Mang thai - Chuẩn bị sinh

Còn 3 tháng nữa sinh, có mua được bảo hiểm y tế nào ko các mẹ?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 4.74K Lượt đọc
  • 24 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 65 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, em mới biết vụ bà mẹ mang thai ở nhà nội trợ ko có BHYT thì có thể đi mua BHYT tư ở ngoài.
    Hic... em biết tin này trễ quá, ko là em mua sớm rồi ạ.
    Các mẹ thông thái cho em hỏi: Em còn 3 tháng nữa sinh thì có còn mua được BHYT nào để đỡ viện phí khi đi sinh ko ạ?
    Các mẹ chỉ giúp em với vì thật sự kinh tế em kém lắm, gần tới ngày sinh mà rất rầu..
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 5,568 Bài viết

• 7,007 Được cảm ơn

vẫn mua đc mẹ nó nhé. Tớ năm kia củng thế,
    Nhắc mới nhớ thẻ BTYT của tớ củng hết hạn rùi, phải mua lại thôi ^^
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 65 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Mừng quá, mừng quá... ôiiii
    Đôi dép ơi, vậy cho mình hỏi mua BHYT của ai ạ? Bảo Minh, Bảo Việt hay.. cty nào ạ?
    Cảm ơn Đôi Dép nhiều nhiều lắm
    NB: 3.5kg - 52cm
    1m: 4.2kg - 53cm
    2m: 5.3kg - 57cm
    • 5,568 Bài viết

• 7,007 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me-SAUcon Xem bài viết
    Mừng quá, mừng quá... ôiiii
    Đôi dép ơi, vậy cho mình hỏi mua BHYT của ai ạ? Bảo Minh, Bảo Việt hay.. cty nào ạ?
    Cảm ơn Đôi Dép nhiều nhiều lắm
    Tớ mua BHYT của nhà nước. Mẹ nó ra Phường mình thường trú hợac tạm trú đăng kí để mua là đc mà ^^
    • 65 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ nó đã chỉ giúp mình, mình mới đi hỏi thì trên phường nói chỉ bán bảo hiểm vào khoảng tháng 1 - đầu năm thôi, nên mình bị thất vọng nữa rồi... Mình nghe sao thấy kỳ kỳ sao đó, sao nhà nước chỉ bán đầu năm thôi nhỉ... Buồn thật..
    NB: 3.5kg - 52cm
    1m: 4.2kg - 53cm
    2m: 5.3kg - 57cm
    • 2,172 Bài viết

• 1,010 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me-SAUcon Xem bài viết
    Cảm ơn mẹ nó đã chỉ giúp mình, mình mới đi hỏi thì trên phường nói chỉ bán bảo hiểm vào khoảng tháng 1 - đầu năm thôi, nên mình bị thất vọng nữa rồi... Mình nghe sao thấy kỳ kỳ sao đó, sao nhà nước chỉ bán đầu năm thôi nhỉ... Buồn thật..
    ở các cty nhà nước thì thường họ đóng ngay từ tháng 1,như các em học sinh thì thường là tháng 9,bạn lên quận hỏi xem,trước mình có đi cùng cô bé cùng phòng lên quận Ba Đình hỏi mua BHYT cho ông nội bạn ý già cả đi khám bệnh họ vẫn bán mà
    https://www.facebook.com/thanh.xuan.phuong
    tình yêu của tớ đây
    • 41 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

mình cũng đã đăng ký mua BHYT tự nguyện tại phường nhưng đến tận 1/11 mới lấy được BH mà dự kiến sinh 10/11 nên cũng chả biết được hay không nữa Bạn cứ đến UBND phường mình đăng ký hộ khẩu thường trú hoặc tạm trú hỏi về BHYT tự nguyện. Nếu BH cũ của bạn mới hết hạn trong vòng 1 tháng thì BH mới này sẽ được nối tiếp luôn. Theo mình biết thì BH này trên UB người ta làm theo đợt đấy,chỗ mình làm 1 quý làm 1 lần, bạn cứ thử lên UB hỏi lại xem nhé vì UB mỗi phường mỗi khác mà. Đợt vừa rồi mình mua là 567k cho 1 năm.

2/11 : 3,1kg --- 2/12 : 4,2kg --- 13/1 : 5,5kg --- 4/2 : 6kg --- 4/3 : 6,6kg --- 4/4 : 7,0kg
    --- 2/6 : 7,3kg
    3m1d : ngứa chân , 3m16d : lẫy , 5m25d : vpqp nằm viện 8d , 6m3d : bò lùi , 6m10d : ngồi vững , 6m18d : bắt đầu bò tiến , 6m20d : răng xinh bên phải dưới - biếng ăn; 7m : thêm 1 răng dưới, chỉ thích bám mẹ mà đứng , 8m15d : đã đứng được nhưng chưa vững, mọc thêm 2 bé răng cửa trên ; 11m : đi vững và chạy lon ton, 6 răng xinh và 5em đang chuẩn bị lên

• 240 Bài viết

• 166 Được cảm ơn

còn 3 tháng thì sao mà mua dc hả bạn, mình làm nhà nc đây muốn dc hưởng phải đóng trc 6 tháng cơ, mà BHYT dc ít lắm, gần như ko dùng đến đâu, xong bạn lại mất tiền đút để chuyển viện nên tính ra ko dc bao nhiêu
    • 82 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

e thấy ở phường tháng nào cũng bán bhyt mà, như ở chỗ e thì bán từ 20-25 hàng tháng, một năm là gần 600k hay sao ý. BHYT mua trước lúc sinh vẫn được hưởng như bt chứ nhỉ, cái BH mà chị Cherry nói là bảo hiểm thai sản mà
    Mứt gừng, mứt dừa các loại, mời các mẹ
    http://mgod.webtretho.com/forum/f292...l#post28293526
    • 182 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bing0123 Xem bài viết
    mình cũng đã đăng ký mua BHYT tự nguyện tại phường nhưng đến tận 1/11 mới lấy được BH mà dự kiến sinh 10/11 nên cũng chả biết được hay không nữa Bạn cứ đến UBND phường mình đăng ký hộ khẩu thường trú hoặc tạm trú hỏi về BHYT tự nguyện. Nếu BH cũ của bạn mới hết hạn trong vòng 1 tháng thì BH mới này sẽ được nối tiếp luôn. Theo mình biết thì BH này trên UB người ta làm theo đợt đấy,chỗ mình làm 1 quý làm 1 lần, bạn cứ thử lên UB hỏi lại xem nhé vì UB mỗi phường mỗi khác mà. Đợt vừa rồi mình mua là 567k cho 1 năm.
    25.10 này mình cũng lên phường mua bhyt, 25.11 mới có thẻ...và dự sinh mình 23.12 vậy cho mình hỏi BHYT mua cận quá có được tính khi sinh 0? và khi mua BHYT mình mua BV công nhà nước thì mới dc tính BH khi đi sinh pk?
    Mẹ yêu con nhiều lắm! Mong bé con luôn mạnh khoẻ
    Nam Mô Bổn Nguyện Địa Tạng Vương Bồ Tát Ma Ha Tát, Nam Mô Quán Thế Âm Bồ Tát Đại Từ Đại Bi Cứu Khổ Cứu Nạn _()_
    • 182 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Đôi dép Xem bài viết
    Tớ mua BHYT của nhà nước. Mẹ nó ra Phường mình thường trú hợac tạm trú đăng kí để mua là đc mà ^^
    Mình cũng đang thắc mắc về BHYT...mẹ cho mình hỏi 25.10 này mình sẽ ra phường đăng ký mua BHYT giá 567k/năm. 1 tháng sau sẽ cấp thẻ. và vào 23.12 là mình dự sinh. Vậy cho mình hỏi mình mua BH trên phường như vậy khi sinh mình chuyển viện thì phí BH có tính 0? và thời gian mình làm cũng khá cận ngày sinh không biết bệnh viện mình chuyển sinh đó có chấp nhận 0? và khi đăng ký BHYT có phải mình đăng ký BV nha nước thì khi mình đi sinh mình chuyển viện thì BH mới dc tính, còn thẻ BHYT mua ở BV tư nhân thì 0 có pk mẹ?
    Nam Mô Bổn Nguyện Địa Tạng Vương Bồ Tát Ma Ha Tát, Nam Mô Quán Thế Âm Bồ Tát Đại Từ Đại Bi Cứu Khổ Cứu Nạn _()_
    • 209 Bài viết

• 175 Được cảm ơn

Thẻ bhyt của bạn hạn sử dụng bắt đầu từ ngày 25/11 vậy là bạn có thể sd được luôn rồi . Đấy là lần trc mình bị động thai fải nằm viện nhưng mình cũng đang thắc mắc là cháu mình mua bhyt ở trường , thẻ ra dc 1 ngày thì nó bị gãy chân fải mổ mà đưa vào bệnh viện (đúng tuyến của bh) mà chỉ có chi phí nằm viện và thuốc men là dc miễn 80%, còn tiền mổ vẫn tính 100% , thế là sao nhỉ ?hic ( thông thường thì khi có thẻ bhyt thì dc miễn 80%, chỉ fải trả 20% ,nếu đi bv đúng tuyến)
    niềm hạnh phúc nhất trên đời này là mẹ có bố và con
    • 7 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Nhà bạn ở đâu thế? Thẻ BHYT của Nhà nước bán hàng tháng mà, mọi người cứ ra phường gặp người phụ trách làm đại lý thẻ BHYT đăng ký mua là được mà, nếu không bạn cứ trực tiếp đến Bảo hiểm xã hội huyện (Quận) nơi bạn sống hỏi xem, ở chỗ mình đăng ký mua trực tiếp ở đấy cũng được. Bạn nên mua thẻ BHYT, tiết kiệm được khối tiền khi phải đến bệnh viện đấy.
    • 7 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bạn đăng ký mua thẻ BHYT ngày 25/10 thì hạn thẻ của bạn bắt đầu từ ngày 01/12. Tùy thuộc vào nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu trên thẻ của bạn, nếu nơi đó không đỡ đẻ được thì họ sẽ chuyển viện cho bạn và bạn được hưởng 80% chi phí, nếu bạn đi vượt tuyến thì tùy bệnh viện bạn vượt bạn chỉ được hưởng 50% hoặc 30% chi phí thôi.
    • 2,209 Bài viết

• 6,397 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kemyeu175 Xem bài viết
    Thẻ bhyt của bạn hạn sử dụng bắt đầu từ ngày 25/11 vậy là bạn có thể sd được luôn rồi . Đấy là lần trc mình bị động thai fải nằm viện nhưng mình cũng đang thắc mắc là cháu mình mua bhyt ở trường , thẻ ra dc 1 ngày thì nó bị gãy chân fải mổ mà đưa vào bệnh viện (đúng tuyến của bh) mà chỉ có chi phí nằm viện và thuốc men là dc miễn 80%, còn tiền mổ vẫn tính 100% , thế là sao nhỉ ?hic ( thông thường thì khi có thẻ bhyt thì dc miễn 80%, chỉ fải trả 20% ,nếu đi bv đúng tuyến)
    Chi phí dịch vụ kỹ thuật cao thì phải có xác nhận tái tục (tham gia liên tục theo quy định) thì được tính hưởng mẹ nó ạ. Nếu cháu bạn tham gia từ đủ 3 năm trở lên thì được thanh toán dịch vụ chi phí kỹ thuật cao theo quy định. Cái này quy định tại thông tư 06 liên ngành TC- BHXH - y tế ấy có thể gúc gồ là ra.
    Chắc cháu bạn phải mổ kỹ thuật k có trong danh mục được thanh toán nên phải chi trả 100%. Nếu thắc mắc bạn có thể hỏi trực tiếp cán bộ giám định của BHXH tại bệnh viện là những mục nào được thanh toán bao nhiêu % họ sẽ giải đáp.

Mình cũng đang thắc mắc về BHYT...mẹ cho mình hỏi 25.10 này mình sẽ ra phường đăng ký mua BHYT giá 567k/năm. 1 tháng sau sẽ cấp thẻ. và vào 23.12 là mình dự sinh. Vậy cho mình hỏi mình mua BH trên phường như vậy khi sinh mình chuyển viện thì phí BH có tính 0? và thời gian mình làm cũng khá cận ngày sinh không biết bệnh viện mình chuyển sinh đó có chấp nhận 0? và khi đăng ký BHYT có phải mình đăng ký BV nha nước thì khi mình đi sinh mình chuyển viện thì BH mới dc tính, còn thẻ BHYT mua ở BV tư nhân thì 0 có pk mẹ?
    25/10 bạn mua thì hạn thẻ được tính bắt đầu từ 1/12/2012.
    Ngày 23/12 bạn mới sinh thì hưởng bình thường, k lo lắng gì.
    Với chuyển viện thì bạn xin giấy chuyển của trạm y tế phường lên tuyến quận. từ quận nếu k giải quyết được (hoặc có người nhà của bạn) xin lên tuyến TP vẫn hưởng 80%.
    Với những phòng khám tư nhân có ký hợp đồng với BHYT để tính là nơi đăng ký KCB ban đầu thì thì bạn cũng vẫn được thanh toán bình thường như cùng tuyến bạn muốn chuyển.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi minh hanh hd; 24/10/2012 vào lúc 09:14 AM.

Tớ yêu chú bộ đội nên ngồi trông ngồi ngóng
    Tớ yêu chú bộ đội nên suốt ngày tự lo...
    Blog Pi: http://vn.360plus.yahoo.com/hyth83/

Giảm tốc độ, quan sát khi đi qua ngã 3, ngã tư vì sự an toàn của bạn và những người tham gia giao thông khác
    • 182 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kemyeu175 Xem bài viết
    cảm ơn bạn đã giải đáp nhé.trường hợp của cháu bạn giống mẹ mình rồi, lần trước mẹ mình mua BH BV Hoàn Mỹ trên phường...mẹ mình bị cục u ngay cổ tay, vào BV Hoàn Mỹ (dung tuyến luôn) vậy mà BH chỉ miễn giảm tiền thuốc và nằm viện y như cháu bạn vậy, còn tiền phẫu thuật vẫn phải trả hoàn toan 100%...minh cũng 0 hiểu tại sao nữa
    • 182 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi minh hanh hd Xem bài viết
    Chi phí dịch vụ kỹ thuật cao thì phải có xác nhận tái tục (tham gia liên tục theo quy định) thì được tính hưởng mẹ nó ạ. Nếu cháu bạn tham gia từ đủ 3 năm trở lên thì được thanh toán dịch vụ chi phí kỹ thuật cao theo quy định. Cái này quy định tại thông tư 06 liên ngành TC- BHXH - y tế ấy có thể gúc gồ là ra.
    Chắc cháu bạn phải mổ kỹ thuật k có trong danh mục được thanh toán nên phải chi trả 100%. Nếu thắc mắc bạn có thể hỏi trực tiếp cán bộ giám định của BHXH tại bệnh viện là những mục nào được thanh toán bao nhiêu % họ sẽ giải đáp.

25/10 bạn mua thì hạn thẻ được tính bắt đầu từ 1/12/2012.
    Ngày 23/12 bạn mới sinh thì hưởng bình thường, k lo lắng gì.
    Với chuyển viện thì bạn xin giấy chuyển của trạm y tế phường lên tuyến quận. từ quận nếu k giải quyết được (hoặc có người nhà của bạn) xin lên tuyến TP vẫn hưởng 80%.
    Với những phòng khám tư nhân có ký hợp đồng với BHYT để tính là nơi đăng ký KCB ban đầu thì thì bạn cũng vẫn được thanh toán bình thường như cùng tuyến bạn muốn chuyển.

Cảm ơn bạn đã giải đáp cho mình nhé!
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình mua bhyt Quốc tế lúc đang có bầu 2 tháng, bh được sử dụng cho tất cả bệnh viện quốc tế và trong nội thành tphcm ( kể cả Dhyd, Từ Dũ)
    Bảo hiểm được tính như sau:
    Ví dụ mình mua lúc 2 tháng , thì tất cả chi phí cho sinh nở được tính là : Phí sinh/270 ngày x 210 ngày
    Vậy bên bh tính loại 60 ngày đầu trước khi có thai của mình.
    Ngoài ra, mình được khám các bệnh khác là 500$ ( tuơng đưong 10.000.000vnd)
    Bh cho sinh sản là 5.000$
    Nằm viện sinh sản 250$/ngày
    Chăm sóc em bé sau sinh sản 250$ ( cái này có thể sử dụng thuê y tá về tắm cho con)
    - Đợt gần nhất mình đi siêu âm và khám khối u ở ngực tại bv Columbia GĐ, đc thanh toán ngoại trú tại chỗ luôn ( 868.000 vnd) không phải trả tiền mặt.
    - Giá mình nhớ gần 200$ cho bh này
    Một ít thông tin chia sẻ cùng các mẹ.
    • 67 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Sao mình tìm hiểu được thì là BHYT tự nguyện phải mua trước khi sinh 9 tháng mới được giảm tiền viện phí khi sinh nhỉ? Có mẹ nào hiểu về vấn đề này giải đáp cho mình với
    • 5,568 Bài viết

• 7,007 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Sinhkhi Xem bài viết
    Sao mình tìm hiểu được thì là BHYT tự nguyện phải mua trước khi sinh 9 tháng mới được giảm tiền viện phí khi sinh nhỉ? Có mẹ nào hiểu về vấn đề này giải đáp cho mình với
    Các mẹ đã trả lời hầu hết rồi nhé, mẹ nó tham khảo nha. Như tớ đây, mua BHYT ở Phường có hiệu lức từ ngày 22/5 ( thì phải), sinh bé ngày 12/9 vẫn ok nhé.
    Tớ xin giấy chuyển viện từ BV Đa Khoa SG qua BV Từ Dũ, các bsy vui vẻ cho giấy chuyển viện chứ ko phải đút tiền j hết nhé. Được hưởng 80% tiền viện ( trừ các khoản dịch vụ: đăng ký bsy, thuốc gây tê màng cứng ....)
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2