• 1 Lượt chia sẻ
  • 5.99K Lượt đọc
  • 17 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 68 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, em đang lo lắng quá. Em đã có 1 nhóc cún ỉn được gần 4 tuổi rồi. 2 năm trước, em dính 1 lần nhưng vì hồi đấy nghĩ là mang thai bé đầu khoẻ mạnh nên ko uống thuốc gì hết, đến khi siêu âm thì biết là thai ko phát triển, ko có tim thai và phair xử lý. Cách đây 3 tháng, em cũng lại có, lần này cẩn thận đi khám bs Tuấn ở ngõ huyện, tiêm và uống thuốc nội tiết trước để đề phòng nhưng do ko cẩn thận, em bị động thai, nằm cả tháng ơ nhà uống thuốc nhưng cuối cùng vẫn bị sảy mất. Lần này, em chậm kinh 8 ngày, thử que thấy lên 2 vạch rõ nhưng đêm hôm kia, sáng ngủ dậy, em thấy có 1 ít máu đỏ giây ra ở quần, chừng độ hơn 1 đốt ngón tay. Em lo quá, cả ngày ko thấy ra nữa nhưng có ít nước nhờ nhờ nó ra thỉnh thoảng, bụng đôi khi thấy tưng tức, nhói. Chiều em đi khám bs Ánh t hì bs bảo siêu âm chưa thấy gì cả, lại kèm thêm 1 câu là ko biết có giữ được không. Em buồn lắm. Không biết trường hợp của em có phải là máu báo ko? Và có ai như em là siêu âm chưa lên túi ối không??? Em đang hoang mang và rất sợ, nhỡ lại như 2 lần trước. Bs Ánh kê cho em uống vitamin E và một loại nữa em nghĩ là nội tiết và hẹn đúng thú 7 này khám lại xem thai có bị ngoài tử cung ko? Em mới thử que nên chỉ có 2 vc biết với nhau, ko kể cho ai nghe cả vì muốn khi nào chắc chắn mới thông báo cho gia đình. Giờ tâm trạng em đang rối bời, các mẹ ơi, giúp em với.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 19,205 Bài viết

• 4,785 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeCúnỈn Xem bài viết
    Các mẹ ơi, em đang lo lắng quá. Em đã có 1 nhóc cún ỉn được gần 4 tuổi rồi. 2 năm trước, em dính 1 lần nhưng vì hồi đấy nghĩ là mang thai bé đầu khoẻ mạnh nên ko uống thuốc gì hết, đến khi siêu âm thì biết là thai ko phát triển, ko có tim thai và phair xử lý. Cách đây 3 tháng, em cũng lại có, lần này cẩn thận đi khám bs Tuấn ở ngõ huyện, tiêm và uống thuốc nội tiết trước để đề phòng nhưng do ko cẩn thận, em bị động thai, nằm cả tháng ơ nhà uống thuốc nhưng cuối cùng vẫn bị sảy mất. Lần này, em chậm kinh 8 ngày, thử que thấy lên 2 vạch rõ nhưng đêm hôm kia, sáng ngủ dậy, em thấy có 1 ít máu đỏ giây ra ở quần, chừng độ hơn 1 đốt ngón tay. Em lo quá, cả ngày ko thấy ra nữa nhưng có ít nước nhờ nhờ nó ra thỉnh thoảng, bụng đôi khi thấy tưng tức, nhói. Chiều em đi khám bs Ánh t hì bs bảo siêu âm chưa thấy gì cả, lại kèm thêm 1 câu là ko biết có giữ được không. Em buồn lắm. Không biết trường hợp của em có phải là máu báo ko? Và có ai như em là siêu âm chưa lên túi ối không??? Em đang hoang mang và rất sợ, nhỡ lại như 2 lần trước. Bs Ánh kê cho em uống vitamin E và một loại nữa em nghĩ là nội tiết và hẹn đúng thú 7 này khám lại xem thai có bị ngoài tử cung ko? Em mới thử que nên chỉ có 2 vc biết với nhau, ko kể cho ai nghe cả vì muốn khi nào chắc chắn mới thông báo cho gia đình. Giờ tâm trạng em đang rối bời, các mẹ ơi, giúp em với.
    Kô phải máu báo chị ạ, chị ra máu như thế là có dấu hiệu động thai/doạ sảy thai nên BS mới kê cho thuốc nội tiết đễ giữ thai.

Chậm kinh 8 ngày SA chưa thấy túi thai trong TC cũng là chuyện bình thường thôi, giờ việc chị cần làm là nghỉ ngơi nhiều, tránh vận động, đi lại, tốt nhất là ăn uống/vệ sinh tại chỗ, khi nằm thì chân gối cao, uống Vitamin E và thuốc nội tiết theo chỉ định của BS, ăn thêm cháo cá chép để an thai.

Chúc chị lần này sẽ may mắn hơn 2 lần trước, đã có tiền sử hỏng thai rồi thì phải chú ý giữ gìn cẩn thận hơn chị ạ :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi 81vantreranh; 03/02/2009 vào lúc 01:54 PM.
    LỠ MUA ĐẮT CŨNG QUYẾT KHÔNG BÁN RẺ

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 68 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

81vantreranh ơi, nhưng bs chả chỉ định gì cho mình nằm 1 chỗ gì hết, lần trước thì có, mình vẫn đi làm nhưng tránh vận động manh thôi, lo quá. hôm nay cũng ko thấy ra máu nhưng vẫn có tỳ nhờ nhờ ra, mệt mỏi quá..
    tanmeodikiet ơi, thế bạn sa ở đâu, bs có nói gì ko, giờ bạn có thấy ra gì nữa không, bụng có nhâm nhẩm đau ko, có uống thuốc gì ko, chia sẻ cho mình với...
    • 7,214 Bài viết

• 2,498 Được cảm ơn

Ôi hy vọng mẹ nó ko sao. Vì em hôm nọ cũng y như chị ấy chứ, xong cứ nghĩ là mình QKĐ, hóa ra là dính rồi! Mẹ nó đừng lo nhé! Đợi vài ngày nữa đi khám cho yên tâm!
    • 19,205 Bài viết

• 4,785 Được cảm ơn

@ MẹCúnỈn

Chị ko thể nghỉ làm ở nhà dưỡng thai được thì cố gắng hạn chế vận động nhé :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:. Máu ko ra nữa thì cũng bớt lo rồi.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi 81vantreranh; 03/02/2009 vào lúc 03:21 PM.
    LỠ MUA ĐẮT CŨNG QUYẾT KHÔNG BÁN RẺ

• 68 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Cảm ơn Meo_mup và 81vantreranh, ngồi làm mà lo ngay ngáy, thấy thỉnh thoảng bụi tưng tức lại chạy vào nhà vs để kiểm tra, mang tiếng đã sinh con 1 lần rồi mà mình vẫn lo lắng quá, đúng là chả lần nào như lần nào. Meo_mup ơi, thế của bạn thì thế nào, nó có ra cái nhờ nhờ như mình không? KHám đã thấy túi thai chưa?
    • 1,864 Bài viết

• 487 Được cảm ơn

81vantreranh ơi, nhưng bs chả chỉ định gì cho mình nằm 1 chỗ gì hết, lần trước thì có, mình vẫn đi làm nhưng tránh vận động manh thôi, lo quá. hôm nay cũng ko thấy ra máu nhưng vẫn có tỳ nhờ nhờ ra, mệt mỏi quá..
    tanmeodikiet ơi, thế bạn sa ở đâu, bs có nói gì ko, giờ bạn có thấy ra gì nữa không, bụng có nhâm nhẩm đau ko, có uống thuốc gì ko, chia sẻ cho mình với...
    Lúc mình có bầu nhóc 2 tháng đầu thai cũng hơi yếu nên bs cho uống Utrogestan100. Thuốc này uống vào người ngợm cứ say sẩm mệt lắm. Nhưng k phải ai cũng được uống, có ngừoi thì bs cho đặt thuốc. Mình nghĩ nếu muốn uống bất cứ thuốc gì thì cũng nên hỏi ý kiến bs cho an toàn các mẹ nhé!:Rose:

"Sâu dù xấu cũng là Sâu của mẹ. Đi suốt đời lòng mẹ vẫn theo Sâu!!!"

• 498 Bài viết

• 185 Được cảm ơn

Chị ơi, chị nên nằm yên một chỗ và tuân theo chỉ dẫn của bác sỹ. Nếu chị nhờ được người tìm được cây gai thì đào một ít sắc lấy nước uống. Có thể uống tươi hoặc khô. Sắc 3 bát được 1 bát thì uống nhé. Đây là thuốc nam dành cho các bà mẹ bị doạ sảy thai ra máu đó.

• 68 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ, mặc dù đã có 1 bé nhưng giờ đi đường cứ thấy cảnh bố dắt đứa lớn, mẹ ì ạch đi sau là mình thấy thèm thế, giờ chỉ mong giữ được, mẹ tròn con vuông chứ không trông mong có đủ trai đủ gái, híc,
    to thang9_nam2009: lần trước mình bị động thai, khám cả tây y và đông y, uống các loại thuốc mà ko ăn thua, giờ mình chỉ dám uống mỗi 2 loại thuốc bs đã kê cho mình, đi nhẹ nhàng và chờ đến thứ 7, mong chờ từng ngày..
    Chỉnh sửa lần cuối bởi MeCúnỈn; 03/02/2009 vào lúc 04:03 PM.
    • 498 Bài viết

• 185 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ, mặc dù đã có 1 bé nhưng giờ đi đường cứ thấy cảnh bố dắt đứa lớn, mẹ ì ạch đi sau là mình thấy thèm thế, giờ chỉ mong giữ được, mẹ tròn con vuông chứ không trông mong có đủ trai đủ gái, híc,
    to thang9_nam2009: lần trước mình bị động thai, khám cả tây y và đông y, uống các loại thuốc mà ko ăn thua, giờ mình chỉ dám uống mỗi 2 loại thuốc bs đã kê cho mình, đi nhẹ nhàng và chờ đến thứ 7, mong chờ từng ngày..
    Chị cố gắng giữ gìn nhé. Với cả quan trọng là tinh thần mình nữa đấy. Thoải mái lên chị ah. Yên tâm là em bé sẽ ở lại với chị mà

• 2,847 Bài viết

• 313 Được cảm ơn

E đợt bị trễ kinh xong ,thử lên 2 vạch là đi khám bsi ,lúc đó bsi tính chừng thai đc 3 tuần tuổi và cho e cái giấy để đi thử máu (bên này bọn e phải thử máu thì mới khẳng định là có thai hay ko để còn làm thủ tục giấy tờ nữa, que thử ko đc tính ,chỉ mang tính chất báo cáo thôi ) .Về nhà thì hôm sau e bị ra máu ,e hoảng quá cũng đt cho bsi nhưng ông í nói cứ đi thử máu như ông í chỉ định rồi quay về ông kiểm tra xem kết quả thế nào? Cuối cùng thì ko sao hết ,ông í nói ra máu báo thôi . Mẹ nó mới trễ có 8 ngày nên siêu âm chưa thấy ji là phải mà .E đợt đó xét nghiệm máu xong thấy ok là đợi tận 12w mới đi siêu âm lần đầu ,trộm vía con yêu khoẻ mạnh :LoveStruc:. E chúc mẹ nó và e bé cũng đều khoẻ mạnh như mẹ con e nhé ,chắc chỉ là máu báo thôi mà ,mẹ nó cứ yên tâm ,nhớ đi lại nhẹ nhàng ,nghỉ ngơi nhiều chút :Rose:
    • 68 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Cảm ơn sự chia sẻ, động viên của các mẹ, mình lo lắng vì mình đã có tiền sử sảy rồi, lại cộng thêm nội tiết mình ko tốt như các mẹ. Chắc TTBG ko ở VN, chứ ở VN thì phải có thuốc uống hỗ trợ khi mới có, ít nhiều mình thấy bs nào cũng kê cả và cũng ko dám để lâu tận 12 tuần mới đi sa bạn ạ. Ngoài ra mình muốn hỏi các mẹ là, đến thu7 này tức là chậm 14 ngày thì liệu đã có thấy túi thai chưa, có trường hợp nào chậm hơn thế không? Bác sỹ bảo với mình xem có thai ngoài tử cung ko làm cho mình càng lo lắng...
    • 514 Bài viết

• 939 Được cảm ơn

Máu báo sẽ ra khi phôi bắt đầu bám vào tử cung. Bạn siêu âm chưa thấy phôi thì chắc không phải máu báo rồi. Hoặc là phôi đã bám vào tử cung nhưng niêm mạc dày quá nhìn chưa rõ.
    • 68 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

BuBam ơi, bs ghi là niêm mạc tử cung dày, ngoài ra mình có nghe ông bs có nói 1 câu nhưng ko ghi vao trong sổ khám là cổ tử cung vẫn mở, thế là thế nào nhỉ , đấy có phải triệu chứng làm sao ko, mình vẫn theo dõi, đến giờ vẫn ko ra thêm tý máu nào, hôm qua có tý nước nhờ nhờ thôi.. chả biết thế nào nữa.
    • 206 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Mẹ nó yên tâm theo dõi đi, bị ra tí máu một phần chắc do thai di chuyển vào tử cung mà, hoặc cũng do doạ động thai. Cứ u thuốc và vận động nhẹ nhàng. Mình cũng đứa thứ 2 này, cũng hiện tượng y bạn hồi mới phát hiện k5t, đến 9 tuần cũng bị ra dịch nhờ nhờ hồng hồng mấy ngày, bs cũng kê thuốc tiêm và u. Tiêm và u được 2 ngày là thấy bt, chưa siêu âm lại nhưng hy vọng là con yêu mạnh khoẻ. Chúc hai mẹ con bạn cũng khoẻ mạnh nhé.
    • 778 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

E nghĩ đến thứ 7 chị đi khám là sẽ biết kqua, chuyện co thai ngoài tử cung thì hầu như ai cũng phải chờ ktra mới dãm chắc bị hay không chị ạ. Nên chị đừng lo lắng quá, nghỉ ngơi kể cả khi bs không dặn vì chắc bs nghĩ chị đã biết cần phải nghỉ ngơi. Em theo khám Bs Hoa- 86 Tô Hiến Thành, thấy bs rất nhiệt tình và chuyên nghiệp ( laf Bs của Viện C), chi có thể tham khảo thêm để khám cho yên tâm.
    Chúc chị mau sớm có tin vui
    • 498 Bài viết

• 185 Được cảm ơn

BuBam ơi, bs ghi là niêm mạc tử cung dày, ngoài ra mình có nghe ông bs có nói 1 câu nhưng ko ghi vao trong sổ khám là cổ tử cung vẫn mở, thế là thế nào nhỉ , đấy có phải triệu chứng làm sao ko, mình vẫn theo dõi, đến giờ vẫn ko ra thêm tý máu nào, hôm qua có tý nước nhờ nhờ thôi.. chả biết thế nào nữa.
    Hic hic, nếu có thai thì cổ tử cung phải đóng chứ nhỉ. Bác sỹ ghi thế là làm sao ta? Khó hỉu quá
    • 68 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ nhiều lắm, đúng là chỉ có chờ đến thứ 7 này thôi, nhưng trong lúc chờ đợi cứ phân tích mấy câu nói của bs để suy luận....
    Cảm ơn bee1907, mình sẽ ghi nhớ bs này để lúc nào rẽ qua, bạn có điện thoại của bs này ko, có phải đặt chỗ trước ko hả bạn?