Mang thai - Chuẩn bị sinh

Đang mang thai có nên cho con bú?

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 27.8K Lượt đọc
  • 46 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 1,571 Bài viết

• 2,702 Được cảm ơn

Theo mình nghĩ là không nên cho con bú lại, còn việc sờ ti thì ta sẽ giảm dần là được, dùng các biện pháp dán băng dính vào, vẽ bút vào nói là mẹ bị đau lắm, bé lớn rồi chắc cũng hiểu được phần nào, như con nhà mình ý, chỉ nói là mẹ đau lắm thế là tự động bỏ ti luôn, dễ đến ngạc nhiên. Còn nếu bạn cho con bú thì sữa này chính là sữa non do đang mang em bé thứ 2 trong bụng, mà các cụ nói là bú như vậy sẽ còi cọc cả hai đứa, sữa này cũng ko đủ tiêu chuẩn dinh dưỡng mà em bé trong bụng lại thiếu chất. Vì vậy mà trước khi muốn có bầu bé tiếp theo thì phải cai sữa cho bé lớn đấy. Còn vụ sờ ti mẹ cũng cần cai dần luôn vì mẹ sẽ bị kích thích đầu ti dễ gây nguy cơ doạ sinh non hoặc bị sinh non đấy.
    NB: 3.4; 1m: 4.75; 2m: 6.15; 3m: 7.1; 4m: 7.7(VPQ ); 5m: 8.3; 6m: 8.9; 7m: 9.7; 8m: 10.2 (2 răng cửa hàm dưới); 9m: 10.8kg (3 răng)
    • 1,663 Bài viết

• 1,856 Được cảm ơn

Cô cùng cq mình kể, cháu cô ý mang thai sinh đôi, lúc 6 tháng có sữa non thì lại cho đứa đầu bú, thế là nó kích thích tử cung đẩy thai ra ngoài, khi thai ra 2 em bé còn khóc oe oe... rồi mất. Tốt nhất bạn ko nên...
    • 72 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Mình cũng nghĩ bạn không nên cho con ti, như thế kích thích sinh non đấy
    • 240 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Cảm ơn các chị, em cũng nghĩ thế. Lần này về phải cai lại cho con mới được.Con gái nhõng nhẽo quá, tại bà cứ chiều nữa nên làm khổ mẹ thế này đây.

Nhà của Linh, Sơn đây http://vn.myblog.yahoo.com/
    • 284 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Lần đầu năm 2007 mình sinh non lúc 7 tháng sau đó 3 tháng mình lại có cu con bây giờ.Cu con mình được gần 19 tháng nhưng hôm qua thấy người lạ lạ đi siêu âm mới biết là có bầu.
    Thực sự mà nói mình rất thích có con nhưng định để cu con lớn hơn 2-3 năm nữa bây giờ có thì đẻ thôi, thương con quá các mẹ à. Mình đi làm cả ngày chẳng chơi với con là mấy giờ lại mải lo cho cái bụng bầu ko biết chăm con kiểu gì. Mình cũng lo lắng nữa các mẹ thấy có sao không? 3 năm nay năm nào cũng có bầu ngại quá.
    Putin Nguyen & Obama Nguyen

:Happy familly
    • 10 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

accthuy2 oi, lần mang bầu trước bạn có khâu eo cổ tử cung không?
    • 39 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

mình cũng đang trong trường hợp khó xử giống các mẹ nó này, bé gái đầu nhà mình mới được có 13 tháng thì mình đã dính tập 2 5 tuần rồi, con gái của mình thì toàn bú tí mới chịu ngủ giờ vẫn chưa cai được, mà thương con quá, suy tính mãi 2 VC quyết định để đẻ. mấy hôm nay đang thấy bị ra máu, mình lo quá. các mẹ cho mìn cách cai sữa cho con với
    • 1,158 Bài viết

• 879 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thuyellow Xem bài viết
    mình cũng đang trong trường hợp khó xử giống các mẹ nó này, bé gái đầu nhà mình mới được có 13 tháng thì mình đã dính tập 2 5 tuần rồi, con gái của mình thì toàn bú tí mới chịu ngủ giờ vẫn chưa cai được, mà thương con quá, suy tính mãi 2 VC quyết định để đẻ. mấy hôm nay đang thấy bị ra máu, mình lo quá. các mẹ cho mìn cách cai sữa cho con với
    mẹ nó à, thương con cũng phải cai sữa thôi. nếu mẹ nó còn cho con bú hay sờ ti thì rất nguy hiểm. đầu ti sẽ bị kích thích dẫn tới mẹ nó bị ra máu và nếu vẫn tiếp tục như vậy thì hậu quả sẽ lớn hơn. Khi con gái mình được 26 tháng thì mình mang bầu bé thứ 2, 2 vc cũng quyết định để đẻ. Lúc đó mặc dù đã cai sữa nhưng bé nhà mình vẫn sờ ti khi ngủ. do vậy khi mang thai mình đã bị ra máu mấy lần, khám bsi nói không được cho con sờ ti nữa. Rất may là mình đã vừa sinh bé thứ 2 rồi. Chúc mẹ nó sớm cai sữa được cho con.
    • 39 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chuotbong_2008 Xem bài viết
    mẹ nó à, thương con cũng phải cai sữa thôi. nếu mẹ nó còn cho con bú hay sờ ti thì rất nguy hiểm. đầu ti sẽ bị kích thích dẫn tới mẹ nó bị ra máu và nếu vẫn tiếp tục như vậy thì hậu quả sẽ lớn hơn. Khi con gái mình được 26 tháng thì mình mang bầu bé thứ 2, 2 vc cũng quyết định để đẻ. Lúc đó mặc dù đã cai sữa nhưng bé nhà mình vẫn sờ ti khi ngủ. do vậy khi mang thai mình đã bị ra máu mấy lần, khám bsi nói không được cho con sờ ti nữa. Rất may là mình đã vừa sinh bé thứ 2 rồi. Chúc mẹ nó sớm cai sữa được cho con.
    cảm ơn mẹ nó, mình vừa bị ra máu đang uống thuốc điều trị được gần 1 tuần rồi..chắc là tại cho con bú mẹ nó ạ. mình đang cai sữa gửi sang bà ngoại nhớ con quá. mà bé thứ 2 mong là cu rồng(hiiiiiii, trộm vía con) mà không biết thế nào mẹ nó ạ?
    • 18 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thuyellow Xem bài viết
    Mình cũng giống trường hợp của mẹ này, bé nhà mình được 13 tháng thì cũng dính tập 2 5 tuần. Mình cũng quyết định đẻ, nhưng cũng hơi lo vì lần đầu mình đẻ mổ. COn trai mình thi bây giờ chỉ ty buổi tối ngủ, hôm nào ăn no quá cũng chẳng bú, nằm chơi 1 lúc tự ngủ, cai sữa bây giờ nghĩ cũng tội.
    • 335 Bài viết

• 197 Được cảm ơn

T Trời ơi các mẹ ơi, nhà em bé còn mới có 8 tháng mà e k biết có bầu, đi siêu âm 5w rồi, ôi em thương cả 2 đứa, mà sao ông trời cho vợ chồng em sớm quá…Trước em đã mất 1 bé, sau sinh bé này mới 8 tháng, em cũng phải chờ đợi mới có bé này. Bây giờ em k nỡ bỏ các chị ạ. Ông bà nội ngoại đều động viên giữ lại, và hỗ trợ cả công việc chăm con và tiên bạc, còn chồng em thì vui k kể xiết, nhưng sau thấy vợ chăm con bé thì bảo thương cả 2 mẹ con, cứ suy tính và quyết định tuỳ vợ.
    Các mẹ ơi, em…vừa vui vừa lo lắng…Và còn việc cho con bú tiếp được nữa không? Bs bảo cai sữa càng sớm càng tốt, rồi nói cầm cố thì khoảng 2,3 tháng nữa cũng được. Các mẹ ơi theo các mẹ thì sao?
    Tho Bunnie cua Ba Me hay an, chong lon con yeu nhe!
    • 63 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tuti2011 Xem bài viết
    T Trời ơi các mẹ ơi, nhà em bé còn mới có 8 tháng mà e k biết có bầu, đi siêu âm 5w rồi, ôi em thương cả 2 đứa, mà sao ông trời cho vợ chồng em sớm quá…Trước em đã mất 1 bé, sau sinh bé này mới 8 tháng, em cũng phải chờ đợi mới có bé này. Bây giờ em k nỡ bỏ các chị ạ. Ông bà nội ngoại đều động viên giữ lại, và hỗ trợ cả công việc chăm con và tiên bạc, còn chồng em thì vui k kể xiết, nhưng sau thấy vợ chăm con bé thì bảo thương cả 2 mẹ con, cứ suy tính và quyết định tuỳ vợ.
    Các mẹ ơi, em…vừa vui vừa lo lắng…Và còn việc cho con bú tiếp được nữa không? Bs bảo cai sữa càng sớm càng tốt, rồi nói cầm cố thì khoảng 2,3 tháng nữa cũng được. Các mẹ ơi theo các mẹ thì sao?
    Chia sẻ với Tuti2011 nhé. Bé nhà mình mới 9,5 tháng mà mình cũng mới phát hiện có thai 5w, thương con qúa cơ, 2 vợ chồng mình cưới 9 tháng mới có bé, phải đi khám và chữa khắp nơi, còn phải dùng thuốc kích thích trứng, đủ kiểu mới có bé. Khi sinh cu lớn ra chẳng hiểu sao bé lại bị ngạt, vì vậy bé cũng k được cứng cáp lắm, đến giờ ngồi và đứng vẫn chưa vững cơ, tối thì bám mẹ ghê lắm, phải mẹ vừa cho bú vừa bế ru mới chịu ngủ. Giờ thì lại nhỡ kế hoạch, vợ chồng mình quyết định để sinh nhưng vẫn cố gắng cho cu lớn bú tiếp (bà nội thì khuyên k giữ nhưng vợ chồng mình vẫn quyết giữ lại), tuy nhiên mình lo quá. Thương con lắm thôi, chẳng biết làm thế nào tốt nhất cho con cả. Cai sữa cho con thì không nỡ. Hix, thôi đành cứ cố, đến đâu xử lý đến đó vậy.
    • 420 Bài viết

• 229 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phan_tran Xem bài viết
    Chia sẻ với Tuti2011 nhé. Bé nhà mình mới 9,5 tháng mà mình cũng mới phát hiện có thai 5w, thương con qúa cơ, 2 vợ chồng mình cưới 9 tháng mới có bé, phải đi khám và chữa khắp nơi, còn phải dùng thuốc kích thích trứng, đủ kiểu mới có bé. Khi sinh cu lớn ra chẳng hiểu sao bé lại bị ngạt, vì vậy bé cũng k được cứng cáp lắm, đến giờ ngồi và đứng vẫn chưa vững cơ, tối thì bám mẹ ghê lắm, phải mẹ vừa cho bú vừa bế ru mới chịu ngủ. Giờ thì lại nhỡ kế hoạch, vợ chồng mình quyết định để sinh nhưng vẫn cố gắng cho cu lớn bú tiếp (bà nội thì khuyên k giữ nhưng vợ chồng mình vẫn quyết giữ lại), tuy nhiên mình lo quá. Thương con lắm thôi, chẳng biết làm thế nào tốt nhất cho con cả. Cai sữa cho con thì không nỡ. Hix, thôi đành cứ cố, đến đâu xử lý đến đó vậy.
    Mình thì con 16 tháng có tập 2 được 5w. Mình cai sữa luôn. Trộm vía từ ngày cai sữa, cu con uống sữa ngoài nhiều hơn, ăn cháo nhiều hơn, ăn khỏe ngủ khỏe, chỉ tội bám mẹ càng dữ hơn thôi.
    Nên các mẹ hởi tư vấn của bác sỹ xem cách nào tốt nhất nhé
    :Applause::Applause::Applause:
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyenquangbin Xem bài viết
    Mình cũng giống trường hợp của mẹ này, bé nhà mình được 13 tháng thì cũng dính tập 2 5 tuần. Mình cũng quyết định đẻ, nhưng cũng hơi lo vì lần đầu mình đẻ mổ. COn trai mình thi bây giờ chỉ ty buổi tối ngủ, hôm nào ăn no quá cũng chẳng bú, nằm chơi 1 lúc tự ngủ, cai sữa bây giờ nghĩ cũng tội.
    Ôi Mẹ nguyenquangbin ơi!

Lần trước mẹ mổ đẻ bé mới đc có 13 tháng mà đã bầu tập 2 rồi sao.
    Nhu vậy nguy hiểm lắm đó
    Đẻ mỏ ít ra cũng phải 2 năm sau mới nên mang bầu mà mẹ nó.

mẹ nó phải cẩn thân nha, nếu quyết định đẻ thì nên đi thăm khám thường xuyên.
    Vết mổ lần trước chưa kịp lành, nay bụng lại phình to nữa...nguy hiểm, dễ rách lại vết khâu cũ lắm đó
    • 147 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Mình tưởng đang cho con bú mà mang thai thì hết sữa chứ nhỉ.
    • 3,408 Bài viết

• 1,055 Được cảm ơn

Nếu con bạn đã đc 15 tháng thì cai sữa cũng đc rồi bạn ạ, ngày trước con mình 14 tháng cũng đã cai rồi.
    • 148 Bài viết

• 149 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi myc Xem bài viết
    cám ơn bạn nhé, con gái ( có cái tên rất Hàn Quốc ) của bạn còn nhỏ hơn Hến nhà mình 5 tháng nhỉ. Bạn có bầu tháng thứ mấy rồi? vậy nhà nhanh hơn mình

Hến vẫn bú mẹ, nhưng chỉ ban đêm thôi, ban ngày hoàn toàn không, chỉ ăn cháo + hoa quả. Đang tập thêm cho việc ăn sữa ngoài ( từ khi sinh ra, ko ăn tí sữa ngoài nào ).

Cũng biết là sữa bà bầu ko tốt, nhưng đêm nó khóc, bú bình nó ko chịu, nên cứ phải dùng ti vậy Vì vậy nên mới bầu 2 tháng, mình đã sụt 4kg rồi :1:

Sẽ cố gắng cải thiện dần để tình hình được tốt hơn.

Chúc 3 mẹ con bạn khoẻ mạnh nhé
    Con mình 1 tuổi mình cũng cấn bầu, Bé đầu ko chịu bú sữa ngoài, ban đêm chỉ dùng ti mẹ để nhai. Khi cai sữa, ngày đầu ko hiểu bé nên cả nhà cực lắm, sau bắt thóp được anh chàng. Mình nghĩ lúc đang bú mẹ bé vừa ngủ vừa bú chứ có phải thức hẳn dạy đâu. Thế là khi bé ọ ẹ ban đêm, liền đá đit anh xã dạy pha sữa, mẹ thì bế ngay ra võng vừa đung đưa vừa à ơi, sau đó mẹ vẫn tiếp tục đung đưa, tiếp tục à ơi, bố đổ sữa vào miệng con, mắt con cứ ngủ, nhưng miệng con cứ há và nút ừng ực (bé nhà mình ko biết bú bình). Uống no là lại ngủ khỏe. Đựơc tầm 2 tuần thì bé ko dạy ban đêm để đòi sữa nữa, bây giờ bé dạy tầm 5h or 5h30 uống 1 cữ rồi ngủ đến tận 8-9h sáng luôn. Bạn thứ cách của mình xem sao?
    À được 1 tuần mình dơ ti cho bú, cu cậu **** biết bú nữa, chỉ cắn lôi và cười tít mắt (đau lắm đấy), ko đòi lại
    Chỉnh sửa lần cuối bởi copconhl; 21/02/2012 vào lúc 10:48 AM.
    • 7 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

mẹ Thỏ Bunnie ơi, bé nhà bạn thế nào rồi? bé đầu nhà mình giờ đc gần 7 tháng, mà mình lại dính bé thứ hai rồi, chắc cũng đc khoảng 5 tuần, mình chưa đi siêu âm , mới thử que thôi, mới chỉ có 2 vợ chồng mình biết, dạo này mình hay hoa mắt chóng mặt, mẹ đẻ mình thì bảo đi kiểm tra ( vì mẹ mình chưa biết mà) nếu có gì thì phải cai sữa cho bé đầu không là bị còi, mà bé lại chỉ thích ty mẹ, ăn dặm dạo này cũng lười lắm cơ, không biết tại sao nữa
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Tuti2011 Xem bài viết
    • 275 Bài viết

• 242 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Meocon_2011vn Xem bài viết
    mẹ Thỏ Bunnie ơi, bé nhà bạn thế nào rồi? bé đầu nhà mình giờ đc gần 7 tháng, mà mình lại dính bé thứ hai rồi, chắc cũng đc khoảng 5 tuần, mình chưa đi siêu âm , mới thử que thôi, mới chỉ có 2 vợ chồng mình biết, dạo này mình hay hoa mắt chóng mặt, mẹ đẻ mình thì bảo đi kiểm tra ( vì mẹ mình chưa biết mà) nếu có gì thì phải cai sữa cho bé đầu không là bị còi, mà bé lại chỉ thích ty mẹ, ăn dặm dạo này cũng lười lắm cơ, không biết tại sao nữa
    Mình nghĩ sữa mẹ vẫn tốt chứ sao lại phải cai nhỉ? Bé này mới 7tháng mình thấy cai sẽ k tốt, bạn cứ cho bé ty đi ăn uống bồi bổ thêm vào sức khoẻ mẹ tốt thì sữa tốt và vẫn vừa có bầu vừa cho bé ty được.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Đừng yêu thương khi quá muộn

"Đừng yêu thương khi quá muộn" là bộ ảnh của tác giả Bùi Vĩnh Thế kể câu chuyện về tình cảm gia...

• Có nên cho con bú lùc đang ngủ ..??

Bé nhà em vửa tròn 3 tháng ..nhưng bé rất khó dỗ cho ngủ , nhưng khi ngủ được thì rất say ..lại dễ bị trớ sữa nữa ..có khi bé ngủ thì qua khỏi cữ bú sữa ..em sợ lỡ giấc ngủ con nên ko cho bú mà cứ để cho ngủ ...vì em sợ cho con bú rồi phải bế lên cho bé ợ nếu ko se ọc thì be lai dậy ko ngủ nữa .các...

• Ho đến rát cổ họng, haiza.

Chào cả nhà thân iu! :( Haiza, trước giờ có biết bệnh là gì, sao hôm nay ho từ sáng đến tối, ngứa...

• Đang trong thời gian chu kỳ có nên cho con bú không?

Các mẹ cho em xin ý kiến về vấn đề này với nhé, em đọc ở sách thấy bảo là nếu cho con bú trong mấy ngày này thì e bé dễ bị đi kiết lị, không biết có đúng không?

• Chồng giúp vợ sinh con dưới nước cảm động quá các mẹ

Trong những phút giây khó khăn, đau đớn nhất mà người phụ nữ phải chịu đựng khi sinh con, người...

• 546 Bài viết

• 282 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phan_tran Xem bài viết
    chia sẻ với mẹ nó! cố gắng nhé! mẹ no sneen nhờ sự hỗ trợ bông bà nội ngoại nếu có thể nhé!
    còn bé đầu mẹ nó cứ cho bú mẹ nhé! nhưng mẹ nó cần tăng thêm chế độ dinh dưỡng và nghỉ ngơi nữa để ko ảnh hưởng đến sữa mẹ cũng như thai nhi.
    mẹ nó gắng ăn đồ như Tôm Đồng, cá, và sữa nhiều canxi để cung cấp đủ caNXni cho cả mẹ và bé nhé!

các mẹ hãy cố gắng nhé!!!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)