• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 1 Lượt chia sẻ
  • 4.62K Lượt đọc
  • 15 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 5 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Chào các mẹ!

Hôm nay thai của em tròn 32 tuần. Đi khám bs bảo cổ tử cung bị ngắn, có nguy cơ sinh non. Bs kê cho em tiêm 6 ống thuốc trợ phổi Celestene và dặn phải nằm nghỉ nhiều. Em lo lắng quá các mẹ à. Có mẹ nào đang bị như em & đã từng rơi vào trường hợp này thì chia sẻ với em nhé.

Cảm ơn các mẹ nhều.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 155 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Cổ tử cung ngắn thì nguy cơ sinh non cao lắm. Bạn hạn chế đi lại, vận động nhé! Nhưng giờ bé 32 tuần rồi, nếu bạn biết giữ gìn thì vài tuần nữa có sinh non cũng k nguy hiểm gì với bé lắm đâu.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 246 Bài viết

• 155 Được cảm ơn

Mình hôm trước khám 27 tuân, bác sỹ cũng bảo là cổ tử cung ngắn đóng, nguy cơ sinh non. Và dặn là tuy không phải nằm im một chỗ nhưng phải hạn chế đi lại. Mình lo lắm vì từ lúc có bầu đến giờ chủ quan sức khỏe tốt, mình làm việc và đi lại khá nhiều, giờ vẫn còn tự mình đi xe máy. Lo vậy thôi nhưng cũng không rõ lắm tác hại của cổ tử cung ngắn như thế nào. Liệu mình nghỉ ngơi thì tử cung có hết ngắn không, hay nó cứ ngắn đến khi mình sinh em bé. Có mẹ nào có kinh nghiệm thì chia sẻ dùm mình với.
    • 22 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pantherlove Xem bài viết
    Mình hôm trước khám 27 tuân, bác sỹ cũng bảo là cổ tử cung ngắn đóng, nguy cơ sinh non. Và dặn là tuy không phải nằm im một chỗ nhưng phải hạn chế đi lại. Mình lo lắm vì từ lúc có bầu đến giờ chủ quan sức khỏe tốt, mình làm việc và đi lại khá nhiều, giờ vẫn còn tự mình đi xe máy. Lo vậy thôi nhưng cũng không rõ lắm tác hại của cổ tử cung ngắn như thế nào. Liệu mình nghỉ ngơi thì tử cung có hết ngắn không, hay nó cứ ngắn đến khi mình sinh em bé. Có mẹ nào có kinh nghiệm thì chia sẻ dùm mình với.
    Mình nghĩ cổ tử cung đã ngắn thì bạn có nằm im 1 chỗ cũng ko thể hết ngắn được. Bác sĩ khuyên bạn hạn chế đi lại vì sợ nếu vận động nhiều thì khả năng "em bé" trôi ra ngoài sẽ cao hơn nhiều so với người có cổ tử cung ko ngắn.
    Để có thể yêu thương - Cần rất nhiều can đảm. Để từ bỏ yêu thương - Không chỉ phải cực kỳ can đảm, còn cần 1 cái đầu tỉnh táo, 1 trái tim sắt đá và cả sự tàn nhẫn với chính mình...
    • 254 Bài viết

• 395 Được cảm ơn

Bạn ơi trước mình cũng thế này. Lúc hai mấy tuần bác sĩ cũng bảo cổ tử cung ngắn. Dù bác sĩ vẫn trấn an là không sao nhưng về mình khóc sướt mướt, lo ơi là lo, rồi suốt thời gian sau đó cứ ăn xong là nằm dí trên giường. Cuối cùng lại thành ra thai già tháng đấy, 41 tuần mới đẻ cơ. Nhiều người cũng bị như thế lắm. Nếu cổ tử cung ngắn mà vẫn đóng thì bạn cứ đi lại nhẹ nhàng là được, không cần phải quá lo lắng đâu.
    • 5 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ đã chia sẻ. Hôm nay em hỏi bs là nguyên nhân vì sao nó thế, thì bs bảo tự nhiên nó thế chứ chẳng tại sao. Sau mỗi lần sinh thì tử cung sẽ có sự thay đổi. Em bầu lần này là tập 2 rồi. Tập 1 thì đầu con không lọt qua khung xương chậu nên phải mổ. Có mẹ nào trên này bị sinh non vì cổ tử cung ngắn từ tuần 32 đến trước tuần 36 ko ạ? Nếu chẳng may sinh non như thế thì em bé có bị vấn đề gì nghiêm trọng không? Em đang rất lo. Mong có thêm thông tin từ các mẹ để em chuẩn bị tinh thần. Hic hic...
    Chỉnh sửa lần cuối bởi skybee; 24/06/2011 vào lúc 09:28 PM.
    • 20 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Em mang thai đôi và cũng đang gặp trường hợp tương tự như mẹ skybee

Mẹ skybee chắc đã sinh em bé rồi, có kinh nghiệm gì để giữ thai thêm vài tuần thì mách cho em với! Thanks các mẹ nhiều lắm!
    • 31 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mẹ em trước cũng bị cổ tử cung ngắn kb e có bị di truyền ko các mẹ nhỉ
    • 113 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bearlove90 Xem bài viết
    Mẹ em trước cũng bị cổ tử cung ngắn kb e có bị di truyền ko các mẹ nhỉ
    Thường thì cơ địa của con gái hay giống mẹ lém nên mẹ bearlove90 có khả năng cao là sẽ bị cổ tử cung ngắn khi mang bầu đấy.
    Mình đây là ví dụ, mình cũng bị di truyền cái nì từ bên ngoại(hic, di truyền cả họ luôn ). Nhưng ko phải lo lắng nhiều nhé, miễn là "đi nhẹ nói khẽ cười duyên" thì ổn. Tuy vậy bị cổ tử cung ngắn thường sẽ sinh sớm hơn so với ngày dự sinh 1 chút, có điều sung sướng là đẻ nhanh lắm nhé (vì cổ tử cung ngắn nên nó mở cũng nhanh hơn các mẹ có cổ tử cung bình thường)

Nói chung ít leo cầu thang, ko đi bộ nhiều nhưng cũng ko cần nằm 1 chỗ đâu ạ
    Con là tình yêu của papa và mama
    • 158 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

hồi 20w mình cũng bị bs nói là cổ tử cung ngắn. đo đc có 30-31mm thui. bg mình mới đc 23w, lúc nghe tin cũng lo lắng lắm, vì m đã tiền sử 2 lần lưu, mãi mới có đc e bé . nhưng rồi mình tự động viên mình phải lạc quan, cố gắng giữ gìn. cầu mong con yêu bình an khỏe mạnh đủ 9m10d với mình. chứ bg có lo lắng cũng chẳng thay đổi đc j mà làm tinh thần thêm ức chế.
    anyway, các mẹ ctc ngắn hãy vui lên nhé. vì con yêu nên mình hãy cố gắng.
    • 967 Bài viết

• 529 Được cảm ơn

VÌ cổ tử cung ngắn nên khi bé càng to lên chúc đầu xuống, ép vào đoạn eo và cổ tửng cung nên dễ làm CTC mở sớm ---> hình thành đầu ối--> vỡ ối sớm và sinh non... các mẹ nằm và nghỉ ngời nhiều, giữ đừng bị táo bón chánh rặn nhiều để tạo thêm áp lực nhé.
    • 2,041 Bài viết

• 3,968 Được cảm ơn

Trơi mình 33 tuần mà đo tử cung có 28mm thì qúa ngắn ah. Sao mà khổ thế này. Đi khám sao chả bác si nào nói gì cả

Mong con yêu luôn khỏe mạnh nhé. yêu con thật nhiều

NB:22.12 : Kem 3.0 kg, 1M: 4kg, 2M: 5.3 kg , 3M: 6.2 kg, 4M: 6.6 kg, 66cm, 5M: 7kg , 69cm, 6M: 7,1kg, 73cm , 7M: 7.5 kg, 74cm, 8M: 8kg,( con bị tiêu chảy) 9M: 8kg, 10M: 8,2 kg(con bị sốt phát ban), 11M: 8.3 kg, 12M: 8,6 kg ,77 cm, 14M: 9kg, 78cm. 15m: 9.9kg, 79cm, 19m: 10,5 kg, 83cm
    • 304 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Mình chỉ mong vươt qua mốc 34 week thui ... giờ mình chỉ cóa 19w, bs kêu nghỉ làm ở nhà luon ... nghỉ làm thì không dc rùi, các mẹ có ý kiến gì cho em hong ah??
    Hãy yêu thương khi còn có thể
    Hãy mĩm cười khi còn thấy nhau
    • 98 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi onggia-nhoc Xem bài viết
    Mình chỉ mong vươt qua mốc 34 week thui ... giờ mình chỉ cóa 19w, bs kêu nghỉ làm ở nhà luon ... nghỉ làm thì không dc rùi, các mẹ có ý kiến gì cho em hong ah??
    Bạn này giống em. Tập 1 e bị sinh non 30w con đc 6 ngày rồi mất. Không tìm ra nguyên nhân. Sinh xong e lên viện quyết lật lại hồ sơ sinh để xem quá trình khám thai của mình có vấn đề gì k? Thì e phát hiện ra bs họ tắt trách quá, 28w e đi khám thai, ctc còn 24 mà họ k cảnh báo e. Chửa e thấy khoẻ cứ chủ quan đi đi lại lại suốt. Thành ra sinh non con mất e ân hận đến h. Bầu lần này 14w thôi mà ng e yếu quá, e nghỉ làm nằm 1 chỗ từ hồ 6w. Đi đo ctc là 4,1. H chỉ biết cầu cho 2 mẹ con bình an đủ ngày đủ tháng...
    • 14 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mình khám bs cũng kêu ctc ngắn,khuyên ít đi lại, vận động mạnh,các mẹ cứ nghe lời khuyên của bs đi, ko sao đâu, mình 38w rồi, cũng mong con lắm, có dấu hiệu này kia rồi mà đã sinh đâu. Miễn sao cố gắng bé qua đc tuần 37 là yên tâm rồi
    • 304 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yexixi Xem bài viết
    Bạn này giống em. Tập 1 e bị sinh non 30w con đc 6 ngày rồi mất. Không tìm ra nguyên nhân. Sinh xong e lên viện quyết lật lại hồ sơ sinh để xem quá trình khám thai của mình có vấn đề gì k? Thì e phát hiện ra bs họ tắt trách quá, 28w e đi khám thai, ctc còn 24 mà họ k cảnh báo e. Chửa e thấy khoẻ cứ chủ quan đi đi lại lại suốt. Thành ra sinh non con mất e ân hận đến h. Bầu lần này 14w thôi mà ng e yếu quá, e nghỉ làm nằm 1 chỗ từ hồ 6w. Đi đo ctc là 4,1. H chỉ biết cầu cho 2 mẹ con bình an đủ ngày đủ tháng...
    Me no co len nhen. Minh sieu am tuan 24, bs bao minh ho eo co tu cung. Nen hien tai minh xin cty nghi 1 thang. Nhung cung lo lang lam. Den dau hay den do thui me no nhi?khong biet co mom nao bi ho eo ctc ma sinh du thang khog ah, chia se kinh nghiem cho minh voi?
    Hãy yêu thương khi còn có thể
    Hãy mĩm cười khi còn thấy nhau