• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Đặt tên cho con-những điều nên tránh

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 12.4K Lượt đọc
  • 24 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 68 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Chào các bố các mẹ, em thì cũng hay mê tín nên cái chuyện đặt tên con cũng hay để ý.Có người bảo em là nếu đặt tên con là con gái thì đặc biệt tránh tên đệm và tên thật mang mệnh nam vì nếu mang mệnh nam thì bé gái sẽ vất vả sau này ví dụ như Nam Hà, Quang Lan, Tuấn Lan, Trà HƯng..v v v.Ngoài ra tránh đặt tên các loài hoa, đặc biệt là hoa Lan vì em để ý rồi, 10 người tên Lan thì 9 người khổ.Các bạn có thêm kinh nghiệm gì thì chia sẻ nhá

........................
    I KEEP THE MEMORY OF YOU AND ME .....INSIDE!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 2,049 Bài viết

• 1,078 Được cảm ơn

Thật ra thì cái tên cũng còn phải tùy thuộc vào nhiều thứ nữa bạn ạ. Đúng là người ta kiêng đặt tên mệnh nam cho con gái, mệnh nữ cho con trai. Ngoài ra thì đặt tên nên theo cấu trúc "bằng - trắc- bằng" với nữ và "trắc- bằng-trắc " với nam. Ngoài ra đặt nên cho con gái thì không nên đặt tên là vần "trắc" nghe nó sẽ rất nặng nề.
    Còn không phải ai tên Lan là khổ, tên Lan rất hợp với những người mệnh thủy, mộc.
    Mình cũng tên Lan đây này, hồi bé không biết gì toàn đòi mẹ đổi tên vì ở lớp nhiều người tên Lan quá. Nhưng bây giờ thì lại thấy may là mẹ mình không đổi.
    Người Trung Quốc có một câu rất nổi tiếng là " cho con trăm vàng cũng không bằng cho con một cái nghề, cho con trăm nghề cũng không bằng cho một cái tên". Nhiều người sinh không được tháng được giờ nhưng có thể đặt tên để hóa giải được hết. Về việc đặt tên không cần phải xem thầy mà bố mẹ có thể mua sách về đọc và tìm hiểu cũng được mà.

• 1,031 Bài viết

• 781 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoamoclan99vn Xem bài viết
    Thật ra thì cái tên cũng còn phải tùy thuộc vào nhiều thứ nữa bạn ạ. Đúng là người ta kiêng đặt tên mệnh nam cho con gái, mệnh nữ cho con trai. Ngoài ra thì đặt tên nên theo cấu trúc "bằng - trắc- bằng" với nữ và "trắc- bằng-trắc " với nam. Ngoài ra đặt nên cho con gái thì không nên đặt tên là vần "trắc" nghe nó sẽ rất nặng nề.
    Còn không phải ai tên Lan là khổ, tên Lan rất hợp với những người mệnh thủy, mộc.
    Mình cũng tên Lan đây này, hồi bé không biết gì toàn đòi mẹ đổi tên vì ở lớp nhiều người tên Lan quá. Nhưng bây giờ thì lại thấy may là mẹ mình không đổi.
    Người Trung Quốc có một câu rất nổi tiếng là " cho con trăm vàng cũng không bằng cho con một cái nghề, cho con trăm nghề cũng không bằng cho một cái tên". Nhiều người sinh không được tháng được giờ nhưng có thể đặt tên để hóa giải được hết. Về việc đặt tên không cần phải xem thầy mà bố mẹ có thể mua sách về đọc và tìm hiểu cũng được mà.
    Bạn nói hay quá, bạn có thể nói thêm 1 chút xíu cho mọi người biết được ko. Ví dụ bằng - trắc - bằng hay trắc - bằng - trắc, mình ko hiểu những dấu nào được coi là bằng và trắc, chữ ko dấu được coi là gì?
    Cám ơn bạn lắm.
    Để gió cuốn đi...

• 2,049 Bài viết

• 1,078 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ginger0116 Xem bài viết
    Bạn nói hay quá, bạn có thể nói thêm 1 chút xíu cho mọi người biết được ko. Ví dụ bằng - trắc - bằng hay trắc - bằng - trắc, mình ko hiểu những dấu nào được coi là bằng và trắc, chữ ko dấu được coi là gì?
    Cám ơn bạn lắm.
    Bạn ơi, theo mình hiểu thì tên con bạn là theo cấu trúc đó rồi đấy.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 7,942 Bài viết

• 1,661 Được cảm ơn

Bạn ơi, theo mình hiểu thì tên con bạn là theo cấu trúc đó rồi đấy.
    Vậy nếu em đặt tên con là Đặng Gia Lương có được ko ạ?:Smiling:

• 525 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Bạn nói rõ giúp mình quy luật bằng -trắc -bằng và ng][cj lại nhé. Có phải là theo âm thanh điệu ko?

• 1,455 Bài viết

• 392 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ginger0116 Xem bài viết
    Cám ơn bạn lắm.
    Luật bằng - trắc là về âm thanh và theo dấu của chữ cái, cấp 1-2 có học thì phải, mình chỉ nhớ thế này:
    Âm có dấu huyền hoặc không dấu là thanh bằng
    (vd: Bình, Nam, An, Huyền, Hà ...)
    Âm có dấu sắc, dấu hỏi, dấu ngã, dấu nặng là thanh trắc
    (vd: Thuý, Vĩnh, Thịnh ...)

bé nhà Ginger tên Phạm Minh Tuấn theo thanh âm đúng là trắc - bằng - trắc rồi

Còn đặt tên cho bé nên kết hợp cả các thanah bằng - trắc khi đọc lên tên sẽ kêu và hay hơn là tên toàn thanh bằng hoặc trắc, mọi ng cứ ngẫm những tên bạn bè xung quanh xem !!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi maimaubinhyen; 22/01/2009 vào lúc 10:13 AM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 14,723 Bài viết

• 7,642 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi viettel098 Xem bài viết
    Vậy nếu em đặt tên con là Đặng Gia Lương có được ko ạ?:Smiling:
    Hic, tên này nghe cải lương quá em ui:Laughing::Laughing::Laughing:

• 1,247 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

em thì chưa nghĩ được tên cho Bư nhà em. Tên con phải theo chi của nhà nội nên cứ phải là "Vương Văn". Bố ngọng l, n nên tên con không được có chữ n, l. Mẹ ngọng dấu "?, ~" nên tên con không được có 2 dấu đó. Tên nào thoả mãn các điều kiện đặt ra thì nhà em đặt. Nhưng giờ vẫn chưa nghĩ tên cho con. Qua tết rồi nghĩ chắc vẫn kịp :Laughing:

• 1,031 Bài viết

• 781 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bố Tròn&Bé Nghé Xem bài viết
    Luật bằng - trắc là về âm thanh và theo dấu của chữ cái, cấp 1-2 có học thì phải, mình chỉ nhớ thế này:
    Âm có dấu huyền hoặc không dấu là thanh bằng
    (vd: Bình, Nam, An, Huyền, Hà ...)
    Âm có dấu sắc, dấu hỏi, dấu ngã, dấu nặng là thanh trắc
    (vd: Thuý, Vĩnh, Thịnh ...)

bé nhà Ginger tên Phạm Minh Tuấn theo thanh âm đúng là trắc - bằng - trắc rồi

Còn đặt tên cho bé nên kết hợp cả các thanah bằng - trắc khi đọc lên tên sẽ kêu và hay hơn là tên toàn thanh bằng hoặc trắc, mọi ng cứ ngẫm những tên bạn bè xung quanh xem !!
    Cám ơn bạn :Rose::Rose::Rose:

Nhưng họ Phạm thì đẻ con trai đúng là bắt đầu bằng trắc - bằng - trắc rồi, năm sau mình sinh bé gái, tính theo trang phong thủy của Việt Á tên mình định đặt thì có vẻ được điểm cao nhưng chứ nếu sinh bé gái thì cũng lại bắt đầu bằng trắc chứ ko được theo quy luật bằng - trắc - bằng nữa rồi.
    Để gió cuốn đi...

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3