• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 1 Lượt chia sẻ
  • 293K Lượt đọc
  • 611 Trả lời

• 34 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Chào các bà mẹ,
    Mình đang mang thai tháng thứ năm, đi siêu âm BS nói là con trai, 2 vợ chồng nghĩ mãi mà chưa chọn được cái tên gọi ở nhà nào hay hay cả. Tư vấn cho mình với!

Hiền,
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Đặt tên ở nhà cho bé gái!

con 3 tháng nưa là em sinh rồi,muốn tìm cho cô công chúa 1 cái tên ở nhà hay hay mong các mẹ cho ý kiến nha.Cảm ơn các mẹ nhìu nhìu Các chủ đề có thể bạn quan tâm: http://www.webtretho.com/forum/f92/mang-thai-3-thang-dau-tien-thi-kieng-nhung-gi-95316/...

• Tập cho bé ăn dặm đúng cách sau 1 tuổi

Sau 1 tuổi, bé đã bắt đầu cứng cáp hơn và hệ tiêu hóa của bé cũng đã sẵn sàng để chuyển từ chế độ...

• "Chết cười" với chiêu giấu tiền có "1-0-2" của các quý ông!

Mình mới phát hiện OX mình giấu tiền trong WC, số tiền này Ổng ghi cẩn thận "Tiền để chờ vợ...

• Các mẹ bầu, ăn vừa phải thôi!

Dưới đây là vài lời khuyên mà mình đã từng được bác sĩ cũng như các chuyên gia sản phụ tư vấn khi...

• Đặt tên o nhà cho bé gái.

Các chị em ơi, giúp mình với. Chả là mình đang mang thai bé gái. Trước đó mình đã có 1 cu quậy, được bà ngoại đặt tên là Ốc Len ( vì mình thích ăn Ốc len xào dừa lắm đó mà :) ). Nay chuẩn bị có thêm 1 bé gái, muốn bổ sung thành gia đình họ Ốc luôn mà chẳng nghĩ ra tẹn gì cả? Mình muốn đặt tên bé la...

• 74 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Thế là phongdhd cũng giống mama rùi! đang băn khoăn đây! nhưng con trai thì cũng dễ, mình định đặt tên cho con ở nhà là Tobe(TuBi), còn mẹ phongdhd có thể đặt tên theo con giống hay theo âm của Tiếng Trung Hoa cũng hay lắm đáng yêu lắm! Chúc hai mẹ con khoẻ!!!!!!!!
    • 1,067 Bài viết

• 223 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mamachue
    Thế là phongdhd cũng giống mama rùi! đang băn khoăn đây! nhưng con trai thì cũng dễ, mình định đặt tên cho con ở nhà là Tobe(TuBi), còn mẹ phongdhd có thể đặt tên theo con giống hay theo âm của Tiếng Trung Hoa cũng hay lắm đáng yêu lắm! Chúc hai mẹ con khoẻ!!!!!!!!
    Hả? Sao lại đặt tên là Tubi nhỉ? Bạn ở đâu nhỉ VK hay VN? Theo mình thì tên này hơi bị...hiểu lầm đó. Tụi sinh viên tui hồi đó cứ "đèn đỏ" là kêu rồi...To be (Tubi), kiếm tên khác đi bạn ui.

Lấy tên thú đặt cho con cũng vui nhỉ, hay ? Nhưng đặt tên gì các mẹ cũng rút kinh nghiệm như thế này : con nít từ 2 tuổi trở lên hay xưng tên, và chỉ xài 1 từ (ví dụ Tubi thì bé sẽ xưng là Bi, Ty còi thì coi chừng bé xưng tên là Còi !) :3:
    • 1,391 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Lướt WTT 1 hồi, thế nào cũng tìm ra 1 cái tên hay hay cho bé. Hoặc đợi sinh em bé ra rồi thì trông bé giống ai/ cái gì thì đặt cho bé. VD: Phích (giống cái phích), Chuột (bé như con chuột), Pig (trong ủn ỉn thế...)

Nhưng cố gắng chọn 1 tên hay hay mà có thể sau này bé lớn lên vẫn thích nhé. Con bé em họ tớ ở nhà gọi là "Mắm". Cả nhà vẫn quen gọi như thế dù con bé đã học lớp 12. Nó khó chịu lắm khi bạn đến nhà chơi vẫn bị Mẹ gọi "Mắm ơi, có bạn đến chơi này con". Tuy nhiên, bây giờ lại thấy chồng sắp cưới của nó gọi nó bằng cái tên này đấy.

Chúc các bạn tìm được cho bé một cái tên thật đáng yêu.

• 74 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Bi Lyn
    Hả? Sao lại đặt tên là Tubi nhỉ? Bạn ở đâu nhỉ VK hay VN? Theo mình thì tên này hơi bị...hiểu lầm đó. Tụi sinh viên tui hồi đó cứ "đèn đỏ" là kêu rồi...To be (Tubi), kiếm tên khác đi bạn ui.

Lấy tên thú đặt cho con cũng vui nhỉ, hay ? Nhưng đặt tên gì các mẹ cũng rút kinh nghiệm như thế này : con nít từ 2 tuổi trở lên hay xưng tên, và chỉ xài 1 từ (ví dụ Tubi thì bé sẽ xưng là Bi, Ty còi thì coi chừng bé xưng tên là Còi !) :3:
    HUHUHU ! Thế té ra nó xấu đến thế à? chà phải chọn cái tên nào đây nhỉ?????
    • 34 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Đứa bạn cùng phòng mình đặt tên con là Cò, nhưng mà cu cậu gầy gò và ốm suốt, thế là mình không dám đặt tên là Cò.

Cũng có người đặt tên con là Sữa, Bột, Bi. Nhưng mình muốn đặt tên ở nhà cho con ngay từ khi các bà mẹ còn đang mang thai, và có thể dùng tên đó để nói chuyện với các em bé ở trong bụng của mình, để gọi con mình, như thế không phải chờ đến khi nó trào đời mình mới giao tiếp được với các quý tử của mình.

Tối nào chồng mình cũng sở tay vào bụng mình, chả biết gọi gì mà cứ gọi con như thế này: ê, ê. Mình bảo, bây giờ phải đặt tên cho con thì tối nào cũng nói chuyện được với con, vì ' thằng cu' nhà mình đang ở tháng thứ 5 rồi mà chưa thấy đạp gì cả, nên bố nó muốn gọi nó để nói chuyện.

Đặt tên khó thật đấy!!!!!
    • 230 Bài viết

• 1,454 Được cảm ơn

Nhà mình thì đặt tên cho bé là Tôm từ khi biết bé là baby boy, vì bố cháu là con chuột Jerry nên đặt tên con là Tôm cho 2 bố con nó tự trị nhau, nhưng buổi sáng bố dậy xoa bụng mẹ nói chuyện với bé toàn gọi Tôm tép ơi con dậy chưa, có lúc lại gọi thành chôm chôm ơi. Đúng là nên đặt tên cho bé từ trong bụng mẹ để gọi con mỗi lần nói chuyện mình thấy nó gần gũi với mình hơn, cứ như nó nằm ngay bên cạnh mình rồi í.
    • C.Y
    • 12 năm
    • 1,003 Bài viết

• 178 Được cảm ơn

Tên ở nhà của 2 đứa con gái mình :
    - đứa lớn: CHU, đọc theo âm Việt từ chữ "zhù" trong từ "zhèn zhù", nghĩa là "trân châu", vì là đứa con đầu nên quý như trân châu vậy :4:
    - đứa nhỏ: SU, đọc theo âm Việt từ chữ "chou" trong từ "chouchou", nghĩa là "cục cưng:, vì là đứa nhỏ nên là cục cưng của cả nhà :4:
    Còn ox mình có 1 cái tên ở nhà rất là tếu: "tài ngạn chảy", nghĩa là "thằng nhỏ mắt to" :4:
    C.Y (xi wai)
    • 74 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi C.Y
    Tên ở nhà của 2 đứa con gái mình :
    - đứa lớn: CHU, đọc theo âm Việt từ chữ "zhù" trong từ "zhèn zhù", nghĩa là "trân châu", vì là đứa con đầu nên quý như trân châu vậy :4:
    - đứa nhỏ: SU, đọc theo âm Việt từ chữ "chou" trong từ "chouchou", nghĩa là "cục cưng:, vì là đứa nhỏ nên là cục cưng của cả nhà :4:
    Còn ox mình có 1 cái tên ở nhà rất là tếu: "tài ngạn chảy", nghĩa là "thằng nhỏ mắt to" :4:
    Haaaaaaa! Nhiều cái tên đáng yêu quá! AX có cái tên có một không hai
    • 335 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Con chị C.Y tên hay quá.
    Con nhà em ý hả, đầu tiên gọi là Còi vì đi SA bảo nó hơi bé. Nhưng bị mọi người mắng là gọi thế nó càng không lớn được nên lại thôi. (Bgio thì đúng thế rồi còn đâu).
    Em dự sinh sau Tết neen gọi là con Gà cho cháu nó ra đúng ngày đúng tháng, kẻo ra sớm lại càng còi. Đến khi biết được là thị mẹt rồi thì bố cháu gọi ngay cháu là Mái mơ. Thế thôi.
    Mới đầu các bà cũng khó gọi cái tên đấy lắm, nhưng giờ thì quen lắm rồi.
    Em thì tuỳ, lúc gọi Mái mơ (hai mẹ con tâm sự với nhau), lúc gọi Mơ (cho nhanh), lúc thì gọi con là Phù thuỷ (khi cho ăn), khi thì Đầu gấu (lúc nó không chịu ngồi yên mà chơi, cứ như thằng giặc).
    Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui
    • 692 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

He he, quả là một vấn đề nan giải mà nhà em cũng mất 6,7 tháng nay đây. Vừa nghĩ tên chính lẫn tên ở nhà cho con mà điên đầu quá. Khó ơi là khó. Đến giờ gà trống nhà em cũng 33 tuần rồi mà bố mẹ vẫn chưa có cái tên nào ưng ý đây. Nhưng hàng ngày bố mẹ nói chuyện với con vẫn "con trai ơi" hay "gà con ơi". Đến khi bé chào đời rồi mà ko tìm được cái tên nào tâm đắc chắc cũng gọi vậy thôi.

• 170 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Lại nói đến chuyện đặt tên ở nhà cho bé, VC em lúc đầu tưởng là baby boy nên cứ gọi nó là Jun ( viết tắt của Junior), sau này đi siêu âm lại bác sĩ đinh ninh là con gái nên bố cháu hơi shock (vì lỡ tinh vi với các ông bạn nhậu :4: ) , thế là đặt tên con là Sóc luôn , mẹ cháu lúc đầu không đồng ý nhưng về sau thấy cũng ngộ nghĩnh nên cũng ok. Bây giờ bố cháu tiến bộ rồi, yêu chiều lắm 2 mẹ con lắm cơ.
    Love :Kiss:
    • 9 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

chao moi ngươi, hom nay em moi bát dau dang ky tham gia diên dan va ngay láp túc co dước van de minh dang quan tam. Con trai em dước 6 thang rươi va khi sinh ra nha noi thay chau san sua miêng cu un di un lai không chiu an the la dát ten la ỦN, nghe thát cha de thương gi ca. O nha ngoai deu goi ten la Quang Anh, con cu ve nha noi la moi ngươi lai goi ủn ủn, em thát khó chịu các chị ạ, các chị cho em lòi khuyên để đổi cho thằng cu nhà em cái tên khác nhé. Xin cảm ơn
    • 3,809 Bài viết

• 6,431 Được cảm ơn

Tớ chẳng phải suy nghĩ gì khi đặt tên con cả. Kiki là tên con chó của tớ. DỨt khoát tớ gọi con tớ thế từ lúc mang bầu. Kiki thì cũng đã bảo mình "mẹ đẻ em Sue/Su" đi. Sue là tên con chó của Kiki. Khi thấy con chó mẹ đẻ được em chó Sue, Kiki cũng muốn mẹ đẻ em Sue ấy mà. Toàn là tên chó mà sao vẫn yêu.

Mình có thằng em tên là Đẻn vì đen xì xì. Bây giờ ít ai nhớ tên nó là Sơn Hùng. Người ta gọi đến nhà hỏi anh Hùng mà mẹ nó thản nhiên trả lời là "nhầm máy" Vợ nó thì một điều "Anh Đẻn nhà em" hai điều "Anh Đẻn nhà em"... Tên xấu xí thế mà sao vẫn yêu vậy.
    Success is a journey, not a destination.
    • 1,013 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mẹ Thuy Hanh à, có gì mà phải buồn, tên là ỦN cũng đáng yêu đấy chứ! Mà xem ảnh em bé nhà bạn cũng yêu ghê cơ, mình nghĩ không cần đổi tên đâu, vì tên đó là cả nhà nội của bé đã dành hết tình yêu thương để đặt cho bé mà
    Chị Tuti ơiiiiiii, Bố bế em này... :4:
    • 1,738 Bài viết

• 217 Được cảm ơn

Trước khi có bầu em chỉ nghĩ tên ở nhà cho con gái thôi, vì thích con gái hơn.. ai dè đi bắt mạch lại bị khẳng định là con trai.. thế là mất mấy ngày trời để nghĩ, tiêu chí là nghe đáng yêu và ít bị trùng lặp... Bi, Bốp, Bin thì thích lắm nhưng trùng lặp nhiều quá, thế là quyết định đặt tên con là Tũn, sinh ra còi quá, nên thêm chữ còi... thế mà bây giờ vào WTT nhiều Tũn quá, mà con mình thì đúng là vừa còi vừa tũn.. híc híc..
    • 329 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Mình thì để ý ai mà đặt con tên là Nhí, Tí Nị, Ti, Còi, Đẹt...nói chung là có liên quan đến nhỏ bé, thì con họ cũng nhỏ thật nên kiêng không đặt. Con mình tên là Bin, đó là tên con chó cưng của mình.
    • 922 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Luc em moi mang thai chong em cu tuong la con trai dau long,the la 2 vo chong nghi ra cai ten la Nghe de dat cho be,vi ca 2 vo chong deu la tuoi con trau ma(Quy Suu day).Tu do cu noi chuyen voi be la goi "Nghe oi,Nghe a".Sau nay di sieu am BS noi la con gai,dinh doi la Ga con vi em se sinh chau cuoi thang 10 nay,nghi di nghi lai thi van giu ten Nghe cho chau,con gai ma goi la Nghe cung de thương lam phai khong cac me?Ai nghe noi cung thay ngo ngo,nhung minh lai thay co y nghia vo cung,den luc giai thich cho moi nguoi vi sao chon ten Nghe thi moi nguoi gat dau ung ho day chu.Gio thi em dang chuan bi buoc qua tuan thu 39 roi,Nghe con nha em sap chao doi roi day.Em cam thay vui mung,hanh phuc lan hoi hop,lo lang vi day moi la lan dau mang thai ma.
    • 711 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Vợ chồng em thì từ lúc có bầu đã nghĩ đến tên ở nhà cho bé, từ Bông, Bống,... nhưng chồng em lại mê ô tô kinh khủng, nhất là BMW, nên rất thích đặt tên con là Beemer, gọi tắt là Beem cho tiện, cuối cùng thì bây giờ cả nhà rất thích tên Beem, con em đã biết nghe tiếng gọi tên mình thì quay lại, nhưng ai gọi Beem ơi thì quay ra ngay, còn gọi Chi Mai ơi thì... lờ đi như gọi ai ý. :1:

• 101 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Nhà mình đặt tên cho con gái là Moon là mặt trăng nhưng mẹ cháu toàn viết là Mun thôi (ko biết lúc ra đời cháu có đen như gỗ mun ko . Nhưng mà bố cháu thì ko đồng ý đặt tên ở nhà, chẳng biết thuyết phục bằng cách nào cả, cứ 2 mẹ con cháu nói chuyện với nhau thì Mun ơi, Mun à, có bố thì lại thôi