• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 0 Lượt chia sẻ
  • 13.1K Lượt đọc
  • 9 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 283 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Các mẹ thông thái ơi cho em hỏi tí: Em thấy các bà bầu hay chuẩn bị vỏ bưởi khô, không biết là tác dụng là gì ấy nhỉ, và nếu mình phải chuẩn bị thì bắt đầu phơi vỏ bưởi vào lúc nào thì đến khi sinh dùng được ạ? Em cũng sắp sinh nên muốn hỏi để chuẩn bị trước. Em cảm ơn ạ.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2,681 Bài viết

• 222 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecuKhoi Xem bài viết
    Các mẹ thông thái ơi cho em hỏi tí: Em thấy các bà bầu hay chuẩn bị vỏ bưởi khô, không biết là tác dụng là gì ấy nhỉ, và nếu mình phải chuẩn bị thì bắt đầu phơi vỏ bưởi vào lúc nào thì đến khi sinh dùng được ạ? Em cũng sắp sinh nên muốn hỏi để chuẩn bị trước. Em cảm ơn ạ.
    Tớ chỉ biết vỏ bưởi khô có tác dụng làm chắc tóc, mềm, mượt, và giúp mọc tóc, cái nì chắc có tác dụng với bà đẻ, vì bà nào đẻ xong cũng ít nhiều bị rụng bớt tóc do thiếu hụt máu, canxi....
    Với lại dùng cái nì cho vào nước xông cũng có mùi thơm dễ chịu nữa.
    Phần còn lại tớ cũng giống cậu, chờ ý kiến của các mẹ thông thái khác.:Laughing:
    • 2,236 Bài viết

• 257 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecuKhoi Xem bài viết
    hề tớ thấy trên vô tuyến nói vỏ bưởi sắc lấy nước uống chữa buồn nôn khi thai nghén nhưng tớ chưa làm thử vì nghe đã thấy buồn nồn rồi:Sick:
    Quang Anh

Em Be
    • 444 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Pham Hai Anh Xem bài viết
    Tớ chỉ biết vỏ bưởi khô có tác dụng làm chắc tóc, mềm, mượt, và giúp mọc tóc, cái nì chắc có tác dụng với bà đẻ, vì bà nào đẻ xong cũng ít nhiều bị rụng bớt tóc do thiếu hụt máu, canxi....
    Với lại dùng cái nì cho vào nước xông cũng có mùi thơm dễ chịu nữa.
    Phần còn lại tớ cũng giống cậu, chờ ý kiến của các mẹ thông thái khác.:Laughing:
    Hiiiiiii, ai sinh xong hầu như chẳng rụng tóc mất mấy tháng đầu, rồi về sau lại đâu vào đấy hết, Tóc sẽ mọc lại, rồi mềm mượt nữa cơ! Như mình đây có dùng vỏ bưởi tí nào đâu, lúc sinh xong tóc rụng lả tả, nhưng bây giờ, con mình đc hơn 9 tháng thì tóc mình tự dưng mượt mà, lại còn đen hơn (ngày trước tóc mình hung hung) ai cũng bảo là nhuộm tóc à mới sợ chứ! Nói chung là mình cũng không biết dùng vỏ bưởi tốt nhiều thế nào, chỉ biết là mọi ngừoi bảo em bé mà ít tóc thì lấy dầu ở vỏ quả chanh bóp xát nhẹ vào da đầu bé là tóc sẽ chóng mọc thôi!:Smiling:
    • 2,511 Bài viết

• 2,437 Được cảm ơn

Em xin phép lôi cái topic này lên. Chả là em bị khó tiêu, chán ăn (chắc do nghén). Được hôm có người từ VN qua, mang cho em quả bưởi, thế là em nhớ ở đâu đấy nói vỏ bưởi khô có tác dụng chữa khó tiêu, với buồn nôn, nên em đem phơi khô. Bây giờ nó khô cong queo rồi, mà lại chẳng tìm được ở đâu công thức để xử lý nó nữa. Có mẹ nào có kinh nghiệm cái khoản này, giúp em với ạ! Em cảm ơn trước
    • 19,205 Bài viết

• 4,788 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nhóc_yêu Xem bài viết
    Em xin phép lôi cái topic này lên. Chả là em bị khó tiêu, chán ăn (chắc do nghén). Được hôm có người từ VN qua, mang cho em quả bưởi, thế là em nhớ ở đâu đấy nói vỏ bưởi khô có tác dụng chữa khó tiêu, với buồn nôn, nên em đem phơi khô. Bây giờ nó khô cong queo rồi, mà lại chẳng tìm được ở đâu công thức để xử lý nó nữa. Có mẹ nào có kinh nghiệm cái khoản này, giúp em với ạ! Em cảm ơn trước
    Đầy bụng, ăn khó tiêu: Vỏ bưởi 12 g, màng mề gà 10 g, sơn tra 10 g, sa nhân 6 g, sắc nước uống. Kinh nghiệm cho thấy chỉ dùng 10-15 g vỏ bưởi sắc uống cũng có tác dụng nhất định.

Nôn mửa khi có thai: Vỏ bưởi 15-20 g, sắc lấy nước hoặc pha trà uống hằng ngày.

Phù thũng sau sinh: Vỏ bưởi khô, ích mẫu liều lượng bằng nhau, tán mịn, trộn đều, ngày uống 2-3 lần (mỗi lần 8 g) vào lúc đói, chiêu thuốc bằng rượu. Cũng có thể dùng mỗi thứ 20 g sắc lấy nước, chia 2-3 lần trong ngày, uống khi đói bụng.
    LỠ MUA ĐẮT CŨNG QUYẾT KHÔNG BÁN RẺ

• 2,511 Bài viết

• 2,437 Được cảm ơn

Em cảm ơn chị nhiều!
    Em có 1 thắc mắc nhỏ nữa, vỏ bưởi dùng để chữa nôn mửa có phải là khô không ạ? Có phải sao trước lên hay làm gì trước khi sắc không ạ?
    • 19,205 Bài viết

• 4,788 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nhóc_yêu Xem bài viết
    Em cảm ơn chị nhiều!
    Em có 1 thắc mắc nhỏ nữa, vỏ bưởi dùng để chữa nôn mửa có phải là khô không ạ? Có phải sao trước lên hay làm gì trước khi sắc không ạ?
    Chị nghĩ là phải sao vàng thơm lên trước khi sắc.

Thêm 1 bài thuốc nữa chống nôn mửa cho phụ nữ có thai:

Bưởi 5 - 8 quả, bỏ vỏ hạt, vắt lấy đường đun nhỏ lửa cho sôi, thêm vào 500g mật ong, 100g đường kính, 10ml nước gừng tươi, đun thành dạng sền sệt rồi cho vào lọ dùng dần. Mỗi lần một thìa canh pha với nước sôi, ngày uống 2 lần.
    LỠ MUA ĐẮT CŨNG QUYẾT KHÔNG BÁN RẺ

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cac chi cho em hoi,sau khi sinh tam = nuoc nau voi vo buoi co tac dung gi khong?
    • 158 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Mình thì thấy vỏ bưởi có tác dụng làm mượt tóc và trị rụng tóc rất tốt. Các mẹ không có thời gian đun nước vỏ bưởi thì có thể dùng trực tiếp tinh dầu vỏ bưởi cũng được, tiện lợi và gọn nhẹ mà.