• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Có nên xoa bụng khi mang thai?????

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 18.5K Lượt đọc
  • 23 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 24 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Có người bảo không nên xoa bụng thường xuyên, nếu không con sinh ra sẽ rất quấn người chỉ đòi bế suốt thôi, cũng có người bảo phải thường xuyên xoa bụng để giao lưu với đưa bé trong bụng, để giáo dục thai nhi ngay từ trong bụng mẹ, vậy thì ta nên hay ko nên xoa bụng thường xuyên đây? Massage bụng cần dựa vào những cách nào, và cần chú ý những gì?

BS trả lời: Xoa bụng là cách giao lưu đơn gian nhất giữa người mẹ và baby trong bụng, truyền tải thông điệp yêu thương của người mẹ đến baby, nhưng việc xoa bụng không thể lạm dụng và vô quy tắc, trong quá trình mang thai không thể thường xuyên xoa bụng, vì có thể ảnh hưởng đến tử cung co bóp dẫn đến sinh non. Ngoài ra xoa bụng không đúng cách có thể khiến nhau quấn cổ bé hoặc ngôi thai không thuận. Đương nhiên không phải từ đó mà ta không xoa bụng, mà chúng ta cần phải xoa đúng cách. Thường sau 3 tháng đầu của thai kỳ, chúng ta bắt đầu có thể xoa bụng qua lại. Cách cụ thể như sau: Người mẹ phải trong tình trạng bụng hoàn toàn thư giãn, 2 bàn tay áp vào bụng đi ngược chiều nhau xoa từ trên xuống dưới từ dưới lên trên, từ trái sang phải ,tưởng tượng bàn tay mình dường như đang chạm vào baby, sẽ cho ta một cảm giác hạnh phúc dâng trào. Động tác xoa phải thật nhẹ nhàng, thời gian không quá dài, mỗi lần xoa 2-5 phút.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 24 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Mình thì sau 3 tháng đêm nào cũng massage bụng bôi kem chống rạn da, và cũng dùng tư thế 2 bàn tay ngược chiều lên xuống! đến hôm nay đã 27 tuần rồi, trộm vía baby vẫn phát triển bt và đạp ầm ầm từ sáng đến tối! chúc các mẹ vui vẻ để đón nhận baby chào đời nhé!
    • 1,483 Bài viết

• 1,611 Được cảm ơn

TRời ơi, mình mới mang thai 7w, ngày nào mình cũng xoa bụng. Từ khi biết có baby lại cứ thích xoa phần bụng dưới.
    • 298 Bài viết

• 330 Được cảm ơn

bắt anh xã nằm xoa bụng dễ chịu cực, em nghén nặng nên rất là khó chịu
    • 2,291 Bài viết

• 1,139 Được cảm ơn

Mình đọc tài liệu được biết là kiêng xoa bụng, lý do: dễ dọa sanh non, tràng hoa quấn cổ.
    Tháng trước vào viện khám, có một mẹ ngồi chờ cứ cho tay lên bụng xoa bị BS quát cho đấy.
    Các mẹ sang nhà Gúc, gõ cái tai tồ này vào là biết ngay đấy.
    Đừng có xoa bụng nhé!
    Mình yêu nhau như khi vừa mới biết nhé anh!
    • 14 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bác sĩ mình (BV TỪ Dũ) thì không cho xoa bụng. BS bảo sẽ sinh non nếu xoa bụng đấy. Nên tốt nhất không nên xoa.
    • 1,819 Bài viết

• 2,025 Được cảm ơn

Xoa bụng gây co bóp tử cung nên thường các bác sỹ khuyên không nên xoa bụng. Các mẹ hỏi kinh nghiệm các mẹ đã sinh mà xem nhé, khi vào phòng sinh các bác sỹ mới cho bà bầu xoa bụng và xoa đầu ngực để gây co bóp cho dễ sinh.

Em yêu màu tím :Laughing::Laughing::Laughing:
    http://s378.photobucket.com/albums/oo225/thu_hanoi_2008
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

tớ đang ở tháng cuối, dạo này rất ngứa bụng, nhất là các vết rạn da mà ko thể tránh nổi việc gãi. Lúc nào cũng muốn cho 2 tay lên bụng để gãi, chẳng biết có làm sao ko
    • 650 Bài viết

• 1,505 Được cảm ơn

Đúng là không nên xoa bụng NHIỀU đâu hoặc xoa thì phải xoa đúng cách như trong bài chủ top post đó. Lúc có bầu bs mình cũng nói vậy.
    Chúc các bà bầu mẹ tròn, con vuông!
    Live a life that matters!
    • 1,247 Bài viết

• 987 Được cảm ơn

Mình nghĩ các mẹ bầu hay xoa bụng tròn tròn, hay vì xoa như vậy không đúng cách nên mới gây co bóp từ cung và nhau quấn cổ nhỉ. Mình thì thỉnh thoảng có xoa tí tẹo, nhưng xoa ngược chiều nhưng từ ngoài vào trong và từ trong ra ngoài quanh cái rún. Các mẹ hay mat xa bụng chắc biết kiểu đó. Mà mình cũng hạn chế lắm cơ, đặt tay lên bụng, thỉnh thoảng ấn ấn nhẹ nhẹ chứ xoa thì vẫn ko dám.
    • 21 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Thôi chết, mình cứ thường xuyên xoa bụng ý vì cảm thấy rất dễ chịu. Thế xoa lưng thì có làm sao không hả các mẹ?
    • 1,483 Bài viết

• 1,611 Được cảm ơn

Không được xoa cả bụng trên và bụng dưới luôn các mẹ nhé. Mình cứ tưởng không được xoa bụng dưới thui vì con nằm ở dưới mà, bụng trên thì chắc xoa được. Nhưng hôm rồi mình hỏi bác sỹ thì không được xoa bụng trên lẫn bụng dưới luôn.
    • 2,291 Bài viết

• 1,139 Được cảm ơn

Các mẹ nào chưa biết thì cứ sang anh Gúc làm một lượt, sẽ biết ngay thôi mà.
    Đừng có mà xoa bụng các mẹ ạ.
    Mình yêu nhau như khi vừa mới biết nhé anh!
    • 1,819 Bài viết

• 2,025 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phuogdug Xem bài viết
    Thôi chết, mình cứ thường xuyên xoa bụng ý vì cảm thấy rất dễ chịu. Thế xoa lưng thì có làm sao không hả các mẹ?
    Xoa lưng nhẹ nhàng kô sao nhé.

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,247 Bài viết

• 516 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Carot_08 Xem bài viết
    TRời ơi, mình mới mang thai 7w, ngày nào mình cũng xoa bụng. Từ khi biết có baby lại cứ thích xoa phần bụng dưới.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Terrapin Xem bài viết
    bắt anh xã nằm xoa bụng dễ chịu cực, em nghén nặng nên rất là khó chịu
    Phải xem cách xoa bụng như thế nào nữa, nếu chỉ nhè nhẹ như sờ con thì không sao, còn nếu xoa nhiệt tình quá thì không nên vì động tác xoa bụng í sẽ kích thích làm cho xảy thai hoặc sinh non. Vậy nên các mẹ chú ý cách sờ bụng nhé.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi flamenco Xem bài viết
    tớ đang ở tháng cuối, dạo này rất ngứa bụng, nhất là các vết rạn da mà ko thể tránh nổi việc gãi. Lúc nào cũng muốn cho 2 tay lên bụng để gãi, chẳng biết có làm sao ko
    Ui, tớ cũng vậy nè, giờ bụng hay ngứa quá, cứ phải gãi thôi, nhưng chẳng dám gãi mạnh đâu. Khổ thân mẹ quá :Crying::Crying::Crying:
    Trích dẫn Nguyên văn bởi phuogdug Xem bài viết
    Các mẹ bôi kem chống rạn da cứ nhiệt tình thoa thì cũng không tốt đâu, vì như đã nói rất dễ sinh non. Mình đọc thấy nói cũng không nên đấm lưng đau, nếu xoa lưng nhè nhẹ thì cũng tốt.
    • 105 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Em xoa suốt, ở nhà nằm và ngồi là 2 tay mân mê bụng. Đi làm 1 tay cầm chuột 1 tay mân mê, đang đi xe thấy con đạp tay trái cũng phải xoa con 1 cái (cõ lẽ em mắc bệnh thích xoa bụng). Chắc em mân mê bụng nhiều quá nên bé nhà em bị rau quấn cổ.:Sad:
    Quả bóng tròn tròn là quả bóng xinh xinh, giữa thảm quả xanh sao bóng đứng 1 mình .......
    • 747 Bài viết

• 177 Được cảm ơn

hic hic em thì không xoa mà chỉ đặt tay lên bụng cả ngày như là ôm bụng ấy, cứ 1 tay làm việc một tay đặt lên bụng và thỉnh thoảng muốn trêu con thì vỗ vỗ vài cái ko biết có sao ko các chị nhỉ?
    • 1,819 Bài viết

• 2,025 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi banlanuong Xem bài viết
    hic hic em thì không xoa mà chỉ đặt tay lên bụng cả ngày như là ôm bụng ấy, cứ 1 tay làm việc một tay đặt lên bụng và thỉnh thoảng muốn trêu con thì vỗ vỗ vài cái ko biết có sao ko các chị nhỉ?
    Chưa nghe thấy chỉ định cấm đặt tay lên bụng, vỗ thì nhẹ nhàng thôi nhé.

• 747 Bài viết

• 177 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thu_hanoi_1982 Xem bài viết
    Chưa nghe thấy chỉ định cấm đặt tay lên bụng, vỗ thì nhẹ nhàng thôi nhé.
    hihi em cảm ơn chị nhé, tại vì em cứ lấy tay ôm bụng cả ngày liền, lắm hôm đêm ngủ tỉnh dậy cũng ôm cứ như phản xạ quen rồi ấy nên em lo lo. Giờ thì em vô tư ôm rồi.
    • 28 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

ko đc xoa bụng thì chắc khó chịu, vì chắc mẹ nào cũng thích xoa, em đây cũng thế, vậy là phải hạn chế xoa lại thôi. nhưng mà toàn thấy mấy mẹ nói sau 3 tháng, vậy 3 tháng đầu xoa thì thế nào các mẹ ơi.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2