• 0 Lượt chia sẻ
  • 57.8K Lượt đọc
  • 218 Trả lời

8 Người đang theo dõi

• 65 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em chích ngừa Rubella ngày 27/4/07, sau 27/7/07 em mới có thể có thai. Chu kỳ tới của em có thể sẽ bắt đầu ngày 17/7 nên em dự định sẽ có thai đợt này vì nếu chờ nữa thì đến 15/8 mới đến chu kỳ nữa. Em đang mong con. Chị nào biết cho em xin ý kiến nếu lấy ngày 17/7 để canh rụng trứng có thai thì có ảnh hưởng đến đứa trẻ không vì đến 27/7 mới hết thuốc. Em cám ơn nhiều.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 5,519 Bài viết

• 2,620 Được cảm ơn

Mình cũng đang có thắc mắc giống thế này, nhưng trường hợp của mình là tiêm phòng cúm
    Mình tiêm cúm vào ngày 13/6/2007, đến ngày 20/7/2007 là ngày rụng trứng của mình, liệu mình có thể thả để có em bé được luôn kô nhỉ hay là đợi đến chu kì sau
    Ai biết chỉ cho bọn tớ cái
    Sống tử tế phải biết xấu hổ.
    Sống sao cho người ta nể, chứ đừng để người ta khinh
    • 77 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Tiêm phòng Rubella phải kiêng ko có con ít nhất là 3 tháng, còn bình thường là 5-6 tháng. Nên nếu bạn dự định có em bé vào ngày 17/7, ít hơn 3 tháng, thì sớm quá, sẽ không tốt cho em bé. (Đấy là mình nghĩ thế)
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào mọi người,
    Bà xã tôi năm nay 35t, chúng tôi vừa cưới nhau được 4 tháng. Ngày 05-06 bà xã tôi có đi chích ngừa Rubella. Cuối tháng 6 vẫn có chu kỳ bình thường nhưng đến cuối tháng 7 thì không có, thử que đã lên 02 vạch. Vậy xin hỏi nếu có thai vừa tròm trèm 01 tháng sau khi chích ngừa thì có sao không (bác sĩ dặn... kiêng 02 tháng không được có bầu :Crying: ).
    Xin cảm ơn
    TTD
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,839 Bài viết

• 262 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bAbYwAntEd Xem bài viết
    Chào mọi người,
    Bà xã tôi năm nay 35t, chúng tôi vừa cưới nhau được 4 tháng. Ngày 05-06 bà xã tôi có đi chích ngừa Rubella. Cuối tháng 6 vẫn có chu kỳ bình thường nhưng đến cuối tháng 7 thì không có, thử que đã lên 02 vạch. Vậy xin hỏi nếu có thai vừa tròm trèm 01 tháng sau khi chích ngừa thì có sao không (bác sĩ dặn... kiêng 02 tháng không được có bầu :Crying: ).
    Xin cảm ơn
    TTD
    Như vậy ngày thụ thai của bà xã anh cách ngày chích ngừa khoảng gần 1 tháng rưỡi.
    Bác sĩ chỗ anh dặn kiêng 2 tháng nhưng có nơi bác sĩ dặn kiêng 3 tháng.

Em trích dẫn từ link này http://docbao.dec.vn/enewsdetail/23/...33/default.dec
    "...Các nghiên cứu cho thấy những bà mẹ bị nhiễm Rubella trong 3 tháng đầu của thai kỳ thì tỉ lệ thai nhi bị dị tật lên đến 90%..." (nghĩa là không phải 100%)
    Anh cũng có thể đọc bài "Những điều cần biết về rubella" ở đây:
    http://www.medinet.hochiminhcity.gov...nh_Rubella.htm
    Vậy giải quyết như thế nào có lẽ chỉ có vợ chồng anh mới có thể quyết định được.
    • 161 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Các bạn cho mình hỏi, mình chích ngừa viêm gan B đưôc 1 tuần nay mình muốn chích ngừa Rubella luôn có được ko? vì mình định khoảng 4-5 tháng nữa thì cho dính bầu.
    • 42 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Theo mình biết thì khuyến cáo chính thức của bộ Y tế một số nước như Úc chỉ yêu cầu không có thai 28 ngày sau khi tiêm ngừa Rubella. Bản thân mình cũng có mang khoảng 1 tháng rưỡi sau khi tiêm mà không sao cả.
    • 31 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ, mình xin có lời khuyên với các mẹ mong có e bé khi đã chích ngừa Rubella là các mẹ nên tuân thủ nghiêm ngặt kiêng có bầu trong 3 tháng vì nguy cơ dị tật lên tới 90%.
    Một thực tế rất buồn muốn các mẹ cùng chia sẻ và nên tránh: Bạn mình có đứa cháu bên chồng mang thai đến tuần 22 thì phát mới phát hiện dị tật ở não (mặc dù đã SA dị tật đợt 1 tuần thứ 13). Nguyên nhân cũng chỉ vì 2 tháng sau khi tiêm Rubella đã có bầu (trong quá trình mang thai ko ốm hay gặp bất kỳ điều gì ảnh hưởng đến thai nhi) và phải bỏ đi đứa con đang mong ngày chào đời. Mình kể ra chuyện buồn này nhưng không hề muốn các mẹ lo lắng hay buồn mà mình chỉ mong muốn các mẹ có thêm kinh nghiệm. Vì ai cũng muốn con mình khi được sinh ra thật khỏe mạnh, thông minh.
    Chúc các mẹ có những lựa chọn và có nhưng em bé khỏe mạnh, thông minh
    • 42 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình nghĩ các bạn đừng nhầm lẫn giữa ảnh hưởng của tiêm ngừa Rubella và bị nhiễm Rubella. Nếu bị nhiễm Rubella trong thời kỳ đầu của thai kỷ thì đúng là rất nguy hiểm, tỷ lệ bị dị tật là 90%. Nhưng nếu là tiêm ngừa Rubella thì lại khác hoàn toàn. Theo tài liệu của WHO thì chưa có trường hợp nào thai nhi bị dị tật do tiêm ngừa Rubella nhưng để cẩn thận thì họ vẫn khuyến cáo không nên có mang trong vòng 28 ngày sau khi tiêm. Bởi vậy các bạn đã tiêm rồi có mang sau đó xin đừng quá lo lắng làm ảnh hưởng đến sức khỏe và cả em bé nữa.

Các bạn có thể xem thêm thông tin ở đây cho yên tâm nhé http://www9.health.gov.au/immhandboo...22-rubella.pdf
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 35 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình chưa chích ngừa Rubella nhưng có đi xét nghiệm máu với kết quả như sau:
    - Rubella-IgM : 0.462 (<1.0) Index
    - Rubella-IgG : 22.91 (<10) IU/ml
    Mình muốn hỏi với kết quả xét nghiệm như trên, mình có phải đi chích ngừa Rubella hay không? Cám ơn các bạn nhé.
    • 10,861 Bài viết

• 2,595 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Phong Mai Xem bài viết
    Mình chưa chích ngừa Rubella nhưng có đi xét nghiệm máu với kết quả như sau:
    - Rubella-IgM : 0.462 (<1.0) Index
    - Rubella-IgG : 22.91 (<10) IU/ml
    Mình muốn hỏi với kết quả xét nghiệm như trên, mình có phải đi chích ngừa Rubella hay không? Cám ơn các bạn nhé.
    Bạn Phong Mai thân,

Như vậy là bạn đã từng bị nhiễm Rubella nhưng hiệu giá kháng thể tạo được còn thấp (< 50 IU/ml) nên bạn cần đi tiêm phòng Rubella.
    Yêu người ... Yêu đời ... Yêu cuộc sống ... [CÁC SỐ ĐO VÀ CÁC VẤN ĐỀ CỦA BMMT] [TẠM XA WTT TỪ 09/2010 :Sad:]
    :Rose::Rose::Rose: :Rose: :570: :Rose: :Rose: :570::Rose: :Rose::Rose::Rose:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,467 Bài viết

• 298 Được cảm ơn

thế cho mình hỏi là mình định khoảng giữa năm sau mới có bầu thì bâyh h mình muốn đi tiêm phòng rubella thì có nên không hay là tiêm phòng như thế thì xa quá?
    • 35 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoale10278 Xem bài viết
    Bạn Phong Mai thân,

Như vậy là bạn đã từng bị nhiễm Rubella nhưng hiệu giá kháng thể tạo được còn thấp (< 50 IU/ml) nên bạn cần đi tiêm phòng Rubella.
    Hoale ơi, hôm qua mình đi coi kết quả xét nghiệm Rubella va CMV của mình, bác sĩ nói mình không cần đi chích ngừa Rubella nữa mặc dù kháng thể vẫn ở mức thấp (<50 IU/ml). Bác sĩ nói mình có kháng thể CMV rất cao và khuyên không nên có bầu bây giờ, phải chờ cho kháng thể CMV xuống đã. Mình nghe nói CMV lây nhiễm từ chó, mèo và nhà mình có nuôi chó cách đây 2 năm. Đây có thể là nguyên nhân mình bị nhiễm CMV không? Tác động của CMV tới bà mẹ mang thai như thế nào? Bây giờ mình phải làm sao để kháng thể CMV xuống thấp? Hoale cho mình biết với. (Bác sĩ không đưa cho mình kết quả xét nghiệm nên mình không pót chỉ số cụ thể cho bạn đươc.)
    • 45 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

thế các mẹ ơi cho mình hỏi, mình đang cho con bú ở tháng thứ 2, vậy có chích ngừa Rubella được kg vậy?
    • 4,236 Bài viết

• 447 Được cảm ơn

Hoale ơi, hôm qua mình đi coi kết quả xét nghiệm Rubella va CMV của mình, bác sĩ nói mình không cần đi chích ngừa Rubella nữa mặc dù kháng thể vẫn ở mức thấp (<50 IU/ml). Bác sĩ nói mình có kháng thể CMV rất cao và khuyên không nên có bầu bây giờ, phải chờ cho kháng thể CMV xuống đã. Mình nghe nói CMV lây nhiễm từ chó, mèo và nhà mình có nuôi chó cách đây 2 năm. Đây có thể là nguyên nhân mình bị nhiễm CMV không? Tác động của CMV tới bà mẹ mang thai như thế nào? Bây giờ mình phải làm sao để kháng thể CMV xuống thấp? Hoale cho mình biết với. (Bác sĩ không đưa cho mình kết quả xét nghiệm nên mình không pót chỉ số cụ thể cho bạn đươc.)
    Chị ơi! Chị đã đi xét nghiệm lại chưa. Vì trường hợp em giống của chị nên bác sĩ bảo uống thuốc để giảm kháng thể xuống. EM lo wá.
    • 255 Bài viết

• 169 Được cảm ơn

ôi trời ơi, e tìm mãi mới thấy topic này ạ. Em đang lo quá , các anh chị giúp em với
    chả là em cũng rục rịch chuẩn bị có em bé nên 19/8 vừa rồi e tiêm Rubella. Nhưng đến hôm nay đã bị chậm mất 4 ngày rồi và em thử thì đã thấy lên 2 vạch. E lo quá các mẹ ơi, thời gian chưa đủ mà em đã có bầu thì liệu có ảnh hưởng gì đến em bé không? nếu em cần khám + tư vấn thì các mẹ có địa chỉ bỏ túi đáng tin tưởng nào thì cho e xin với. E đang bối rối lắm, em không muốn bỏ đâu vì cả nhà e đang mong lắm, nhưng e cũng sợ nữa. Giúp em với các mẹ ơi
    • 227 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lybeobeo Xem bài viết
    ôi trời ơi, e tìm mãi mới thấy topic này ạ. Em đang lo quá , các anh chị giúp em với
    chả là em cũng rục rịch chuẩn bị có em bé nên 19/8 vừa rồi e tiêm Rubella. Nhưng đến hôm nay đã bị chậm mất 4 ngày rồi và em thử thì đã thấy lên 2 vạch. E lo quá các mẹ ơi, thời gian chưa đủ mà em đã có bầu thì liệu có ảnh hưởng gì đến em bé không? nếu em cần khám + tư vấn thì các mẹ có địa chỉ bỏ túi đáng tin tưởng nào thì cho e xin với. E đang bối rối lắm, em không muốn bỏ đâu vì cả nhà e đang mong lắm, nhưng e cũng sợ nữa. Giúp em với các mẹ ơi
    Híc, bạn này chích ngừa y chang mình. Mình cũng chích ngừa rubella ngày 19/8 đến 26/9 mình thử thấy 2 vạch (trước đó, ngày 12/9 mình thử là không có). Lúc đó, thai đã khoảng 4 tuần. Giờ mình đang tuần thứ 10. Đang chờ 2 tuần nã7 đi siêu âm kiểm tra . Mình cũng loa lắng lắm.
    Hôm trước đọc bài trên TTO có bảo rằng chưa có kết luận hay trường hợp nào mang thai chích ngừa Rubella mang dị tật nên mình cũng đỡ lo. Nhưng vẫn còn đang lo đây.
    Theo bài báo đó thì mình có thể mang thai sau khi chích ngừa 1 thang chứ không nhất thiết là 3 tháng. Bạn có thể xem link ở dưới nhé. Lạy trời cho mọi việc đều tốt đẹp.
    http://www.tuoitre.com.vn/Tianyon/In...5&ChannelID=12
    • 640 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

Me Lybeobeo va Xuanle : 2 mẹ đừng lo , chích ngừa Rubella xong 28 ngày sau đã có thai dc rùi .Đừng bỏ bé mà tội nghiệp ... Các chị mình ở nước ngoài bảo rằng bên ấy bác sĩ yêu cầu kiêng 1 thang sau khi chích thuốc ngừa Rubella . Còn ở Việt Nam mình như tháng 4 vừa rùi mình chích ở Pasteur thì kiêng 2 tháng . Lúc trước mình tham dự forum nào đấy trên WTT này nè ( quên chủ đề rùi ) có 1 mẹ cũng băn khoăn lo lắng , nhưng sau đấy hỏi bác sĩ thì biết rằng kg bị ảnh hưởng gì .

Các mẹ đừng bỏ bé nhé .
    • 255 Bài viết

• 169 Được cảm ơn

dạ, em xin thông báo là em đang rất vui vì em gọi điện tư vấn 1088 thì họ nói là không sao cả. Yên tâm nhé. CÒn bị mắc Rubella khi mang thai thì 90% bị dị tật . CÒn lại thì bây h dị tật cũng nhiều lắm và nhiều nguyên nhân lắm. Vậy là em bớt lo rồi, còn sau đó thì hy vọng mọi chuyện đều suôn sẻ
    • 513 Bài viết

• 160 Được cảm ơn

Giống mình quá. Kết quả xét nghiệm của mình cũng là dương tính CMV IgG và Toxo IgG, BS cho uống Rovamycine (90 Viên uống trong vòng 1 tháng) để hạ thấp Toxo IgG, còn CMV thì BS nói không có thuốc uống. Chỉ chờ thời gian cho nó xuống thấp thôi. khoảng 2 đến 3 tháng sau đi xét nghiệm lại xem kháng thể đó tăng hay giảm. Nếu giảm thì có bầu bình thường, nếu tăng thì có thể mình vừa mới nhiễm CMV (BS mình giải thích thế), Nhưng vẫn ké 1 chân ngồi chờ chị Hoale tư vấn cho yên tâm ạ :LoveStruc:
    Còn về chích ngừa Rubella thì đúng là mỗi nơi nói 1 cách khác nhau. Em chích kết hợp Rubella, Thủy Đậu, bạch Hầu nên phải chích làm 2 lần. Lần 1 chích tháng 4/2008 ở viện VS dịch tễ TP HCM, BS dặn kiêng 3 tháng. Lần 2 chích tháng 9/2008 ở Mỹ thì BS dặn kiêng có 1 tháng. Em cũng đang mong con nhưng thấy mỗi BS dặn 1 kiểu nên chẳng giám thả gì cả.