Mang thai - Chuẩn bị sinh

Có thai bị viêm tai giữa và thủng màng nhĩ. Có mẹ nào biết?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 12.1K Lượt đọc
  • 7 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 29 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, lại phải nhờ các mẹ tư vấn giúp. Mình mang thai được 26 tuần rồi thì bị viêm tai giữa va thủng màng nhĩ tai phải rồi. Đi khám ở TMH TW mỗi bác sỹ kê 1 loại thuốc khác nhau. Mình khám ở Việt Pháp lại 1 đơn thuốc khác. Mình có cảm giác rằng các bác sỹ không quan tâm đến chuyện mình có bầu hay không mà chỉ quan tâm đến chuyện kê đơn thuốc. Mình mua thuốc về đọc tờ hướng dẫn trong toa đều khuyên không nên dùng cho phụ nữ có thai. Thế mà sao bác sỹ vẫn cứ kê vậy? Trong khi đó thai của mình đang bị giãn não thất đang phải theo dõi. Tai mình thì cứ ù đặc đi và nghe kém hẳn...Có mẹ nào biết vè vấn đề này chia sẻ cùng mình với. Hoặc mẹ nào biết bác sỹ TMH giới thiệu giùm mình- mình cần được lời tư vấn lúc này quá.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 4,956 Bài viết

• 998 Được cảm ơn

Mình cũng bị viêm tai giữa,và cũng bị thủng rồi!Nhưng là từ nhỏ,vì nc ối vào tai(mình bị ngạt khi sinh mà,suýt chết),và tất nhiên thính giác cũng kém vô cùng!Mình ko uống thuốc gì,và cũng ko thấy hiệu quả gì khi dùng thuốc!Thành ra cách tốt nhất bây giờ là bạn nên vệ sinh tai sạch sẽ,tránh để mủ!

Mình có cô làm trưởng khoa TMH của BV TMH ở SG,nhưng cô ý cũng bảo rằng chẳng có cách nào chữa đc cả!Và mình cũng hỏi cô ý về trường hợp của bạn(trong thời kỳ mang thai),vì thấy ko ai trả lời,có lẽ ít ng gặp chuyện này khi có bầu!Cô ý có bảo rằng thuôc nào cũng có hại cho em bé cả,vì toàn kháng sinh!Vì thế vệ sinh sạch sẽ là tốt nhất!

Bạn vệ sinh bằng cách nhỏ oxy già vào tai,sau đó đợi nó sủi bọt 1 chút rồi bạn lau sach đi!Tự bạn làm hoặc nhờ ox cũng đc!Lúc đầu sẽ khó chịu,nhưng sau đó sẽ quen!

Bạn cố gắng nhé!Để sau sinh,khi bé cai sữa thì hẵng nên quan tâm đến vấn đề TMH này!Cố gắng nhé!
    • 29 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Cám ơn bạn đã giúp đỡ mình- mình thấy yên tâm hơn nhiều chứ không bác sỹ cứ dọa và kê đơn thuốc bắt mình uống sợ lắm. Mình đau mấy cũng được miễn sao con được khỏe mạnh phải không mẹ nó nhỉ? Ah, nhưng sao bác sỹ ở ngoài này lại bảo mình đẻ xong thì đi vá màng nhĩ được? Bạn không vá màng nhĩ sao? mà cứ để vậy a? Còn nữa, bác sỹ dặn mình không được nhỏ bất kỳ một loại nước gì vào tai gây nguy hiểm- luôn luôn phải để tai khô nếu không nó sẽ nhiễm trùng xương bên trong là nguy hiểm. Giờ bạn bảo có thể rửa oxy già thế là sao nhỉ?
    • 4,956 Bài viết

• 998 Được cảm ơn

Vá màng nhĩ à?Thực ra bạn có biết vá màng nhĩ là như thế nào ko?Là lấy cái miếng vỏ tỏi,sau đó dán ghép vào!Xong!
    Nếu như tai bạn có chảy nc,mình nói thật,vá tốn tiền!Và còn chưa kể tai rất gần não,và các dây thần kinh,ng thực hiện phải chuyên môn cao,nếu chỉ cần chạm 1 dây thần kinh,xin chào bạn,bạn ra đi thành ng thực vật!
    Vì thế nên bạn phải hiểu,dù mình bị từ nhỏ,nhà thì rất nhiều ng làm BS,tại sao mình ko làm???
    Còn chuyện nhỏ Oxy già,nếu như tai bạn có nc chảy ra,thì bạn nên dùng nó nhỏ vao tai,lau sach sẽ phần nc đó!Bạn phải hiểu thành phần của Oxy già là gì chứ?Là sát trùng vết thương mà!Còn nếu như bạn cho nc vớ vẩn vào,đương nhiên bạn sẽ bị nhiễm trùng xương đấy!
    Mình năm nay 26 tuôi,bị hơn 26 năm,mình cũng ko cảm thấy tai mình điếc như những ng khác!Đơn giản là thuốc nào cũng ko bằng phòng ngừa VS sạch sẽ!Mình vẫn đi bơi tốt,mà bạn nên biết,bị viêm tai giữa là ko thể đi bơi đúng ko?
    • 14 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi omma Kun Xem bài viết
    Các mẹ ơi, lại phải nhờ các mẹ tư vấn giúp. Mình mang thai được 26 tuần rồi thì bị viêm tai giữa va thủng màng nhĩ tai phải rồi. Đi khám ở TMH TW mỗi bác sỹ kê 1 loại thuốc khác nhau. Mình khám ở Việt Pháp lại 1 đơn thuốc khác. Mình có cảm giác rằng các bác sỹ không quan tâm đến chuyện mình có bầu hay không mà chỉ quan tâm đến chuyện kê đơn thuốc. Mình mua thuốc về đọc tờ hướng dẫn trong toa đều khuyên không nên dùng cho phụ nữ có thai. Thế mà sao bác sỹ vẫn cứ kê vậy? Trong khi đó thai của mình đang bị giãn não thất đang phải theo dõi. Tai mình thì cứ ù đặc đi và nghe kém hẳn...Có mẹ nào biết vè vấn đề này chia sẻ cùng mình với. Hoặc mẹ nào biết bác sỹ TMH giới thiệu giùm mình- mình cần được lời tư vấn lúc này quá.
    Tôi ở SG - có người em trước kia bị chảy mủ tai và thủng nhỉ từ lúc bé. Bác sĩ chuẩn bịnh là viêm tai giữa mãn tính. Bị bịnh này rất là khổ. Mỗi khi bị cảm là chảy mủ tai. Tai thường bị ù nghe càng ngày càng kém. Gd tôi có chạy chữa nhiều nơi như bệnh viện Chợ rẫy, BV TMH nhưng tai chỉ khô tạm thời & khi bị cảm sổ mũi thì tai lại ra mủ trở lại. Bác sĩ cho biết sau khi điều trị tai khô rồi + vá nhỉ thì tình trạng nhiễm trùng chảy mủ mới hết. Gd cũng dò la hỏi thăm nhiều người và được biết cũng nhiều người vá nhỉ (ở những BV tiếng tăm) nhưng thời gian lại thủng trở lại vì nhiều lý do : trước khi vá tai vẫn còn viêm; khi phẫu thuật BS chưa lấy hết những xương hư trong tai ra -> mầm móng vi trùnt vẫn còn trong tai; v.v.. cho nên có nhiều người mổ đi mổ lại nhưng vẫn không được. Mãi đến năm 1995 (30 năm sau ) gd mới tìm được một BS rất giỏi vá nhỉ đang là giáo trường ĐH Y Dược TPHCM. Tính trên số ca mổ thành công là gần 100%. Cuối cùng em tôi được đưa đến gặp BS để mổ. Đến nay đã được 3 năm, 2 tai em tôi rất ổn, khả năng nghe tăng gần như tai người bình thường. Những vấn đề khó chịu khi bị thủng nhỉ được chấm dứt.Vì trước kia em tôi rất khổ sở về bịnh tình của mình như : lãng tai, nghe kém, ù tai, chảy mủ rất khó chịu và thêm nỗi sợ hãi có ngày tai sẽ bị biến chứng nội sọ và nhất là mặc cảm v.v.. Sau vá nhỉ em như chết đi sống lại. Cho nên tôi khuyên bạn nào rủi ro bị thủng nhỉ thì nên cố gắng tìm BS giỏi để giúp điều trị vá nhỉ trước khi quá trễ. Chúc sức khỏe.
    ĐTLL 0938.689489
    • 13 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mẹ Omma Kun ơi, tớ cũng bị viêm tai giữa mà lại mang thai 34 tuần. Tớ vừa nhắn tin cho mẹ nó, mẹ nó đọc được thì trả lời sớm nhé! Mong tin mẹ Omma Kun lắm!!
    Các mẹ khác, có mẹ nào cũng bị viêm tai giữa khi mang bầu giống tớ không? Tớ lo lắm vì phải dùng 1 đống thuốc. Đi khám ở viện Tai Mũi Họng TƯ, BS kết luận viêm tai giữa và viêm xoang nữa, BS kê cho tớ các thuốc sau: Augmentin 1g, Strepase , thuốc xịt mũi Soft Mer, Antinbox, thuốc nhỏ tai Fosmicin-S for otic. Tớ đã hỏi kỹ BS bảo là dùng được cho phụ nữ có thai. Nhưng tớ vẫn lo lắm!!! Có mẹ nào thông thái biết các thuốc trên có an toàn không thì tư vấn cho mẹ con tớ với!!! Mẹ con tớ cảm ơn lắm lắm!!!!:Rose:
    • 66 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

2 mẹ omakun và titi không thấy ngó nghía vào topic này nữa nhỉ? 2 mẹ này chắc xử lý cái tai ngon lành rồi, nhìn ava là biết. Mong 2 mẹ vào trả lời cho em với. Em cũng đang bị viêm tai xương chũm, mổ rồi, đã uống thuốc 2 lần trong thời mang thai rồi. Giờ không biết có trụ được đến khi sinh không(tháng thứ 7 rồi) chỉ sợ nó ăn vào màng não gây apxe não thì chết. Mong 2 mẹ vào viết bài quá, không biết 2 mẹ xử lý thế nào nhỉ
    • 66 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Không biết làm thế nào để liên lạc với mẹ omakun được nhỉ? cả mẹ titi nữa. EM còn 3 tháng nữa mới đẻ, thế nhưng viêm tai trầm trọng rồi, hỏi bác sĩ tai mũi họng thì họ cũng không trả lời được thẳng vấn đề, nếu bắt buộc phải mổ thì khộng biết em bé ra sao nữa, chỉ sợ không chờ được đến khi đẻ, buồn và tuyệt vọng quá