Trở về giao diện cũ
/
Đánh giá & báo lỗi giao diện mới
  • Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Có thai không tăng mà còn sụt ký

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 16.9K Lượt đọc
  • 87 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• Trang 1/9

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 9
    • 264 Bài viết

• 144 Được cảm ơn

Cac chi oi, ai cung co nhieu kinh nghiem cho em biet voi,em co bau 4 thang ma khong tang ky co sao khong? Thang dau va thu 2 tang 1,5 kg, hai thang gan day khong tang. An cung khong duoc nhieu lam, chi thinh thoang uong sua. Tu thang thu ba lai day thay khong tang nen co gang an nhieu hon va uong them sua nhung van lo khong biet the nao. Co chi nao cung kinh nghiem khong a Cho em biet voi. Cam on nhieu nhieu

• 415 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Đừng lo. 4 tháng đầu tiên có bầu mình chẳng tăng cân thêm một tí nào, mặc dù tạng người mình gầy. Ăn uống không hề nghén nhưng không thèm ăn. Mình chẳng thích uống sữa nên ông xã chỉ ép uống được nửa hộp frisomum là thôi Vậy mà sang tháng thứ năm tự nhiên mình thích ăn một vài thứ rõ rệt: bún riêu, phở...thứ nào ăn cũng đòi tăng cường thêm thịt, và mình cũng tăng cân rõ rệt. Tổng cộng toàn bộ thời gian mang thai mình lên 16kg, sinh bé được 3,7kg, dài 52cm, không tồi một tí nào.
    Nên bạn đừng lo lắng quá, thích ăn gi thì ăn. Khi ăn cố gắng chú ý cho đủ chất: đạm, bột, đường, béo, rau xanh....Bất cứ lúc nào thấy hơi đói thì dù không phải bữa cũng nhón ăn một tí: quả chuối, cái bánh bông lan, một mẩu bánh mì bơ, phomat...Từ từ rồi sẽ thèm ăn thôi. Sẽ đến lúc em bé đòi mẹ ăn cho bé. Và cố gắng ngủ nhiều, hồi có thai mình thích ngủ lắm. Nếu công việc bạn nhẹ nhàng, có thể tự kích thích cơn thèm ăn của mình bẵng cách đi bộ chơi công viên, siêu thị khi rảnh rỗi, nói chuyện phiếm, cười đùa nhiều với bạn bè...nói chung là tìm cách hoạt động, khiến cơ thể thoải mái và thèm ăn. Coi vậy chứ mà hiệu quả lắm đấy!

• 549 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Đúng rồi,

Chị kim Yến nói đúng quá.

Hồi đó, Meobe chả lên cân, tháng thứ 5 còn không thấy bụng nữa cơ, mãi đeến tháng thuứ 7 meobe mới phải mặc đồ bầu đấy. Toổng coộng meobe lên đưoợc 11.5kgs, sinh bé đưoợc 2.85kgs, dài 49cm, nhưng sau 1 tháng bé lên đưoợc 1.4kgs, dài thêm 7cm.

Bạn cuứ yên tâm đi, ăn uuoống như chị Kim Yên tư vaấn là quá hay roồi.
    Mèo Bé

• 396 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Chao cac chi
    Em hien song o Hanquoc, va dang mang thai lan dau, em be duoc 9 tuan roi. Em lai bi om nghen , an uong kem, hay buon ngu, hauy bi doi qua moi chiu an. Hom roiem co di kham va bi sut ky. O day nguoi ta an cay nhieu lam, nen em khong biet minh co nen an khong.
    Va nua cai chuyen do co nen tranh han khong, em cung muon tranh de can than cho beby, nhung bac si noi la khong sao.
    Em muon hoi cac chi co kinh nghiem xin chi giao
    Em cam on
    junkim

• 549 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Thời gian đầu một số bà bầu sút kg là chuyện bình thường junkim ạ. Nhưng biết vậy thì Junkim nên cố gắng vì em bé thôi. Những tháng đầu rất qua ntrọng trong việc phát triển cho bào thai: về xương sống, về não, về đủ thứ cho một sinh linh bé nhỏ đang hình thành.

Meobe không biết về chuyện ăn cay có ảnh hưởng thế nào, nhưng Meobe nghĩ chắc nó cũng không tốt lắm, Junkim nhớ ăn ở mức vừa phải thôi nhé.

Cố gắng uống nhiều sữa bà bầu càng tốt. Và ăn mọi thứ mình thích: mỳ, miến, ... không nhất thiết phải ăn cơm nếu mình khó ăn quá. Eo ơi, Meobe rất thích sushi đấy, nhưng chắc bà bầu không nên ăn nhỉ?
    Mèo Bé

• 396 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Chi meo be a, em cam on chi nhe, em cung co gang an lam song toan la do mi goi va bun, pho goi cua vietnam thoi. Bay gio hau nhu em khong the an thit va ca, o day toan do uop lanh, em nghi chac cung khong tot. Em cung lo lang lam vi chac khong du chat cho em be. Cho nen ngay tu tuan thu sau em da uong sua roi, em muon hoi chi uong mot ngay may lan la du, co phai uong nhieu qua cung khong tot phai khong.
    Con nua, em thay moi khi em bi doi qua va di tieu la co cai gi do ra khong phai la blood , ma co mau nau nau. Em doc sach thay noi la trieu chung say thai nen em lo qua, nhung nhu~ng lan do em khong thay bi dau bung gi ca.
    Con em be khi di kham duoc 8 tuan 3 ngay thi bac si co ghi kich thuoc la 1,7 cm. Em khong biet nhu vay la be hay khong.
    Chi giup em voi nhe
    Chao chi
    junkim

• 549 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Junkim ơi,

Đúng ra bạn phải post bài này trong mục Bà Mẹ Mang Thai thì có nhiều người mới biết và trả lời bạn lắm.

Admin ơi,
    Giúp Junkim chuyển bài sang đó đi nhé.

Nếu bạn đã đi khám sau khi thấy có chất nhờ nhờ như vậy mà BS nói không sao thì yên tâm mà dưỡng thai, đi đứng cẩn thận một chút nhé. Mấytháng đầu quan trọng lắm. uống sữa bà bầu theo hướng dẫn trên lon sữa bạn mua ấy. Bạn ở HQ nên Meobe không tư vấn cụ thể được. hồi đó meobe ăn nhiều những gì mình thích, ăn cả tôm cua và trứng vịt lộn nữa, không biết có phải thế mà mọi người nói thóp em bé cứng lắm và bé khá cứng cáp.

Mong bạn yên tâm. Em bé cũng cảm nhận được sự lo lắng của mẹ đấ. Vì vậy hãy cố gắng vui vẻ và ăn cho nhiều vào nhé.
    Mèo Bé

• 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chao ban Junkim,

Doc thu ban, minh thong cam voi ban lam, vi hoan canh cua ban giong nhu minh ngay truoc vay. Minh hien nay mang thai duoc 14 tuan roi, co nhgia la truoc Junkim 5 tuan.
    Ngay truoc, tuan thu 5, 6, 7, di tieu luc nao minh cung thay ma'u ma`u nau nhu Junkim vay do, ngay nao minh cung lo lang va... di tieu rat nhieu lan de kieu tra xem co con ra mau khong. Roi minh doc bao, thay nguoi ta noi la doa xay thai, minh khoc suot ... Moi tuan minh di bac si 2 lan, cung chi de hoi xem nhu the co nguy hiem khong. Bac si kham cho minh va bao la khong sao, roi no se tu het. Dung sau 3 tuan, tu nhien minh khong thay mau ra nua. Bac si bao do la hien tuong "chay mau lam to^?".

Junkim giong minh, minh cung om nghen, khong an duoc gi ca, ngui thay mui gi cung so, chi thich an mi goi (mi tom, mi cua, mi ga...), nhung nguoi ta noi, an nhung thu do khong tot dau, vi no co chat chong moc. The la minh khong an nua. Luc di sieu am lan dau, minh duoc 7 tuan 6 ngay, em be cua minh duoc 12mm, minh khong biet the nao la chuan, chi noi de ban tham khao thoi. Tim thai em be cua Junkim dap bao nhieu vay? minh muon biet de tham khao ma.

Theo minh thi uong sua duoc la tot roi, uong cang nhieu cang tot, neu co the hap thu khong het thi se thai ra ngoai, nen khong lo. Tuy nhien, neu Junkim uong sua thay nuoc... thi khong tot roi, vi da day phai lam viec nhieu. O cho minh, sua tuoi re hon nuoc khoang, nhung minh khong uong duoc sua, vi uong vao la non ... 2 thang dau tien, minh sut 1,5kg, bay gio hon 3 thang roi, do nhieu roi, an cung kha kha.

Noi vay de Junkim yen tam nhe, dung lo lang nhieu, cu theo loi cac chi tren dien dan, chung ta tu an ui nhau la dung lo lang nhieu, dac biet la dung khoc.

A, minh co doc 1 bai bao nao do, noi rang, neu 3 thang dau tien, khong an duoc nhieu, cung khong sao, vi luc do em be chua can nhieu nang luong, va lai em be co the lay chat bo ton tai lau nay trong co the nguoi me de tieu thu. Nhung ma nhung thang tiep theo... chung ta phai an nhieu moi duoc...

Than men.
    La Ha

• 396 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Chao chi La Ha
    Doc bai cua chi em thay yen tam lam, nhung kho cho em la o day em lai so do an Han quoc, chi noi den la buon non roi. Bay gio em chi an duy nhat la do goi (pho, bun rieu cua, hu tieu) ma em mua duoc o cua hang Vietnam ( chi co loai do). Em cung biet la khong tot, nhung neu khong an thi em khong biet an cai gi nua. Bua an chinh cua em la nhung thu do va trai cay, ngoai ra an nhung do linh tinh nhu banh mi, ngo, khoai de da day co cai lam viec. Em thay mau doi lam, hay la em be cua em an khoe. Du no bung the nao cung chi khoang 2 tieng la bung lai con cao. Viec an uong cua em nhu tra tan ay.
    Gan day em lai thay kho ngu nua chu va khi ngu duoc it lam vi moi luc lai phai thuc day de di tieu. Em cam thay minh chan ngan trong thoi ky nay qua chi a.
    Con viec uong sua em cung co gang ngay uong hai lan, cung chi la de cho co cai trong bung va bu vao nhung thu ma minh an uong khong co chat.
    Em nghe chi noi, an yeu trong ba thang dau cung khong sao, em cung thay do lo, nhung nghe chi Meo be (va sach nua) noi la ba thang dau rat quan trong cho su phat trein cua be, lam em khong biet nhu the nao. Em se co gang cho den het thang thu 3 xem co thay doi trong viec an uong khong.
    A bac si thi hen 2 tuan kham mot lan, thuong la sieu am, em dang phan van co can thiet phai di thuong xuyen nhu vay khong, vi em nghe noi sieu am nhieu khong tot cho thai nhi phai khong chi.
    Em khong thay ghi nhip tim trong so, hay la em khong biet nhin o dau, hay la de lan sau em hoi bac si nhe.
    Chao chi
    junkim

• 549 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

HÔM QUA Meobe mới xem TV, BS Hùynh Thị Trong - GD TT BV Bà Mẹ và TE nói về quá trình mang thai của chị em mình. Cứ cố nhớ để học thuộc, hôm nay nói cho Junkim thật hay, thế mà quên tịt rồi.

Đừng lo lắng quá. Nếu bạn lo lắng sẽ ảnh hưởng đến em bé đấy. Cứ bình thường thôi. Đường còn dài lắm bạn ạ. Hồi đó Meobe cũng được chị Trang 2911 và mọi người động viên nhiều lắm. 3 tháng giữa thai kỳ (từ tháng thứ 4 đến tháng thứ 6) mẹ và con sẽ chung sống hòa bình, và đây là thời gian mẹ bầu thấy thỏai mái và tự tin nhất. Rồi 3 tháng itếp theo lại lo lắng nào thai có quay đầu chưa, nào sao bé đạp nhiều vào ban đêm, nào sao chỉ tòan mót tè vào ban đêm, nào sao hay bị chuột rút (vọp bẻ).... rồi lo lắng cho ngày vượt cạn.... Vì vậy, những ngày tháng này bạn hãy cố gắng vừa sức mình thôi.

À, Junkim nhớ hỏi xem việc chích ngừa uốn ván đề phòng nhiễm trùng uốn ván rốn trẻ sơ sinh nhé, thường mẹ sẽ được tiêm và giữa thai kỳ (tháng thứ 4-6).

Việc siêu âm thì Meobe thấy ngay trên các tờ giấy siêu âm của BV TD viết là không ảnh hưởng đến thai nhi. Mà hồi đó Meobe tháng nào cũng siêu âm, có tháng 2-3 lần, cả siêu âm màu, 3 chiều, ghi băng nữa... Mẹ chồng thì giận Meobe nhiều lắm vì chuyện này, còn không thèm cả xem hình bé siêu âm 3 chiều cực kỳ giống bố nữa. Nhưng kệ chư Meobe rất thích siêu âm, dù nhiều người vẫn còn lo ngại. tại hồi đó lo lắng lắm, tháng thứ 5 mà bụng vẫn phẳng lì, chỉ khi siêu âm mới thấy em bé ngọ ngọay ... mới tin là có .. .em bé trong bụng mình thật. (Meobe không hề bị ốm nghén hay gì khác).

Bạn cứ yên tâm nhé.
    Mèo Bé

• Trang 1/9

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 9