• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Đang mang thai có uống thuốc say xe được không?

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 13.7K Lượt đọc
  • 15 Trả lời

• 228 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

Chào các mẹ,
    Vì lý do công việc nên mình phải đi công tác xa. Mình đi xe rất tệ. Lần nào đi cũng phải uống thuốc chống ói (viên màu cam của Canada), uống thuốc thì mình đi rất khỏe. Tuần vửa rồi mình có thai được 6 tuần kể từ KKC mình phải đi công tác nhưng không dám uống thuốc. Mình ói quá chừng và mệt như sắp chết. Các mẹ cho mình hỏi khi có thai có uống thuốc chống say xe được không? Có hại gì không? Sắp tới mình lại đi công tác nữa rồi
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Đang mang thai có uống được Berberin

Các chị cho em hỏi, trước đây em từng bị viêm đại tràng, giờ em đang mang thai tháng thứ 2 nhưng mấy ngày gần đây thường xuyên bị tiêu chảy nhiều lần trong ngày mặc dù ăn toàn đồ lành như cơm cháo ruốc, vậy có thể uống Berberin hoặc Smecta được không. Cảm ơn các chị.

• Bài học cho quý ông lần đầu làm cha

Bài học cho quý ông lần đầu làm cha Nguồn http://theobuocchancon.vn/index.html Không chỉ...

• Mang thai có uống thuốc Aspirin được không?

Mình đang mang bầu ở tuần thứ 25. Đang theo BS. Tạ Xuân Lan theo dõi. Từ trước đến nay BS toàn cho mình dùng Aspégic 100mg loại cho trẻ em để lưu thông máu và giảm đau. Tuy nhiên mình đọc hướng dẫn sử dụng thấy khuyến cáo không nên dùng sau tháng thứ 6. Vậy mà BS vẫn kê thuốc tiếp tục dùng thậm chí...

• Lịch siêu âm thai định kỳ mẹ bầu cần nhớ

Theo quy định của Bộ Y Tế, mẹ bầu phải được khám thai ít nhất 3 lần vào 3 tháng đầu, 3 tháng giữa...

• Bí quyết nào cho những chiếc bánh Cupcake ngon đúng điệu?

Cupcake là loại bánh thơm ngon, bổ dưỡng và đẹp mắt. Ở nước ngoài, đặc biệt là các nước phương Tây,...

• 353 Bài viết

• 171 Được cảm ơn

Bạn ơi, theo mình thi khi có thai không nên uống loại thuốc gì cả. Thuôc say xe cũng vậy. Theo mình biết có loại cao dán chống say tàu xe đấy. Dán ở sau tai. Bạn có thể ra hiệu thuốc đế hỏi xem và được tư vấn.

• 105 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Mẹ Billy ơi, không được uống thuốc say xe đâu. Không tốt cho em bé đâu. Hôm tết vừa rồi, mình về quê chồng chơi ở tận miền Trung không dám uống thuốc, dán tai hay bất cứ thuốc nào. Nên mình ói suốt chặng đường, sợ chỉ muốn chết thôi, thế nhưng vẫn không dám uống thuốc. Mẹ nhớ đừng uống nha
    • 343 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Mẹ Billy ơi,
    Trước em cũng say xe lắm. Nhưng có lần em được cô y tá chỉ cho 1 chiêu bảo là say xe có khi là 1 dạng của thiếu cái gì đó liên quan đến đường. Cứ khi nào lên xe đi xa là em ôm 1 gói bánh quy (nếu có bầu thì bánh canxi càng tốt), mít khô, hay nho khô (tốt quá )...
    hơi hơi lơ đơ là bỏ tí ngọt ngọt vào miệng, em thấy ok lắm. Với cả hé hé cửa xe ra, đừng để bí quá chị ạ.
    Chị thử xem nhé.

Hope this helps :P

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Billy Xem bài viết
    Chào các mẹ,
    Vì lý do công việc nên mình phải đi công tác xa. Mình đi xe rất tệ. Lần nào đi cũng phải uống thuốc chống ói (viên màu cam của Canada), uống thuốc thì mình đi rất khỏe. Tuần vửa rồi mình có thai được 6 tuần kể từ KKC mình phải đi công tác nhưng không dám uống thuốc. Mình ói quá chừng và mệt như sắp chết. Các mẹ cho mình hỏi khi có thai có uống thuốc chống say xe được không? Có hại gì không? Sắp tới mình lại đi công tác nữa rồi
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Không đâu mẹ nó ơi.
    BS bảo không được nhé!
    • 448 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Shana show Xem bài viết
    Không đâu mẹ nó ơi.
    BS bảo không được nhé!
    Mọi loại thuốc đều có hướng dẫn sử dụng, ko phai có thai là tất cả các loại thuốc đều ko uống được. Mình cũng bị say xe nên biết mỗi làn say thì khổ sở thể nào..mệt và hại người lắm, mỗi lần bị say về nhà năm ở giường mà vẫn có cảm giác như trên o to, thế nên tốt nhất mẹ nó nên xem chỉ dẫn thuốc và hỏi bác sỹ. Minh cũng đang mang thai ở tuần thứ sáu, hai tuần trước mình cũng uống thuốc chống say khi đi may bay (lúc đấy mình chưa biết là mình có bầu), sau chuyến đi dài về nhà mình rất mệt nên mình uống thêm thuốc cảm cúm, ho...Tuần vừa rồi mình đi khám và có đưa hết các vỉ thuốc còn lại cho bác sỹ xem, rất may là em bé ko bị ảnh hưởng gì Mặc dù bác sỹ nói em bé còn quá nhỏ nên ko bị ảnh hưởng nhưng thực sự trong lòng mình bây giờ vẫn lo lắng cho em bé lắm vì cái tư tưởng từ trước đến nay là có thai thì ko được uống bất kỳ loại thuốc gì . Thôi bạn cố gắng hạn chế đi công tác nếu mẹ nó ko dùng thuốc thì có mấy cách sau: ngậm hột cau khô, dán salonpas vào rốn, buộc gừng vào cổ tay Trước khi lên xe ăn uống no đủ, tinh thần thoải mái. Các cách trên đều ko bằng thuốc nhưng an toàn tuyệt đối và tư tưởng thoải mái
    Bi còi

• 1,961 Bài viết

• 125 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Billy Xem bài viết
    Chào các mẹ,
    Thuốc say xe là cấm tiệt nhé bạn ơi. Cực kì có hại đấy. Trong thời kì mang thai tốt nhất là ko nên uống bất cứ loại thuốc gì (trừ thuốc bổ sung sắt & canxi theo chỉ dẫn của bác sĩ). Mà trong 3 tháng đầu và 3 tháng cuối của thai kì, bạn nên cố gắng xin cơ quan ko phải đi công tác xa. Đấy là thời kì nhạy cảm của thai mà.
    Còn nếu bắt buộc phả đi thì đành vậy, nhưng ko uống thuốc nhé. Ngậm kẹo, gừng, ô mai... gì đó cho nó quên đi vậy
    • 118 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Một biện pháp hiệu quả nữa mà mình đã thử: luôn thủ kẹo Alpenliebe caramen béo để cảm thấy có vấn đề là ngậm ngay hoặc bimbim của Thái (cái loại có vỏ màu đỏ ấy). Và trước khi đi oto thì chỉ ăn những thứ khô như bánh mì ruốc, không ăn nước và những thứ có chất tanh. Nếu đi máy bay thì nên ăn uống trên máy bay chứ đừng nhịn. Ngày xưa mình ngồi máy bay mà nhịn luôn vì sợ ăn vào lại ra. Nhưng chef mình bảo thế là phản khoa học và khuyên mình cứ ăn và mình đã thử. Hiệu quả hơn hẳn. Mình biết say xe khổ lắm. Mình ngày xưa cũng thế nhưng nay đã hết rồi vì mình đi nhiều nên quen. Ngày xưa hồi mình chửa 4 tháng, 2vc đi Tam Đảo chơi nên định uống thuốc chống say. Gọi điện hỏi bà chị là bác sỹ bà ấy mắng cho một trận vì thiếu hiểu biết. Bà ấy bảo tất cả các loại giảm đau và chống say đều chống chỉ định với phụ nữ có thai. Thế là 2vc đi xe máy. Đường đi dốc ơi là dốc. Về bị cả họ mắng cho trận nữa. Hú vía, vội vàng đi siêu âm. Không sao cả. Đến bây giờ nhóc đã 7 tuổi rồi. Chúc các mẹ áp dụng thành công và sẽ có những em bé dễ thương.
    • 622 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chipbebong Xem bài viết
    Thuốc say xe là cấm tiệt nhé bạn ơi. Cực kì có hại đấy. Trong thời kì mang thai tốt nhất là ko nên uống bất cứ loại thuốc gì (trừ thuốc bổ sung sắt & canxi theo chỉ dẫn của bác sĩ). Mà trong 3 tháng đầu và 3 tháng cuối của thai kì, bạn nên cố gắng xin cơ quan ko phải đi công tác xa. Đấy là thời kì nhạy cảm của thai mà.
    Còn nếu bắt buộc phả đi thì đành vậy, nhưng ko uống thuốc nhé. Ngậm kẹo, gừng, ô mai... gì đó cho nó quên đi vậy
    Mình ko nghĩ là cấm tiệt mọi loại thuốc chống say đâu. Mình cũng đi công tác rất thường xuyên và còn bay chặng 13 tiếng đồng hồ nữa, mình đã tham khảo ý kiến của nhiều bác sỹ rồi (cả viện C và Việt Pháp) mà mọi người đều bảo là Nautamin vẫn uống được, tất nhiên là chỉ 1 viên/ lần. Trong hướng dẫn sử dụng thuốc còn ghi rõ là có thể sử dụng trong thời gian mang thai. Hi vọng là thật sự ko vấn đề gì!
    • 12 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào Mẹ Billy!
    Không dc đâu. Bà cô bên chồng mình trước đây uống thuốc say tàu mà sinh ra đứa con bị tim đấy. Nằm bệnh viện vài ngày phải túc trực bom bóng suốt nhưng sau đó thì mất. Bạn đừng uống nhé.
    Còn mình bị đau bao tử uống có chỉ định bác sĩ không biết có sao ko? Khổ ghê đi.:Talktothe
    • 228 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

cám ơn các mẹ. Thật tình mình cũng sợ lắm không dám uống gì. Hôm trước sếp bảo mình đi công tác mình giải thích không thể đi được vì không uống thuốc say xe mình đi không nổi. Có con nên đành hi sinh công việc. Mình muốn tốt cả 2 thứ nên buồn quá.
    • dth
    • 8 năm
    • 111 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Ôi, lâu lâu mới lại vào đây. Thấy các mẹ quan tâm lo lắng cho nhau mà cảm động quá.
    Đây đúng là chủ đề mình đang rất quan tâm. Mẹ Billy ơi, mình cũng lo như bạn đấy. Đi xe ô tô không có thuốc say như chết đi sống lại.
    Nhưng mình thấy nên thế, đừng uống nhé.
    Mình cũng đang lo lắng cho công việc đây vì công việc của mình cũng đòi hỏi phải đi công tác xa nhiều. Mình đã nói với sếp, hy vọng là sếp hiểu và thông cảm. Nhưng mình đã quyết là dù nếu phải bỏ việc thì cũng phải chấp nhận thôi.

Chúc mẹ Billy và các mẹ khác gặp nhiều may mắn nhé.
    "Ba mẹ là lá chắn,
    Che chở suốt đời con..."
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Tôi đến tuần thứ 7 mới phát hiện ra có mang bầu, cưới vào tuần thứ 3, khi lên xe tôi có uống 1 viên thuốc chống say, thuốc có ghi không nên cho bà bầu uống. Tôi không biết xác suất gây ảnh hưởng tới thai nhi có cao không? Xin anh chị giúp
    • 658 Bài viết

• 558 Được cảm ơn

mấy chị ơi, em có thai được 5 tuần mà mới phát hiện ra. em lỡ uống loại Nautami viên màu xanh chống say xe rồi. có sao không ạ? lo cho con quá
    • 781 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Em nghĩ là tốt nhất khi đã có baby thì nên hạn chế uống thuốc ạ. Em cũng bị say tàu xe, nếu nhỡ có phải đi ô tô chắc em sẽ chỉ ngậm ô mai, kẹo, gừng thôi ... chứ em cũng ko dám uống thuốc, còn dán miếng dán sau gáy thì em lại thấy thêm đau đầu, khó chịu, tuy ko bị nôn nhưng lại bị đau đầu kinh khủng. Em thấy đi xe có loại ô mai mơ gừng của Hồng Lam chuyên trị say xe đấy, hì, em mỗi lần đi xa là mua 1 hộp và ngậm dọc đường, thấy đỡ hẳn ạ
    • 4 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Các chị ơi! Em k biết có bầu nên đã uống 4 lượt thuốc chống say của hàng thuốc kê. Giờ em thử que thấy 2 vạch. Em lo lắng quá các mẹ ẹ. Em chu ki kinh k đều toàn 3-4 tháng mới có kinh.Có con là rất khó với em. E đang k biết phải làm sao nữa ạ