• 0 Lượt chia sẻ
  • 9.69K Lượt đọc
  • 26 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, em vừa bị sốt xuất huyết, mà lại thử lên 2 vạch rồi. Tính ra thì khoảng 4 tuần. Em đang lo và băn khoăn quá. Các mẹ cho em lời khuyên. Em đi siêu âm bs Cường, bs không nói gì cả, hẹn 1 tuần nữa đến khám. Bây giờ em lo quá, nhiều người cứ khuyên em nên bỏ, em nên làm sao bây giờ?
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mod_Lamme; 04/11/2008 vào lúc 05:07 PM.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Cổ tích trăng rằm cùng Vinpearl Land

Với chương trình cổ tích trăng rằm diễn ra vào hai ngày mùng 6 và mùng 7 tháng 9, các bạn nhỏ sẽ...

• công thức giảm đau khi sinh nở

Càng gần đến ngày sinh nở, tâm trạng của các mẹ bầu càng trở nên hỗn loạn. Một mặt, mẹ vui mừng,...

• Mang thai 15 T bị sốt xuất huyết

Mình mang thai được gần 15 t thì bị sốt xuất huyết mất một tuần nằm viện. Mình phải uống 4 viên paracetamol và 3 viên effe.. để hạ sốt. Bây giờ mình mới khỏi nhưng đang rất lo lắng ko biết có bị ảnh hưởng gì đến thai nhi ko? hai hôm đầu mình sốt rất cao toàn trên 40 độ nên mới phải uống thuốc. Mình...

• Đồ ngu, em vỡ ối rồi!

Chắc hẳn mấy ngày qua nhiều mẹ cũng đã đọc được bài này trên báo mạng :). Khi mình đọc thì vừa cười...

• Bị sốt xuất huyết, cảm cúm vào tháng đầu mang thai

ngày 15/10 em bị sốt xuất huyết mà không biết cứ tưởng bị cảm nên em mua thuốc cảm ho sổ mũi uống,sau đó còn uống panadol extra, rồi mới biết bị sốt xuất huyết, em đến nhà bác sĩ khám và uống thuốc 3 ngày thì hết sốt, cho đến giờ em thấy trễ kinh,thử thì biết có thai, do chu kỳ kinh nguyệt của em...

• 14,896 Bài viết

• 8,160 Được cảm ơn

Hic, mình cũng đang lo giống mẹ này, dù mình ko bị sốt xuất huyết. Đang có dịch sốt nên mình cũng thấy sợ, phải làm thế nào để phòng hả các mẹ? Lỡ bị như mebesim rồi thì sao???Hic hic
    • 796 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mebesim Xem bài viết
    Tren dien dan co me nao da tung bi sot khi mang bau ko, chia se voi em voi a.
    Hồi mình có thai được 5 tuần, mình cũng bị sốt virus, sốt cao 2 ngày đến 39 độ cơ. Đi khám khắp nơi, bác sĩ cũng chỉ bảo là về cố uống nhiều nước và hẹn khi nào hết sốt thì khám lại. Mình về nhà, uống nước cam, uống cỏ màn trầu (rửa sạch, xao vàng, hạ thổ, rồi đun lấy nước uống) được 2 ngày sau thì hạ sốt. Đến tháng thứ 3 mình lại sốt lần nữa và bị tiêu chảy, mình cũng lại uống cỏ màn trầu, cũng 2 ngày thì hạ sốt. Hic, mình thương em bé lắm. Bị sốt là lo quýnh lên. Nhưng đi bệnh viện cũng chỉ xét nghiệm loại trừ trường hợp không bị virus rubella là yên tâm thôi. Còn thuốc hạ sốt thì không dám uống rồi.

Được cái, ông ngoại mình là thấy thuốc, trước khi lấy chồng, mỗi lần mình sốt, mẹ mình đều đi kiếm cỏ màn trầu về sắc cho mình uống. Mà mình thường sốt cao lắm, lên tới 39,5 độ là chuyện bình thường, đêm sốt là mê man. Mỗi lần sốt cao gia đình cho đi bệnh viện, nằm truyền dịch, uống thuốc hạ sốt thì hạ nhưng 2 tiếng sau lại sốt cao. Cứ liên tục như vậy không dứt cơn sốt được, nhưng uống cỏ màn trầu vào mình hạ sốt nhanh lắm. Và là thuốc nam nên cũng lành.

Do vậy, khi mang thai, lần đầu đi bệnh viện, bác sĩ ko giúp được gì, chỉ khuyên về nhà cố gắng nghỉ ngơi cho hạ sốt, chứ có nằm viện cũng ko giải quyết được vì đang mang thai ko cho uống thuốc được. Thế là mình về uống nước cỏ màn trầu. Bây giờ, mỗi lần người gây sốt trên 38 độ, mình lại bảo chồng làm nước cỏ màn trầu cho mình uống, hạ sốt luôn, không để đến sốt cao mới uống nữa.

Tuần thứ 13 mình đi siêu âm 3D để kiểm tra dị tật thai nhi. Mình rất hồi hộp và căng thẳng, nhưng may quá, thai nhi phát triển bình thường, không có dị tật gì cả.

Bây giờ mình có thai được gần 5 tháng rồi. Em bé đạp rất khoẻ và phát triển bình thường. Kinh nghiệm hạ sốt và phòng sốt của mình là uống cỏ màn trầu, mình không dám khuyên các mẹ là làm theo mình, mà mình chỉ chia sẻ kinh nghiệm thôi.

Mình nghĩ Mebesim cứ bình tĩnh, cố gắng hạ sốt bằng cách uống nhiều nước cam, và dù có cảm giác lạnh cũng đừng đắp chăn bông. Cứ yên tâm, tinh thần ổn định, con sẽ ko sao đâu.
    • 564 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Bạn ơi mình xin lỗi vì kể cho bạn chuyện này, có thể sẽ làm bạn hoang mang nhưng cũng có thể phần nào giúp bạn đưa ra quyết định.
    Một bạn ở cơ quan mình bị sốt xuất huyết 1 tuần trong 3 tháng đầu thai kỳ. Bạn ấy đã rất phân vân và lo lắng, đã tư vấn khắp nơi, vừa khám bác sỹ tư, vừa khám ở bệnh viện Từ Dũ, và trên cả các trang web. Ai cũng bảo nếu cúm thì đúng là đáng lo, còn sốt xuất huyết thì chưa ai khẳng định là sẽ gây dị tật thai nhi cả. Và cuối cùng bạn ấy đã quyết định giữ em bé. Bạn ấy cũng không uống thuốc, chỉ uống nước mát (hình như chanh) và tự khỏi. Tất cả các lần siêu âm đều không có một biểu hiện bất thường nào.
    Khi sinh em bé ra, đầu tiên là bé không có hậu môn. Điều này thì cũng không nghiêm trọng lắm, bác sỹ đặt hậu môn giả, hẹn khi bé được 7kg sẽ phẫu thuật làm hậu môn thật. Bé lớn lên, tới 3 tháng thì viêm phế quản, rồi viêm phổi. Hai vợ chồng cứ trách nhau là chăm con không kỹ, con yếu còn để con bị lạnh, viêm phổi. Từ đó bé đi viện triền miên, nhưng vẫn không khỏi, bé bị khó thở mà không phát hiện ra tại sao kháng sinh không có tác dụng. Bé vẫn lớn lên và rất cứng cáp, nhanh nhẹn (mình không gặp nhưng nghe mọi người kể lại). Khi bé sắp được 6 tháng thì bệnh viện quyết định chụp CT và phát hiện ra bé bị dị tật bẩm sinh: mạch máu quấn cuống phổi, bé càng lớn nó càng thít chặt làm bé không thở được. Bệnh này vô cùng hiếm, mấy năm mới có một trường hợp. Tình cờ đợt đó có đoàn bác sỹ của Mỹ và Singapore sang thăm bệnh viện Nhi đồng 1, nhưng họ cũng đành bó tay, từ chối phẫu thuật vì bé nhỏ quá, không thể đủ sức chịu đựng một ca phẫu thuật khó như vậy. Và tuần trước bé đã ra đi rồi bạn ạ. Thương bé quá mà tất cả đành bó tay nhìn bé ra đi.
    Bạn ơi bạn hãy tư vấn bác sỹ thật kỹ càng trước khi quyết định nhé. Bác sỹ nói rằng trong quá trình phân bào, một tác động không bình thường nào đó đều có thể ảnh hưởng tới quá trình hình thành cơ thể và gây dị tật, tuy nhiên xác suất rất nhỏ, rủi ro vào ai thì người đó phải chịu thôi.
    CON LÀ MÙA XUÂN CỦA MẸ, LÀ MẦU NẮNG CỦA CHA !!!
    http://my.opera.com/Thaolinh/blog/
    • 14 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em đang có thai 5 tháng..Bị lên cơn sốt cách đây 4 ngày, uống Panadol hạ sốt theo chỉ định của bác sĩ, cơn sốt có giảm nhưng vẫn tăng giảm thất thường. Hôm nay thử máu ở phòng khám 125 Thái Thịnh và có kết quả dương tính với sốt xuất huyết. Em lo quá...Các mẹ ơi có ai biết phương pháp chữa trị sốt xuất huyết xin mách cho em với..vì Bác sĩ ở đây chỉ định truyền dịch và uống Effenangan nếu sốt cao thôi :Crying: em uống thêm Cảm Khung Chỉ có đc không các chị??? Rất mong sớm nhận đc hồi âm
    Chỉnh sửa lần cuối bởi kizmebaby; 05/10/2009 vào lúc 12:50 PM.
    • 637 Bài viết

• 353 Được cảm ơn

mẹ này giống em, em vừa trải qua tình trạng này đây, em cũng đang mang thai tuần thứ 19 thì bị. Em khỏi rồi nhưng vẫn yếu, đi lại nhiều vẫn thấy choáng do tiểu cầu giảm. Em bị sốt 1 tuần(sốt nhẹ thôi) nên chủ quan ko đi kiểm tra để đến lúc bị chảy máu cam mới XN máu. Đang bầu bí nên BS chẳng cho uống gì đâu mà nhất là bệnh này càng ko dc uống thuốc gì. Bệnh này chỉ có truyền nước thôi, em truyền 4 ngày liền, uống nhiều nước cam, chanh bổ xung vitamin C, nghỉ ngơi ăn uống (phải cố ăn thôi chứ lúc đó mệt lắm, miệng đắng chả muốn ăn gì). Chị nhớ là ko uống thuốc gì nhé, tuyệt đối ko đấy vì uống thuốc nguy hiểm đến tính mạng đấy, ko đi lại nhiều vì lúc này tiểu cầu bị tụt xuống dễ choáng ngã, mà ngã là càng nguy hiểm vì dễ bị xuất huyết lão.
    • 637 Bài viết

• 353 Được cảm ơn

Sáng nay em cũng gửi 1 bài viết rất rõ về bệnh này để các mẹ tham khảo nhưng bị MOD xoá mất rồi, chán quá. Đang có dịch nhiều nên các mẹ bầu bí cẩn thận nhé, ko biết em bé có bị ảnh hưởng nhiều ko nhưng ít nhất là sẽ bị mệt theo mẹ trong tuần bị ốm, còn các ảnh hưởng khác thì em chưa biết dc, em đang lo quá.
    Triệu chứng của bệnh này là: đầu tiên thì nhức đầu, nhức mỏi toàn thân, miệng luôn khô và hơi đắng, lúc nào cũng muốn uống nước. Có người sốt nặng, có người sốt nhẹ thôi. Khi sốt bắt đầu hết là lúc nguy hiểm hơn cả, lúc này người sẽ nổi các mụn nhỏ lấm tấm đỏ và tím dần, tuỳ từng người bị nặng hay nhẹ mà xuất huyết ở các chỗ khác nhau như: chảy máu cam, chảy máu chân răng, xuất huyết dg ruột (đi đại tiện ra máu), xuất huyết ở tử cung (các mẹ có thai thì nghĩ rằng dấu hiệu động thai, con gái nghĩ là có kinh nguyệt nhưng ko phải). bệnh này năm nay ở HN có nhiều trường hợp tử vong do chủ quan nên mọi người hãy cẩn thận. Phải nghỉ ngơi nằm 1 chỗ, truyền nước đến khi nào xét nghiệm thấy tiểu cầu tăng và cơ thể phải để ý cẩn thận xem có bị xuất huyết ở đâu ko. Khi tiểu cầu tăng, hết sốt, hết xuất huyết thì lúc đó mới khỏi nhưng sẽ bị mệt mất 1-2 tuần sau.
    • 1,662 Bài viết

• 536 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoasuatb Xem bài viết
    mẹ này giống em, em vừa trải qua tình trạng này đây, em cũng đang mang thai tuần thứ 19 thì bị. Em khỏi rồi nhưng vẫn yếu, đi lại nhiều vẫn thấy choáng do tiểu cầu giảm. Em bị sốt 1 tuần(sốt nhẹ thôi) nên chủ quan ko đi kiểm tra để đến lúc bị chảy máu cam mới XN máu. Đang bầu bí nên BS chẳng cho uống gì đâu mà nhất là bệnh này càng ko dc uống thuốc gì. Bệnh này chỉ có truyền nước thôi, em truyền 4 ngày liền, uống nhiều nước cam, chanh bổ xung vitamin C, nghỉ ngơi ăn uống (phải cố ăn thôi chứ lúc đó mệt lắm, miệng đắng chả muốn ăn gì). Chị nhớ là ko uống thuốc gì nhé, tuyệt đối ko đấy vì uống thuốc nguy hiểm đến tính mạng đấy, ko đi lại nhiều vì lúc này tiểu cầu bị tụt xuống dễ choáng ngã, mà ngã là càng nguy hiểm vì dễ bị xuất huyết lão.
    Mẹ nó ơi mình ko hiểu cái chỗ bôi đậm này, hay là xuất huyết não nhỉ???

:Rose:Bạn ơi cháy lên trong tim tình yêu thiết tha
    Dù mai những cánh chim bay về muôn phương cách xa
    Còn mãi trong ta niềm tin trong sáng
    Dẫu dòng đời miệt mài trôi mau
    Ta mãi nhớ về những ngày bên nhau:Rose::LoveStruc:

Люби меня
    • 637 Bài viết

• 353 Được cảm ơn

à, BS bảo là khi bị nặng thì dễ bị choáng,máu lúc này loãng, ngã đầu đập xuống thì dễ bị xuất huyết lão. Có người bị nặng chẳng ngã cũng bị chết vì xuất huyết lão đó. nghĩa là virut này nó gây ra triệu chứng đó chứ ko phải bị bệnh vễ lão đâu.
    • 674 Bài viết

• 185 Được cảm ơn

Xuất huyết não chứ bạn.:Smiling:
    • 637 Bài viết

• 353 Được cảm ơn

Thai 19 tuần liệu có bị ảnh hưởng ko các mẹ nhỉ? có ai đã từng bị sốt xuất huyết rồi xin chia xẻ mới? Em đang lo quá. Nên làm những xét nghiệm gì sau khi bị sốt xuất huyết ạ?
    • 637 Bài viết

• 353 Được cảm ơn

sorry em lại sai chính tả rồi à. Chết thật, chả để ý gì toàn viết sai thôi.
    • 5,260 Bài viết

• 22,057 Được cảm ơn

Có mẹ nào có kinh nghiệm về vấn đề này vào chia sẻ đi ạ, có ai bị sốt xuất huyết lúc thai mới chớm, khoảng 4-8 tuần, mà bé sinh ra khỏe mạnh bình an ko, vào chia sẻ cho em với :Sigh:
    • 1,364 Bài viết

• 359 Được cảm ơn

Sợ quá cơ!
    Các mẹ hãy cẩn thận nhé!
    Đi ngủ cả ngày lẫn đêm đều phải mắc màn, nhà cửa giữ khô ráo, ko đc để tích nc ở đâu.
    Trên đài có thông điệp là không còn bọ gậy là không còn sốt xuất huyết.
    Đứa bạn em bị sốt xuất huyết, lúc ra viện bác sỹ dặn là phải ăn nhiều thức ăn giàu đạm, ăn nhiều hoa quả sẽ tăng sức đề kháng và phòng tránh hữu hiệu đc bệnh này.
    Cố gắng lên các mẹ và các bé!:Angel:
    "Mẹ đi chơi đi!"
    • 637 Bài viết

• 353 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Vo_ngoan Xem bài viết
    Có mẹ nào có kinh nghiệm về vấn đề này vào chia sẻ đi ạ, có ai bị sốt xuất huyết lúc thai mới chớm, khoảng 4-8 tuần, mà bé sinh ra khỏe mạnh bình an ko, vào chia sẻ cho em với :Sigh:
    Hôm em mới phát hiện ra bị Sốt xuất huyết, BS điều trị cho em cũng ái ngại vì em đang mang bầu và hỏi em là đang ở tuần thứ bao nhiêu?em nói đang tuần thứ 19. Chị ý bảo là sao em ko cẩn thận lại để bị như vậy. Sau đợt này em nên đi kiểm tra tổng thể, siêu âm 4D kiểm tra kỹ từng bộ phận của bé. Và bảo em là em đang mang bầu ở giai đoạn giữa rồi nên cũng bị ảnh hưởng ít thôi ( chứ ko phải là ko ảnh hưởng gì) chứ nếu em đang mang bầu trong 3 tháng đầu thì chị ko dám khuyên em nên giữ lại. Em nghe mà lo quá, sau đợt đó em có đi kiểm tra lại bằng siêu âm 4D nhưng BS bảo hiện tại ko thấy gì bất thường, trộm vía em bé vẫn tăng cân đều. Đến tuần thứ 22 này em sẽ đi kiểm tra ở chỗ BS Cường ở PSTW em thế nào, nghe nói BS này giỏi.
    Em có biết 1 trường hợp: có chị bạn của bạn mang bầu đang tháng thứ 7 bị sốt xuất huyết rất nặng, sốt nặng và bị xuất huyết toàn thân, người nổi mụn đỏ ửng hết cả người nhưng sau này sinh ra trộm vía bé ko sao cả. Các mẹ chẳng may bị hãy có niềm tin nhé, rằng các bé của chúng ta sẽ ko sao đâu. Chả ai muốn bị cả, số mình đen nên chẳng may bị con muỗi nào đó trích thôi. Đến giờ em cũng chưa hiểu là tại sao em bị nữa.
    • 5,260 Bài viết

• 22,057 Được cảm ơn

Huhu, vậy hả mẹ nó :Sad:
    Mình cũng ko may bị sốt xuất huyết, sáng vừa thử lên 2v (trước QKD dự kiến 2,3 ngày) thì đêm đó sốt luôn, liền tù tì 1 tuần :Sick:
    Giờ mình cũng chỉ hy vọng bé nhà mình ko sao, vì mình ko muốn SA đầu dò nên định 1,2 hôm nữa mới đi SA lần đầu, cũng lo lắm, ko biết đi khám rồi bs nói sao nữa :Sad:
    • 637 Bài viết

• 353 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Vo_ngoan Xem bài viết
    Huhu, vậy hả mẹ nó :Sad:
    Mình cũng ko may bị sốt xuất huyết, sáng vừa thử lên 2v (trước QKD dự kiến 2,3 ngày) thì đêm đó sốt luôn, liền tù tì 1 tuần :Sick:
    Giờ mình cũng chỉ hy vọng bé nhà mình ko sao, vì mình ko muốn SA đầu dò nên định 1,2 hôm nữa mới đi SA lần đầu, cũng lo lắm, ko biết đi khám rồi bs nói sao nữa :Sad:
    Theo em dc biết thì lúc đó bé chưa về buồng TC nên ko sao đâu. Nhưng tốt nhất chị đi khám BS giỏi và kể rõ để họ tư vấn cho yên tâm nhé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5,260 Bài viết

• 22,057 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoasuatb Xem bài viết
    Theo em dc biết thì lúc đó bé chưa về buồng TC nên ko sao đâu. Nhưng tốt nhất chị đi khám BS giỏi và kể rõ để họ tư vấn cho yên tâm nhé.
    Cảm ơn bạn nhiều nhé, mình sẽ đi khám sớm trong tuần này.
    Chúc mẹ con bạn vạn sự bình an :Rose:
    • 89 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Mình còn bị sốt xuất huyết từ hồi 14-15 tuần, hik hik mình cũng lo lắm, bây giờ cũng đã 22 tuần rồi nhưng mình cũng vẫn lo lắm
    • 1,068 Bài viết

• 1,498 Được cảm ơn

Hôm nay em up lại topic này vì em bị sốt xuất huyết khi thai mới được 7 tuần tuổi. Các chị nào đã từng sốt xuất huyết và sinh em bé vẫn bình thường thì cho em biết thông tin với ạ. Em thực sự lo lắng lắm.

Bác sỹ bảo em là thai em vẫn tốt, nhịp tim vẫn không ảnh hưởng (trung bình 160 nhịp/phút) và bản thân em cũng không uống thuốc gì ngoài thuốc an thai, acid folic và thuốc chống co tử cung (do em có dấu hiệu bị động thai)

Mong nhận được chia sẻ của các chị. Em cảm ơn
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2