Mang thai - Chuẩn bị sinh

Đặt tên cho con yêu năm Nhâm Thìn 2012

Đến trả lời mới nhất
  • 8 Lượt chia sẻ
  • 395K Lượt đọc
  • 1.43K Trả lời

65 Người đang theo dõi

• 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mẹ mum_swan ơi! xem giúp em với:
    Bố: Mai văn Toàn sinh năm 1983 Quý Hợi
    Mẹ: Khương Thị Tình sinh năm 1982 Nhâm Tuất
    Anh trai là Mai Nam Khánh sinh năm 2006 Bính Tuất
    Con mình dự sinh 1/12/2011 là con gái định đặt tên con là
    Gái: Mai Vân Hà
    có đc không ạ?
    thanks mẹ mum_swan:Rose:
    • 6 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Hihi, topic này hợp với em quá. Vợ chồng em cũng đang đau đầu tìm tên cho con đây. Các mẹ tư vấn cho em nhé.
    Chồng em là Nguyễn Văn Thành, sinh năm 1982;
    Em là Hoàng Thị Thu Giang, sinh năm 1985;
    Bé trai nhà em dự sinh tháng 28/3/2012
    Em đang định đặt tên: Nguyễn Giang Lâm hoặc Nguyễn Giang Đông.
    Tên đó có ổn không ạ?
    Nóng lòng chờ tin các mẹ....
    • 113 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phamthanhthuy87 Xem bài viết
    hihi mẹ nó đặt tên con gái giống mình à :"> Tôm nhà mình cũng sinh năm Thìn, hot boy đây. cũng chưa nghĩ ra tên gì hay cả. ông xã mình cũng họ Trần nữa chứ hí hí
    đèn có lúc rạng lúc tắt. Hĩ ý kiến thui nha mình hem thích tên này mấy mình tính đặt tên con mình là Hoàng Đức Trọng Nguyên không biết có được không nữa
    • 379 Bài viết

• 133 Được cảm ơn

Hôm nay nghe vợ bảo có mục đặt tên nên vào xem qua rồi dùng luôn nick vợ cung cấp cho các ông bố bà mẹ một số thông tin.

Mình cũng dự định sinh vào năm sau nhưng chưa thể đặt tên cho con bởi vì lý do sẽ nói sau.

Con người sinh ra sẽ có 4 yếu tố cơ bản: Năm - Tháng - Ngày - Giờ, người ta hay gọi là Tứ trụ hoặc Bát tự. Từ 8 yếu tố Can-Chi của Năm, Tháng, Ngày, Giờ, người ta phân tích, tổng hợp các yếu tố sinh - khắc cộng với can Nhật chủ và tháng sinh cũng như vòng trường sinh và một số khác mới xác định bản thân người đó có Bản mệnh vượng hay suy (vượng, suy ở đây không đồng nhất với tốt, xấu). Từ vượng, suy của Bản mệnh rồi mới xác định Hành bổ cứu cho thân chủ đó (Kim, Mộc, Thủy, Hỏa, Thổ). Kiểu như người thiếu Hỏa thì bổ sung thêm hành Hỏa ở cái tên người đó cho nó cân bằng. Cái này không chỉ áp dụng cho đặt tên mà áp dụng mọi thứ trong cuộc sống của người đó luôn. Ví dụ như Hỏa tốt cho người đó thì nên mặc áo mầu đỏ hoặc sống ở phương Nam (đều là hành Hỏa).

Đây là cách đặt tên mà tôi cho là thuyết phục về mặt lý luận nhất. Thường thì chúng ta hay dùng Mệnh (Mạng) để tính toán nhưng theo tôi nếu chỉ dùng nó thì không đầy đủ. Thực tế thì có nhiều trường phái với nhiều phương pháp đặt tên và thường là xung đột nhau.

Nếu bố mẹ nào muốn theo phương pháp này thì có thể tham khảo cuốn Việt danh học của thầy Cao Từ Linh (bán đầy ở các hiệu sách phố Đinh Lễ). Tuy vậy để đặt được tên thì cần nhiều thông tin khác mà nhiều cái nó ở dạng tiên đề (mặc nhiên là thế, không hiểu tại sao).

http://vcvtv.wordpress.com/2009/08/25/dặt-ten-2 Đây là một ví dụ thực tế. Copy địa chỉ web rồi paste vào cửa sổ mới để vào web chứ nhấn trực tiếp đường dẫn thì sẽ bị lỗi
    Chỉnh sửa lần cuối bởi DTVA; 08/11/2011 vào lúc 08:43 PM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 431 Bài viết

• 215 Được cảm ơn

Bố mẹ: 1980 canh thân ( thạch lựu mộc)
    Con trai đầu dự kiến :4/2012 DL nhâm thìn ( trường lưu thuỷ)
    Đau đầu thật khi chọn tên con...giúp mình những gợi ý tên cho bé trai hợp với bố mẹ. Mình không thích tên gọi cuối có dấu ngã (~), dấu hỏi (?), tốt hơn không dấu càng tuyệt.
    • 304 Bài viết

• 195 Được cảm ơn

Hic em cũng lần đầu tham gia diễn dàn, cũng đang đau đầu tìm tên cho bé Bắp yêu quý chào đời tháng 2/2012.
    Ba: Trần Hoài Nhơn (1984)
    Mẹ: Mai Phương Thanh Hoàng (1987)
    Ba nó đặt con là Trần Trang Ngọc, không bít có được không các mẹ nhỉ?
    Chỉnh sửa lần cuối bởi maihoanggl; 09/11/2011 vào lúc 02:18 PM.
    • 54 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

alo alo ..............chủ theart đâu rùi, ngày nào cũng vào xem mẹ nó tư vẫn giúp chưa mà chẳng thấy đâu.
    • 11 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình chẳng hiểu mấy cái Mộc, Hỏa, Thổ... gì đó. Các mẹ coi dùm tên con gái đầu của mình như thế này dc ko nhé.
    Ba: Lã Đức Cường, năm sinh: 1986 (dương lịch)
    Mẹ: Huỳnh Thị Phương Mai, năm sinh: 1987 (dương lịch), nhưng mình tuổi con cọp (1986), vì bị oan 1 tuổi, nên có thể xem 1986 là năm sinh âm lịch.
    Nhưng xem tuổi cho con thì ko biết xem năm dương lịch hay âm lịch, vì có khả năng con mình cũng bị oan tuổi giống như mình, phiền các mẹ coi dùm mình nhé.
    Tên con: Lã Thị Mai Quỳnh (tên này mình coi bói, được 9/10, ^^)
    “Không bao giờ được sống dưới mức tiềm năng”
    • 61 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

chị ơi xem cho em với em cũng chưa biết đặt tên cho nhóc nhà em là gì nữa.chị giúp em nhé
    chồng em họ Trần SN 83 còn em SN 89 thì đặt con tên j ạ.(cả trai lẫn gái chị nhé vì em cũng chưa bít nhóc nhà em thuộc phía nào hehe)
    • 32 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hi,

Mình cũng muốn nhờ mẹ thông thái đặt giúp em 1 cái tên cho con

- Tên cha: Huỳnh Thanh Đạt ( 1988 )
    - Tên mẹ: Lu Thúy Nhi ( 1987 )
    - Ngay dự sinh cua con là: 25/05/2012 ( Nhâm Thìn )
    * Tên bé trai = ?
    * Tên bé gái = ?

- Liệu sinh con mạng Thủy có khắc tuối với cha ỏ mẹ ko?

Hi vọng nhận được sự giúp đỡ của mẹ thông thái nhé!
    Tks!
    • 32 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Mẹ Mum_swan ơi, xem giúp em với nhé. Thông tin của nhà em đây:
    Bố: Phan Ngọc Hà 1982
    Mẹ: Vương Ngọc Khánh 1986
    Em là bé đầu lòng, siêu âm con gái rồi ah!
    Mẹ mun_swan giúp em với nhé!
    Em cảm ơn nhiều ah!
    • 43 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Vợ chồng mình cũng đang chưa biết đặt tên bé nhà mình là gì để tốt cho bé nữa. Mẹ nào thông thái xem giúp mình với nhé. Thông tin nhà mình là:

Bố: Nhữ Văn Sơn 1980
    Mẹ: Nguyễn Thị Bích Ngọc 1984
    Con: bé đầu lòng, siêu âm là bé trai rồi :-)
    Bé dự sinh là tháng 03/2012 (DL)

Mình cảm ơn nhiều!!!
    • 203 Bài viết

• 156 Được cảm ơn

Em cũng hỏi về việc đặt tên cho con em mà không thấy mẹ Mum_ san trả lời. huhu. Em nhắn lại nhé.
    Bố: Nguyễn Xuân Long- 1985
    Mẹ: Nguyễn Phương Thảo-1986
    Con trai, dự sinh đầu tháng 02/2012 ( tháng 1 âm)
    Mẹ Mum_ san xem giúp em với nhé. Vì em đang rất chi là đau đầu chuyện chon tên cho con.
    • 16 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Cho mình bon chen tí
    Con mình dự sinh vào tháng 2/2011, bé trai. Tên dự định là Đỗ Bảo Khang
    Ba sinh năm 1984 (kim)
    Mẹ: 1985 (kim)
    Mình vào trang phong thủy kiểm tra thì không có tên này trong bộ nhớ máy chủ. Bạn xem giúp mình được không?
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chị ơi xem hộ em với nhé

Mẹ: Huỳnh Thị Ngân 1981 Tân Dậu
    Bố: Tô Minh Quang 1978 Mậu Ngọ
    Con Trai???
    Con gái????
    • 20 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mẹ Mum_swan ơi, xem giúp em với nhé. Thông tin của nhà em đây:
    Bố: Đỗ Tuấn Thanh 1979
    Mẹ: Đinh Thị Minh 1987
    em bé con nhỏ nên chưa bít giới tính, minh định đặt tên là Đỗ Tuấn Khanh nếu là bé trai, và đỗ ngọc tường vi nếu là bé gái
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chong: Tran Van Thi, sn 1985
    Vo: Vu Thi Huong Giang, sn 1986
    Con: tran.....? Sn 2012
    Xin giup Minh dat ten cho con voi duoc không? Neu be trai thi nen dat La j? Be gai la j? Minh xin cam on
    • 43 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Chị mun_san ơi, nhà e cũng sinh bé năm 2012. Bé nhà e là bé trai
    Cả bố và mẹ đều mệnh : Hoả
    Em bé lại mệnh Thuỷ
    Em định đặt tên cho bé là Lâm Phúc Khánh hoặc Lâm Phúc An
    Chị xem giúp e xem có được không ạ?
    Em cảm ơn chị
    • 56 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

mẹ mum-swan cho e hỏi.
    nữ mậu thìn 1988 đại lâm mộc
    nam đinh tỵ Sa trung thổ 1977 thì sinh con Nhâm thìn hay Quý tỵ thì được ạ? e đang mún sinh năm 2012 nhưng k biết có hại gì cho bố mẹ không
    sống để Cho đâu chỉ Nhận riêng mình...
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Đặt tên con Trai năm Nhâm Thìn 2012

Chào các mẹ! Tình hình là em bị vỡ kế hoạch,nên cuối năm nay sẽ chào đón thêm 1 thành viên,hôm siêu âm BS phán thằng Ku,em cũng lo vì kg biet BS SA chuẩn như tập 1 kg nữa. Hai vợ chồng đang mong BS SA chính xác.em cũng phân vân chưa biết đặt tên cho con là gì,các mẹ tư vấn giúp em nha.Bố : Lưu...

• Tiết lộ bí quyết chống rạn da cực kỳ dễ làm

Tiết lộ "chiêu" chống rạn da cho bà bầu cực hiệu nghiệm Chị bạn đồng nghiệp sanh xong bị rạn da...

• Một ngày nên cho bé ăn mấy cữ bột

Mình có nhỏ em họ, bé bú mẹ đến tháng thứ 5 thì e mình cho bé ăn bột, bé ăn rất ngon và muốn ăn...

• Đặt tên cho con trai năm 2009

nhà các chị tư vấn cho em cái . con em là cháu đích tôn của dòng họ nghĩ hoài chưa được cái tên bố: nguyễn mạnh tùng 02_12_1982 mẹ: vũ thị thu hằng 07 11 1987 em định đặt tên con mình là nguyễn văn bách nguyễn văn phương nguyễn văn khoa nguyễn văn lâm cả nhà tư vấn cho em nhé...

• Bầu nằm ngửa hay nghiêng? tư thế nào tốt?

Chào các Bầu! Mình mới bước qua giai đoạn 2 của cuộc hành trình Làm Mẹ!...dù tập 2 còn nhiều cái...

• 198 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Mẹ mum -swan xem dùm em với
    Bố : Trần Văn Tuấn :24/4/1981
    Mẹ: Nguyễn Thị Phương Thảo: 9/4/1987
    Em thụ thai vào tháng 7 âm lịch dự sinh ngày 28/5/2012 dương lịch.
    Em mới tháng thứ 3 nên chưa biết bé trai hay bé gái, chi cho xem dum em nha.
    Em cảm ơn chị nhiều