• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Con gái đầu lòng thường hay giống bố hay giống mẹ???

Đến trả lời mới nhất
  • 7 Lượt chia sẻ
  • 19.9K Lượt đọc
  • 58 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 67 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Khoảng hai tháng nữa là mình đến ngày dự sinh rồi, mong ngóng con gái yêu quá đi thôi, không biết trông con sẽ thế nào? giống bố hay giống mẹ? các mẹ sinh con gái đầu lòng rồi thấy con giống ai hơn vậy?
    :LoveStruc: Mong con yêu từng ngày...từng ngày...!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 582 Bài viết

• 357 Được cảm ơn

Mình là con gái đầu lòng, và mình giống bố.
    Mình vẫn luôn tức tối là tại sao không giống mẹ để da trắng hơn, mũi cao hơn thanh hơn,... đại loại là xinh hơn. Hừm.
    ...
    Tóc nồng hương trẻ dại
    Ngực trầm hương ấu thơ...
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 36 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Em thấy cũng còn tùy chị ạ.Như đứa cháu của em thì đẻ ra nó giống y hệt bố nó nhưng mà càng lớn thì càng có nhiều nét của mẹ.Nhìn chung em thấy bé nào mới sinh cũng giống bố thì phải rồi càng lớn thì càng có nét của mẹ.:Battin ey:
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,248 Bài viết

• 988 Được cảm ơn

Mình nghiệm xung quanh thì thấy vậy nè.

Nếu lúc mẹ mang bầu mà ba ít ở nhà, ba hay đi vắng, ba hay làm mẹ buồn, hay tình cảm của ba mẹ chưa sâu đậm. Ý là mẹ chưa yêu ba đến độ điên cuồng í. (Cái này các chị lấy chồng lâu sẽ hiểu là tình cảm lúc mới cưới nó khác lúc đã bên nhau, chia ngọt sẽ bùi, sẽ có thêm cái nghĩa nữa ….) thì con sanh ra sẽ giống mẹ hơn ba.

Nhưng nếu mẹ yêu ba hơn, và ba thường ở nhà hơn, giúp đỡ mẹ, chăm sóc mẹ nhiều hơn, thì còn sinh ra sẽ giống ba. Cho nên thường là đứa thứ 2 giống ba hơn, đứa đầu sẽ giống mẹ hơn

Không biết có đúng ko nhỉ, các mẹ từng trải thấy sao?
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 398 Bài viết

• 342 Được cảm ơn

Em con gái đầu lòng ạ
    Chả giống bố, chả giống mẹ
    Em giống bà nội huhu :Battin ey:
    • 443 Bài viết

• 227 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gigidoan Xem bài viết
    Mình nghiệm xung quanh thì thấy vậy nè.

Nếu lúc mẹ mang bầu mà ba ít ở nhà, ba hay đi vắng, ba hay làm mẹ buồn, hay tình cảm của ba mẹ chưa sâu đậm. Ý là mẹ chưa yêu ba đến độ điên cuồng í. (Cái này các chị lấy chồng lâu sẽ hiểu là tình cảm lúc mới cưới nó khác lúc đã bên nhau, chia ngọt sẽ bùi, sẽ có thêm cái nghĩa nữa ….) thì con sanh ra sẽ giống mẹ hơn ba.

Nhưng nếu mẹ yêu ba hơn, và ba thường ở nhà hơn, giúp đỡ mẹ, chăm sóc mẹ nhiều hơn, thì còn sinh ra sẽ giống ba. Cho nên thường là đứa thứ 2 giống ba hơn, đứa đầu sẽ giống mẹ hơn

Không biết có đúng ko nhỉ, các mẹ từng trải thấy sao?
    Không đúng với trường hợp nhà mình hehe..
    • 35 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Con gái đầu lòng nhà tớ giống hệt bố nó trừ cái mũi tẹt là giống tớ. Nhiều lúc tớ tự hỏi hình như mũi tẹt là giống gen trội hay sao ý
    Make someone smile today:Smiling:
    • 3,547 Bài viết

• 1,009 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lizi Xem bài viết
    Em con gái đầu lòng ạ
    Chả giống bố, chả giống mẹ
    Em giống bà nội huhu :Battin ey:
    Giống nhà tớ thế, con gái kg giống bố, chả giống mẹ, giống bà nội . Bà nội lại xinh, sướng thế .
    • 1,103 Bài viết

• 1,268 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Kem naughty Xem bài viết
    Con gái đầu lòng nhà tớ giống hệt bố nó trừ cái mũi tẹt là giống tớ. Nhiều lúc tớ tự hỏi hình như mũi tẹt là giống gen trội hay sao ý
    Tớ là con gái đầu lòng, tớ giống mẹ y hệt.
    Con gái tớ đầu lòng, nó giống bố y hệt, trừ cái mũi tẹt giống mẹ
    Cái gen mũi tẹt bên ngoại nhà tớ công nhận là mạnh dã man.
    • 327 Bài viết

• 139 Được cảm ơn

Uh tớ cũng con gái đầu lòng mà giống ba y xì, giống mẹ phải tốt không. Mẹ vừa đẹp vừa trắng, mình vừa đen vừa xấu, may mà tóm đc ông chồng hahaha...
    Bố mẹ yêu Bống
    Bống NB: 2.6kg:RollingEy:---1m: 3.4kg---2m: 4,2kg---3m: 4.9kg-----3m25d: Bống biết lẫy---4m: 5.7kg---4m14d: 6.2kg---4m24d: Bống bị đi tướt ---5,5m: 6.2kg huhuhu:Kiss::Kiss::Applause:-------6m1w:6kg8---31/8---10/10: B ốm-->7m: ngồi---8,5m: 7kg8---8m25d:8kg2 :Battin ey:
    • 116 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Thực ra việc giống bố hay giống mẹ về ngoại hình nếu căn cứ vào tâm lý của người mẹ khi mang thai thì mình thấy chưa có cơ sở khoa học. Nếu gen ai trội hơn thì con nó giống người đó. Mình từng đọc tài liệu nói rằng: Phần lớn (tức là đa số thôi nhé) con cái sinh ra thường có ngoại hình giống bố và tính cách và khả năng thì thường thường giống mẹ. Tất nhiên là chẳng có gì là tuyệt đối cả.

Mình thì quan sát nhiều gia đình sinh con một bề, nhất là mong muốn có một cậu con trai, trong khi đã có tới 4,5 cô rồi chẳng hạn (ngày xưa các cụ đẻ nhiều mà) thì càng các cô về sau, nhất là cô út ấy hay có nét tính cách giống....nam nhi, mạnh mẽ, cá tính hơn các chị. Như vậy mình thấy tâm lý (đặc biệt là tâm lý có tính "nặng" thực sự, suy nghĩ thường xuyên, liên tục) của người mẹ trong lúc mang thai thường ảnh hưởng rất lớn tới con đấy.
    Từ lúc thụ thai thì giới tính và ngoại hình của con đã được quyết định rồi. Các mẹ băn khoăn làm gì, đằng nào đẻ ra mà chả biết nhỉ. :Laughing:
    NB:3,25kg. 1M: 4,6kg:Smiling:2M:6,1kg:Smiling:3M:6,5kg:Thinking:4 M:7,6kg:Smiling:...... 7M:8,7kg:Smiling:...9M: >9kg (Tập đứng, đang mọc 5 răng); 10M: 10kg , 6 răng; 12M: 10kg , 78cm. .
    • 492 Bài viết

• 203 Được cảm ơn

Mình là con gái đầu lòng, lúc bé giống bố kinh khủng, ai cũng bảo giống bố, giống đến cả nước da đen xì, hic. Lớn lên (đi ĐH rùi nhá) chụp ảnh gia đình thì tất cả lại nói giống mẹ, giống đến cả nước da trắng bóc và hơi xanh xanh, hic.

Mình cũng đang bầu con gái đầu lòng, hồi hộp hok bít giống ai nữa
    Nhà của Moon ạ http://giadinhmoon.com :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:

NB: 3.3kg - 52cm
    1M: 4.5kg - 55cm :LoveStruc:
    2M: 5.5kg - 61.5cm :LoveStruc::LoveStruc:
    3M: 6.2kg - 63cm :Crying:
    4M: 6.6kg - 66cm :Crying: (Tháng này mẹ đi làm, Moon lười ăn, ị thì toàn 1 tuần 1 lần, hic hic)

• 26 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

hí hí đúng như mẹ myloveismylife nói, mình cũng đã đọc một cuốn sách nhưng lâu quá rồi mình không còn nhớ tên sách nữa, nhưng đại khái là khi mang bầu, hình hài của con sau này sẽ được quyết định rất nhiều bởi suy nghĩ, tâm lý chung của mẹ, cụ thể hơn là trong thời kỳ mang thai người mẹ thường suy nghĩ, quan tâm đến ai thì sau này con sinh ra sẽ có nét giống hơn hẳn người đó ( nếu mẹ quan tâm đến bố, thì khi sinh con ra và sau này nữa sẽ giống bố, tương tự như vậy với các trường hợp con giống mẹ, giống bà nội....), mình đã nghiệm điều này và thấy rất đúng :Battin ey:
    • 3,324 Bài viết

• 424 Được cảm ơn

Mình chỉ nghĩ đơn giản, các nét trên khuôn mặt, dáng hình thường quyết định bởi GENE, nếu gene của bố là trội thì giống bố, gene mẹ trội thì giống mẹ. Như mình, yêu ba của bé lắm, nhưng bé lại giống y bà nội cơ, kể cả cách đi, tính cách...sao y bản chính. Mình vẫn nghĩ yếu tố gene mới là quyết định.
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

hic. mình đang mang thai bé gái, còn 2 tháng nữa là sinh, chỉ sợ bé giống bố nước da thôi, đen xì xì.....hjcccccc, mà mình thì yếu bố nó lắm, khả năng là lại giống bố nó thôi vì trông toàn thấy gien trội thôi,da đen, tóc xoăn, mắt to, lông mày rậm. hiccc
    • 1,248 Bài viết

• 988 Được cảm ơn

Mình cũng nghiệm từ xung quanh mới ra cái kết luận vui vui ở trên đó. Như mẹ mình cưới ba mình lúc còn nhỏ tuổi, mẹ lại đang còn vương vấn tình cũ, sanh ra mình là con gái đầu thì giống y mẹ từ mắt mũi miệng tóc tai đến cả bàn tay bàn chân cơ. 2 mẹ con cứ như chị em sinh đôi í. Đến nỗi mấy đứa bạn ngày xưa hay giật mình khi mình ra mở cửa, cứ tưởng mẹ mình. Nhưng em gái mình thì chẳng giống ba, chẳng giống mẹ, nhìn kỹ thì thấy mắt mẹ, mũi ba, miệng chú, nước da bà ngoại, bàn tay bàn chân của bà dì xa xa bên ngoại.

Cho nên mình thấy yếu tố gen và cả yếu tố tâm lý kết hợp mới ra được một kết luận hoàn hảo he he

P/s Mình chỉ sợ con mình lấy gen lùn bên nhà mình he he Cho nên lúc nào cũng nghĩ là con giống ai thì giống, nhưng bắt buộc phải cao giống ba. Trộm vía lần nào đi siêu âm chiều dài xương đùi của con cũng vượt chuẩn 1 tuần lận, nhưng hình như con lấy đầu nhỏ của mẹ, thấy đường kính lưỡng đỉnh của con lại nhỏ hơn chuẩn hic hic
    • 1,248 Bài viết

• 988 Được cảm ơn

Spam thêm bài nữa vì hết thời gian sửa bài. Tự nhiên mình có vài thắc mắc vui vui, chắc làm lạc đề topic mất thôi he he

Không biết là nếu các mẹ mình đang mang bầu mà lại dính vào chuyện MC-ND í, thì con có giống bà nội ko nhỉ. Kiểu mẹ bầu lúc nào cũng nghĩ ngợi, bực bội, cay cú MC thì sinh ra chắc con giống bà nội quá

Còn các mẹ có chồng NT lúc đang mang bầu, lúc nào cũng ghen tức, nghĩ về chồng cả ngày cả đêm, ngủ còn mơ nữa là, thì con sau này giống bố

Còn mẹ hay đọc WTT, lúc nào cũng nghĩ về chuyện trên WTT thì sau này con giống ai nhỉ he he he
    • 18 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

em con gái đầu lòng đây, giống bố toàn tập trừ chiều cao ra lùn như mẹ!!!
    • 116 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Các cụ đã nói, mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh. Giỏ nhà ai, quai nhà nấy. Con không giống mẹ thì giống bố, giống các cụ. Miễn không giống ....hàng xóm là được ạ. . Thực ra ý mình là con cái giống ai hay không thì khi bắt đầu thụ thai đã quyết định hết cả rồi, nhất là về ngoại hình, giới tính ấy. Do Gene cả thôi các mẹ à.

Thôi thì, cha mẹ có công sinh con, nuôi con, nhưng "thượng đế" lại muốn "nhúng tay" thêm vào để bóp một tý, nhào một tý, nặn một tẹo. Vậy nên, tính theo khu vực thì hoa hậu chỉ có 1 mà các cô tựa tựa hoa hậu thì nhiều hơn các mẹ à.

Tâm lý vui tươi, tinh thần sảng khoái, thể chất khỏe mạnh của người mẹ là yếu tố quan trọng tạo nên những thiên thần thông minh, khỏe mạnh cho đời mà.
    NB:3,25kg. 1M: 4,6kg:Smiling:2M:6,1kg:Smiling:3M:6,5kg:Thinking:4 M:7,6kg:Smiling:...... 7M:8,7kg:Smiling:...9M: >9kg (Tập đứng, đang mọc 5 răng); 10M: 10kg , 6 răng; 12M: 10kg , 78cm. .
    • 67 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Kem naughty Xem bài viết
    Mũi tẹt mà gen trội thì bé nhà mình mũi tẹt mất thôi, huhu, mình từ bé đã toàn bị gọi là Tẹt rồi.
    :LoveStruc: Mong con yêu từng ngày...từng ngày...!
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3