• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 0 Lượt chia sẻ
  • 272K Lượt đọc
  • 607 Trả lời

37 Người đang theo dõi

• 152 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Mình thì chờ sinh ra mới "Xem mặt đặt tên". Nhóc đầu con trai nhưng sinh non 3 tuần, nặng có 2,95kg nên nhỏ chút xíu, rất tội. Ba thương quá đặt tên là Tí Đô hy vọng lớn lên sẽ to con. Quả nhiên bây giờ 3 tuổi 9 tháng mà cao bằng anh họ (hơn Tí Đô 8 tháng), cân nặng cũng nhỉnh hơn, trông...sướng mắt lắm!

• 2,557 Bài viết

• 248 Được cảm ơn

Các mẹ ơi chờ con ra đời rồi đặt đi.
    Nhà mình 2 vợ chồng nghĩ nát óc ra trước khi sinh rồi cũng thống nhất thế đấy.
    GHẸ:
    Định đặt tên là GHẸ vì mẹ cháu nghén ghẹ và hải sản
    Rồi sợ lớn bạn bè trêu nó lại ngượng
    BÔNG:
    Sợ sinh ra nó ko trắng như bông bạn bè trêu lại tội
    BUNNY:
    Mình thích gọi như thế vì bé sinh năm ngựa nhưng sợ OB ko biết TA khó gọi.
    NHÍM:
    Rồi sinh ra nó có mái tóc chẳng giống ai, xù lên như NHÍM
    Mình và AX quyết định gọi là NHÍM.
    OBN & Ngoại phản đối bảo tên nghe cứ gai cả người :4:
    CÚN:
    Chỉ có OBN thích tên này :4: :4:
    CHÔM CHÔM:
    Cuối cùng lại là cái tên con gái mình thích do ông anh chồng mình đặt cho vẫn tả được kiểu tóc chẳng giống ai mà nghe lại ngon. Chẹp chẹp
    Thế đấy chọn tên khó ra phết sao cho mọi người trong g/đ đều có thể gọi tên bé dễ dàng và cái tên đó phải có nét gì thật đặc biệt của bé.
    Chúc các mẹ cũng chọn được cho bé 1 cái tên ưng ý.
    Tớ về quê nơi không có internet roài!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 222 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Con em tên Gia Hân, tiếng qủan đông là Cá Dánh nhưng em thấy cái này hay hay nên ở nhà gọi bé là Dánh Dánh luôn.
    Hân Hân
    :554:
    [

• 564 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Tên ở nhà của con mình thì cũng rất tình cờ ! Ông xã mình làm ViNaPhone, bạn bè hay gọi T VinaPhone ( để phân biệt với mấy người bạn cùng tên í ) , mình thì tên Vi, lúc quen nhau bạn bè cứ hay trêu , chúng mày lấy nhau về sinh con tên Na và Phone nữa là đủ! :3: Thế là thằng Phone nó ra trước, vài năm nữa nếu có một girl nữa thì đã có sẵn tên rồi, còn nếu boy thì chắc phải suy nghĩ! :1:

• 21 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình thấy các mẹ bàn chuyện đặt tên cho con thật vui. Bé nhà mình đôi khi hay cáu kỉnh, không thích ai đụng vào nó, dường như xù lông nhím ra với mọi người – mình gọi yêu con là bé Nhím.
    Mình cũng hơi e ngại gọi hoài nó “chết tên” mất. Thuở nhỏ mình chơi chung với mấy đứa bạn trong xóm, xưng hô với nhau bằng tên ở nhà. Bây giờ lớn cả, nhiều người vẫn bị người thân trong gia đình và người xung quanh gọi bằng cái tên ấy. Ví như cô hàng xóm đã có chồng con, vẫn gọi là Bi Thối, dù cô nàng có tên chính rất đẹp: Trâm Anh. Rồi anh tên Tèo vẫn gọi là Tèo, nghĩ mãi mới nhớ anh này tên chính là Hoàng. Còn anh tên Bình thì có bạn gái rồi mà vẫn bị mẹ gọi “Cu ơi!”. Có cụ hưu trí vẫn bị gọi là “ông Bon”. Trong gia đình mình cũng thế, có chị đã ngoài 40 vẫn bị gọi là “chị Bé, dì Bé...”, anh thì gọi là “anh Ti”... rồi chị Ché, chị Xíu Lùn, em Tí...
    Vô hình chung cái tên ở nhà thuở nhỏ do cha mẹ thương yêu mà gọi lại được sử dụng thông dụng đến suốt đời, mà chẳng mấy ai nhớ đến cái tên chính thức đẹp đẽ và đầy ý nghĩa trong khai sinh. Cái tên ở nhà để gọi trẻ nhỏ thì thích hợp, nhưng có người lớn cũng bị gọi như thế thì họ không thích đâu. Việc sửa tên gọi lại không phụ thuộc vào chủ quan bản thân nữa, vì thiên hạ đã quen miệng mấy chục năm trời rồi.
    Đặt tên ở nhà cho con cũng hay, nhưng cũng e cái tên khai sinh xinh xẻo đầy tự hào lại bị quên lãng, thì cái tên ở nhà lại trở thành cái tên chính thức thì cũng buồn đấy bạn nhỉ ?

• 2,568 Bài viết

• 551 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Meï Tieåu My
    Mình thì để ý ai mà đặt con tên là Nhí, Tí Nị, Ti, Còi, Đẹt...nói chung là có liên quan đến nhỏ bé, thì con họ cũng nhỏ thật nên kiêng không đặt. Con mình tên là Bin, đó là tên con chó cưng của mình.
    Trời, thật vậy sao, em toàn gọi con gái trong bụng là Chíp yêu, mẹ em cũng bảo là ko gọi tên đó vì như thế sẽ bé chíp chíp à. Em bảo là Chíp nghe thông minh, nhanh nhẹn. Nhưng mà vụ này cũng phải xem lại thôi.

• 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ, mình còn 2 tuần nữa mới sinh, nhưng bác sĩ nói em bé của mình hơi gầy mà dài người. Mình muốn tìm một tên ở nhà cho em bé của mình thích hợp với dáng người mà chưa có idea gì. Mong các mẹ giúp đỡ giùm. Thank you !!!
    Hình đính kèm

• 238 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Thế thì đặt tên là Oliver đi vì nó vừa gầy vừa dài giống như cô oliver trong film Thuỷ thủ popeye ấy, con bé nhà mình cũng thế

• 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

nhưng ten Oliver mình thấy như là tên con trai ý. Ở Đức có thủ môn nổi tiếng Oliver Kahn đấy. Anyway, cám ơn mẹ Cachuaioit nhiều. Me Cachuaioit có tên gì hay nữa thì cho ý kiến nhé.

• 279 Bài viết

• 100 Được cảm ơn

hihi, đọc cái topic này thấy buồn cười nên "góp vui" chuyện nhà tớ. Lúc có bầu bé mới được khoảng 3 tháng, 2 vợ chồng mình kêu con là "nhóc xíu" (nghe cũng dễ thương, mà lúc đó cũng chưa biết trai hay gái nữa). Kêu được 2 hôm thì AX nói tên gì mà vừa nhóc, vừa xíu, nghe vậy thì sao con lớn nổi => đổi lại "hoành tráng" luôn là "nhóc bự" nhưng đọc chệch là "nhóc bư' :4:. Chồng vừa kêu con "nhóc bư ơi nhóc bư" vừa lẩm bẩm : "nhà này ngược đời, mẹ thì bị gọi là "nhóc con" còn con thì là "nhóc bự" (chả là AX mình gọi mình là nhóc con từ ngày xưa tới giờ, mặc dù giờ mình cũng thành "bự" rồi. Giờ mình vẫn còn gọi bé là nhóc bư, nhưng đang định khi nào con chui ra sẽ tìm cho con 1 cái tên khác, nghe "bư bư" thấy nó hơi nặng nặng.
    Hồi nhỏ xã ở nhà tên cu ki, ông bà nội cứ dụ dỗ 2 vợ chồng đặt con là "cút kít" nối nghiệp cha, nhưng mình dứt khoát không chịu vì biết là thế nào có ngày con mình cũng bị "gọi tắt", mà gọi tắt thì "cút" hay "kít" nghe cũng ... ghê ghê hết :4:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)