Mang thai - Chuẩn bị sinh

Cử động của thai nhi ở tuần thứ 19 - 20

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 26.4K Lượt đọc
  • 17 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• 15 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi cho em hỏi với!
    Em đang mang thai ở 19 tuần 4 ngày. Từ tuần thứ 17, 18 em cảm nhận được thai máy rất rõ, nhưng từ tuần thứ 19 đến giờ, ngày nào và lúc nào rảnh là em lại rờ vào bụng mà chẳng thấy gì cả. Em lo lắng lắm, có đêm nằm không ngủ được vì lo, hi hữu lắm mới thấy có tín hiệu bụp 1 cái nhưng chỉ là một ngày khoảng 2 lần mà không rõ lắm. Ngoài ra, mỗi sáng thức dậy, gần như hôm nào cũng vậy em đều thấy bụng dưới bên phải cứ nhô cao lên cứng ngắc khoảng 1' xong xẹp. Không biết có phải em bé cựa mình không ạ? Em khám thai định kỳ, bác sĩ hẹn 22 tuần thì lại khám để xem dị tật thai, nói chung em không thấy đau bụng hay mệt mỏi gì cả. Em chỉ muốn biết là thai như thế có bình thường không? và đến khoảng tuần thứ bao nhiêu thì thai cử động nhiều và rõ nhất (thời gian gần nhất ấy ạ). Em mang thai con so.
    Rất mong các mẹ cho ý kiến với ạ!
    Mon Con là niềm hạnh phúc của bố mẹ! Mon
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 425 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Mình cũng gần giống mẹ này. Mình 20t. Khoảng 1 tuần gần đây con đạp rất ít, trong khi trc đó 17,18w cũng cảm nhận thai máy rất rõ.
    Mình cũng đang sốt ruột đây.
    Mình đang định theo dõi thêm 1 vài ngày, nếu vẫn thấy bất an thì đi siêu âm kiểm tra xem tn.
    • 15 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Thế ạ! Nói thật là bây giờ tình hình con nó ở trong bụng có thay đổi gì mình không biết được, đẻ được đứa con lo đủ đường mẹ nó nhỉ? Có ngày không thấy con máy gì thế là đêm cứ rờ bụng cả đêm đến khi thấy hích một cái thế là yên tâm đi ngủ tiếp.
    • 92 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Hix, em được tròn 20w rùi ạ, mấy hôm nay bé nhà em vẫn đạp khỏe trộm vía con yêu. Thỉnh thoảng anh xã sờ bụng chắc trêu bố đạp tơi bời lun làm mặt mẹ đần thối. Bi giờ đang comment cho các bác mà cháu cũng hưởng ứng quá. Bé nhà em thì hầu như hay đạp cả ngày chỉ có tối đến là nghỉ chút thôi, tối qua mẹ đi ngủ mà con cứ búng ầm ầm.
    Bí Ngô ơi bố mẹ yêu con lắm
    • 92 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Ah tiện em hỏi các mẹ lun, khi em nằm ngủ nếu nghiêng bên phải bé đè phải cái gì đó làm em đau có hôm không dậy nổi nhưng nếu nằm quay bên trái thì không sao, như thế có sao không các mẹ nhỉ ?
    Bí Ngô ơi bố mẹ yêu con lắm
    • 324 Bài viết

• 235 Được cảm ơn

Các mẹ đừng quá lo lắng nhé. Mình cảm nhận con máy từ tuần 19 nhưng đúng là đến ngoài tuần 20 trở đi con mới đạp, đến bây giờ thì bố cũng hoảng vì thấy cu con đạp, trườn rất bài bản và đúng giờ giấc. Mình thấy bé máy nhưng sau đó không đạp luôn khoảng hơn 1 tuần đến lịch đi khám bs nói vẫn bình thường và thai phát triển tốt. Các mẹ hơi lo lắng đã đi khám vừa tốn tiền, thời gian mà quan trọng là bé thấy mệt. Hơn nữa mình mang thai vào thời điểm thời tiết giao mùa nên bé ở trong bụng mẹ cũng có những phản ứng với thời tiết đấy. Các mẹ cứ để ý mưa chuyển sang nắng, rồi nắng sang mưa, rồi bão...
    Các mẹ nên bình tĩnh đừng nằm nghĩ lo lắng, không thấy đau bụng, ra máu thì cứ khám theo định kỳ, những bất thường khác có thể lên wtt để tìm hiểu thêm cho yên tâm.

Thỉnh thoảng thấy con im im mình toàn trêu cu cậu bằng cách vỗ vỗ vào bụng và gọi, hoặc nằm nghiêng bên phải con hậm hực đạp cho mẹ lồi bụng luôn

@ mẹ meo_mon_2012 : mình cũng hay bị bụng nhô cao lên bên phải cứng nhắc ở tuần 19, 20 do bé nằm bên phải và đấy là cơn gò tự nhiên, không có gì lo lắng. Đến tuần 25 thì có khi như đống cát, không cứng lắm, mẹ mình bảo đấy là con cựa mình và chổng mông lên đấy
    Lời mẹ ru con đến những khu vườn
    Ru con trưa nắng...
    Trong mộng cười ngon
    Ru mộng con thơm
    lời mẹ ru con nghe ra nỗi niềm
    Ru con nghiêng nghiêng nằm
    con ngủ giấc tròn
    cho mẹ ngồi trông
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ yên tâm đi, em cũng có thắc mắc như các mẹ, hôm nay em mới đi khám và hỏi bác sĩ, bác sĩ nói tại bây giờ em bé còn ngủ nhiều nên ít cử động(bây giờ em bé vẫn chưa mở mắt mà), khoảng tháng thứ 7 trở đi thì mới hoạt động nhiều.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 17 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

em thì mấy tuần trước thì bé búng dữ lắm , tự nhiên hôm wa nay với tay lên cao lấy đồ và vặn người thì thấy nó đau đau liền đi nằm thì không thấy máy nữa , hic .. 1 ngày mà không thấy con máy máy trong bụng là lo đến mất ăn mất ngủ luôn , ko biết có sao không
    • 15 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mùa em yêu Xem bài viết
    Các mẹ đừng quá lo lắng nhé. Mình cảm nhận con máy từ tuần 19 nhưng đúng là đến ngoài tuần 20 trở đi con mới đạp, đến bây giờ thì bố cũng hoảng vì thấy cu con đạp, trườn rất bài bản và đúng giờ giấc. Mình thấy bé máy nhưng sau đó không đạp luôn khoảng hơn 1 tuần đến lịch đi khám bs nói vẫn bình thường và thai phát triển tốt. Các mẹ hơi lo lắng đã đi khám vừa tốn tiền, thời gian mà quan trọng là bé thấy mệt. Hơn nữa mình mang thai vào thời điểm thời tiết giao mùa nên bé ở trong bụng mẹ cũng có những phản ứng với thời tiết đấy. Các mẹ cứ để ý mưa chuyển sang nắng, rồi nắng sang mưa, rồi bão...
    Cảm ơn mẹ nó nhé! Mình thấy lo lo vậy, thế mà từ tối qua đến giờ lại thấy bé đạp bum bum rồi. May quá! Mấy ngày hết sữa chưa kịp mua, thấy bé im im, uống sữa được một hôm thế là lại thấy bình thường. Bố cháu trêu: "Chắc là Mon nhà mình nghiện sữa rồi nên phải có sữa mới nghịch"..hic hic. Có con vào mới thấy nhiều cái ngộ ngộ và thấy hạnh phúc lắm. Từ ngày có bé ông xã thương yêu chăm sóc 2 mẹ con lắm, hí hí.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi meo_mon_2012; 18/10/2011 vào lúc 08:24 AM.
    • 324 Bài viết

• 235 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meo_mon_2012 Xem bài viết
    Cảm ơn mẹ nó nhé! Mình thấy lo lo vậy, thế mà từ tối qua đến giờ lại thấy bé đạp bum bum rồi. May quá! Mấy ngày hết sữa chưa kịp mua, thấy bé im im, uống sữa được một hôm thế là lại thấy bình thường. Bố cháu trêu: "Chắc là Mon nhà mình nghiện sữa rồi nên phải có sữa mới nghịch"..hic hic. Có con vào mới thấy nhiều cái ngộ ngộ và thấy hạnh phúc lắm. Từ ngày có bé ông xã thương yêu chăm sóc 2 mẹ con lắm, hí hí.
    Oạch, bạn Nghé nhà mình cũng thế. Sáng đạp mẹ rõ sớm, phải ăn cái gì vào thì mới yên. Uống sữa xong có vẻ bạn í hớn lắm, đạp ầm ầm. Trộm vía con, thích sữa là mẹ mừng rồi
    Lời mẹ ru con đến những khu vườn
    Ru con trưa nắng...
    Trong mộng cười ngon
    Ru mộng con thơm
    lời mẹ ru con nghe ra nỗi niềm
    Ru con nghiêng nghiêng nằm
    con ngủ giấc tròn
    cho mẹ ngồi trông
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 229 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Bé nhà em cũng được khoảng 20w, dạo này trộm vía, đạp tưng bừng luôn. Lúc nào thấy im im, em lại nói chuyện với bé hoặc cho nghe nhạc hay nghe thế là chị ta lại đạp bùng bục...yêu lắm!!!!
    • 3,108 Bài viết

• 1,604 Được cảm ơn

Có khi con bạn là bé gái thì sao? Bé gái máy cũng ít hơn bé trai mà. Như con mình là gái, tuần thứ 22 rồi mà bé cũng ít máy lắm.
    • 108 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Các mẹ ơi em mang bầu con so, là bé trai nhưng sao giờ là tuần 18 rồi mà ngày nào em cũng nằm để ý mà không có cảm nhận gì, hôm 17 tuần đi khám thì bác sĩ bảo em bé bình thường, nhưng lâu quá mãi mà không thấy em bé máy gì
    • 270 Bài viết

• 361 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Father_and_mother Xem bài viết
    Các mẹ ơi em mang bầu con so, là bé trai nhưng sao giờ là tuần 18 rồi mà ngày nào em cũng nằm để ý mà không có cảm nhận gì, hôm 17 tuần đi khám thì bác sĩ bảo em bé bình thường, nhưng lâu quá mãi mà không thấy em bé máy gì
    Đừng lo bạn àh, bé nhà mình 19 tuần, cũng là con trai mà cũng chưa thấy máy, mình còn rau bám mặt sau nữa, đáng ra phải cảm nhận được con máy từ vài tuần trước rồi. Mình cũng lo lắng nên vừa đi siêu âm chủ nhật vừa rồi, trộm vía con vẫn khoẻ mạnh bình thường, tay thì quờ quạng lung tung còn 2 chân thì vắt chéo vào nhau, bác sỹ bảo chắc bé vẫn thích ngủ nên chưa đạp mẹ thôi. Đến trưa hôm nay thì mình đã thấy bé máy rồi, còn đạp một cái làm mình nhói mạng sườn nữa. Không sao đâu bạn àh, đừng lo lắng quá nhé.
    • 108 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mammam179 Xem bài viết
    Đừng lo bạn àh, bé nhà mình 19 tuần, cũng là con trai mà cũng chưa thấy máy, mình còn rau bám mặt sau nữa, đáng ra phải cảm nhận được con máy từ vài tuần trước rồi. Mình cũng lo lắng nên vừa đi siêu âm chủ nhật vừa rồi, trộm vía con vẫn khoẻ mạnh bình thường, tay thì quờ quạng lung tung còn 2 chân thì vắt chéo vào nhau, bác sỹ bảo chắc bé vẫn thích ngủ nên chưa đạp mẹ thôi. Đến trưa hôm nay thì mình đã thấy bé máy rồi, còn đạp một cái làm mình nhói mạng sườn nữa. Không sao đâu bạn àh, đừng lo lắng quá nhé.
    Cảm ơn bạn,thấy mọi người bảo từ tuần 16 trở đi là cảm nhận thai máy chờ mãi con mình không thấy gì đâm lo và mong quá giờ bạn nói vậy mà mình yên tâm rồi
    • 16 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

mình cũng đang tuần 19 rùi mà chưa thấy con máy gì cả. Cũng lo đủ đường ý, nhưng nghĩ là chắc con thương mẹ mệt nên ko quấy. Mong là con nó giống ba lợn, dễ ngủ, lại thích ngủ nên chưa nghịch mẹ. Dạo này toàn ngủ mơ là con đạp mẹ thui :">
    Kem yêu ơi, ba mẹ mong con lắm! Ngày nào ba cũng nựng con nhiều nhiều.:LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc: Mong con ra đời trộm vía, yêu thương ba mẹ nhé :Kiss::Kiss::Kiss: Gia đình mình sẽ thật là hạnh phúc :557:
    • 9 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Các mẹ cho e hỏi, thai e được 20 tuần 1 ngày rồi, e mang thai lần đầu, sao chưa có cảm giác máy gì cả. Ko biết do thành bụng e dày khó cảm nhận, hay do e bị bệnh dạ dày bụng nó hay ậm ạch mà khó phân biệt. Vì 1-2 Tuần gần đây, em thấy bụng thỉnh thoảng có 1 vài chuyển động nhưng ko biết có phải do đầy hơi ko . Tối e có nằm yên theo dõi thai máy, nhưng tuyệt nhiên ko thấy động tĩnh gì. Đi khám thai thì bs vẫn bảo bình thường. Nhưng e vẫn thấy hơi kỳ lạ sao cảm nhận thai máy muộn vậy. Mẹ nào có kinh nghiệm chia sẻ cho e với
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thanhngan8387 Xem bài viết
    Ah tiện em hỏi các mẹ lun, khi em nằm ngủ nếu nghiêng bên phải bé đè phải cái gì đó làm em đau có hôm không dậy nổi nhưng nếu nằm quay bên trái thì không sao, như thế có sao không các mẹ nhỉ ?
    mn giống tớ quá, k biết có sao k nhỉ