Mang thai - Chuẩn bị sinh

Đặt tên cho bé gái sinh năm Mèo

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 343K Lượt đọc
  • 1.36K Trả lời

38 Người đang theo dõi

• 254 Bài viết

• 940 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhnhung Xem bài viết
    topic hay quá, bác trieuvan có thể giúp e xem tên cho cháu dc k?

Em mèo gái nhà em dự sinh 2/7/2011, bố là Nguyễn Quý Dương sn 85, mẹ là Nguyễn Hồng Nhung sn 88, e định đặt cháu là Nguyễn Diệp Hà hay Nguyễn Diệp Anh. E thik tên Diệp Anh hơn nhưng ngại tên vần Anh ở ngay đầu, đi học vs đi thi khổ thân cháu nó .

Bác tư vấn hộ e với, e cám ơn bác.
    Nhà bạn đang có hành Kim (mệnh bố) khắc Mộc (mệnh mẹ) sinh Hỏa (tên bố & tên mẹ), do đó bạn chọn cho cháu cái tên Hà thuộc hành Thủy là rất đúng, tên Diệp Anh tuy hay nhưng thuộc hành Hỏa nên không phù hợp vì sẽ làm hành Hỏa vượng quá.

Nhưng bạn cũng không nên chọn chữ Diệp đi với chữ Hà vì như thế nó không thuận lý (làm gì có dòng sông nào mà đẹp kiểu chói lọi), ngoài nghĩa sáng chói lọi thì chữ Diệp còn có nghĩa là chiếc lá nhưng cũng không hợp để ghép với chữ Hà.

Vì vậy bạn nên chọn các tên như Thanh Hà, Minh Hà, Thúy Hà,... đều mang nghĩa là dòng sông trong trẻo, nhẹ nhàng và biếc xanh. Rất phù hợp với nữ tính.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 254 Bài viết

• 940 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Phuong258 Xem bài viết
    Bác trieuvan xem giúp em tên nguyễn vy bảo châu có hợp với cháu nhà em ko? Chok sn 81(mệnh mộc), vợ sinh năm 87( mệnh hỏa)
    Chao bác trieuvan! Bác xem giúp em tên Nguyễn Anh Bảo Châu có hợp với vc em ko? Chok em sn 81(mệnh mộc), e sinh 87(mệnh hỏa). Thks bác trước
    Nhà bạn có hành Mộc (mệnh cha, mệnh con) sinh hành Hỏa (mệnh mẹ), do đó bạn chọn tên Bảo Châu thuộc hành Thổ là rất hợp lý vì Thổ sẽ được tương sinh tiếp từ Hỏa của mẹ.

Nếu phải so sánh thì tôi chấm cho tên Nguyễn Anh Bảo Châu hay hơn.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trieuvan Xem bài viết
    Đinh Ngọc Phương Uyên có nghĩa là bãi ngọc ở (đáy) vực nước sâu, tên này thuộc hành Thổ đới Thủy.

Theo thế ngũ hành của nhà bạn hiện nay thì nên đặt cho con cái tên thuộc hành Kim đới Thủy là hòa hợp được về ngũ hành theo: Mộc (mệnh con) sinh Hỏa (mệnh mẹ) sinh Thổ (mệnh cha) sinh Kim (tên con và 1 phần ở mệnh con).
    (Năm Tân Mão là Tùng bách Mộc nên có hành Mộc đới Kim do gỗ của các loài tùng bách thì cứng rắn như kim loại).

Vì vậy bạn nên thay chữ Ngọc bằng chữ Ngân (có nghĩa là đồ bạc, sáng loáng như bạc) thì sẽ được cái tên có hành Kim đới Thủy cho con gái là Đinh Ngân Phương Uyên = kho bạc nơi vực nước sâu; vùng nước sâu ánh lên ánh sáng bạc,...
    Phương Uyên còn có nghĩa là phương tư dung mạo nhã nhặn, xinh xắn.
    Uyên còn có nghĩa là thông thái, uyên bác.
    Trước hết xin chân thành cảm ơn vì bác đã trả lời. Thật sự rất biết ơn những dòng comment của bác.

Mình có một chút vướng mắc nữa. Rất mong được bác giúp!

1) Mình có đọc trên một diễn đàn nào đó nói rằng. Nếu đặt tên con mà toàn vần bằng hay vần trắc cũng sẽ không tốt. Vậy có đúng không?

(Đinh Ngân Phương Uyên toàn vần bằng)

2) Mình đã hiểu thế nào là sự tương sanh và tương khắc rồi. (cảm ơn bác rất nhiều). Nhưng vẫn không rõ lắm cái chỗ "hành thổ đới thủy" (có phải ý bác nói là thổ khắc thủy?) ,

3) Xin được hỏi ngoài ý nghĩa như trên. Phương Uyên còn có ý nghĩa gì khác không? (Vì ban đầu hai vc đặt tên Phương Uyên vì muốn cháu sau này được sinh xắn và học giỏi. Nhưng có một vài người bạn nói Phương Uyên là điểm hẹn của tình uyên )

4) Xin tư vấn giùm cái tên Phượng (bác xem giùm có được không? có tốt hơn cái tên P. Uyên không?). Vì mình không tìm ra được cái chữ đệm để lót với từ Phượng. Nếu có thể bác gợi ý cho mình một vài tên khác.

Một lần nữa xin lỗi đã làm phiền bác. Rất biết ơn nếu bác trả lời!

Thân!
    Dinh Nguyen
    • 812 Bài viết

• 774 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trieuvan Xem bài viết
    Nhà bạn vốn đã khá hài hòa về ngũ hành từ mệnh của các thành viên rồi, do đó việc chọn tên cho con gái cũng tương đối dễ dàng.
    Chữ My và chữ Vy theo như tôi đã giải thích nhiều lần (các bài trước) thì chúng vốn không mang nghĩa gì cả, nếu gia đình vì yêu thích sự nhẹ nhành, thanh thoát từ cái âm của các chữ đó thì cũng có thể dùng được.

Tôi xin gợi ý một số chữ để bạn tham khảo dùng làm tên đệm ở chỗ "~" đó:
    - Hà My, Hải My, Hạnh My, Huệ My, Khánh My, Thảo My, Thúy My, Uyển My, Yến My,...

- Bảo Vy, Diệp Vy, Hạ Vy, Hải Vy, Lan Vy, Mai Vy, Minh Vy, Ngọc Vy, Phượng Vy, Thanh Vy, Thảo Vy, Thúy Vy, Trúc Vy, Tường Vy, Tuyết Vy,...
    Cám ơn bác đã trả lời cụ thể lại tìm nhiều tên giúp, nhưng nghe bác bảo tên Vy với My kg có nghĩa lắm em lại băn khoăn quá.
    Em xin đưa thêm thông tin cụ thể hơn, bác giúp em 1 lần nữa xem tên cháu chọn hành gì thì tốt để nhà em tham khảo với ạ!

Bố: Nguyễn Sỹ Thắng (1979, Hỏa)
    Mẹ: Nguyễn Thị Vân Anh (1981, Mộc)
    Anh: Nguyễn Sỹ Nhật Minh (2006, Thổ)

Xin lỗi vì hỏi bác nhiều lần, mong bác trả lời giúp nhà em ạ.
    :LoveStruc:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 11 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bác triêuvan giúp nhà em đặt tên cho cháu với ạ?em cảm ơn bác nhiều lắm
    Bố:Nguyễn văn Toản .SN:1983
    Mẹ:Đỗ thị mai Hương .SN:1988
    Là cháu gái bác ạ.dự tính cháu ra đời vào cuối tháng 7,đầu tháng 8 dương lịch.
    em định đặt tên cho cháu là NguyễnThị Phương Vi nhưng lại trùng tên với người đã quá cố gần nhà nên em ko lấy tên đó nữa.nay nhà em định đặt tên cháu là:Nguyễn Thị Tố Như.không biết có được ko?vậy mong bác sớm giúp nhà em .em cảm ơn nhiều
    • 304 Bài viết

• 283 Được cảm ơn

bac Triệu Văn ơi, em hỏi hộ nhà chị em bác trả lời giúp nhé.
    Bố: Đặng Ngọc Thụy sinh năm 1974 (Dần)
    Mẹ: Nguyễn Thị Thu Hiền sinh năm 1978 (Mậu Ngọ)
    Con gái: Đặng Ngọc Mai sinh năm Ất Dậu (2005)
    Con gái: Đặng Thị Thúy Quỳnh sinh năm 2009 (Sửu)
    Con trai dự định sinh năm Nhâm Thìn (năm 2012) bác xem giup đặt tên nào thì phù hợp ạ? Cảm ơn bác
    • 122 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Bác trieuvan ơi, bác xem giúp nhà cháu đặt tên cho cháu có hợp không ah:

Ba: Phùng Viết Quang. SN: 1985
    Mẹ: Lưu Thị Ngọc Ánh. SN: 1985

Cháu là cháu gái và dự sinh sẽ vào khoảng 4/6/2011 dương.

Vợ chồng em định đặt tên cho cháu là Bảo Hân, Ngọc Hân, Anh Thư, hoặc Tú Chi. Phần họ và đệm thì là Phùng Nguyễn + (tên) (vì bên nhà nội có họ gốc là họ Nguyễn, họ Phùng là họ nhận cụ nội của cháu về nuôi).

Cám ơn bác nhiều ah!
    • 254 Bài viết

• 940 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi maytinh_5p Xem bài viết
    Trước hết xin chân thành cảm ơn vì bác đã trả lời. Thật sự rất biết ơn những dòng comment của bác.

Mình có một chút vướng mắc nữa. Rất mong được bác giúp!

1) Mình có đọc trên một diễn đàn nào đó nói rằng. Nếu đặt tên con mà toàn vần bằng hay vần trắc cũng sẽ không tốt. Vậy có đúng không?

(Đinh Ngân Phương Uyên toàn vần bằng)

2) Mình đã hiểu thế nào là sự tương sanh và tương khắc rồi. (cảm ơn bác rất nhiều). Nhưng vẫn không rõ lắm cái chỗ "hành thổ đới thủy" (có phải ý bác nói là thổ khắc thủy?) ,

3) Xin được hỏi ngoài ý nghĩa như trên. Phương Uyên còn có ý nghĩa gì khác không? (Vì ban đầu hai vc đặt tên Phương Uyên vì muốn cháu sau này được sinh xắn và học giỏi. Nhưng có một vài người bạn nói Phương Uyên là điểm hẹn của tình uyên )

4) Xin tư vấn giùm cái tên Phượng (bác xem giùm có được không? có tốt hơn cái tên P. Uyên không?). Vì mình không tìm ra được cái chữ đệm để lót với từ Phượng. Nếu có thể bác gợi ý cho mình một vài tên khác.

Một lần nữa xin lỗi đã làm phiền bác. Rất biết ơn nếu bác trả lời!

Thân!
    Chào bạn,
    Vấn đề bạn đã nêu ra là rất thực tế, tôi cho rằng nhiều bạn trong này cũng sẽ có cùng thắc mắc kiểu tương tự. Xin giải đáp các thắc mắc của bạn như sau.

1, Luật bằng trắc của tên gọi được phối hợp với luật bằng trắc trong văn thơ (nhất là thể thơ Đường Luật), mục đích và ý nghĩa sâu xa của nó nhằm hướng 1 cụm từ (hoặc 1 câu) khi xướng âm lên sẽ thuận âm, không bị trúc trắc - đó là hàm ý để cuộc đời (của người mang tên đó) sẽ giống như cái âm của tên là luôn được thuận lợi, suôn sẻ.
    Do đó, về sau này trong khoa đặt tên người ta tạm tổng kết ra cái quy luật "Bằng - Trắc - Bằng" và "Trắc - Bằng - Trắc" vì nó tương đối phù hợp cho đa số các ngôn ngữ khác nhau.

Trong chữ viết Tiếng Việt thì có quy tắc những từ có dấu Huyền (`) và không có dấu thì được coi là "Bằng", những thanh dấu khác (sắc, hỏi, ngã, nặng) thì được coi là "Trắc". Nhưng vì âm thanh của Tiếng Việt rất phong phú nên có nhiều trường hợp trong cụm từ (hoặc câu) thì lại không thể áp dụng quy tắc đó do đôi khi từ không dấu phải lên giọng như âm trắc để xướng âm, hoặc từ có dấu ngã (~) phải hạ bằng giọng như âm bằng.
    Trong tiếng Trung và 1 số ngôn ngữ khác cũng có trường hợp này.
    Ngoài ra trong rất nhiều bài thơ thể Đường Luật có sử dụng thuật này mà vẫn được coi là hay và không thất niêm âm vận.

Đinh Ngân Phương Uyên có toàn âm bằng nhưng trong đó chữ Đinh và chữ Phương bạn phải kéo giọng lên mới thành cách phát âm thuận lợi (nếu không đọc liền tù tì thì sau đó người đọc sẽ như đứt hơi), vì thế nên hai chữ ấy được coi gần như âm trắc. Nếu chỉ có Đinh Phương Uyên thì chữ Phương lại trở về hoàn toàn là âm bằng.

2, Nói hành này "đới" hành kia có nghĩa là ngoài cái hành chính đứng trước, nó còn mang tính chất vì liên quan (đới) đến hành đứng phía sau. Ví dụ:
    - "Ngọc ở dưới nước" là thuộc Thổ đới Thủy vì bản thân Ngọc là thuộc hành Thổ do nó được cấu thành từ các khoáng chất, còn nó lại đang ở dưới nước được bao quanh bởi nước nữa nên nó đới Thủy.
    - "Tùng Bách Mộc" là thuộc hành Mộc đới Kim vì nó là gỗ cây nên thuộc hành Mộc, nhưng gỗ các loại cây này thì cứng rắn như thép, như kim loại nên nói nó đới Kim.
    - "Cây bèo" là hành Mộc đới Thủy vì bản thân nó cây cối là thuộc hành Mộc nhưng vì trong thân chứa đầy nước lại sống trôi nổi trên mặt nước nên nói nó đới Thủy là vậy.
    -...

3, Uyên không có nghĩa là điểm hẹn, đó chỉ là sự hình tượng hóa của việc liên đới đến từ Uyên trong Uyên Ương (đôi thiên nga, ngỗng trời, vịt trời) mà văn thơ vẫn hay dùng mô tả đến tình yêu đôi lứa. Mà từ Uyên Ương chỉ có nghĩa ấy khi đi cùng nhau (như Uyên Ương ko bao giờ đi 1 con cả) còn đứng riêng mỗi từ sẽ có nghĩa khác.

4, Từ Phượng 鳳 có bộ điểu thì cũng mang nghĩa giống từ Uyên 鵷 có bộ điểu, đều nghĩa là con chim phượng, phụng hoàng.
    Chữ Phượng mà đi với các tên đệm thì hầu hết đều giữ nghĩa của chính nó và có nghĩa chính & hành phụ thuộc vào chữ đệm, ví như:
    Bích Phượng, Ngọc Phượng đều nghĩa là "viên ngọc có hình con chim phượng" mà ngọc thì lại thuộc hành Thổ. Các tên đệm khác cũng cùng theo suy luận vậy, bạn có thể lựa chọn tên yêu thích cho cháu.
    Bạn cũng có thể xem lại các bài viết trước của tôi trả lời các bạn khác để tham khảo thêm các tên ưng ý hoặc vào đây: http://meyeucon.org/1799/1001-ten-hay-cho-be-gai/
    • 113 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Bác Triệu Vân ơi cho cháu hỏi,
    Cháu sắp sinh em bé gái vào tháng 7 dương lịch
    Chồng cháu tên Trần Hữu Thành, 1979
    Vợ là Nguyễn Thị Ngân Giang, 1980
    Con đầu: Trần Hữu Nam, 2007
    Cháu nên đặt tên bé gái là gì? Chồng cháu thích tên Trần Minh Anh có hợp không?
    Cháu cám ơn
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 127 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi zamekicks Xem bài viết
    bác trieuvan ơi, hay quá, bác có thể xem tên con cho vc em với được không:
    chồng: Nguyễn Bách Khoa, 1987, đinh mão
    vợ: Trần Ái Thi, 1987, đinh mão
    dự sinh khoảng tháng 2/2012, chưa bit giới tính nên bác có thể gợi ý cho em cả 2 tên cin trai và con gái lun được không ạ? vợ chồng em muốn đặt tên con theo họ đầu với bé trai là Nguyễn Bách, còn con gái là Nguyễn Cát.

thanks bác nhìu lắm!!!

bác trieuvan ơi, giúp em với!!!