• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Có thai uống bia, rượu có sao không?

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 48.8K Lượt đọc
  • 84 Trả lời

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 137 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mebinhan
    Các mẹ ơi, hồi mới đầu, do chưa biết có thai (lúc đó thai được 4,5 tuần gì đấy), có lần trong buổi liên hoan ở công ty, mình có uống vài ngụm rượu đỏ. Tuần trước đọc trên vnexpress thấy họ nói là bà mẹ mang thai tuyệt đối không được dùng rượu, dù chỉ nhấm nháp một chút cũng có thể ảnh hưởng vĩnh viễn đến trí tuệ của bé sau này mà mình lo quá, đến mất ăn mất ngủ cả tuần, Anh xã thì cứ nói là em có uống say đâu mà sợ nhưng mình lo quá các mẹ ơi. Có đúng thật như họ nói không nhì? Các mẹ giúp mình với . Mình cảm ơn nhiều lắm

chị à, em cũng vậy đó, mà ko phải rượu đỏ đâu nhé, em chơi luôn 2 ly uống trà của mấy ông đàn ông bằng rượu trắng và đêm hôm í thì thử có thai chắc được 2 tuần. em nghĩ nếu uống rượu mà nguy hiểm chắc em gặp trước chị rồi!!! với lại rượu đỏ nếu nguồn gốc tốt, ko hàng lậu thì thực ra tốt cho sức khoẻ người thường, nên em nghĩ với bà bầu (1 lần thôi) thì ok mà,chị đừng lo lắng quá nhé!!! quan trọng nhất bây giờ là nghỉ ngơi và ăn uống cho khoẻ mẹ và con là ok rùi...................

:Kiss: :Smiling: :LoveStruc:

:557:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,227 Bài viết

• 1,415 Được cảm ơn

Thực ra rượu vang đỏ làm từ nho, là 1 loại hoa quả cũng không có hại cho bé đâu mebinhan. PHụ nữ có thai thường không được uông các loại rượu mạnh thôi chứ rượu đỏ thì đừng lo. Ở nước ngoài người ta khuyến khích phụ nữ mang thai nên uống 1 ly rượu vang/ tuần nữa cơ mà. Đừng lo lắng nhé!

• 1,911 Bài viết

• 163 Được cảm ơn

Các mẹ có nghe ai nói là mình ko được uống rượu, nhưng nên uống bia cho con mình được trắng trẻo ko nhỉ??? Mình nghe một vài người nói như thế, có người có ngày uống 3 chai bia, đến khi sinh con trắng và xinh lắm lắm..., mẹ nào có kinh nghiệm chuyện này ko??
    • 512 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vivian
    Các mẹ có nghe ai nói là mình ko được uống rượu, nhưng nên uống bia cho con mình được trắng trẻo ko nhỉ??? Mình nghe một vài người nói như thế, có người có ngày uống 3 chai bia, đến khi sinh con trắng và xinh lắm lắm..., mẹ nào có kinh nghiệm chuyện này ko??
    Em thì chưa có kinh nghiệm về vụ này, nhưng mà thấy bọn Nga nó bảo uống bia tốt đấy, em bé sẽ khỏe và da dẻ mịn đẹp. Mặc dù nghe nói thế rồi nhưng em cũng ko dám uống nhiều, vì sách nào ở VN cũng bảo kiêng bia rượu. Nói nhỏ với các mẹ, suốt từ lúc mang thai An Na tới giờ, em... thèm bia lắm cơ , đi qua hàng Hải Xồm thì... thấy hấp dẫn kinh khủng.
    Còn ông chú em bảo khi nào sinh xong mỗi ngày mà uống 1 cốc bia thì da mẹ cũng trắng hồng ra. Được lời như cởi tấm lòng, sinh Na xong em cũng thử xem .
    • 800 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Đúng đấy, không hiểu sao từ ngày có bầu em lại thấy thèm bia chứ, cứ tới bữa nhìn bố mẹ chồng uống bia là "cho con xin ngụm" cứ chén chú chén anh.

Em cũng nghe vài người nói uống bia không sao cả, tất nhiên là ít thôi chứ cứ tì tì thì lo đấy.

Chắc không sao đâu chị ơi.
    • 2,560 Bài viết

• 260 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mebinhan
    Hihi, cám ơn các bạn nhiều nhé, mình cũng đã yên tâm hơn rất nhiều rồi. Tại vì mình có thai do quên không dùng thuốc tránh thai, nên chả chuẩn bị tinh thần í mà. Nghĩ lại đến giờ vẫn thấy buồn cười, lúc đầu chả thấy gì cả nên thuốc tránh thai thì vẫn cứ dùng sau đó cả tháng nguyên 1 vỉ, rồi tập thể dục huỳnh huỵch nữa chứ. Cũng may em bé ngoan nên chưa có chuyện gì. Nhưng giờ thì biết rồi, mình nghĩ mình chả dám uống rượu nữa đâu, lỡ sau này em bé học dốt thì mình lại ân hận :1:
    Heheh hồi có bầu đúng dịp tết cứ rượu nếp và rượu cần tu ực ực đây.
    Chomchom chả làm sao cả, mỗi tội thỉnh thoảng uống trộm bia của ba rồi khà rất sành điệu
    Tớ về quê nơi không có internet roài!
    • 44 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Các mẹ có kinh nghiệm cho em hỏi chút. Em có bầu đến nay là được tròn 4 tháng rồi, nhưng từ khi có bầu tới giờ, em rất thích uống bia, nhất là bia tươi Hà nội. Không những uống bia, em còn ăn cả mướp đắng sống thì mới ăn được một bữa khoảng hơn 1 bát cơm, mặc dù trước kia em ko khoái món này tí nào cả. Nếu mỗi bữa cơm em uống một cốc bia nhỏ thì có sao không các mẹ? Nó có ảnh hưởng gì đến em bé không nhỉ?
    Kiami ơi,mong Kiami từng ngày,từng ngày!

Bố mẹ yêu kiami lắm'!
    • 2,562 Bài viết

• 551 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Memory
    Các mẹ có kinh nghiệm cho em hỏi chút. Em có bầu đến nay là được tròn 4 tháng rồi, nhưng từ khi có bầu tới giờ, em rất thích uống bia, nhất là bia tươi Hà nội. Không những uống bia, em còn ăn cả mướp đắng sống thì mới ăn được một bữa khoảng hơn 1 bát cơm, mặc dù trước kia em ko khoái món này tí nào cả. Nếu mỗi bữa cơm em uống một cốc bia nhỏ thì có sao không các mẹ? Nó có ảnh hưởng gì đến em bé không nhỉ?
    Híc híc, bác này giống em, thỉnh thoảng (chỉ thỉnh thoảng khi nóng quá thôi), thèm bia kinh khủng. Những lúc đấy có xin phép cả nhà uống chừng 1 chén bia lạnh. Mà lúc thèm quá bảo với ax là "A có biết việc đầu tiên sau khi sinh con E sẽ làm gì ko? A sẽ đưa E đi uống một trận bia tươi đã đời luôn, nhé... " :4:
    Nhưng mà mọi người đều bảo rằng bất kỳ chất kích thích, cồn, rượu nào cũng ko tốt cho em bé chị à, nên cố mà chịu vậy thôi. Chị tham khảo bài này nhé "uống một tí bia cho mẹ cũng có hại cho bé". Các mẹ nhà mình cũng đã mở topic này trao đổi rùi, em cũng post link luôn.
    http://www.thanhnien.com.vn/Suckhoe/2006/6/1/150523.tno
    http://www.webtretho.com/forum/showthread.php?t=26485
    Chúc chị và bé khỏe.
    Thân, :1:
    • 44 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cute-honey
    Híc híc, bác này giống em, thỉnh thoảng (chỉ thỉnh thoảng khi nóng quá thôi), thèm bia kinh khủng. Những lúc đấy có xin phép cả nhà uống chừng 1 chén bia lạnh. Mà lúc thèm quá bảo với ax là "A có biết việc đầu tiên sau khi sinh con E sẽ làm gì ko? A sẽ đưa E đi uống một trận bia tươi đã đời luôn, nhé... " :4:
    Nhưng mà mọi người đều bảo rằng bất kỳ chất kích thích, cồn, rượu nào cũng ko tốt cho em bé chị à, nên cố mà chịu vậy thôi. Chị tham khảo bài này nhé "uống một tí bia cho mẹ cũng có hại cho bé". Các mẹ nhà mình cũng đã mở topic này trao đổi rùi, em cũng post link luôn.
    http://www.thanhnien.com.vn/Suckhoe/2006/6/1/150523.tno
    http://www.webtretho.com/forum/showthread.php?t=26485
    Chúc chị và bé khỏe.
    Thân, :1:
    Híc híc cảm ơn mẹ Cute_honey nhé! Mình chỉ mong các mẹ bảo là ko sao, nhưng mà cuối cùng... thì vẫn phải bia ơi, tạm biệt nhé. Thảo nào mình đi siêu âm babi của mình bé lắm. Đúng ra là được 17 tuần nhưng đi siêu âm chỉ được 15 tuần thôi. Thôi vì con mà tụi mình sẽ kiêng dù có thèm bia 'nhỏ dãi' cute nhé. Chúc mẹ cute khoẻ, em bé khỏe nha!
    Kiami ơi,mong Kiami từng ngày,từng ngày!

Bố mẹ yêu kiami lắm'!
    • 110 Bài viết

• 120 Được cảm ơn

Em nghĩ các mẹ chả nên lo lắng quá về việc này đâu. Em biết rất nhiều người có bầu đẻ ra con vẫn khoẻ mạnh, thông minh lắm. Rượu thì tuyệt đối kiêng rồi nhưng bia có những thành phần tốt cho sức khoẻ đấy chứ. Mình đừng lạm dụng là được, ko thèm quá mất ăn mất ngủ cũng ảnh hưởng đến con Như em vẫn uống một chút khi có dịp
    • 1,202 Bài viết

• 131 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kukumalu
    Em nghĩ các mẹ chả nên lo lắng quá về việc này đâu. Em biết rất nhiều người có bầu đẻ ra con vẫn khoẻ mạnh, thông minh lắm. Rượu thì tuyệt đối kiêng rồi nhưng bia có những thành phần tốt cho sức khoẻ đấy chứ. Mình đừng lạm dụng là được, ko thèm quá mất ăn mất ngủ cũng ảnh hưởng đến con Như em vẫn uống một chút khi có dịp
    Mình cũng nghĩ giống kukumalu. Hồi có bầu tự dưng mình cũng thèm uống bia. Có khi đang đi trên phố thấy hàng bia, bảo ax dừng lại vào uống bia Ax mình không uống được bia rượu mấy nhưng vẫn chiều vợ. Vợ thì uống bia (1 cốc thôi ạ) ax phá đồ nhắm. Còn an ủi là anh cũng muốn tập cho thằng cu nhà mình uống bia từ trong bụng , chứ không biết uống như anh thì dở lắm.
    Mình cũng biết là uống bia rượu là không tốt nhưng uống ít và thỉnh thoảng thì cũng không sao.
    Thỉnh thoảng đi liên hoan với công ty mình vẫn làm 1 cốc bia hoặc 1 ly rượu nhẹ. Mình nghĩ là nếu uống với liều lượng ít thì bia rượu có tác dụng kích thích tiêu hoá,... Nếu uống nhiều thì chắc chắn là không tốt rồi. Nhưng mẹ nào mà kiêng được là tốt nhất (mình không kiêng hoàn toàn vì mình không nghĩ quá nghiêm trọng về nó)
    Điều chắc chắn nhất là chẳng có gì chắc chắn cả
    Album do cô Quangyenvi tặng đấy ạ!
    • 138 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Uống một chút bia khóng sau đâu, 2 vợ chồng đứa bạn mình đều là bác sĩ sản, lần nào đi ăn cơm cùng tụi nó vẫn cho mình uống bia đó chứ. Mẹ nào nghén bia mình nghĩ uống một chút chắc không sao đâu mà
    • 226 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Các chị mang bầu thèm bia thì hay thiệt đó. Bốp thì không uống được bia bao giờ nhưng từ khi có bầu ông xã rất nhiệt tình mời vợ uống bia ( bảo là tập cho cún biết uống bia) , thế là hầu như bữa nào cũng làm 1 ngụm từ cốc của ông xã. Nhưng nói thật nhé, mình thấy bia đắng lắm ( cả bia tươi và bia chai). Không biết sau nay Cún nhà mình giống bố hay giồng mẹ đây. :3:
    • 257 Bài viết

• 249 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bop & Bip
    Các chị mang bầu thèm bia thì hay thiệt đó. Bốp thì không uống được bia bao giờ nhưng từ khi có bầu ông xã rất nhiệt tình mời vợ uống bia ( bảo là tập cho cún biết uống bia) , thế là hầu như bữa nào cũng làm 1 ngụm từ cốc của ông xã. Nhưng nói thật nhé, mình thấy bia đắng lắm ( cả bia tươi và bia chai). Không biết sau nay Cún nhà mình giống bố hay giồng mẹ đây. :3:
    uhm, sao mà các mẹ sướng nhỉ, nhà em thì ox không cho đụng tới bkỳ một giọt bia hay rượu nào, híc , khổ cái thân em, ngày truơc đi làm, vì công việc, tuần nào cũng uống vài ba tối, hết bia tới rượu ta rượi tây, loại nào em cũng thấy ngon mới chết chứ, còn bgiờ thì eo ơi ox lúc nào cũng ca bài tất cả vì carot thương yêu, cấm tiệt. chẳng biết ox nhà em nghiên cứu ở đâu cái thông tin là rượu bia ảnh hưởng đến sự phát triển hệ thần kinh của thai nhi ấy các chị ơi, thế là cấm cấm cấm......
    Trong khi có người thì lại bảo có bầu cứ mỗi ngày một ly bia thì em bé khi sinh ra sẽ rất sạch, mẹ thì nhiều sữa nữa, híc, nhưng mà em không thuyết ohục được ox. ox nhà em nghiên cứu tài liệu sức khoẻ sản phụ gì gì của Mỹ ấy, nhức cả đầu, thôi em nghe lời vây, không uống, híc
    Cuộc sống là muôn màu, vậy chúng ta hãy tự tô màu cho cuộc sống của mình!
    • 1,240 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

Hình như có 1 bài trên dd "1 chút rượu bia cũng có hại cho thai nhi" đấy, mẹ memory tìm đọc lại xem!
    :Rose: :Rose: :LoveStruc:
    • 923 Bài viết

• 164 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Memory
    Chỉ trong vòng 3-4 tháng đầu mới nên kiêng thôi bạn ạ. Một đồng nghiệp, một người quen, một hàng xóm và em gái mình (đã có 1 boy > 3 tuổi) đều tư vấn sau 4 tháng nên uống mỗi ngày 1 cốc bia để sanh em bé sạch và trắng. Trước lúc có bầu, mình không hề biết uống một giọt rượu, bia. Bây giờ cũng không thèm bia nhưng "vì tương lai con em chúng ta", OX ngày nào cũng bắt mình uống 1/2 lon Heneiken đấy
    • 684 Bài viết

• 5,287 Được cảm ơn

Có bầu uống bia có sao không á? Cẩn thận kẻo say cả mẹ và con đấy!
    Nếu thực sự con trắng được nhờ mẹ uống bia lúc có bầu thì em cũng cố. Em chửa nghe sách báo khoa học nào nói thế cả. Mẹ nào có kinh nghiệm vụ này rồi thì loa loa cho em quyết tâm theo với ạ!
    • 996 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Tớ vẫn bia rươu như thường nhưng ít thôi, hôm nào đi ăn hàng hoặc nhà làm món gì cầu kỳ mình vẫn uống 1 cốc bia, thỉnh thoảng làm 1 ly rượu vang. Cũng chả sao, mình có say sưa bét nhè gì đâu. Sách báo nói có khi không rõ là uống bao nhiêu thì hại cho thai nhi, người nào uống nhiều và uống đều mới hại chứ. Nhưng nếu mẹ nào không chịu được bia rượu thì cũng đừng cố uống để cho con trắng hay gì đó, nếu có nghén thì uống 1 tí ti gọi là thì không sao.
    • 50 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Tớ hiện nay đang sống tại Thuỵ Điển. Tuần đầu tiên khi tớ đi khám thai nhi họ đã hướng dẫn cả hai vợ chồng phải ăn cái gì và không ăn cái gì.

Đặc biệt có cho xem một cuốn băng nói về sự ảnh hưởng của bia rượu tới thai nhi (tớ không muốn tả cụ thể như thế nào vì thể nào cũng có mẹ sợ đến phát ốm ), ngay từ khi hình thành thai nhi đã không được uống bất kỳ một chất nào mang tính kích thích (nếu uống nước trà thì tối đa 1 ngày 2 cốc, cafe không nên, ngay cả coca cala cũng khôg nên uống vì cho đến nay vẫn chưa biết tác hại của nó thế nào). Các laoij có ga chỉ nên uống duy nhất một loại là nước soda, vì bổ xung calcium.

Bác nào bảo uống bia để cho da của con chúng ta trắng hoàn toàn là sai và ảnh hưởng rất không tốt tới thai nhi.

Mong các mẹ nên tìm hiểu từ các luồng thông tin chính xác hơn.
    • 1,240 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

Tối hôm qua trên National Geographic có chiếu về em bé trong bụng mẹ và ảnh hưởng của các thực phẩm mà mẹ ăn vào đấy. Khi thức ăn vào dạ dày, nó được tiêu hoá và vào máu, máu chạy thẳng qua dây rốn để vào em bé. Cho nên các mẹ ăn gì nên suy nghĩ, mình xem xong cũng hơi sợ vì từ trước giờ hơi chủ quan, thèm gì ăn đó thôi.
    Ở phương Tây thoáng thế mà cũng ko cho bà bầu uống trà, cafe, coca nữa là bia rượu.
    :Rose: :Rose: :LoveStruc:
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5