu đen, tử cung nhỏ hơn tuổi thai.
    HCG (-), siêu âm thấy bờ túi ối méo, không có hoạt động tim thai.
    Xử trí
    Tuyến xã tư vấn và chuyển tuyến trên.
    Tuyến huyện
    Tuổi thai dưới 3 tháng:
    Xét nghiệm máu, chú ý phải thử sinh sợi huyết, nếu sinh sợi huyết dưới 2 g phải chuyển tuyến trên.
    Nạo bằng dụng cụ.
    Kháng sinh sau nạo.
    Tuổi thai trên 3 tháng: chuyển tuyến trên.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 587 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Xin được chia sẻ chút kinh nghiệm với các bạn: Mình thì bị đau bụng từ khi chưa biết có bầu (lúc chưa chậm kinh) y hệt như triệu chứng lúc sắp bị hàng tháng. Chậm kinh 5 ngày thử thì biết có, siêu âm thì đã thấy túi ối rồi. Mình nghĩ nhỏ như vậy chỉ thấy túi ối thôi, chứ chưa thấy phôi được (k biết mình hiểu đúng không). Mình có hỏi kinh nghiệm một số người thì mọi người bảo đau bụng chắc do động tha và khuyên mình ăn ngải cứu và uông thuốc bắc an thai. Bà bốc thuốc bắc thì bảo có vài người ăn ngải cứu lần thứ 3 thì sảy. Bà bạn khác ở cq thì bảo biết có người uống thuốc bắc cũng sảy, nghe nói họ sấy thuốc bắc bằng chất gì đó độc hại. Chả biết đằng nào mà lần, đành tìm bác sỹ Tây y vậy. Bác sỹ khám thai thì kê thuốc nội tiết cho mình uống và dặn nếu có ra máu phải vào viện ngay. Theo mình biết trong quá trình mình dưỡng thai trong bệnh viện, đa số trường hợp doạ sẩy, trừ TH do cơ địa (ví dụ hở cổ tử cung thì phải khâu lại) thì đều cho dùng thuốc nội tiết cả. Mình cũng đã rất giữ gìn, nói chung là "đi nhẹ, nói khẽ, cười duyên" thế mà vào một tối tuần thứ 7 thì bị ộc ra cả vốc máu, mình cứ nghĩ không giữ được vì ra nhiều máu quá. Lập tức vào bệnh viện, họ tiêm 1 mũi cầm máu luôn. 2 ngày sau chỉ ra chút máu khô còn đọng lại rồi dứt. Sáng hôm sau bệnh viện đuổi về không về, nằng nặc xin ở lại. 1 tuần nằm viện, và 1 tuần nằm nhà vắt chân gác lên gối. Họ cho thuốc uống thì đòi thuốc tiêm, về nằm nhà hàng ngày mẹ chồng lên tiêm. Tròn 9 tháng 10 ngày không phải đụng vào việc gì, xe máy cũng không dám sờ tới.

Có chị điều trị trong viện với mình có nói ngày xưa chị ý doạ sẩy đứa đầu chỉ nằm gác chân ở nhà uống nước củ gai cũng cầm, chẳng sao cả. Nhưng mình nghĩ trong trường hợp cấp cứu thì nên theo Tây y là yên tâm nhất.

Các mẹ đang mang bầu mà có triệu chứng đau bụng nhất thiết phải xin ý kiến và nhờ 1bác sỹ theo dõi, có gì bất thường thì gọi ngay bác sỹ đó là tiện nhất, chứ để sơ sẩy thì phiền phức lắm.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 81 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Thế thì cũng chẳng biết tác dụng của ngải cứu ntn nhỉ?
    Như mình hồi có bầu bé Hà vy được 8 tuần, tung tăng đi chợ, thấy bụng đau nhâm nhẩm như là khi bị hk ấy, lúc ấy trong đầu vẫn nghĩ là mình ko có bầu, chắc là sắp bị đây. Đến lúc về nhà thấy ra máu mới nhớ ra mình có bầu, sợ quá nằm luôn 1 chỗ vì nghĩ có đi khám bây giờ cũng dở, tốt nhất là nằm im xem sao. Bà ngoại cũng làm trứng gà luộc cùng với ngải cứu cho ăn liên tục, thế là đến khoảng 2h sáng thì hết đau bụng, ko ra máu nữa. Đến 5h sáng lại lục tục dậy chồng chở về nhà mình để cúng đổ trần tầng 3 (mình bắt buoocj phải đi vì đứng tên xây nhà) và lại phải trèo thang nữa chứ. Xong xuôi chồng chở đến BV, lúc nằm siêu âm trong bụng đã chắc mẩm là có vấn đề rồi. Thế mà ơn trời, ko sao. BS kê thuốc nội tiết uống trong 2 tuần là hết.
    Giờ nghĩ lại vẫn thấy mình liều, và may.
    Mẹ Jun & Tít (HN)
    • 239 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Em chào các mẹ.

Các mẹ giúp em với nhé, bé của em được 7 tuần rồi, kết quả SA vào tuần thứ 4 thì mọi thứ đều bình thường, tốt. Tuy nhiên từ khoảng tuần thứ 3 đến giờ thỉnh thoảng em cứ có những cơn đau bụng lâm râm, có khi cảm nhận rõ tử cung co cứng cả lại. Thường xảy ra nếu em phải đi lại làm việc nhiều, và.. các mẹ đừng cười em, khi bố nó yêu mẹ quá không đừng được. :Sigh: :Crying: . Có lần bị đau nhẹ nhẹ suốt 1 tuần, có lần đau cứng bụng suốt cả ngày Chủ Nhật nhưng hôm sau lại chỉ lâm râm thôi. Em cũng nói rõ là cảm giác đau này nó tức tức, cứng cứng chứ không phải đau xót đến mức không chịu nổi. Nó nhẹ hơn đau bụng kinh.

Làm việc và đi lại em đã cố hết sức hạn chế, còn bố nó quấy cũng không thường xuyên lắm, nhưng vì cứ bị đau và nghe mẹ em cảnh cáo / dọa nhiều nên em đâm phát hoảng. Có khi cũng vì lo lắng quá mà bụng lại thắt vào tiếp.

Em nhờ các mẹ tư vấn một số thắc mắc ạ:

- Việc đau lâm râm bụng dưới như thế có phổ biến không? em nghe một bà bầu đẻ đến đứa thứ 3, lại kể là lần nào chị cũng bị đau kiểu như thế, một bà bầu khác cũng bảo em đau là bình thường vì em bé đang làm tổ. Một số khác lại bảo không đau gì, triệu chứng đau là nguy hiểm và cần giữ gìn hơn?

- XXX trong thời kỳ mang thai có nhất thiết bị cấm không, hay là có thể điều chỉnh? Em thấy sách vở và các bà chị nói là có ok, nhưng bác sỹ cấm 3 tháng và mẹ em thì cấm tiệt. Nhất định từ nay em sẽ kiêng, nhưng cũng vẫn muốn biết cho có cơ sở ạ :Straightf:

Em cảm ơn các mẹ nhiều lắm. Em rất lo lắng nên mong các mẹ chỉ cho em ạ!

PS: em 24 tuổi, có em bé lần đầu tiên.
    :LoveStruc:

• 633 Bài viết

• 112 Được cảm ơn

vấn đề XXX thì mình không rõ là khoa học như thế nào nhưng thực tế minh trải nghiệm thì thấy hơi bị phiêu lưu vì.
    Mình có bầu đứa đầu tiên chẳng việc gì cả đi lại chạy nhảy, làm việc vô tư và bố nó có yêu cũng cứ là vô tư luôn, nhưng vừa rồi mình bị hư đứa thứ 2 vì nguyên nhân nào thì mình không rõ lắm nhưng trong các nguyên nhân mình kiểm nghiệm lại là có nguyên nhân XXX nữa, vì mỗi lần xong là mình lại thấy đau bụng không đau lắm nhưng tình trạng thì giống như bạn kể.
    ngoài ra chuyện ăn uống đi lại cũng phải cẩn thận không được leo trèo, đi xe cũng phải cẩn thận. Ăn uống thì kiêng không nên ăn mướp, mực, mít non, đu đủ, rau ngót, rong biển. À bạn nên đi khám bác sỹ chuyên về bà mẹ trẻ em để họ cho thuốc uống hoặc chích thuốc để thai được khỏe mạnh.
    Mình cũng tính cuối tháng này free đây, lần này mình sẽ cố gắng giữ gìn hơn.
    Chúc mẹ nó mạnh khỏe.
    • 239 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

A, em cảm ơn admin đã ghép topic này của em vào chung, đọc thêm được nhiều kinh nghiệm tốt quá.

Em cũng ăn trứng gà con so (gà nhà em ạ ) với ngải cứu, các cụ đều nói ngải cứu an thai rất tốt.

Em cảm ơn mẹ Giang còi tư vấn nhé. Đúng là phải kiêng các thức ăn làm co bóp tử cung chị nhỉ, chứ em thèm nộm đu đủ thịt bò khô lắm ấy!
    :LoveStruc:

• 3,323 Bài viết

• 4,466 Được cảm ơn

Về chuyện ngải cứu, mình có hỏi thầy lang mà mình đang theo thì thầy bảo là ngải cứu là vị thuốc an thai nhưng không phải tốt cho bất cứ ai.
    Vì những ai bị máu nóng ( như tớ đây) mà ăn vào thì dễ sảy thai lắm.
    Các mẹ nên lưu ý chăng?

Mình cũng hay bị đau lâm râm bụng dưới, đặc biệt là lúc đi lại nhiều.
    Ông lang ấy bảo là do tử cung mình thấp nên bị thế, nếu không ra máu và không đau dữ dội (?) thì chỉ cần nghỉ cho hết cơn là được.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mẹ Tiếu Tiếu; 09/05/2007 vào lúc 12:41 PM.
    • 145 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Em không đau bịng nhiều, chỉ thỉnh thoảng đi lại nhiều hay ngồi lâu thì tức tức phần bụng ngang rốn trở lên.
    Thỉnh thoảng nhói faafn bụng dưới hay hai bên mạng sường và chỗ ruột thừa
    Như vậy là sao hả các mẹ?
    • 222 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Mình cũng bị triệu chứng đau bụng lâm râm khi mới mang thai, kiểu như đau dạ dày. Mình có xem trên mạng thấy có nói là nhiều người khi mới mang thai hay bị dạ dày, mình chỉ uống 1 chút mật ong hàng ngày khi đói và kèm theo lời khuyên của bsĩ là ko quan hệ VC trong 3 tháng đầu. Sau đó thì ổn.
    • 285 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Trammeo Xem bài viết
    A, em cảm ơn admin đã ghép topic này của em vào chung, đọc thêm được nhiều kinh nghiệm tốt quá.

Em cũng ăn trứng gà con so (gà nhà em ạ ) với ngải cứu, các cụ đều nói ngải cứu an thai rất tốt.

Em cảm ơn mẹ Giang còi tư vấn nhé. Đúng là phải kiêng các thức ăn làm co bóp tử cung chị nhỉ, chứ em thèm nộm đu đủ thịt bò khô lắm ấy!

Các mẹ mới có thai 3 tháng đầu đừng dại dột ăn nộm đu đủ thịt bò khô đấy nhé, xảy thai như chơi đó. Đu đủ sống gây nguy cơ xảy thai rất cao. Ngoài ra thường khi làm nộm đu đủ còn có rau răm, đó là những thứ rất kỵ cho các thai phụ nhất là trong 3 tháng đầu, các mẹ dù có thèm đến đâu cũng tránh ăn nhé :Nottalkin:
    :Rose: Nhà Mousekin, mời các bác ghé chơi : http://my.opera.com/Mousekin/blog
    • 951 Bài viết

• 95 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mumphone Xem bài viết
    Mình định hỏi chuyện này thì may quá có trường hợp giống bạn mình. Bạn mình cũng có 1.5 tháng, hôm trước khi bị sẩy cũng bị đau bụng, nhói lên rất đau rồi hết, nó cũng lo lắng nên đi siêu âm, đến siêu âm thì được bảo là không có phôi thai, về nhà hôm sau thì ra luôn. Chẳng biết nguyên nhân vì sao. Mà vì bạn mình ở trong quê nên chuyện tư vấn cũng hạn chế lắm, chỉ nói là có nhiều nguyên nhân lắm, về dưỡng sức 3 tháng sau mới được có thai lại.
    Có mẹ nào biết nguyên nhân vì sao lại không có phôi thai không ạ?

@ararechan: chia buồn cùng bạn nhé, bạn có điều kiện thì nên khám cho cẩn thận để chuẩn bị cho lần sau chứ! Theo mình biết thì đúng là ngãi cứu rất tốt cho dưỡng thai, mình đã dùng khi mang thai Phone 3 được tháng đấy, rất khó uống. Mẹ chồng mình bảo lúc trước cũng chữa cho 1 Chị ở cùng xóm cứ mang thai đến tháng thứ 3 thì lại sẩy. Cho uống nước lá ngãi cứu luộc cùng trứng gà thì giữ được thai đấy.
    có thể bạn của bạn chưa hề có bé. chứ 1.5 tháng siêu âm là thấy bé trong tử cung rồi. cũng có thể bạn cuả bạn có thai ngoài tử cung. bạn ấy thử que thử có lên 2 vạch không? rõ hay mờ?
  • Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8