Mang thai - Chuẩn bị sinh

Có thai không tăng mà còn sụt ký

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 17.6K Lượt đọc
  • 87 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5
    • 265 Bài viết

• 144 Được cảm ơn

Cac chi oi, ai cung co nhieu kinh nghiem cho em biet voi,em co bau 4 thang ma khong tang ky co sao khong? Thang dau va thu 2 tang 1,5 kg, hai thang gan day khong tang. An cung khong duoc nhieu lam, chi thinh thoang uong sua. Tu thang thu ba lai day thay khong tang nen co gang an nhieu hon va uong them sua nhung van lo khong biet the nao. Co chi nao cung kinh nghiem khong a Cho em biet voi. Cam on nhieu nhieu
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 415 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Đừng lo. 4 tháng đầu tiên có bầu mình chẳng tăng cân thêm một tí nào, mặc dù tạng người mình gầy. Ăn uống không hề nghén nhưng không thèm ăn. Mình chẳng thích uống sữa nên ông xã chỉ ép uống được nửa hộp frisomum là thôi Vậy mà sang tháng thứ năm tự nhiên mình thích ăn một vài thứ rõ rệt: bún riêu, phở...thứ nào ăn cũng đòi tăng cường thêm thịt, và mình cũng tăng cân rõ rệt. Tổng cộng toàn bộ thời gian mang thai mình lên 16kg, sinh bé được 3,7kg, dài 52cm, không tồi một tí nào.
    Nên bạn đừng lo lắng quá, thích ăn gi thì ăn. Khi ăn cố gắng chú ý cho đủ chất: đạm, bột, đường, béo, rau xanh....Bất cứ lúc nào thấy hơi đói thì dù không phải bữa cũng nhón ăn một tí: quả chuối, cái bánh bông lan, một mẩu bánh mì bơ, phomat...Từ từ rồi sẽ thèm ăn thôi. Sẽ đến lúc em bé đòi mẹ ăn cho bé. Và cố gắng ngủ nhiều, hồi có thai mình thích ngủ lắm. Nếu công việc bạn nhẹ nhàng, có thể tự kích thích cơn thèm ăn của mình bẵng cách đi bộ chơi công viên, siêu thị khi rảnh rỗi, nói chuyện phiếm, cười đùa nhiều với bạn bè...nói chung là tìm cách hoạt động, khiến cơ thể thoải mái và thèm ăn. Coi vậy chứ mà hiệu quả lắm đấy!
    • 548 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Đúng rồi,

Chị kim Yến nói đúng quá.

Hồi đó, Meobe chả lên cân, tháng thứ 5 còn không thấy bụng nữa cơ, mãi đeến tháng thuứ 7 meobe mới phải mặc đồ bầu đấy. Toổng coộng meobe lên đưoợc 11.5kgs, sinh bé đưoợc 2.85kgs, dài 49cm, nhưng sau 1 tháng bé lên đưoợc 1.4kgs, dài thêm 7cm.

Bạn cuứ yên tâm đi, ăn uuoống như chị Kim Yên tư vaấn là quá hay roồi.
    Mèo Bé
    • 396 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Chao cac chi
    Em hien song o Hanquoc, va dang mang thai lan dau, em be duoc 9 tuan roi. Em lai bi om nghen , an uong kem, hay buon ngu, hauy bi doi qua moi chiu an. Hom roiem co di kham va bi sut ky. O day nguoi ta an cay nhieu lam, nen em khong biet minh co nen an khong.
    Va nua cai chuyen do co nen tranh han khong, em cung muon tranh de can than cho beby, nhung bac si noi la khong sao.
    Em muon hoi cac chi co kinh nghiem xin chi giao
    Em cam on
    junkim
    • 548 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Thời gian đầu một số bà bầu sút kg là chuyện bình thường junkim ạ. Nhưng biết vậy thì Junkim nên cố gắng vì em bé thôi. Những tháng đầu rất qua ntrọng trong việc phát triển cho bào thai: về xương sống, về não, về đủ thứ cho một sinh linh bé nhỏ đang hình thành.

Meobe không biết về chuyện ăn cay có ảnh hưởng thế nào, nhưng Meobe nghĩ chắc nó cũng không tốt lắm, Junkim nhớ ăn ở mức vừa phải thôi nhé.

Cố gắng uống nhiều sữa bà bầu càng tốt. Và ăn mọi thứ mình thích: mỳ, miến, ... không nhất thiết phải ăn cơm nếu mình khó ăn quá. Eo ơi, Meobe rất thích sushi đấy, nhưng chắc bà bầu không nên ăn nhỉ?
    Mèo Bé
    • 396 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Chi meo be a, em cam on chi nhe, em cung co gang an lam song toan la do mi goi va bun, pho goi cua vietnam thoi. Bay gio hau nhu em khong the an thit va ca, o day toan do uop lanh, em nghi chac cung khong tot. Em cung lo lang lam vi chac khong du chat cho em be. Cho nen ngay tu tuan thu sau em da uong sua roi, em muon hoi chi uong mot ngay may lan la du, co phai uong nhieu qua cung khong tot phai khong.
    Con nua, em thay moi khi em bi doi qua va di tieu la co cai gi do ra khong phai la blood , ma co mau nau nau. Em doc sach thay noi la trieu chung say thai nen em lo qua, nhung nhu~ng lan do em khong thay bi dau bung gi ca.
    Con em be khi di kham duoc 8 tuan 3 ngay thi bac si co ghi kich thuoc la 1,7 cm. Em khong biet nhu vay la be hay khong.
    Chi giup em voi nhe
    Chao chi
    junkim
    • 548 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Junkim ơi,

Đúng ra bạn phải post bài này trong mục Bà Mẹ Mang Thai thì có nhiều người mới biết và trả lời bạn lắm.

Admin ơi,
    Giúp Junkim chuyển bài sang đó đi nhé.

Nếu bạn đã đi khám sau khi thấy có chất nhờ nhờ như vậy mà BS nói không sao thì yên tâm mà dưỡng thai, đi đứng cẩn thận một chút nhé. Mấytháng đầu quan trọng lắm. uống sữa bà bầu theo hướng dẫn trên lon sữa bạn mua ấy. Bạn ở HQ nên Meobe không tư vấn cụ thể được. hồi đó meobe ăn nhiều những gì mình thích, ăn cả tôm cua và trứng vịt lộn nữa, không biết có phải thế mà mọi người nói thóp em bé cứng lắm và bé khá cứng cáp.

Mong bạn yên tâm. Em bé cũng cảm nhận được sự lo lắng của mẹ đấ. Vì vậy hãy cố gắng vui vẻ và ăn cho nhiều vào nhé.
    Mèo Bé
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chao ban Junkim,

Doc thu ban, minh thong cam voi ban lam, vi hoan canh cua ban giong nhu minh ngay truoc vay. Minh hien nay mang thai duoc 14 tuan roi, co nhgia la truoc Junkim 5 tuan.
    Ngay truoc, tuan thu 5, 6, 7, di tieu luc nao minh cung thay ma'u ma`u nau nhu Junkim vay do, ngay nao minh cung lo lang va... di tieu rat nhieu lan de kieu tra xem co con ra mau khong. Roi minh doc bao, thay nguoi ta noi la doa xay thai, minh khoc suot ... Moi tuan minh di bac si 2 lan, cung chi de hoi xem nhu the co nguy hiem khong. Bac si kham cho minh va bao la khong sao, roi no se tu het. Dung sau 3 tuan, tu nhien minh khong thay mau ra nua. Bac si bao do la hien tuong "chay mau lam to^?".

Junkim giong minh, minh cung om nghen, khong an duoc gi ca, ngui thay mui gi cung so, chi thich an mi goi (mi tom, mi cua, mi ga...), nhung nguoi ta noi, an nhung thu do khong tot dau, vi no co chat chong moc. The la minh khong an nua. Luc di sieu am lan dau, minh duoc 7 tuan 6 ngay, em be cua minh duoc 12mm, minh khong biet the nao la chuan, chi noi de ban tham khao thoi. Tim thai em be cua Junkim dap bao nhieu vay? minh muon biet de tham khao ma.

Theo minh thi uong sua duoc la tot roi, uong cang nhieu cang tot, neu co the hap thu khong het thi se thai ra ngoai, nen khong lo. Tuy nhien, neu Junkim uong sua thay nuoc... thi khong tot roi, vi da day phai lam viec nhieu. O cho minh, sua tuoi re hon nuoc khoang, nhung minh khong uong duoc sua, vi uong vao la non ... 2 thang dau tien, minh sut 1,5kg, bay gio hon 3 thang roi, do nhieu roi, an cung kha kha.

Noi vay de Junkim yen tam nhe, dung lo lang nhieu, cu theo loi cac chi tren dien dan, chung ta tu an ui nhau la dung lo lang nhieu, dac biet la dung khoc.

A, minh co doc 1 bai bao nao do, noi rang, neu 3 thang dau tien, khong an duoc nhieu, cung khong sao, vi luc do em be chua can nhieu nang luong, va lai em be co the lay chat bo ton tai lau nay trong co the nguoi me de tieu thu. Nhung ma nhung thang tiep theo... chung ta phai an nhieu moi duoc...

Than men.
    La Ha
    • 396 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Chao chi La Ha
    Doc bai cua chi em thay yen tam lam, nhung kho cho em la o day em lai so do an Han quoc, chi noi den la buon non roi. Bay gio em chi an duy nhat la do goi (pho, bun rieu cua, hu tieu) ma em mua duoc o cua hang Vietnam ( chi co loai do). Em cung biet la khong tot, nhung neu khong an thi em khong biet an cai gi nua. Bua an chinh cua em la nhung thu do va trai cay, ngoai ra an nhung do linh tinh nhu banh mi, ngo, khoai de da day co cai lam viec. Em thay mau doi lam, hay la em be cua em an khoe. Du no bung the nao cung chi khoang 2 tieng la bung lai con cao. Viec an uong cua em nhu tra tan ay.
    Gan day em lai thay kho ngu nua chu va khi ngu duoc it lam vi moi luc lai phai thuc day de di tieu. Em cam thay minh chan ngan trong thoi ky nay qua chi a.
    Con viec uong sua em cung co gang ngay uong hai lan, cung chi la de cho co cai trong bung va bu vao nhung thu ma minh an uong khong co chat.
    Em nghe chi noi, an yeu trong ba thang dau cung khong sao, em cung thay do lo, nhung nghe chi Meo be (va sach nua) noi la ba thang dau rat quan trong cho su phat trein cua be, lam em khong biet nhu the nao. Em se co gang cho den het thang thu 3 xem co thay doi trong viec an uong khong.
    A bac si thi hen 2 tuan kham mot lan, thuong la sieu am, em dang phan van co can thiet phai di thuong xuyen nhu vay khong, vi em nghe noi sieu am nhieu khong tot cho thai nhi phai khong chi.
    Em khong thay ghi nhip tim trong so, hay la em khong biet nhin o dau, hay la de lan sau em hoi bac si nhe.
    Chao chi
    junkim
    • 548 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

HÔM QUA Meobe mới xem TV, BS Hùynh Thị Trong - GD TT BV Bà Mẹ và TE nói về quá trình mang thai của chị em mình. Cứ cố nhớ để học thuộc, hôm nay nói cho Junkim thật hay, thế mà quên tịt rồi.

Đừng lo lắng quá. Nếu bạn lo lắng sẽ ảnh hưởng đến em bé đấy. Cứ bình thường thôi. Đường còn dài lắm bạn ạ. Hồi đó Meobe cũng được chị Trang 2911 và mọi người động viên nhiều lắm. 3 tháng giữa thai kỳ (từ tháng thứ 4 đến tháng thứ 6) mẹ và con sẽ chung sống hòa bình, và đây là thời gian mẹ bầu thấy thỏai mái và tự tin nhất. Rồi 3 tháng itếp theo lại lo lắng nào thai có quay đầu chưa, nào sao bé đạp nhiều vào ban đêm, nào sao chỉ tòan mót tè vào ban đêm, nào sao hay bị chuột rút (vọp bẻ).... rồi lo lắng cho ngày vượt cạn.... Vì vậy, những ngày tháng này bạn hãy cố gắng vừa sức mình thôi.

À, Junkim nhớ hỏi xem việc chích ngừa uốn ván đề phòng nhiễm trùng uốn ván rốn trẻ sơ sinh nhé, thường mẹ sẽ được tiêm và giữa thai kỳ (tháng thứ 4-6).

Việc siêu âm thì Meobe thấy ngay trên các tờ giấy siêu âm của BV TD viết là không ảnh hưởng đến thai nhi. Mà hồi đó Meobe tháng nào cũng siêu âm, có tháng 2-3 lần, cả siêu âm màu, 3 chiều, ghi băng nữa... Mẹ chồng thì giận Meobe nhiều lắm vì chuyện này, còn không thèm cả xem hình bé siêu âm 3 chiều cực kỳ giống bố nữa. Nhưng kệ chư Meobe rất thích siêu âm, dù nhiều người vẫn còn lo ngại. tại hồi đó lo lắng lắm, tháng thứ 5 mà bụng vẫn phẳng lì, chỉ khi siêu âm mới thấy em bé ngọ ngọay ... mới tin là có .. .em bé trong bụng mình thật. (Meobe không hề bị ốm nghén hay gì khác).

Bạn cứ yên tâm nhé.
    Mèo Bé
    • 27 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Chào các bạn,
    Mình đang có cuốn sách của BS Nguyễn Lân Đính, dịch lại từ sách nước ngòai, nên mình chép lại chiều dài của em bé cho junkim va Laha tham khảo nhe:
    - Tuần thứ 5-6: phôi 6mm
    -Tuần 7 : 1,3cm, bằng cỡ một trái nho bé
    - Tuần 8: 2,5cm, bằng cỡ 1 trái dâu
    - Tuần 12: 6,5cm , trọng lượng 18 gr
    - Tuần 16: 16cm , 135 gr
    - Tuần 20 : 25cm, 340gr
    - Tuần 24: 33cm, 570 gr
    - Tuần 28: 37cm, 900gr-1kg
    - Tuần 32: 40,5cm, 1,6 kg
    - Tuần 36: 46cm, 2,5kg
    - Tuần 40: 51cm, 3,4kg

Như vậy em bé của Junkim hơi nhỏ hơn nhỉ, nhưng mà mình nghĩ chẳng nhằm nhò gì đâu , mới có 8 tuần mà, với lại chắc là sách dịch từ nước ngòai, nên con Tây lớn hơn .

Hồi đó mình cũng siêu âm nhiều như Meobe, 1 tuần 1 lần cơ, vì mình có vấn đề . Nên junkin đừng lo qua´ .

Thân.
    • 910 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

chào Junkim,
    Mình cũng giống Mèo bé, rất thích siêu âm vì được nhìn thấy con mình phát triển từng ngày mà. Junkim không phải lo lắng đâu, S.A không có hại gì cho em bé cả, ngược lại còn rất quan trọng để BS theo dõi sự phát triển của thai nhi. Hồi mang thai, 3 tháng đầu mình SA 2 tuần 1 lần, 5 tháng tiếp theo 1 tháng 1 lần, tháng cuối 1 tuần 1 lần. Được nhìn thấy bé hoạt động trong bụng mình, được nghe nhịp tim của bé là một hạnh phúc đối với mình và càng mong đến ngày bé ra đời.
    Junkim chịu khó ăn các thức ăn giàu đạm và canxi như thịt, cá, cua, trứng, đặc biệt là uống nhiều sữa (3 cốc/ngày), em bé sẽ cứng cáp và khỏe mạnh. Còn trong 3 tháng đầu thì việc sụt cân cũng không đáng lo ngại (cho phép sụt không quá 3kg) vì bạn bị nghén, sau 3 tháng ăn uống bình thuờng, không mệt mỏi nữa bạn sẽ tăng cân đều ngay thôi. Đừng lo lắng mà ảnh hưởng tới bé, junkim nhé.
    Chúc 2 mẹ con khỏe mạnh!
    Cún và Dưa Bở
    • 396 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Chao cac chi
    Em vui qua vi co nhieu nguoi dong vien em the nay. Truoc day em chi uong 2 ly sua moi ngay, bay gio em se tang len la 3 Me cun con nhi. Con kich thuoc em be em cung so la nho vi bay gio em chua an gi duoc ca, toan la cac thu linh tinh thoi, chang co chat gi ca. Cac chi a, em cung dang ban khoan vi muon an cac do giau chat dam, nhung o day ho toan do uop lanh, khong co do tuoi nhu o ben minh, nen em cung so khong dam an. Truoc day khi chua bi nghen em da tung an thu roi nhung chang ngot chut nao ca, vi do uop lanh va con de lau trong sieu thi.
    Em thay kho so trong viec an uong qua cac chi a.
    Cac chi oi em dang ban khoan dieu nay ma chua co loi giai dap:
    Neu tinh hinh an uong cua em ma van kem sau 3 thang, em co nen ve Vn de tam bo khong. Va den khi sanh em be em nen sanh o day hay o VN. Vi o day anh xa em di lam, khong co dieu kien cham soc, ho hang thi o xa khong the cham soc thuong xuyen duoc (anh xa em la nguoi HQ, bo me mat roi, anh chi em thi deu ban di lam va cung song o xa).
    Con dieu nua la em du kien sanh em be la thang 3, nhung thang 5 em lai phai co mat o HQ de tiep tuc gia han Visa. Em thuc su boi roi, cac chi hay cho em loi khuyen nhe.
    A em thay chi La ha noi la hien tung " chay mau lam to^" la gi vay ha cac chi

Em junkim
    • 415 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Junkim nen xem lại tư thế ngồi, đứng, đi. Rất có thể vì thế mà bị chảy máu nâu nâu đấy. Thời gian đầu mình cũng bị như vậy, đến BS khám xét một hồi mới tòi ra là mình hay ngồi trước computer quá, mỗi ngày đến 5-6 tiếng đồng hồ. Tư thế ngồi không thoải mái nên bị như vậy. Vêf nhà mình thực hiện lời BS, ngồi trên ghế tựa thoải mái, chân kê cao hơn mông; khi nằm thì kê chân lên một chiếc gối mềm, nằm giường nệm cứng vùa phải, không để trũng lưng xuống. Thế là hết cái triệu chứng đó hòan toàn, không cần thuốc thang gì cả.
    • 910 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Nếu Junkim về VN được thì cũng tốt vì bên này còn có họ hàng chăm sóc những tháng đầu (vì sinh lần đầu nên mẹ dễ bị lúng túng, chưa biết cách chăm bé), vả lại khí hậu VN cũng dễ chịu cho sự phát triển của bé (bên HQ lạnh lắm, đúng không?). Nhưng kẹt nỗi tháng 5 bạn lại phải trở về HQ, lúc đó bé còn nhỏ quá chưa đi được quãng đường xa như vậy. Hay bạn đón bà ngoại sang đó một thời gian có được không?
    Mình cũng khuyên bạn như KY, kê cao chân lên 1 chiếc gối mềm, nằm đệm cứng vừa phải, không nên ngồi lâu quá (nếu ngồi làm việc cũng phải gác chân lên một vật gì đó, đừng để chân buông thõng), nếu ngồi mỏi phải đứng lên đi lại. Bạn sẽ thấy thoải mái hơn đấy.
    Cún và Dưa Bở
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chao junkim,

Minh rat thong cam voi van de an uong cua junkim hien nay. giong y chnag nhu minh cach day 1 den 2 thang vay do. Them thuc an VN, nhung toan la nhung thu dong lanh, nen khong giam an. suot ngay kho so vi an uong. Cu an xong la met pho ca nguoi, len giuong nam nghi khoang 1 den 2 tieng la doi trao ca ruot, non lay non de.
    Minh cung da tung mong muon tro ve VN cang som cang tot, de duoc an nhung mon me nau.

Minh co kinh nhgiem chua benh buon non nhu the nay, theo minh thi hieu qua lam. Do la an banh biscuit, loai banh khong pha them dua, loai nay de tieu va cung de an nua. He cu buon non la an ngay 1 den 2 cai, luc nao cung co banh ben canh de an ngay. An vao de ha con buon non, roi di kiem cai gi an tiep. Minh da rat thanh cong khi ap dung phuong phap nay. Ong xa bao la minh nghien banh biscuit, he thieu banh la nhu nguoi nhgien thieu thuoc :-)) ops:

Cung rat mung la ke tu thnag thu 3, minh da tro lai khoe manh roi, an uong chua bang luc truoc, nhung cung da do hon roi. Uong sua nhieu hon, an duoc nhieu trai cay va com hon roi. Minh mong Junkim cung se nhanh chong qua giai doan kho khan nay nhe..

A, con chuyen ngu it.. minh khong biet Junkim co di lam khong, hay chi o nha. Neu o nha ma nam hoai, thi buoi toi ngu it va khong ngon la dung roi. Ngay truoc, minh khong len truong duoc, cung o nha ca ngay nen khong ngu duoc. Minh nghi ra 1 cach do la di bo. Toi toi, ong xa va minh di bo khoang 1 tieng dong ho truoc luc ngu do. Roi minh uong 1 ly sua nong, rua chan bang nuoc nong nua. Junkim cu lam nhu the, ngu se ngon giac hon. Luc ong xa luoi khong di, thi minh ... chui nha, nha khong ban cung chui. Chui hoai, de tao co bap lam viec ay ma. Coi vay chu hieu qua lam do.

To chi Kim Yen:

Chi Kim Yen a, ve chuyen chay mau thoi ki dau mang thai do... gia nhu em doc duoc nhung kinh nhgiem cua chi vao luc do thi hay biet may. Chac la tai em ngoi may tinh nhieu qua. Nghe cua em ma chi, nhieu luc ngoi tu 9 gio sang den 8 gio toi moi ve. Co hom met qua, em danh nghi o nha, chu neu khong, len truong la ngoi truoc may tinh. Bac si bao em la chay mau lam to. Em doc trong trang
    http://www.ykhoa.info/thainghen/main.htm
    nguoi ta noi chi chay co vai ngay hoac 1den 2 ngay thoi.
    • 396 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Chao cac chi
    DOc bai chi La Ha sao em thay giong minh qua a, chi khac mot chut la em khong bi oi nhieu, cu khoang 2 hoac 3 ngay moi oi mot lan. Tu sau hom goi bai ve hien tuong chay mau do, tu nhien tu hom sau tro di em khong thay nua, nen rat mung. Den nay em be da duoc khoang 11 tuan va em thay viec an uong va suc khoe co do hon mot chut roi.
    ChI La Ha a, em hien van chi o nha thoi, chac vi khong van dong may nen nguoi luon luon o trang thai met moi, luc nao cung met met, mat cu riu lai, nen nhieu luc muon lam cai gi do cung khong duoc, tham chi khong muon doc sach nua do.
    Em cung dang co gang de qua tuan thu 12 xem co tien trien tot hon khong, hy vong se tot hon va em be se khoe manh cac chi nhi.
    Chi meo be noi dung, doan duong con dai lam, em se hoi kinh nghiem cac chi nhieu lam vao nhung ky ke tiep nua. Thi bay gio phai tap trung vao em be, dung khong cac chi.
    Em Chao cac chi nhe
    Chuc cac chi khoe, cac em be ngay mot ngoan va dang yeu
    Junkim
    • 342 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Hi,

Minh cung giong Giunkim ne, nam nay minh 22 tuoi va dang co em be duoc 11 tuanh roi,
    Minh dang o Singapore va do an cung toan la thu uop lanh va dong lanh trong sieu thi thoi.
    Minh nghe noi la o Han cung co cho tuoi ( fresh market) o Singapore cung co cho tuoi nen co ca tuoi va thit bo tuoi, thit heo nua, nhung ma minh them an hu tieu va bun o ben nay kiem thu do khong ra. Minh chi them an bun bo, bun moc, tat ca cac loai bun, va cuoi thang nay minh ve VN de an uong cho da doi luon day.
    Qua bai ban viet minh thay that toi nghiep cho ban vi khong co do tuoi de an va khong ai de tam su ca, hoi dau minh sang day de hoc nen co nhieu ban VN lam, nhung cung rat la nho VN va ngay nao cung khoc het, roi sau do minh lay chong, ong xa minh la nguoi nuoc ngoai nen cung vo lam, anh hoc cac mon an VN roi nau cho minh an, nhung ma o ben nay moi thu khong giong nhu o VN nen minh an khong thay ngon gi ca.
    Hien tai minh cung khong bi om nghen, chi thay hoi met va rat la mau bi doi bung mac du moi an xong khoang mot tieng sau la thay giong nhu minh khong co nang luong trong nguoi va bung doi con cao vay do.......vay la ban giong minh hay bi mau doi, minh cung thuoc dang bu con cao 1m62 nang 50kg nen minh chang thay xuong kg gi ca, co dieu an nhieu ma khong len kg thoi.

Trong bai ban viet noi la du dinh ve VN, neu ban co dieu kien ve VN thi cung tot vo co the an uong duoc nhieu va co nguoi cham soc, o VN theo minh biet thi tay nghe cua bac sy khong kem gi o nuoc ngoai ca, bac sy VN minh tay nghe rat cao va hien nay co rat nhieu benh vien chat luong cao, nen neu co the ve VN thi ban cuing se rat an tam ma sanh em be......

Minh thich ve VN de sanh em be lam nhung ma ong xa cua minh thi khong chiu noi khi xa me con minh lau qua, nen minh chi ve VN mot thang de an uong va di choi thoi.

Ban noi la phai gia han VISA??? Minh thuc su khong hieu??? ban lay chong bao lau roi??? o ben Singaopre neu ban lay chong thi ban co the xin giay PR sau khi ket hon vai ngay, va ban khong can phai co VISA??? ban thu hoi ong xa cua ban ve viec xin PR cho ban thu xem????? vi theo minh nghi cac nuoc thi giong nhau vi minh co toi 3 cai PR lan do, Pr giong nhu la giay chung minh nhan dan cua VN vay do, va ban co the o bao lau o nuoc do tuy thich va khong can phai xin hay gia han visa.

Va neu ban ve VN thi theo minh nen ve truoc thang thu 7 cua thai ky, o nuoc ngoai khi thai phu qua 5 thang thi ho khuyen khong nen bay may bay, va duoi 3 thang bac sy cung khuyen khong bay, va toi thang thu 8 va 9 thi ho se khong cho ban bay dau. Luc minh noi ve VN bac sy bao la khong cho ve truoc 3 thang thai ky nen minh phai doi qua tuan thu 12 thi moi bay duoc, va bay ve VN co 2 tieng nen cung khong sao.

Minh cung khong co nhieu kinh nghiem vi cung lan dau tien mang thai, minh hy vonh nhung gi minh biet se giup ban mot phan nao.
    • 396 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Chao Thu Hien
    Minh rat vui khi doc bai cua ban, nhung loi tam su chan thanh. Nhung Hien oi chiu kho lam em di nhe, junkim nam nay 28 tuoi do nghe
    Vay la minh va Hien co le se co em be cung tuoi, ma co the cung ngay cung thang do .Hien a, ban suong hon minh o do, co nhieu ban VN de tam su va con gan nha nua, chac HIen o TP HCM phai khong, len may bay ret mot cai la toi SG roi.Con minh thi bo me o Haiphong, nhung truoc khi roi VN minh song o TP HCM 5 nam lan do, minh cung biet Bac sy ta bay gio trinh do cao lam, nhung mai nay neu co ve thi minh phai ve HP roi, boi vay duong xa di se xa xoi va met hon Hien. Hien se ve VN de an duong ha, thich qua.
    O Han quoc cung co do tuoi nhung xa lam, gan cho minh o lai khong co. Minh moi qua HQ duoc ba thang thoi a, nen duong di con chua biet, anh xa di lam ban ngay, nen minh chi nho anh xa mua duoc do trong sieu thi thoi. Hien suong qua ha, anh xa di hoc nau an de nau cho vo, con anh xa minh cung cung lam, nhung noi den nau an thi mu tit, chi nau duoc mi goi HQ thoi. Co lan minh nho nau gium goi pho an lien cua VN, suyt nua thi cho minh uong nuoc no do, vi HQ goi mi bu lam nen thuong phai bo nhieu nuoc. The la lai phai bo day de nau mac du met nhu nguoi. HIen minh do met hon truoc nhung dao nay thay it ngu lam, co khi ca dem cung chang ngu duoc, nam hoai den dau ca nguoi.

A con du dinh ve VN, anh xa minh ru minh thang 9 Tay(vao dip tet trung thu) ve VN choi mot tuan, nhung minh chua muon di, vi neu di phai mot den hai thang moi da. Ma anh xa minh giong anh xa ban do, cung khong chiu noi khi phai xa minh lau nen cu doi ve som thoi. Minh cung muon de den 7 thang se ve VN sanh de co gia dinh cham soc, anh xa minh lai noi nhu vay cung khong chiu noi. Vay la minh chang con biet lam sao nua. Anh ay muon minh sanh o day.

A ban biet khong vi HQ khong cap Visa dinh cu, ho chi cap 90 ngay thoi, nen khi qua day anh ay va minh phai di gian han VIsa them mot nam, mot nam sau lai gia han tiep va sau hai nam thi thi vao quoc tich. Khi gia han mot nam thi ho cap cho minh mot the cung giong nhu chung minh nhan dan vay do, va cung chi co thoi han mot nam thoi, sau do cung se lam cai moi. Minh nghi chac moi dat nuoc co chinh sach rieng chu, dau co giong nhau.
    Minh cung dang ban khoan neu sau nay minh sanh em be o VN, khi ve HQ thi khong biet co phai doi ho chieu hay lam cai gi do cho em be khong. Vi ho chieu chi co ten minh va thoi han thi den nam 2007 lan. KHong biet luc do em be co duoc di cung minh khong nhi.
    Neu ban biet ve thu tuc nay thi chi giao nhe.
    A Hien da thay bung chua,co thay gi o em be khong, sao minh chang thay gi ca, co luc doi, bung xep lep, minh thay phang li a, chang thay em be dau ca, nen cung lo lo.
    Thoi chuc Hien vui khoe, mai mot ve VN nho an nhieu cho da nhe
    Junkim
    • 4,976 Bài viết

• 366 Được cảm ơn

Chị ơi, từ lúc có bé đến giờ em mới lên được có 5kg, mà bé của em đã 5 tháng rồi. Có đáng lo không chị, em vẫn ăn uống được và uống sữa rất đều. Liệu thế có đáng lo không hả chị
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5