Mang thai - Chuẩn bị sinh

Đã có Mẹ nào từng chọc Ối chưa?

Đến trả lời mới nhất
  • 67 Lượt chia sẻ
  • 282K Lượt đọc
  • 1.44K Trả lời

63 Người đang theo dõi

• 95 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

hnay em đi xét nghiệm máu, đủ đk chọc ối rùi, thứ 3 tuần sau sẽ làm. Có điều em hơi bị thiếu máu, có mỗi 3.4 tr hồng cầu, ngoài vitamin tổng hợp thì từ hồi bầu em chưa bổ sung thêm viên sắt. Từ mai lại tích cực bổ sung thui.

• 88 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Be_patient Xem bài viết
    hnay em đi xét nghiệm máu, đủ đk chọc ối rùi, thứ 3 tuần sau sẽ làm. Có điều em hơi bị thiếu máu, có mỗi 3.4 tr hồng cầu, ngoài vitamin tổng hợp thì từ hồi bầu em chưa bổ sung thêm viên sắt. Từ mai lại tích cực bổ sung thui.
    Mn làm xét nghiệm như thế nào mà bít có 3,4tr hồng cầu thế, mình cũng làm xn máu như bs nói ra 4 tờ mà chẳng ghi bao nhiu hồng cầu cả, chỉ ghi chỉ số tính theo gì đó ko hiểu lắm, cũng có vài chỉ số ko ổn nhưng đủ dk chọc ối là ok rùi. Mn ăn có đc ko mà lại thiếu máu thế, mn nói làm mình cũng lo lo.
    • 95 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yenyeutinh Xem bài viết
    Mn làm xét nghiệm như thế nào mà bít có 3,4tr hồng cầu thế, mình cũng làm xn máu như bs nói ra 4 tờ mà chẳng ghi bao nhiu hồng cầu cả, chỉ ghi chỉ số tính theo gì đó ko hiểu lắm, cũng có vài chỉ số ko ổn nhưng đủ dk chọc ối là ok rùi. Mn ăn có đc ko mà lại thiếu máu thế, mn nói làm mình cũng lo lo.
    mẹ nó xem cái tờ màu hồng dài nhất ý, chỉ số RBC là hồng cầu đấy, tuần trc em xét nghiệm ở ĐH Y là đc 4.1 tr hồng cầu, mà hwa làm ở C có 3.4tr, chả hiểu sao thiếu nhìu thế, từ nay phải chịu khó ăn thêm thịt đỏ vs u viên sắt. Hic. Em ăn cũng đc nhưng chắc là ko tập trung nhìu vào đồ bổ máu nên vẫn thiếu, với lại từ hồi con gái, em chỉ gọi là đủ máu (trên giới hạn dưới 1 tí) chứ lúc nào cũng bị kêu là thiếu máu. Hic

• 88 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Be_patient Xem bài viết
    mẹ nó xem cái tờ màu hồng dài nhất ý, chỉ số RBC là hồng cầu đấy, tuần trc em xét nghiệm ở ĐH Y là đc 4.1 tr hồng cầu, mà hwa làm ở C có 3.4tr, chả hiểu sao thiếu nhìu thế, từ nay phải chịu khó ăn thêm thịt đỏ vs u viên sắt. Hic. Em ăn cũng đc nhưng chắc là ko tập trung nhìu vào đồ bổ máu nên vẫn thiếu, với lại từ hồi con gái, em chỉ gọi là đủ máu (trên giới hạn dưới 1 tí) chứ lúc nào cũng bị kêu là thiếu máu. Hic
    Nhà t bs kê uống sắt từ 5 tuần may quá ko bị thiếu, mn chăm ăn đồ bổ máu nữa, ah mn thấy e bé máy chưa, nhà t nhau thai bám mặt trc khó thấy quá, có lúc thấy cũng nhẹ lắm, hic lúc nào cũng lo ko bít con có khỏe không, mà nhà t hơn 18t rùi
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em cũng đang trong tâm trạng lo sợ đây. Đi siêu âm 12t dmdg bt ở chỗ bác sĩ Cường nhưng xét nghiệm striple test nguy cơ down là 1/85. Có thể do e khai CKK không chuẩn. Chồng an ủi dmdg bình thường k sao đâu đừng lo lắng ảnh hưởng đến con. Thứ 2 này e lên viện C làm lại striple test. Nếu kết quả vẫn cao thì thì e chọc ối. Hikhik mất ăn mất ngủ lo lắng em 30t con đầu lòng. Gia đình hai bên k ai bị sao cả nhưng từ hôm qua đến h e cứ buồn khóc suốt thôi. Chỉ mong con em bình thường là e hạnh phúc lắm lắm
    • 88 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Mẹ tomato8184 yên tâm, tripple test hay dương tính giả mà, ko sao đâu, các con nhất định sẽ khỏe thui.
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hôm nay e đi siêu âm k phải chỗ bác Cường mà là bác sĩ quen nhà e. Bác ý cũng bảo striple test hay cho kết quả giả và bác ý siêu âm bt. !bác ý cũng chỉ ra những dấu hiệu của down qua sa như ngón chân cái,xương ngón tay út và mấy cái nữa nên e cũng yên tâm hơn. Phải thoải mái tinh thần ăn uống tốt cho con yêu khoẻ mạnh vì e cũng thiếu máu và canxi nữa
    • 88 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Mẹ tomato8184 nghĩ thế là đúng rùi đấy, như mình giờ vẫn lo này chưa cầm đc tờ kq đầy đủ trên tay rùi các tuần siêu âm quan trọng vẫn ở trc mắt nữa, nhưng mình cứ phải giữ sức khỏe cho con mình khỏe trc đã, ăn bt cũng chẳng đủ đc sắt vs canxi đâu, mn nên uống thêm viên bổ sung và sữa bầu tính toán hàm lượng sao cho đủ, chắc cần bao nhiu chất gì mn bít rùi
    • 45 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, hồi 12 tuần mình siêu âm thì DMDG là 0.9mm, nhưng khi làm Triple Test ở Thái hà thì nguy cơ down là 1/50. MÌnh đi viện C làm lại thì lại là 1/2000, hôm sau đi khám bác Cường, đưa cho bác í 2 tờ kết quả thì bác bảo tùy, chọc thì chọc, k chọc thì thôi, hic, mình đang phân vân quá !!!!
    Mở cửa ra cho nắng sớm vào phòng, nắng cùng con hát và cùng chơi múa vòng
    • 88 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

2 lần MDbaby làm test cách nhau bao lâu, sao lúc bạn làm test ở viện C b ko hỏi bs tư vấn xem, kq khác hẳn nhau thế thì b phải tham khảo bs tư vấn chứ
    • 45 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Mình vừa đi tư vấn về đây yenyeutinh à, mình cũng hỏi tại sao kết quả lại khác nhau thế, họ bảo đấy là việc bình thường, mỗi thời điểm mỗi khác. Hai lần mình làm cách nhau khoảng 1 tuần. Mình làm thủ tục chọc ối rồi, sang tuần là tiến hành thôi, hic hic. Bây giờ chỉ mong con yêu bình an khỏe mạnh thôi!!!!
    • 111 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

mình cũng 2 nơi kq 1 cao 1 thấp đây, hỏi bs tư vấn thì họ khuyên làm chọc ối. Sáng nay mình cũng vừa chọc ối xong. Lo lắng thấp thỏm quá, chỉ mong con yêu bình an thôi. Hic
    Cầu cho bé yêu của mẹ bình an con nhé

• 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

E làm ở phụ sản TW cũng kết quả thấp. Lúc đầu cũng làm ở Thái hà ng ta bắt khai CKK chi tiết quá nên e khai toàn bị tăng lên. Lúc lấy kq ng ta kêu do CKK nữa nên kết quả là cao.sau 1 tuần làm lại ở phụ sản thì thấp. E k tư vấn ở phụ sản mà đi hỏi bác sĩ quen. Bác ý bảo bt, e cũng nghe nói ĐH Y hay bị sai kết quả. Mà Thái hà cũng gửi mẫu sang bên ĐH Y xét nghiệm.
    • 45 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Mẹ nó ơi, sáng mẹ nó chọc ối lúc mấy giờ, họ hẹn mình 7h30 sáng thứ 4 tuần sau. Ai chọc cho mẹ nó thế? Có đau lắm không? .... Mẹ nó chia sẻ nhé, chúc cho các con của chúng ta đều bình an khỏe mạnh!
    • 111 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MDbaby Xem bài viết
    Mẹ nó ơi, sáng mẹ nó chọc ối lúc mấy giờ, họ hẹn mình 7h30 sáng thứ 4 tuần sau. Ai chọc cho mẹ nó thế? Có đau lắm không? .... Mẹ nó chia sẻ nhé, chúc cho các con của chúng ta đều bình an khỏe mạnh!
    mình đc hẹn 7h30 sáng, mình có mặt từ 7h kém 10 nhưng đợi bs đến vs lại họ gọi vào đóng tiền, lấy hóa đơn, lấy quần áo, ngồi đợi chán đến 9h mình mới đc làm mn ạ, mình làm số 1, bác Cường làm cho. Sau đó đc vào phòng nghỉ gần 1h thì ra sa lại rùi cho đơn thuốc và về, hẹn 3 ngày sau gọi lên hỏi kq nhanh, kq chậm thì 3 tuần. Mình cũng mong tất cả những trường hợp phải chọc ối đều có kq tốt, chưa có kq vẫn thấy lo lo.

• 45 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Mẹ nó ơi, mẹ nó có khám thai ở chỗ bác Cường không mà được bác chọc cho thế? Mình cũng khám ở đấy, cũng muốn được bác chọc cho yên tâm, có đau không mẹ nó, chọc xong mẹ nó có bị gò nhiều không? Mẹ nó bao nhiêu tuần rồi?
    • 111 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MDbaby Xem bài viết
    Mẹ nó ơi, mẹ nó có khám thai ở chỗ bác Cường không mà được bác chọc cho thế? Mình cũng khám ở đấy, cũng muốn được bác chọc cho yên tâm, có đau không mẹ nó, chọc xong mẹ nó có bị gò nhiều không? Mẹ nó bao nhiêu tuần rồi?
    Mình khám mốc 12 và 18w chỗ bác Cường, có kq tt cao nên bác chỉ định chuyển vào trung tâm CĐTS để tư vấn chọc ối, mình lên đó làm thủ tục và đc hẹn ngày chọc. Theo mình biết thì là mỗi buổi chọc có 2 bs làm, bác Cường và 1 người nữa (trừ khi bác C đi công tác). Như hôm mình chọc thì mình số 1 bác C làm, còn số 2 lại là bs nữ khác. Mẹ số 2 cũng ko khám ở bác C nên mình cũng ko bít là như nào. Hôm đi làm cũng chỉ mong đc bác C làm, may quá lại trúng.

Lúc chọc thì hơi nhói nhưng khi hút ối thì mình thấy hơi buốt hơn. Chọc xong về mình vẫn thấy bt dù hơi tức bụng tẹo, đi lại sau đó thì hơi nhói xuống dưới. Còn đâu gò thì hình như mình ko bị, mãi sáng nay mới cảm giác hơi cứng bụng tẹo khoảng 15s thui. Chắc ko lo lắm đâu mn ạ, giờ mình lo chờ kq thui, hi vọng là con ko sao

Ah, giờ mình đc 19,5w rùi.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Beo_tron2511; 05/06/2014 vào lúc 01:49 PM.

• 56 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Beo_tron2511 Xem bài viết
    Mình khám mốc 12 và 18w chỗ bác Cường, có kq tt cao nên bác chỉ định chuyển vào trung tâm CĐTS để tư vấn chọc ối, mình lên đó làm thủ tục và đc hẹn ngày chọc. Theo mình biết thì là mỗi buổi chọc có 2 bs làm, bác Cường và 1 người nữa (trừ khi bác C đi công tác). Như hôm mình chọc thì mình số 1 bác C làm, còn số 2 lại là bs nữ khác. Mẹ số 2 cũng ko khám ở bác C nên mình cũng ko bít là như nào. Hôm đi làm cũng chỉ mong đc bác C làm, may quá lại trúng.

Lúc chọc thì hơi nhói nhưng khi hút ối thì mình thấy hơi buốt hơn. Chọc xong về mình vẫn thấy bt dù hơi tức bụng tẹo, đi lại sau đó thì hơi nhói xuống dưới. Còn đâu gò thì hình như mình ko bị, mãi sáng nay mới cảm giác hơi cứng bụng tẹo khoảng 15s thui. Chắc ko lo lắm đâu mn ạ, giờ mình lo chờ kq thui, hi vọng là con ko sao

cac mẹ oi minh buồn qua , hom nay di Kham sieu am DMGG bs chuẩn đoan be bi nang thanh dịch o gay , hen minh 1 thang sau toi chọc oi de kiem tra, nếu nhu nang phat triển to chen em be thi dung thai ky , con nang không phat triển thi không sao, ma chọc oi 3 tuan moi co ket qua lúc day thai lon roi nho con bi lam sao không minh không nhan tam bo con, co ai giong minh ko , thai minh gio duoc 11w5 roi buôn qua các mẹ a.
    • 111 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hongtham1812 Xem bài viết
    cac mẹ oi minh buồn qua , hom nay di Kham sieu am DMGG bs chuẩn đoan be bi nang thanh dịch o gay , hen minh 1 thang sau toi chọc oi de kiem tra, nếu nhu nang phat triển to chen em be thi dung thai ky , con nang không phat triển thi không sao, ma chọc oi 3 tuan moi co ket qua lúc day thai lon roi nho con bi lam sao không minh không nhan tam bo con, co ai giong minh ko , thai minh gio duoc 11w5 roi buôn qua các mẹ a.
    lạc quan lên mn, hi vọng mọi chuyện tốt đẹp. Mình 19w mới chọc ối này, nhưng mà vẫn cần phải làm, có mẹ còn lớn tuần hơn. Giờ khoa học tiên tiến có thể giúp phát hiện sớm đc các dị tật, chứ ko như ngày xưa sinh con ra rồi mới biết, khi đó khổ cho cuộc đời em bé đầu tiền, rồi kế đến là gia đình. Theo trường hợp nào cũng đau nhưng có lẽ biết sớm cũng sẽ đỡ hơn. Đấy là trường hợp xấu nhất, còn mn cứ lạc quan lên, chắc em bé ko sao đâu, mn đi sa lại chỗ khác xem. Hôm trc tớ đi tư vấn gặp 1 mẹ hơn 20w rùi có kq con bị down cũng phải bỏ đó. Cầu trời cho chúng mình ko sao cả. Động viên mn nhưng thực tình tớ cũng lo lắm.

1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 45 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Beo_tron2511 Xem bài viết

Nghe mẹ nó nói tớ cũng yên tâm hơn hic hic. Ngày mai mẹ nó có kết quả nhanh rồi nhỉ,chúc mẹ nó có kết quả tốt nhé, hy vọng tất cả các con yêu đều bình an khỏe mạnh. Mình cũng mong là mình khám bác Cường thì bác ý cũng chọc cho, như thế thì yên tâm hơn mẹ nó nhỉ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)