• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 0 Lượt chia sẻ
  • 55K Lượt đọc
  • 216 Trả lời

6 Người đang theo dõi

• 975 Bài viết

• 556 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi adsuki Xem bài viết
    Các chị ơi, cho mình hỏi, mình làm thủ tục đi định cư theo diện vợ chồng, mình đi chích ngừa theo yêu cầu lần đầu là ngày 22/10, họ chích ngừa sởi, quai bị và rubella, họ thông báo là trong vòng 3 tháng ko để có thai. Lần chích ngừa lần 2 là ngày 22/12, cũng chích ngừa như vậy, 22/01 này mình bay sang nước ngoài, mình muốn có em bé liền thì được chị y tá bảo là đợi sau ngày 22/01 có thai cũng được.

Mình băn khoăn quá, các chị cho mình hỏi, chích ngừa rubella thì phải chích bao nhiêu lần và trong vòng bao lâu thì mình mới có thai được. Thanks mọi người
    Rubella minh chích có một lần thôi mà. bs cũng dặn kiêng 3 tháng
    [uhttps://lh6.googleusercontent.com/-aX08kK8bcl0/TqA7tmf3kuI/AAAAAAAAAlY/U_ATPVf7i38/h120/IMG_9721.JPGrl=http://lilypie.com]

• 50 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Đọc Topic này xong mình mới giật mình tại sao lại thiếu kiến thức về một vấn đề hết sức quan trọng như vậy. Mình chích ngừa ngày 18/11/2010, giờ thấy trễ mấy ngày rùi mới online tìm hiểu. Bác sĩ dặn " ba tháng không mang thai nhé ", mình hiểu là "chích loại thuốc này trong vòng 3 tháng sẽ không mang thai". Mới qua hai tháng ah mình đang lo quá, nếu có bầu thì làm sao đây...

• 338 Bài viết

• 261 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thuyanhyenem Xem bài viết
    Đọc Topic này xong mình mới giật mình tại sao lại thiếu kiến thức về một vấn đề hết sức quan trọng như vậy. Mình chích ngừa ngày 18/11/2010, giờ thấy trễ mấy ngày rùi mới online tìm hiểu. Bác sĩ dặn " ba tháng không mang thai nhé ", mình hiểu là "chích loại thuốc này trong vòng 3 tháng sẽ không mang thai". Mới qua hai tháng ah mình đang lo quá, nếu có bầu thì làm sao đây...
    Mẹ nó đừng quá lo, trường hợp mẹ nó chắc cũng giống mình. Mình tiêm chưa đầy 2 tháng thì có thai. Lúc đấy cũng lo lắm, lên mạng search đủ thứ, càng đọc càng lo. Đến chừng đi khám BS thì ổng bảo ko sao, trên 1 tháng là có thể yên tâm rồi.
    Hồi 12 tuần mình đi siêu âm đo độ mờ da gáy thì do bé nhà mình nằm ko đúng tư thế nên ko đo được, mình cũng thấy lo lo. Hai tuần trước mình đi siêu âm mốc 18w thì em bé nhà mình, trộm vía vẫn bình thường và khỏe mạnh:Smiling:. Ông BS siêu âm khá kỹ, ổng rà rồi chỉ lên màn hình cho mình xem, vừa giải thích: đây là đầu, tay, chân, đầy đủ 2 tay 2 chân, mỗi cái 5 ngón, đây là tim, cột sống... mọi thứ đều bình thường. Xong rồi ổng còn cho mình chép vào đĩa mấy cái hình siêu âm để mình mang về tha hồ ngắm nghía.
    Mình đang đợi 2 tuần nữa tới đợt siêu âm hình thái mốc 22w quan trọng đây. Trong lòng cũng hồi hộp lắm, hix, lúc nào cũng có cái để lo cả. Biết là lo lắng chẳng tốt cho em bé tí nào nên cũng cố quên, nhưng đôi khi vẫn thấy lo lo. Chắc tại lần đầu mang thai, cái gì cũng ko biết nên lắm thứ để mà lo quá.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 26 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Em chào các anh chị !
    Em có vài thắc mắc mong các anh chị tư vấn giúp .
    Vừa rồi em đã chích ngừa ở 40 nguyễn văn trỗi( chích ngừa xuất cảnh ) . E có chích ngừa rubella và người ta dặn là sau 3 tháng mới được có thai . Nhưng 25/4 này ox em về , e và ox rất muốn có baby (tại ox e vê được có 2 tuần ah , mà tính đến ngày ox về thì em chỉ chích ngừa rubella được gần 2 tháng thôi .
    Vậy em có thể có thai trong thời gian ox về lần này lần không ?
    Nếu không thì em nên dùng biên pháp tránh thai gi ?

• 17 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mình nghĩ là nên tuân thủ lời dặn của bác sĩ...vì bạn mình đi tiêm phòng xong cũng chưa đến hạn đã có bầu...đến khám thì thai nhỏ chưa biết sao....bs vẫn trác đấy. Yên tâm nhất là sau 6 tháng thì hơn!
    (¯`v´¯)
    `•.¸.•´
    (●̮̮̃•̃)........(●̮̮̃•̃)
    /█\ Subin /█\

• 26 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Cảm ơn bạn nhiều nha !

• 167 Bài viết

• 109 Được cảm ơn

Mình cũng đg lâm vào tình trạng này đây.
    Chữa trị cả năm không đc, nản, bảo nghỉ mấy tháng, trích ngừa rubela, cúm, tiêm tháng trc, tháng này thấy chậm rồi, thư que thì thấy thêm 1 vạch mờ. ui, lo quá
    Tạ ơn Trời Phật đã mang bé đến cho con, Cầu Trời Phật phù hồ mẹ con con bình an 9 tháng 10 ! Nam mô a di đà Phật, nam mô a di đà Phật, nam mô a di đà Phật !
    Bố mẹ yêu cún con...

• 618 Bài viết

• 2,457 Được cảm ơn

Chào các mẹ,

Mình có chút tìm hiểu v/v tiêm phòng này nên xin chia sẻ với các mẹ như sau để các mẹ yên tâm nhé:
    1- Với mẹ nào dự định sắp có thai: rất nên đi tiêm phòng Rubella và hãy để 3 tháng sau khi tiêm hãy có baby cho yên tâm
    2- Với mẹ nào đã tiêm phòng và chưa có thai: cũng nên để 3 tháng sau khi tiêm hãy có baby
    3- Với mẹ nào vừa mới tiêm phòng mà ko biết mình có thai (tức là tiêm lúc đã có thai rồi mà ko biết): cần hỏi bác sĩ chuyên khoa sản để được tư vấn và đưa ra quyết định
    4- Với mẹ nào có thai trong vòng 1 tháng sau khi tiêm: cần hỏi bác sĩ chuyên khoa sản để được tư vấn và đưa ra quyết định
    3 & 4: Những mẹ nào thuộc diện hiếm muộn, mong mãi mới có con thì nên giữ lại.

5- Với mẹ nào có thai sau 1 tháng kể từ ngày tiêm: cứ yên tâm mà giữ con lại để mẹ khỏe con thông minh vì mẹ lo lắng sẽ rất ko tốt cho em bé.

Dưới đây mình sẽ post các bài mà mình đã đọc được để giải thích cho những lời khuyên trên của mình nhé.

P/s: Thời gian tính từ lúc tiêm đến lúc có thai tính như nào, mình thấy mỗi bác sĩ nói một kiểu - người thì tính từ ngày tiêm đến KCC, người thì tính từ ngày tiêm đến ngày thụ thai nhưng tổng hợp các kiến thức mà mình biết được thì mình hiểu tính từ ngày tiêm đến ngày thụ thai chính xác hơn vì khi chưa thụ thai thì virus đâu có cái gì để làm hại đâu
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Thaoxumi; 14/04/2011 vào lúc 05:31 PM.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 618 Bài viết

• 2,457 Được cảm ơn

http://www.pasteur-hcm.org.vn/ytecon...xin_MR_MMR.htm

VẮC XIN SỞI - RUBELLA ( MR ) VÀ VẮC XIN SỞI - QUAI BỊ
    - RUBELLA ( MMR )
    Vắc xin MR và MMR là gì?
    Một số nước sử dụng vắc xin phối hợp giữa sởi với rubella (MR) hoặc giữa sởi với quai bị, rubella (MMR). Vắc xin MR và MMR được đóng gói dưới dạng đông khô với dung môi pha hồi chỉnh kèm theo và bắt buộc phải thực hiện pha hồi chỉnh vắc xin trước khi sử dụng. Chỉ sử dụng lọ dung môi đi kèm với vắc xin.
    Sau khi pha hồi chỉnh, vắc xin MR và MMR vẫn phải được bảo quản ở nhiệt độ từ 2°C đến 8°C và hủy bỏ những liều còn thừa trong lọ sau 6 giờ hoặc kết thúc buổi tiêm chủng.
    Tính an toàn và những phản ứng sau tiêm?
    Những phản ứng nhẹ có thể gặp:
    Sốt. Đối với riêng vắc xin sởi, khoảng 5 đến 15% trẻ bị sốt nhẹ trong vòng 5 đến 12 ngày sau tiêm.
    Ban. Khoảng 1/20 trẻ có biểu hiện ban nhẹ xuất hiện từ 5 đến 12 ngày sau khi tiêm.
    Những phản ứng nặng hiếm gặp. Mặc dù sự liên quan giữa MMR và bệnh tự kỷ đã được đề cập đến nhưng không có bằng chứng chắc chắn nào chứng tỏ điều đó.
    Việc bổ sung vắc xin rubella có thể dẫn tới tình trạng viêm khớp tạm thời sau khi tiêm 1 đến 3 tuần với tỷ lệ lên đến 1/4 nữ tuổi dậy thì. Những phản ứng này rất hiếm gặp ở trẻ nhỏ.
    Vắc xin quai bị có thể dẫn tới tình trạng viêm tuyến nước bọt mang tai và viêm não nước trong (viêm não vô khuẩn) nhưng hiếm gặp. Một vài trường hợp có thể phải đến bệnh viện nhưng đa số có thể tự hồi phục. Những nguy cơ này khác nhau tùy thuộc vào chủng được sử dụng để sản xuất vắc xin.
    Tóm tắt về tiêm chủng vắc xin MR và MMR

Loại vắc xin Vắc xin sống giảm độc lực
    Số liều 1 liều
    Lịch tiêm 12 đến 15 tháng tuổi
    Liều tiêm nhắc Khuyến nghị thêm 1 liều trong tiêm chủng thường xuyên hoặc chiến dịch
    Chống chỉ định Phản ứng nặng với lần tiêm trước, phụ nữ có thai, rối loạn miễn dịch bẩm sinh hoặc mắc phải (không bao gồm nhiễm HIV). Mặc dù không khuyến nghị tiêm trong thời gian có thai nhưng hiện vẫn chưa có bằng chứng nào về sự nguy hiểm của vắc xin đối với bà mẹ trong thời gian mang thai.
    Phản ứng sau tiêm Giống như vắc xin sởi.
    Với vắc xin có thành phần rubella có thể gây viêm khớp ở nữ tuổi thành niên
    Với vắc xin có thành phần quai bị có thể viêm màng não nước trong nhưng rất hiếm gặp.
    Chú ý đặc biệt Không
    Liều lượng 0,5ml
    Nơi tiêm Mặt ngoài giữa đùi/phần trên cánh tay tùy theo tuổi
    Đường tiêm Dưới da
    Bảo quản Bảo quản ở nhiệt độ từ 2°C đến 8°C (vắc xin không bị hỏng bởi đông băng nhưng không được để dung môi đông băng)

http://www.tuongkhue.com/vn/San-Pham...acxin-Rubella/

• 618 Bài viết

• 2,457 Được cảm ơn

http://vnexpress.net/gl/suc-khoe/2005/04/3b9dd9d7/

Văcxin rubella không dành cho phụ nữ có thai hoặc người có thể thụ thai trong vòng 1 tháng sau khi tiêm. Hãy thử máu để biết chắc là cơ thể đã miễn dịch đối với virus rubella trước khi mang thai. Nếu không, hãy tiêm phòng trước khi mang bầu ít nhất 1 tháng.

http://www.dinhduong.com.vn/question...vacxin-rubella
    Câu hỏi:
    Chào Bác sĩ.
    Em năm nay 24 tuổi, em vừa mới tiêm ngừa rubella được 20 ngày. Hiện tại em đã có thai. Em tiêm ngừa ở trung tâm y tế dự phòng, tiêm 3 mũi trong 3 tháng, nhưng hiện tại em chỉ mới tiêm được 1 mũi thôi. Xin hỏi bác sĩ, liệu có ảnh hưởng tới thai nhi không? và ảnh hưởng như thế nào? Em xin cảm ơn

Câu trả lời:Chào em, để phòng bệnh rubella cho thai nhi, người mẹ phải tiêm văcxin trước khi có thai ít nhất 1 tháng, tốt nhất là trước 3-4 tháng. Khi đã có thai thì tuyệt đối không được tiêm văcxin này vì nó chính là virus sống giảm độc lực có thể sẽ gây tác hại với sự phát triển của phôi thai. Tuy nhiên đây không phải là yếu tố bắt buộc phải đình chỉ thai nghén, do vậy em nên tham khảo thêm ý kiến của bác sĩ chuyên khoa Sản phụ khoa về vấn đề này nhé.

http://********/component/option,com...e,CM_GOCCUAME/

Khi mang thai, thai phụ không nên tiêm chủng vắc-xin rubella vì đây là loại vắc xin sống chỉ giảm độc lực, thường sản xuất dưới dạng “tam liên”.

Cùng với các vắc-xin phòng sởi và quai bị, khi tiêm loại vắc xin này vào cơ thể thai phụ có ảnh hưởng đến sự phát triển của thai nhi. Vì vậy vắc-xin rubella được khuyến cáo tiêm trước khi phụ nữ mang thai ít nhất là 4 tuần. Hiện tại vẫn chưa có kết luận rằng cứ tiêm rubella là phải bỏ thai, với từng trường hợp cụ thể thì kết luận cuối cùng vẫn là của bác sĩ chuyên khoa tùy theo mức độ ảnh hưởng của loại vắc-xin này đến sức khỏe và sự phát triển của thai nhi ở mỗi bà bầu.