Mang thai - Chuẩn bị sinh

Có thai có được ăn mắm tôm ko?

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 55.7K Lượt đọc
  • 87 Trả lời

10 Người đang theo dõi

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5
    • 2,991 Bài viết

• 266 Được cảm ơn

Nói chung khi thai đã > 16 tuần thì cử ăn mặn để thai phụ ko bị phù hoặc protein niệu gây ra nhiễm độc thai nghén. Mà mắm là 1 trong những món mặn. Em ăn in ít thôi ko nên ăn mặn quá nhé.

Khoe hình gia đình đi mọi người ơi.
    Ai hok tham gia ủng hộ Vote ấn nút Cám ơn cho ảnh dự thi của nhà rongcon với nhé. Mã số hình: MS0237 - Cám ơn mọi người nhiều nhiều.
    Hình này nè: :Rose::Rose::Rose::Rose::LoveStruc:
    Link Vote nè: http://www.webtretho.com/forum/f713/...62/index2.html
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 274 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Mình nghĩ chắc chẳng sao đâu. Lúc có có bầu bé đầu mình nghiện mắm tôm lắm, chỉ ăn cơm với mắm tôm đen thôi mà 1 bữa ăn những 3-4 bát cơm. Mà cũng lạ nghén chẳng ăn được gì, ăn vào lại nôn ra nhưng riên cơm với mắm tôm thì vô tư đi! Bây giờ bé nhà mình được 2.5 tuổi rồi, con trai gì mà trắng hơn cả Mẹ

Con gái của mẹ:
    0m: 3kg-50; 1m: 4.9kg- 53 :LoveStruc:; 2m: 6.5kg-56m :LoveStruc:; 3m: 7.5kg-59; 4m: 8.6kg-62:Kiss:; 5m: 9.2kg-64; 6m: 9.5kg-66:Smiling:; 7m: 9.8kg-67; 8m: 10kg-69:Worried:; 9m: 10.6kg-69; 10m: 11.2kg-70:Battin ey:; 11m: 11.2kg- 71:Surprise:

• 373 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi babou
    CÁc mẹ ơi chả hiểu sao từ mấy hôm nay em toàn nghiện ăn bún đậu mắm tôm. Em có thai được 23 tuần rồi. Nhưng đứa bạn em nói ăn mắm tôm ko tốt cho em bé có đúng ko ạ? huhu em lo quá, giúp em với

Là vì nếu em chỉ ăn mắm tôm không thì không tốt, trong mắm tôm chẳng có chất gì cả, có thai thì phải ăn uống đầy đủ dinh dưỡng thì thai mới tốt, với lại có một số người thì lạnh bụng nên ăn vào cũng không tốt thôi, còn thỉnh thoảng ăn thì vưỡn vô tư, chẳng sao cả. Như chị đây, đẻ xong 1 tháng rồi ăn mà chẳng thấy sao cả :4: :4: , hihi, nói chung là tuyệt đối không cà pháo thôi, vì trong cà có chất gì gì đó ảnh hưởng cho thai. chúc em khỏe
    • 44 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

CÁc mẹ ơi chả hiểu sao từ mấy hôm nay em toàn nghiện ăn bún đậu mắm tôm. Em có thai được 23 tuần rồi. Nhưng đứa bạn em nói ăn mắm tôm ko tốt cho em bé có đúng ko ạ? huhu em lo quá, giúp em với
    Em nghĩ là ko sao đâu chi ạ, mấy tháng đầu bị nghén ngày nào em cũng ăn bún lòng mắm tôm, bây giờ được 18 tuần rồi ăn vẫn thấy ngon, miễn là bụng mình tốt, ko có phản ứng gì là được.
    • 12 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ đang có bầu! Ngày xưa mẹ cháu mang bầu cháu vẫn ăn bún đậu mắm tôm, thịt chó,... như thường mà khi sinh cháu trộm vía vẫn trắng trẻo đấy ạ!!!!!!!
    • 541 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi linhanh
    nói chung là tuyệt đối không cà pháo thôi, vì trong cà có chất gì gì đó ảnh hưởng cho thai. chúc em khỏe
    Teo em rồi bác ơi, bác có thông tìn nào kỹ kỹ 1 tí về cà pháo thì bảo cho em với. Hồi mới mang bầu em nghiện cà pháo với nước rau luộc. Bây giờ em mới có 16 tuần thôi bác ơi!!!
    • 1,748 Bài viết

• 196 Được cảm ơn

hi hi hi, em trước có bầu, chả kiêng cái gì, cáii gì cũng ăn tuốt, chỉ có điều bác đừng ăn mặn quá thôi, không dễ bị phù thì phải.

Nói túm lại, bác ăn được gì thì chứ chén cho thật đã cho em, chứ sau sinh rồi bác còn phải kiêng chán, lúc đấy có thèm rỏ dãi cũng ko được đụng đũa. Nếu ko có ai (MC, mẹ mình) thì bác cũng cứ gắp đại cho em 1 miếng cho đỡ thèm cũng được :4:.
    • 373 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mine
    Teo em rồi bác ơi, bác có thông tìn nào kỹ kỹ 1 tí về cà pháo thì bảo cho em với. Hồi mới mang bầu em nghiện cà pháo với nước rau luộc. Bây giờ em mới có 16 tuần thôi bác ơi!!!

giời ơi, bác cũng chỉ bị bác sỹ mắng là: mày có điên không mà ăn cả bát cà thế kia thôi, có hỏi thì thấy giải thích lằng nhằng gì là: ăn cà thì không tốt cho hoạt động của tử cung, ảnh hưởng đến phát triển trí não của thai nhi (hihi, thông cảm nha, lâu quá rồi, bác cũng không nhớ nữa). Nhưng đấy là do bác ăn nhều nhều lắm, mỗi bữa phải 1 bát cà mới ăn được cơm, chứ thỉnh thoảng ăn trộm 1 vài quả thì chắc không sao.
    • 259 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

như vậy các mẹ đều nói là ăn mắm tôm là ok, ko những thế em bé lại trắng nữa hi hi, cám ơn các mẹ nhé
    Mình cũng ăn mắm tôm, ok
    Ăn mắm tôm có con trắng, chả phải thế :1:
    • 991 Bài viết

• 1,522 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mine

Em chưa bầu bí gì nhưng cũng góp vài lời về cà pháo như thế này ạ. Em nghiện cà lắm nhưng bố em luôn can ngăn bằng "chuyện cổ": có bà đang nuôi con bú mà vào vườn cà thì mất sữa, thân cây cà mà dùng làm củi đun thuốc bắc thì có thể gây chết người, cà pháo cùng họ với cà độc dược nên rất độc, báo này báo nọ phân tích cái sự độc của quả cà pháo..v..v.. em ăn cà vì thế cũng mất hết cả ngon, và giờ thì chừa rồi ạ. Hik. Nói chung, common belief: cà pháo là độc.

Chị mang bầu mà ăn cà muối với nước rau luộc có sợ bị thiếu chất không ạ?
    • 12 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình thấy không nên ăn mắm tôm. Thứ nhất là không đảm bảo về vệ sinh, thứ 2 là có nhiều người nói là ảnh hưởng không tốt cho baby.
    • 188 Bài viết

• 893 Được cảm ơn

Các mẹ cứ ăn gì thì ăn nhé, nhưng nhớ là đừng có để đau bụng vì không được uống thuốc đâu. Ngày xưa mình cứ nhớ câu này thế là các món đáng nghi ngờ sẽ phải dừng lại.
    • 102 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bố mẹ em cũng cho em ăn mắm tôm nè, với đậu phụ, thịt chó nữa. Ko có vấn đề gì đâu vì mình chấm thôi chứ có ăn nhiều đâu mà sợ! Đậu phụ và các sản phẩm đậu nành thì tốt, còn riêng thịt chó bố bảo ko nên ăn nhiều, nhất là các tháng về sau khi bầu đã to vì nó nóng.
    • 14,684 Bài viết

• 1,706 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi SongAn Xem bài viết
    Em chưa bầu bí gì nhưng cũng góp vài lời về cà pháo như thế này ạ. Em nghiện cà lắm nhưng bố em luôn can ngăn bằng "chuyện cổ": có bà đang nuôi con bú mà vào vườn cà thì mất sữa, thân cây cà mà dùng làm củi đun thuốc bắc thì có thể gây chết người, cà pháo cùng họ với cà độc dược nên rất độc, báo này báo nọ phân tích cái sự độc của quả cà pháo..v..v.. em ăn cà vì thế cũng mất hết cả ngon, và giờ thì chừa rồi ạ. Hik. Nói chung, common belief: cà pháo là độc.

Chị mang bầu mà ăn cà muối với nước rau luộc có sợ bị thiếu chất không ạ?
    Thế mà lần này mình lại thèm ăn mấy thứ như cà, mắm...Biết là k tốt lắm, nhưng lâu lâu ăn tí cho bắt cơm đỡ thèm...Mình còn ăn cả măng luộc chấm mắm tôm nữa...Dĩ nhiên là k ăn nhiều rùi :Angel:
    • 594 Bài viết

• 372 Được cảm ơn

Theo mình thì nếu tránh ăn được thì tốt vì mắm tôm thường không đảm bảo vệ sinh, nhiều người ăn xong chẳng bị đau bụng đấy sao. Mà khi mang thai thì thức ăn không đảm bảo vệ sinh gây ra giun sán sẽ không tốt cho bé.
    • 4,675 Bài viết

• 1,376 Được cảm ơn

Mình cũng vì sợ vấn đề vệ sinh mà ko dám ăn mắm tôm mặc dù cũng rất thích. Hồi xưa thỉnh thoảng lại rủ chồng đi ăn bún đậu mắm tôm, thịt chó mắm tôm hay lòng lợn chấm mắm tôm (khoái khẩu rooling: ). Từ hồi có bầu, thèm quá cũng chỉ dám ăn cháo lòng 1,2 lần gì đấy chứ ko dám ho he thêm nữa :Sad:
    • 2,818 Bài viết

• 5,227 Được cảm ơn

Ôi Chúa ơi, em mới có bầu 9 tuần. Tuần trước mấy bữa lén ăn cà, dễ đến cả chục quả. Làm sao bi giờ?..........
    • 6,361 Bài viết

• 440 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mitthui Xem bài viết
    Ôi Chúa ơi, em mới có bầu 9 tuần. Tuần trước mấy bữa lén ăn cà, dễ đến cả chục quả. Làm sao bi giờ?..........
    Trót ăn rùi thì biết làm sao??? Chỉ có từ giờ trở đi thì mẹ nó đừng ăn nữ. Cà độc lắm, kể cả cà tím và quả hồng (vì mọi người bảo hồng cũng độc giống như cà ấy).

Ngày trước tớ cũng thích ăn mắm tôm lắm nhưng từ hồi có bầu tới giờ thì ko dám ăn nữa vì nó mất vệ sinh vô cùng (mẹ nào được nhìn vại mắm tôm thì khắc thấy) và lại là đồ sống nữa. Mình tâm niệm mẹ bầu thì phải ăn chín, uống sôi cho lành, đỡ ảnh hưởng tới em bé.
    Bố mẹ yêu 2 con!!!

• 4,675 Bài viết

• 1,376 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi keohanoi Xem bài viết
    Trót ăn rùi thì biết làm sao??? Chỉ có từ giờ trở đi thì mẹ nó đừng ăn nữ. Cà độc lắm, kể cả cà tím và quả hồng (vì mọi người bảo hồng cũng độc giống như cà ấy).

Ngày trước tớ cũng thích ăn mắm tôm lắm nhưng từ hồi có bầu tới giờ thì ko dám ăn nữa vì nó mất vệ sinh vô cùng (mẹ nào được nhìn vại mắm tôm thì khắc thấy) và lại là đồ sống nữa. Mình tâm niệm mẹ bầu thì phải ăn chín, uống sôi cho lành, đỡ ảnh hưởng tới em bé.
    Quả hồng cũng độc giống cà cơ á :Surprise: có phải quả hồng ngâm và hồng chín mà hay có mùa Trung Thu ko? Nếu thế thì tớ chẳng biết gì, lại thích ăn hồng nữa chứ, cả hai loại hồng ngâm và hồng chín, ăn ngon lành đợt vừa rồi :Straightf:
    • 2,818 Bài viết

• 5,227 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ủn_Ỉn Xem bài viết
    Quả hồng cũng độc giống cà cơ á :Surprise: có phải quả hồng ngâm và hồng chín mà hay có mùa Trung Thu ko? Nếu thế thì tớ chẳng biết gì, lại thích ăn hồng nữa chứ, cả hai loại hồng ngâm và hồng chín, ăn ngon lành đợt vừa rồi :Straightf:
    Vâng. Em cũng ăn nhiều hồng lắm. Úi ui, sao mà nhiều thứ mình ko bít thế nhỉ? Chỉ thương bé con của mình thui.......
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5