• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Có thể em sẽ phải sinh mổ. Cần chuẩn bị những gì vậy các chị ơi @__@

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 23.3K Lượt đọc
  • 47 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 112 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Bé nhà em tình hình là vẫn chưa chịu quay đầu, nên có thể em sẽ phải chuẩn bị sinh mổ. Em nghe nói là chỉ được mổ sau khi ăn 6 - 7 tiếng đồng hồ, chứ không phải vào viện là mổ liền. Có phải vậy không ạh? Ngoài ra, còn xét nghiệm, kiểm tra gì gì nữa.

Các chị ai đã từng sinh mổ ở ĐH Y Dược (Hoàng Văn Thụ) chỉ em với nha. Cám ơn cả nhà.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 45 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Mình cũng sinh mổ tận 2 lần. Mình vào viện trước một ngày, các xét nghiệm tất nhiên là được làm trước ở tuần 36, chả thấy bác sĩ hay y tá dặn dò được ăn gì hay nhịn ăn trước bao lâu cả nhưng mình được hẹn mổ lúc 10h thì sáng dậy mình chỉ uống sữa thôi. Nói chung nghe sinh mổ thì có vẻ căng thẳng nhưng cũng bình thường thôi mà, chỉ khoảng 45’ là hoàn tất thôi bạn đừng lo lắng quá.
    Chúc bạn mẹ tròn con vuông nhé.
    • 636 Bài viết

• 208 Được cảm ơn

Mình đi sinh mổ, hành trang nhẹ tênh, vợ tung tăng đi trước, chồng xách làn theo sau. ngoài những thứ cần chuẩn bị như sinh thường thì bạn có thể chuẩn bị thêm 1-2 viên thuốc giảm đau Votagen 60mg, vài chai nước khoáng có ống hút, phòng thêm 1 em fanta hoặc coca, nếu chưa trung tiện được thì có thể dùng em này. sau khi trung tiện được thì mới được ăn cơm/cháo. mình thì ăn cháo suốt vì ăn cháo nong nhanh có sữa và đi tiểu nhiều.
    Không cần thiết fải dùng các loại thực phẩm chức năng kích sữa nhé! rồi sữa sẽ dồi dào nếu mẹ nó chịu khó ăn cháo, uống sữa nóng.
    Vụ xét nghiệm thì là dùng kết quả xét nghiệm lúc làm hồ sơ sinh rồi, khi đi đẻ ko fải làm thêm gì nữa.
    Mình từ lúc vào phòng mổ đến lúc ra phòng hậu phậu là 25phút.
    vụ ăn uống trước khi sinh thì mình ko thấy bs nói gì, trước khi lên bàn mổ thì bs đã tháo thụt hết rồi.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Cunconthichmua82; 28/03/2011 vào lúc 12:01 PM.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 112 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Cảm ơn hai chị nha. Vậy là em cần vào viện, đăng kí hồ sơ, xét nghiệm gì đó trước, xong hôm sau chỉ việc đi sinh thôi phải ko ạh.

Trong quá trình mang bầu thì em cũng làm đủ các xét nghiệm rồi, mà ko biết tới lúc sinh cần thêm gì nữa. Em sẽ check lại với bác sĩ cho rõ. Cám ơn 2 chị một lần nữa nha :*
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 339 Bài viết

• 185 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi PhamNguyen8083 Xem bài viết
    Cảm ơn hai chị nha. Vậy là em cần vào viện, đăng kí hồ sơ, xét nghiệm gì đó trước, xong hôm sau chỉ việc đi sinh thôi phải ko ạh.

Trong quá trình mang bầu thì em cũng làm đủ các xét nghiệm rồi, mà ko biết tới lúc sinh cần thêm gì nữa. Em sẽ check lại với bác sĩ cho rõ. Cám ơn 2 chị một lần nữa nha :*
    Mình cũng sinh mổ ở đại học Y Dược Hoàng Văn Thụ nè,đáng ra là mình sinh thường lên fong sanh lun ùi mở 7fan nữa mới gê.Hix tới fut chót e pé cúi đầu ko tốt bắt buộc fai làm hồ sơ chuyển lên fong mổ gấp.Lúc đó vì đâu wa nên mình chỉ nhớ mang máng là bs hỏi ăn j chưa..ăn cái j,ăn lúc mấy jo..hỏi tới tấp lun.sau đó mới được đưa vào fong mổ.ah còn cái này nữa,trc khi vào nhập viện để sinh bs có xét nghiệm máu nữa,vì lúc đó bs ko hỏi jay tờ j hết mà đưa mình vào thẳng fong xét nghiệm máu lun chứ thật ra mình có đầy đủ jay tờ bên fu sản quốc tế rồi,vì lúc mang bầu mình khám thai bên fu sản quốc tế và có xét nghiệm máu đầy đủ rồi tiện theo dõi bên đó lun nhưng khi sanh lại wa bên DH Y Dược.Nên trc khi đi sinh bạn nhớ mang theo đầy đủ jay tờ nơi bạn khám thai để bs tiện theo dõi và nhớ xuất trình jay tờ cho bs coi trc để bs khỏi xét nghiệm nữa.Chúc bạn mẹ tròn con vuông nhé!
    • 18 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

nếu lúc mổ sinh cách bữa ăn gần nhất khoảng 2 tiếng đồng hồ thì lúc mổ xong dễ bị nôn trớ lắm, vì lúc đấy dịch vị dạ dày nó tiết ra làm mình muốn nôn ra ngoài.
    • 180 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

mẹ phamnguyen nhớ đem theo thẻ bh (nếu có) và cmnd nữa nhé, mình thì sanh ở HV ( vì gần nhà), lúc sanh bs chỉ xét nghiệm nc tiểu thì phải, và bs dặn đi dặn lại phải mang theo kq xét nghiệm khi mang thai.
    Đây, mẹ nhớ mang theo băng vệ sinh dành cho mẹ nữa nhé, lúc mình sanh ở HV thì y tá lấy để lót................đít , đồ đạc ko cần mang nhiều lắm đâu vì ng nhà mình cứ chạy lên chạy xuống mà, mang nhiều quá đôi lúc mình sẽ bị rối. Cố gắng lên nhé, cứ để tinh thần thoải mái thì mới có sức để vượt cạn. Mấy hnay muốn ăn gì thì cứ ăn vì sanh xong là phải kiêng cử tùm lum hết....thèm lắm rooling:, mà ko đc ăn...hix
    • 6 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình thì đem tất cả các giấy tờ khám thai theo, phòng bác sĩ có hỏi thì đưa hết cho bác sĩ xem. Ăn uống thì mình ăn trước đó khoảng 4 tiếng, bác sĩ có hỏi thì mình cũng nói vậy, nhưng không thấy bác sĩ nói gì hết. Tất cả các xét nghiệm khác thì vào viện bác sĩ mới yêu cầu làm
    • 8 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Bạn đừng lo lắng nhé! sinh mổ rất đơn giản thôi. Bạn hãy cố gắng ăn gì đó trước khi mổ, tránh để bụng đói meo như mình, mổ xong mấy ngày mới được ăn cơ, đói lắm (hic!hic).
    • 579 Bài viết

• 282 Được cảm ơn

Mình cũng sinh mổ này. Mình thì tưởng đẻ thường cuối cùng phải mổ. Mình sinh ở PSHN nên lúc mổ xong họ cho mình 1 cái Caryn lót đít rùi! Mình mua thêm 3 cái mà còn thừa 1 cái không dùng đến. Sau đó mình lấy Tã Newborn của con ra đóng, đóng cái này không bí đâu, thoáng lắm. Chứ mấy cái BVS bình thường mình dùng cũng khó chịu, ngứa ngáy lắm! Còn khoản ăn uống mình chẳng kiêng khem gì, hic hic! Kiêng rau muống ,gạo nếp thôi, nên mua sữa ông Thọ uống nóng dễ đi tiểu tiện. Hai ngày đầu mình toàn ăn cháo thôi à!Mình được 2 ngày rưỡi bs cho về rồi! Trộm vía mình khỏe, nhanh lành! Chúc mẹ tròn con vuông nhé!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi nhỉmxu; 28/03/2011 vào lúc 01:45 PM.
    Tôm NB: 3.0kg :Smiling:, 1month: 4.5kg:LoveStruc:, 1.5m: 5.1kg :Thinking:, 2m: 5.6kg:Smiling:, 2,5m: 6kg:LoveStruc:, 3m: 7kg:LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:, 4m15d: 7,8kg :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveS truc::LoveStruc: 5m: 8kg. 6m: 8,6kg:Silly:
    7m: 9,1kg :cool:
    http://vn.360plus.yahoo.com/nhimxu252003
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 81 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Không phải là bvs mà nếu đẻ mổ bạn phải chuẩn bị bỉm người lớn. Khoảng 4-5 cái đến khoảng 3-4 ngày sau mới chuyển sang dùng bvs đc.
    Nếu đã chủ động đẻ mổ thì trc khi mổ mấy tiếng, không nên ăn uống gì. Vì lúc mổ bạn sẽ đc gây tê tại chỗ & phản ứng phụ là mình dễ bị buồn nôn lắm (tớ còn nôn luôn trên bàn mổ).
    Sau khi mổ thì sẽ được truyền & không đc ăn uống gì cho đến khi trung tiện được. Khi bắt đầu ăn uống được cũng chỉ nên uống sữa, qua ngày hôm sau mới nên ăn cháo. Cháo cũng chỉ nên loãng thôi & chưa cần nấu thịt nhé.
    Tớ tập 1 cũng nôn nóng ăn để mau có sữa cho con, nhưng bs nói vì mình mới mổ nên ruột còn yếu, ăn như vậy dễ bị tắc ruột hoặc đau bụng về sau. Nhất là quá trình 4 tháng ở nhà cho con bú, không nên ăn no & nhiều vào bữa tối muộn cũng dễ bị đau bụng lắm. Mình đã phải đi viện vì đau quá lúc bé mới 2.5 tháng đấy.
    Vài kinh nghiệm chia xẻ với mẹ nó.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 298 Bài viết

• 106 Được cảm ơn

e cũng phải vào đây nghe ngóng dần thui
    • 31 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bạn cứ nhịn ăn trước 4 tiếng là được, mà sinh mổ còn khỏe hơn sinh thường, mình chỉ vào có 20 phút là ra phòng hậu phẫu, mẹ nó đừng có lo nhẹ nhàng hơn sinh thường nhiều
    • 36 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Hi hi, còn mình thì sinh mổ cách đây 2 năm ở PSHN. Trước hôm mổ bs dặn mình sáng dậy ko ăn gì, nếu đói thì làm nửa hộp sữa thui (mình mổ lúc 9h sáng), mổ xong đc đưa vào 1 cái phòng gì đó nằm chở khoảng 1h thì đưa sang phòng hậu phẫu nằm 6 tiếng. Khi nằm chờ ở phòng hậu phẫu nhớ dặn người nhà mang bỉm xuống đưa cho y tá bạn nhé, để người ta thay luôn cho mình.
    He he, mình lại đang chuẩn bị tâm lý cho lần mổ 2 đây :Battin ey:
    • 4 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Ừ, mình cũng bị mổ đây, hix đến phút chót mới quyết định mổ vì mặc dù đã mở hết nhưng e bé không chịu ra nên phải mổ. BS ko bảo phải ăn trước bao nhiêu giờ cả mà chỉ khuyên là nên ăn vì sau mổ sẽ lâu mới được ăn nữa. Các mẹ trên nói đúng đấy sau mổ các mẹ nên uống nhiều nước + Sữa ông thọ nóng + ăn cháo. Sau sinh nhớ đừng nặn sữa non ra nhé. ( Lúc đầu tớ cứ tưởng mổ fải tiêm kháng sinh nên sữa nó mới trong thế ( bt mình toàn nhìn thấy sữa màu trắg đục mừ nên tớ nặn ra cho hết.... HIx khổ thân cbé nhà tớ).
    • 122 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

mình có thể chủ động mổ trước khi cửa mình mở ko các mẹ nhỉ ? Em định tuần 39 thì mổ luôn cho rồi. hihi
    • 131 Bài viết

• 177 Được cảm ơn

Đủ 39 tuần là có thể mổ được rồi (do bác sĩ chỉ định phải mổ vì nguyên nhân nào đó nhé), ăn trước khi mổ 6 tiếng là tốt nhất, sau đó không ăn uống gì nữa, kể cả uống sữa cũng không nên để tránh trường hợp bị nôn khi gây tê/mê. Nếu khát nước chỉ nên nhấp môi bằng nước lọc bình thường. Đây là bác sĩ vừa dặn mình xong, chia sẻ cùng các bạn đã biết mình trong trường hợp phải sinh mổ.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 45 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình cũng sanh mổ 2 lần rồi, cũng nhẹ nhàng thôi mẹ nó ạ. Không cần hồi hộp nhiều vì bs sẽ gây tê và mẹ nó sẽ sớm được "thơm" lên má của bé và xem bé giống ai thôi. Khi tan thuốc tê, chắc chắn sẽ đau rồi nhưng mẹ nó chịu khó tập đi lại sớm để tránh tình trạng dính ruột. Cố cho bé bú mẹ càng sớm càng tốt vì sẽ giúp tuyến sữa thông và không gây đau nhức ngực. Về việc ăn uống thì không cần kiêng cữ gì nhưng tốt hơn là mẹ nó ăn cháo trong ngày đầu sau khi sanh để dễ tiêu và uống thêm sữa (vì đôi khi trụ sinh và thuốc giảm đau có thể làm mẹ ít sữa hơn). Cứ thoải mái bước vào giây phút chào đón thành viên gia đình, mẹ nó sẽ thấy việc sanh mổ hay sanh thường đều thiêng liêng như nhau. Chúc mẹ tròn con vuông nhé.
    • 112 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Báo cáo cả nhà, em đã hạ cánh an toàn rùi. Sinh mổ hôm 29 - 3 rùi. Cũng gọn nhẹ. Hihi, nhờ có các bài viết của các chị nên khâu chuẩn bị nói chung là ukie. Đi sinh hoàn toàn chủ động, thoải mái. Hihi. Cám ơn cả nhà nhìu.

Chúc các mẹ và các bé đều khỏe mạnh nha. Hoa hồng cho cả nhà ạh :* :Rose: :Rose: :Rose: :Rose:
    • 15 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

em đang tuần thứ 36, có phải đi khám xét nghiệm để biết mình sinh thường hay sinh mổ từ tuần này ko nhỉ ?
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3