• 1 Lượt chia sẻ
  • 18.9K Lượt đọc
  • 53 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 14 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hi all,

Em mới đi siêu âm, thai được 5 tuần, chưa có phôi,híc híc, bác sĩ bảo em có 1 nang ở buồng trứng phải,mặc dù bác sĩ bảo không sao nhưng em rất lo, có ai có kinh nghiệm gì không a?

Many tks.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 461 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Chị họ của mình cũng đã bị u nang khi đang mang bầu cháu thứ hai. Bạn cứ bình tĩnh, thường thì u nang ko ảnh hưởng gì đến thai đâu. Nếu u nang bé thì càng không phải lo lắng gì cả. Như chị mình, u nang rất to và có nguy cơ vỡ thì bác sỹ cũng chỉ mổ (nội soi) một tý là lấy ra được (khi chị mình mang thai tháng thứ 7). Bây giờ, nhóc thứ 2 của chị ấy gần 3 tuổi rồi, nghịch ngợm như quỷ ấy và đáng yêu lắm. Chúc 2 mẹ con khỏe và vui nhé!
    Yêu các con của mẹ :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc:
    • 14 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Đan Hà
    Chị họ của mình cũng đã bị u nang khi đang mang bầu cháu thứ hai. Bạn cứ bình tĩnh, thường thì u nang ko ảnh hưởng gì đến thai đâu. Nếu u nang bé thì càng không phải lo lắng gì cả. Như chị mình, u nang rất to và có nguy cơ vỡ thì bác sỹ cũng chỉ mổ (nội soi) một tý là lấy ra được (khi chị mình mang thai tháng thứ 7). Bây giờ, nhóc thứ 2 của chị ấy gần 3 tuổi rồi, nghịch ngợm như quỷ ấy và đáng yêu lắm. Chúc 2 mẹ con khỏe và vui nhé!
    Vâng ạ, em cảm ơn chị nhiều ạ, em thấy nhẹ hết cả người.Vì cứ nghe thấy u iếc là em sợ lắm ạ.

Tks chị nhiều nhiều ạ.
    • 115 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Khung Long

Em mới đi siêu âm, thai được 5 tuần
    Chúc mừng Khung Long

Trích dẫn Nguyên văn bởi Khung Long
    chưa có phôi,híc híc, bác sĩ bảo em có 1 nang ở buồng trứng phải,mặc dù bác sĩ bảo không sao nhưng em rất lo, có ai có kinh nghiệm gì không a?
    Em giống hệt chị, khi mang thai cháu đầu tiên. Lúc đó chị có mang được khoảng 5-6 tuần gì đó, cũng đi Siêu âm,nhưng không phải BS Sản siêu âm, mà chỉ là BS siêu âm ổ bụng thôi, họ phán "tử cung to hơn bình thường, có túi ối, chưa có phôi, buồng trứng P có 2 nang, kích thước....", hỏi nữa thì BS chỉ bảo về theo dõi, 2 tuần sau SA lại.

Thế là chị lo lắng đến phát khóc lên, bắt chồng đèo về nhà mẹ đẻ để đợi ông anh giai là BS về, ông anh về, thấy em gái mặt tái dại, nằm bẹp một chỗ, mẹ thì lo lắng đi đi lại lại, giải thích là đó chỉ là nang chức năng, suất hiện khi mới có thai. Chị vẫn sợ, thế là ông ấy phải gọi một ông bạn làm ở việc C, đến để giải thích, Lúc đó mới yên lòng. Đến vài tuần sau, chị đi SA lại, chả còn nang nữa.

Nói túm lại, chả có gì phải lo lắng cả đâu Khung Long ạ. Chúc em mẹ tròn con vuông. Cố gắng ăn, cho mẹ khoẻ, con khoẻ nhé. :1:
    • 305 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Khi có bầu 5 tuần như bạn BS siêu âm cũng bảo mình có một nang. Mình có hỏi lại thì bác sĩ nói có thể đó là tuyến hoàng yên để nuôi thai nhi, hẹn 5t sau khám lại. Khi khám lại thì u này không còn nữa.

Thế nên Khung Long đừng lo lắng quá, chờ thêm vài tuần nữa đi siêu âm lại xem sao. Kể cả nếu là u nang thật cũng vẫn xử lý được cơ mà. Yên tâm nhé.
    • 606 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Bạn đừng lo lắng nhé ! Bạn có thể tham khảo ở đây này

http://www.webtretho.com/forum/showthread.php?t=24965
    • 14 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cám ơn các chị nhiều nhiều ạ. Bây giờ thì em thấy đỡ sợ rồi, hihi.
    Trang web này thật là hữu ích các chị nhỉ, em mong rằng chị em chúng mình sẽ trao đổi, tâm sự nhiều hơn nữa, hihi, em sẽ còn hỏi các chị nhiều ạ.
    • 245 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Gửi các mẹ trên WTT,

Mình đang có bầu tuần thứ 8 rồi. Cách đây hai hôm mình bị ra máu màu nâu, đi khám BS Thuý ở PSHN thì SA phát hiện có 1 nang buồng trứng phải to 4,7cm (hix, to hơn gấp 2 lần túi thai). Bác sĩ kết luận là bị động thai và cho mình uống Dufaston ngày hai viên, Spasfon x 2 viên/ngày. Còn về nang trứng thì Bsĩ nói sẽ tự mất. Nhưng đến hôm nay là hôm thứ 3 rồi mà mình vẫn bị ra máu (ít hơn) mặc dù đã nằm im trên giường suốt mấy ngày vừa rồi. Mình vừa gọi cho bsi nhưng chị ấy nói là cứ tiếp tục theo dõi. Mình lo quá, không biết ra máu là do động thai (mình không bị đau bụng), hay là do nang trứng. Còn nghe nói là nếu không chữa cho nang trứng teo đi thì nó sẽ phát triển song song cùng với thai (?!). Hix, có mẹ nào biết về vấn đề này không thì bảo cho mình với. Mình đang thật sự rất lo, lại thêm cứ suốt ngày nằm trên giường nên mụ mị hét cả đầu. Mình phải vừa nằm vừa gõ bài = 1 tay đây.

• 3,329 Bài viết

• 4,360 Được cảm ơn

Nếu bạn có thai mới bị nang buòng trứng thì chả có j phải lo cả. Trong 3 tháng đầu tiên, nang có thể to gấp đôi túi thai - đấy là trường hợp xảy ra với mình, và thông thường sẽ biến mất trước khi thai tròn 18 tuần tuổi. Bác sĩ đã nói vậy rồi, thì bạn cứ yên tâm.
    Còn việc động thai ra máu thì không phải do nang trứng đâu, tớ nghĩ chỉ xảy ra đồng thời kiểu "vô tình" thôi. Nếu bị nặng, thay vì uống thuốc nội tiết, bác sĩ sẽ chỉ định tiêm. Nếu bạn kô yên tâm, có thể đến thẳng bệnh viện, vào phòng cấp cứu khám ngay. Mình cũng bị động thai mà không hề thấy đau bụng hay do chấn thương gì cả. Bác sĩ kết luận nội tiết yếu, ra máu từ ngày được 8 tuần 5 ngày sang tới 9 tuần là hết, với lượng máu ngày càng ít đi.
    • 715 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Chuyện của chị đã lâu rồi và giờ chắc đã ổn rồi?Hôm nay em mới lang thang vào đây và đọc bài này,thấy thương cho bản thân quá!có bà mẹ nào chia sẻ với em không?Chẳng là em đang ở sau ngày rụng trứng được hơn 3 tuần rồi. hôm vừa rồi cũng vừa đi siêu âm bác sĩ Thuý thì soi ko thấy túi thai,chỉ thấy một nang trứng 32mm. Bác sĩ nói có thể là do nang trứng nên thử thấy vạch thứ hai(em chỉ thấy mờ mờ thôi chị ạ!)hôm nay,sau hai hôm thử chỉ còn một vạch rồi!Em buồn quá thôi!ax an ủi để lần sau nhưng cũng vẫn buồn quá trời!hôm trước đi siêu âm về còn có một chút hi vọng,nhưng có lẽ hết rồi phải ko các mẹ...(hu hu em lại muốn khóc rồi đây!!!)mà sao người em có hiện tượng hệt có bầu vậy nhỉ!(ngucddau và to lên,giờ vẫn như vậy,đau bụng dưới,bên trái,mỏi lưng cả mấy tuần trước..)mẹ nào có thể quân sư cho em với!
    • 715 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

xin lỗi chị Bianka nhé!em tưởng nhầm là chị gửi bài này lâu rồi!Sorrryyyyy!!!!!
    em cũng nghe bác sĩ nói rằng nếu có nang trứng cùng lúc với thai thì nang đó sẽ tự tiêu đi sau một thời gian,vậy mẹ cứ yên tâm dưỡng bệnh nhé!Em thì đang được nghỉ làm mấy tuần,thành ra cứ suốt ngày nghĩ linh tinh,đau hết cả đầu!Chúc chị may mắn nhé!còn em thì chắc chẳng còn hi vọng gì rồi!hu hu...
    • 98 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lợn con
    Chuyện của chị đã lâu rồi và giờ chắc đã ổn rồi?Hôm nay em mới lang thang vào đây và đọc bài này,thấy thương cho bản thân quá!có bà mẹ nào chia sẻ với em không?Chẳng là em đang ở sau ngày rụng trứng được hơn 3 tuần rồi. hôm vừa rồi cũng vừa đi siêu âm bác sĩ Thuý thì soi ko thấy túi thai,chỉ thấy một nang trứng 32mm. Bác sĩ nói có thể là do nang trứng nên thử thấy vạch thứ hai(em chỉ thấy mờ mờ thôi chị ạ!)hôm nay,sau hai hôm thử chỉ còn một vạch rồi!Em buồn quá thôi!ax an ủi để lần sau nhưng cũng vẫn buồn quá trời!hôm trước đi siêu âm về còn có một chút hi vọng,nhưng có lẽ hết rồi phải ko các mẹ...(hu hu em lại muốn khóc rồi đây!!!)mà sao người em có hiện tượng hệt có bầu vậy nhỉ!(ngucddau và to lên,giờ vẫn như vậy,đau bụng dưới,bên trái,mỏi lưng cả mấy tuần trước..)mẹ nào có thể quân sư cho em với!
    Lợn con ơi, bạn có hiện tượng giống y như mình đấy. Mình hồi đầu cũng thế, bị đau bụng dưới, đau lưng, đi khám thì phát hiện thấy có một nang trứng bên phải 43mm cơ, thử nước tiểu thì thấy 2 vạch mờ mờ. Hơn 1 tuần sau đi khám lại thì đã có túi ối, bây giờ bé của mình đã được 3 tháng rồi đấy. Hôm qua vừa đi khám lại, nang đã rụng rồi. Bạn cứ yên tâm đi mấy hôm nữa thử lại xem sao, có gì thông báo lại nhé.
    • 715 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

cảm ơn chị shuixing đã an ủi em !chúc mừng chị nhé!cảm thấy có bé ở trong người mình thấy thật hạnh phúc phải không chị?em ước gì em cũng đang có được niềm hạnh phúc như chị lúc này,vì em đang thấy thất vọng,tâm trạng chán nản quá à!chị ơi, thế nang trứng là trứng có được thụ tinh hay ko vậy,em mù tịt à!
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hôm nay minh đi khám bệnh tai BV từ Dũ, phát hiện minh co thai 5 tuần + u nang buồng trứng phải type IA. Minh lo lắng và hoang mang lắm. Trong khi thai của mình kích thước 18mm chỉ có phôi - chưa có tim thai ,nhưng buồng trứng phải có khối echo ko vách, không chồi dk 37mmx38mm. Không biết có nguy hiểm không?? mình bị u nang trong khi đang mang thai, ko biết người ta có lấy mất con của mình ko?? me nào có kinh nghiệm giúp dùm mình vài lời.
    • 1,948 Bài viết

• 155 Được cảm ơn

Mình thì có đọc tài liệu về u nang bì (trong buồng trứng), ko hiểu có phải của bạn ko. Nhưng nếu là u nang bì thì là u nang ko thể biến đi như loại u nang mà các mẹ bên trên nói. Nó sẽ tồn tại trong buồng trứng và có thể phát triển cùng với thai nhi. Đã có nghiên cứu của các bsi BV 198 cho thấy có trường hợp phải mổ cấp cứu mẹ để lấy u nang bì vì u nang bì phát triển biến chứng xoắn lại thế nào đó. Nhưng các bác sĩ vẫn giữ lại thai nhi bình thường. Cầu mong bạn bị u nang tự biến đi chứ ko phải là u nang bì.
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào các bà mẹ!
    Trước khi có bầu khoảng gần 1 tháng e đi siêu âm thì phát hiện ra u bì buồng trứng trái (5*6cm). Viện C cho e uống đống thuốc.
    Sau đó e siêu âm lại thì vẫn còn, đúng lúc đó phát hiện có thai
    Sau 6 tuần e đi khám thai thì u biến mất. Vậy u nang có mất thật k hả các bà mẹ.
    E thai giờ đã 37 tuần sắp đẻ rùi, vậy khi đẻ u đó nó có gây ảnh hưởng gì cho bé không? (e sinh con so nên rất lo).
    Và sau khi sinh bao nhiêu lâu thì e phải đi khám lại xem u có còn không?
    Cảm ơn các bà mẹ nhìu nha.:Rose:
    • 3,473 Bài viết

• 1,371 Được cảm ơn

Mình đi siêu âm ở BV PSHN, bạn thân mình là BS trong BV trực tiếp siêu âm và phát hiện mình cũng có 1 cái nang,nhưng nó bảo là nang cơ học, sẽ tự vỡ trong chu kỳ kinh nguyệt (giả định thôi chứ h làm gì còn kinh nguêt nữa )

Nói chung mấy cái nang này rất nhiều người gặp, BS đã nói ok là ok thôi, đừng lo lắng quá làm gì ảnh huưởng đến con!
    • 367 Bài viết

• 391 Được cảm ơn

Xin kinh nghiệm các mẹ, có mẹ nào bị như e không, e bị u nag buồng trứng khi mang thai 12 tuần đã được hội chẩn ở Viện C, từ đó đến giờ e đi siêu âm và khám thai bình thường nhưng băn khoăn không biết lúc sinh e bé có nguy hiểm không? có sinh thường được không hay phải sinh mổ?
    • 367 Bài viết

• 391 Được cảm ơn

Cảm ơn Nguyencoi nhieu, nhưng mà nhà e lại bị u nagn trước cả khi mang thai bác ah. Bây giờ siêu âm cũng không nhìn thấy nagn nữa chứ. Nhưng vẫn sợ, chả biết sẽ sinh khó hay dễ để biết đường đăng ký beenh viện chứ. Hic, hic.
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em cũng có u nang trước khi mang thai đó, em theo dõi và thấy u nang phát triển cùng bào thai, bs khuyên nên đẻ thường sau đó một thời gian thì mổ nội soi, nhưng em sợ đau và quyết định đẻ mổ sử lý luôn cả khối u, c biết ko, u em to ăn sâu vào tận chân đó nên phải cắt bỏ 1 bên buồng trứng, (mổ rồi BS bảo may là quyết định mổ) hôm rồi lỡ có thai em đi bắt mạch bác Thụy ở 43 ngõ 30 Phan Đình Giót, bác bảo uống thuốc vào là hết u ko phải mổ gì hết, C thử đến đó xem sao, bác ý tốt và tận tình lắm (chữa = thuốc nam)
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3