Mang thai - Chuẩn bị sinh

Có thể uống thuốc chống ói được không

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 6.73K Lượt đọc
  • 13 Trả lời

• 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các chị giúp em với. Em mới mang bầu 2 tháng. vậy mà em ói tới 25 lần một ngày. Ăn uống bất kể cái gì cũng ói ra hết, thậm chị là nước lọc. Em đau hết cả ngực và bụng. Em sợ quá. Thế này đến em cũng cảm thấy không sống được nữa là em bé. Các chị có kinh nghiệm gì chỉ cho em với đi. Em sợ quá. Mẹ em cũng không biết làm cách nào vì bà không bị nghén giống em. Em uống thuốc chống ói có được không?
    chocolate
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 236 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Chocolate à,
    Hồi mới có bầu mình cũng bị ói suốt ngày như bạn đấy. Đến mức sau 3 tháng mình bị giảm tới 4kg luôn đó. Trông như một nạn nhân của nạn đói 45! Có một kinh nghiệm bạn thử áp dụng xem nhé: thỉnh thoảng cắt một lát gừng tươi và ngậm. Có thể sẽ đỡ cảm giác buồn nôn đấy (tuy nhiên mình thử cách này cũng ko thấy hiệu quả nhiều , nhưng với nhiều bà bầu khác thì có tác dụng rõ rệt). Cố gắng ăn bất cứ lúc nào (kể cả vừa nôn xong, các mẹ trong diễn đàn khuyên thế!) để đủ năng lượng cho bạn và cho em bé. Cũng ko nên lo lắng quá vì trong mấy tháng đầu em bé cũng chưa có nhu cầu gì nhiều lắm. Rồi 3 tháng đầu cũng sẽ qua nhanh thôi, sẽ cố nhồi nhét cho em bé sau vậy. Mình cũng đang cố gắng nhồi em bé bù cho mấy tháng đầu ói đêm, ói ngày đây.
    Bạn cũng thử hỏi bác sỹ xem có thể dùng thuốc chống nôn trong giai đoạn này ko chứ ko nên dùng tùy tiện vì giai đoạn này sự phát triển của bé nhạy cảm với thuốc lắm đó!
    Các mẹ khác có nhiều kinh nghiệm hơn sẽ cho bạn những lời khuyên tiếp nhé.
    Chúc bạn và em bé luôn khoẻ!
    • 97 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Lan nao co bau minh cung oi suot ngay, minh da thu qua nhieu loai thuoc chong oi nhung chang co loai thuoc nao co tac dung doi voi minh het. Di nhien nhung loai thuoc minh dung BS bao duoc, ko sao.
    Cuoi cung minh mat ke no, toi dau thi toi. Roi no cung se qua.
    Duyen My ( OH-USA )
    • 203 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Chào bạn chocolate,

3 tháng đầu mình không bị nôn ói, nhưng khi mới cấn thai khoảng một tháng mình thấy rất khó chịu, buồn nôn nếu ngửi thấy mùi thịt cá đang nấu, đến nỗi thấy miếng thịt mình cũng muốn bỏ chạy. AX mình phải tự nấu ăn riêng, mỗi lần AX nấu là mình chạy ra khỏi nhà bếp và đóng cửa kín mít lại đó. (Lạc đề một xíu ops: )

Mình làm theo mẹ chỉ là ăn đồ khô như thịt chà bông, thịt gà chà bông, cá chà bông thay cho thịt cá tươi, thịt chà bông nếu tự làm được sẽ tốt hơn mua. Buổi sáng mình ăn bánh quy bơ với phô mai thay cho đồ ăn sáng, ăn thêm yaourt trái cây loại có cam & chanh vào cũng thấy tỉnh người. Ngoài ra ăn thêm các loại hạt khô như đậu phộng, hạt điều, nho khô...

Lúc đó sáng nào mình cũng thấy lạt miệng khủng khiếp nên lúc đánh răng mình cạo lưỡi cho sạch lớp màng trắng trắng bám trên lưỡi, sau đó ăn uống thấy ngon miệng hơn rõ lắm.

Lúc nào thấy bắt đầu nhợn nhợn buồn nôn mình nhai liền một lát gừng sống và nuốt từ từ thì thấy rất dễ chịu và mất dần cơn buồn nôn.

Mình kể một số kinh nghiệm vừa trải qua của mình, bạn áp dụng thử xem sao nhé.
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Gửi bạn Chocolate
    Tôi gửi cho bạn bài báo dùng gừng để trị nôn cho thai phụ. Chúc bạn và baby mạnh khoẻ.

"Gừng làm dịu cảm giác buồn nôn ở thai phụ

Đa số phụ nữ mang thai đều không tránh khỏi cảm giác buồn nôn khó chịu trong thời kỳ thai nghén. Chỉ cần dùng 1 g bột gừng khô hoặc 5 g gừng tươi trong 3-4 lần/ngày có thể khắc phục hiệu quả tình trạng này.

Tác dụng của gừng đối với các bà bầu đã được chứng minh qua nhiều nghiên cứu độc lập trên thế giới, trong đó nổi bật là công trình của tiến sĩ Fischer-Raumussen và cộng sự thuộc Đại học Nam Florida (Mỹ). Sau khi cho 27 phụ nữ mang thai 3 tháng đầu có cảm giác buồn nôn và nôn mửa dùng 250 mg gừng dạng bột khô vào 4 lần/ngày, nhóm nghiên cứu nhận thấy các triệu chứng giảm đáng kể.

Theo Đông y, gừng lành tính, không độc và rất hiệu quả trong chữa trị chứng nôn nao sau phẫu thuật hoặc gây mê, điều trị ung thư bằng hóa trị liệu, say sóng, tàu xe... Nó còn được dùng làm thuốc chữa rối loạn tiêu hóa, đầy bụng, đau bụng sau sinh, cảm cúm, ho có đờm, ngộ độc thuốc, đau nhức mình mẩy do cảm lạnh, đau khớp... Gần đây, người ta còn phát hiện ra gừng có tác dụng chống viêm và chống đông máu rất hiệu quả.

Để chữa bệnh, chỉ cần dùng 1-2 g bột gừng khô hoặc 5-10g gừng tươi trong 2-4 lần/ngày là đạt kết quả. Trong ẩm thực, có thể ăn tới 30g gừng tươi một lần mà không có hại cho sức khoẻ. Nhai gừng sống và chiêu với nước là cách dùng có hiệu quả cao nhất, còn khi đun nấu hoặc làm mứt, tác dụng chữa bệnh của loại dược thảo này sẽ giảm đi một phần do tinh dầu bay hơi. "

Bác sĩ Hoàng Xuân Ba, Sức Khoẻ & Đời Sống
    huongnguyen
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em cám ơn các chị nhiều. Em đã thử áp dụng ngậm gừng như các chị chỉ. Hôm qua em chỉ ói có...15 lần thôi Nhưng thế vẫn còn tốt chán. Đêm hôm qua lần đầu tiên em không ói đấy. Anh xã nhà em bảo chắc là con em nó chọn bố mẹ nó trong catalouge về cha mẹ dưới có chú thích là "nô lệ" đấy.Nó còn hành em nhiều. Thế có tức không chứ :evil:. Chắc hắn ta cũng điên vì suốt ngày phải phục vụ vợ. Cám ơn các chị vì đã nhiệt tình giúp đỡ em. Mấy hôm trước em thấy sút tinh thần kinh khủng. Cứ nghĩ sao mà mình khổ sở thế., mọi người cũng có bầu mà đâu có ai như em đâu. Nhiều lúc tự dưng cứ ầm ầm khóc một chập. Anh xã em cứ chọc là em nghén...khóc nhè. Hôm nay thì em đỡ nhiều rồi vì em thấy tự tin hơn. Nếu có gì thắc mắc thì cũng có thể hỏi các chị được
    chocolate
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Gửi bạn Chocolate
    Rất vui vì thấy bạn đã khá hơn và đã bớt nôn mửa. Chắc Chocolate được anh xã cưng lắm nên nhõng nhẽo ghê. Mình nghĩ Chocolate có thai và bị thai hành là đã may mắn hơn mình và những bạn khác rồi, vì chứng tỏ thai mạnh khoẻ thì bạn mới bị hành nhiều như vậy. Mình thì ước ao được thai hành mà không được vì đã 3 lần có thai mình đều bị sẩy thai, buồn dữ lắm
    Để tránh nôn mửa, bạn đừng bao giờ để bụng đói, nên ăn làm nhiều bữa nhỏ, đừng ăn quá no và cũng đừng để quá đói.
    Chúc bạn và baby mạnh khoẻ.
    huongnguyen
    • 152 Bài viết

• 156 Được cảm ơn

Chào cả nhà!:Smiling: Em vừa đi siêu âm về, theo KKC là em được khoảng 7 tuần nhưng bác sĩ siêu âm thì ghi là 5,2 tuần. Là sao các mẹ ơi? Túi phôi dài 17mm chưa nói thấy tim thai gì cả. Bsi có cho em loại thuốc Pemeran 10mg hay gi gi đó mà uống trước khi ăn buổi sáng và chiều để giảm nôn. Thuốc này có ảnh hưởng gì đến bé không các mẹ? :RollingEy: Mong tin các mẹ nhiều lắm!:Rose:
    • 771 Bài viết

• 157 Được cảm ơn

Mình cũng vậy nè Mẹ nó. Mình tính theo kì kinh cuối thì cũng phải 20tuần rồi nhưng vì mình kinh nguyệt ko đều, bsĩ khám cũng dựa theo siêu âm nên mình mới có hơn 18tuần thôi. Chắc Mẹ nó cũng vậy. Với lại khoảng 5tuần thì làm sao có tim thai được. Khoảng 7tuần mới có bạn ạ. Ngoài ra thuốc giảm nôn gì đó mình đọc sách thì ko nên dùng đâu. Tốt nhất là dùng thuốc gì cả, ảnh hưởng đến baby đó. Mấy khi được làm mẹ nhỉ, chịu khó chút thôi Mẹ nó ơi
    • 152 Bài viết

• 156 Được cảm ơn

:Battin ey:Ui, cảm ơn Mrs Xe nhiều lắm nha. Thôi mình ráng chịu vậy, không uống thuốc để ảnh hưởng đến con. Mong mẹ con chúng mình sẽ thật khỏe mạnh mẹ Xe nhỉ?:Smiling:
    • 4,236 Bài viết

• 447 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vicongchua Xem bài viết
    :Battin ey:Ui, cảm ơn Mrs Xe nhiều lắm nha. Thôi mình ráng chịu vậy, không uống thuốc để ảnh hưởng đến con. Mong mẹ con chúng mình sẽ thật khỏe mạnh mẹ Xe nhỉ?:Smiling:
    Mẹ nó có thể uống chỉ khi nào ngày hôm đó mình chả ăn gì được hết. Nếu đỡ rồi thì ngưng. Còn nếu vẫn còn nuốt được thì hạn chế dùng
    • 152 Bài viết

• 156 Được cảm ơn

Còn Vitamien E thì mình có nên uống không mẹ Milu ơi?:Thinking:
    • 308 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vicongchua Xem bài viết
    Còn Vitamien E thì mình có nên uống không mẹ Milu ơi?:Thinking:
    Mình thì Bs cho uống vitamin E và folic trong 3 tháng đầu, còn bây giờ chuyển sang uống sắt và canxi rồi. Nhưng uống thuốc thì bạn nên hỏi Bs chứ đừng tự mua uống nhé. Có thai nên cẩn thận để an toàn cho bé bạn ạ. Chúc 2 Mẹ con luôn khỏe :LoveStruc:
    Cuộc sống thật dễ chịu nếu ta biết tha thứ :LoveStruc:
    • 23 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Huong Nguyen Xem bài viết
    Gửi bạn Chocolate
    Tôi gửi cho bạn bài báo dùng gừng để trị nôn cho thai phụ. Chúc bạn và baby mạnh khoẻ.

"Gừng làm dịu cảm giác buồn nôn ở thai phụ

Đa số phụ nữ mang thai đều không tránh khỏi cảm giác buồn nôn khó chịu trong thời kỳ thai nghén. Chỉ cần dùng 1 g bột gừng khô hoặc 5 g gừng tươi trong 3-4 lần/ngày có thể khắc phục hiệu quả tình trạng này.

Tác dụng của gừng đối với các bà bầu đã được chứng minh qua nhiều nghiên cứu độc lập trên thế giới, trong đó nổi bật là công trình của tiến sĩ Fischer-Raumussen và cộng sự thuộc Đại học Nam Florida (Mỹ). Sau khi cho 27 phụ nữ mang thai 3 tháng đầu có cảm giác buồn nôn và nôn mửa dùng 250 mg gừng dạng bột khô vào 4 lần/ngày, nhóm nghiên cứu nhận thấy các triệu chứng giảm đáng kể.

Theo Đông y, gừng lành tính, không độc và rất hiệu quả trong chữa trị chứng nôn nao sau phẫu thuật hoặc gây mê, điều trị ung thư bằng hóa trị liệu, say sóng, tàu xe... Nó còn được dùng làm thuốc chữa rối loạn tiêu hóa, đầy bụng, đau bụng sau sinh, cảm cúm, ho có đờm, ngộ độc thuốc, đau nhức mình mẩy do cảm lạnh, đau khớp... Gần đây, người ta còn phát hiện ra gừng có tác dụng chống viêm và chống đông máu rất hiệu quả.

Để chữa bệnh, chỉ cần dùng 1-2 g bột gừng khô hoặc 5-10g gừng tươi trong 2-4 lần/ngày là đạt kết quả. Trong ẩm thực, có thể ăn tới 30g gừng tươi một lần mà không có hại cho sức khoẻ. Nhai gừng sống và chiêu với nước là cách dùng có hiệu quả cao nhất, còn khi đun nấu hoặc làm mứt, tác dụng chữa bệnh của loại dược thảo này sẽ giảm đi một phần do tinh dầu bay hơi. "

Bác sĩ Hoàng Xuân Ba, Sức Khoẻ & Đời Sống
    Cảm ơn chị.
    Vợ em mới có thai nhưng ói suốt, em sợ quá. Chắc từ mai em phải áp dụng một vài cách của các chị để thử cho vợ em.
    Em định tuần sau cho vợ em đi nằm viện cho khỏe.
    Cảm ơn các chị