• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Có nên uống thuốc Bắc khi mang thai không?

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 35.8K Lượt đọc
  • 54 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6
    • 51 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Số là mẹ chồng mình cứ đòi đưa mình đi bắt mạch & hốt thuốc Bắc uống. Mình thì từ nhỏ đến giờ chưa bao giờ uống & ko chịu nổi cái mùi thuốc đó!. MC cứ bảo là nó rất tốt cho mẹ & bé ,mình không muốn chút nào nhưng không dám cãi. Nhìn cái màu thuốc mình chỉ sợ nó chứa chất độc gì đó ảnh hưởng đến con thôi! Mẹ nào biết công dụng thuốc này tư vấn cho mình với!

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 281 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi heoconiuiu Xem bài viết
    Số là mẹ chồng mình cứ đòi đưa mình đi bắt mạch & hốt thuốc Bắc uống. Mình thì từ nhỏ đến giờ chưa bao giờ uống & ko chịu nổi cái mùi thuốc đó!. MC cứ bảo là nó rất tốt cho mẹ & bé ,mình không muốn chút nào nhưng không dám cãi. Nhìn cái màu thuốc mình chỉ sợ nó chứa chất độc gì đó ảnh hưởng đến con thôi! Mẹ nào biết công dụng thuốc này tư vấn cho mình với!
    Khi mang bầu uống thuốc bắc không sao đâu bạn ơi. Quan trọng là bạn có uống được hay không thôi. Trong khi mang bầu uống thuốc bắc đó tốt lắm, ví dụ nếu cơ thể bạn nóng chẳng hạn uống vào sẽ mát hơn, sau này sữa cũng tốt cho con nữa. Bây giờ mình thấy nhiều người mang bầu cũng uống thuốc bắc lắm, có loại dành riêng cho bà bầu mà. Mình thì đẻ xong 4 tháng sau mới bắt đầu uống, thấy khỏe mạnh lắm, và cái khoản bị táo bón sau khi sinh là không có, chứ nếu không cũng vất vả về cái chứng này đấy bạn ạ. Mình có địa chỉ bôc thuốc bắc cho bà bầu tốt lắm, nếu bạn muốn thì có thể đến đó nói cụ bắt mạch và cắt thuốc cho: địa chỉ Cụ Lang Sự 23 Đội Cấn bạn nhé. Mình không rõ bạn có bầu được mấy tháng rồi nhưng nếu khoảng 2 tháng thì cụ bắt mạch cũng đoán được con trai hay con gái đó, nhưng chỉ khoảng 70% thôi.

• 161 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi heoconiuiu Xem bài viết
    Không sao hết mẹ heoconiuiu à. Mấy tháng đầu khi có thai mình cũng uống để mẹ và bé cùng có thêm sức khỏe đấy.
    Nhưng mình cũng chỉ uống hết 3 tháng đầu thôi, sau đó thì mình tẩm bổ và bổ sung chất bằng thức ăn, hoa quả và sữa (hạn chế các loại thuốc là tốt nhất).
    Chúc 2 mẹ con bạn khỏe nhé.

• 83 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Nếu bạn khỏe mạnh, bình thường thì không cần uống, nhất là bạn lại sợ mùi thuốc bắc thì lại càng không phải ép mình làm gì. Bảo mẹ chồng là con nghén, sợ mùi thuốc bắc. Cố uống nhỡ lại nôn hết ra thì lỗ vốn đấy.

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Theo mình uống thuốc Bắc rất tốt đấy. Ngoài việc giúp mình khỏe mạnh ăn ngủ tốt hơn, thuốc Bắc có nhiều tác dụng lắm đấy. Như mình đây, hồi 18 tuần đi siêu âm BS nói nhau thai bám rất thấp phải đi lại cẩn thận vì khả năng nhau thai di chuyển lên là khó, mình liền đi khám ở thầy thuốc đông y quen của gia đình, thấy thuốc cho uống thuốc nâng thai. Kết quả là 22 tuần mình đi siêu âm lại thì nhau thai đã di chuyển lên trên rồi, như vậy đỡ nguy hiểm hơn rất nhiều và mình cũng yên tâm hơn.

• 670 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Chào bạn, mình cũng đã đọc những lời khuyên dành cho bạn ở phía trên, mình có câu chuyện này muốn kể để bạn nghe nhé. Chuyện thật 100%.

Hôm mình đi siêu âm chỗ BS Thực ở Viện Lão Khoa, khi đó mình được 24 tuần, có một chị SA trước mình, nên cả phòng được chứng kiến khi đó chị ấy có thai được 12 tuần, khi BS SA thấy không có tim thai cả phòng sợ tái mặt, chị ấy có nói hồi được 9 tuần cũng đến BS Thực SA con PT bình thường, tim thai tốt, hỏi ra nguyên nhân thì mới biết sau khi được 9 tuần chị ấy có uống thuốc Bắc và sau đó không có cảm giác nghén gì nhưng lại không đi kiểm tra ngay mà đến 12 tuần mới đi kiểm tra thì em bé dã không còn nữa.

Mình nghĩ là thuốc Bắc cũng rất tốt nhưng phải là thuốc đảm bảo về nguồn gốc và không bị chất bảo quản. Hồi mình mới được khoảng 2 tháng, MC mình cũng có ý đi bốc thuốc Bắc cho mình và chị mình uống ( 2 chị em dâu đều có bầu ngang nhau) nhưng sau nghe mọi người nói về chất bảo quản nên chính MC mình bào không cho bất cứ đứa nào uống cái gì cả, Mẹ sợ lắm. NGoài ra mình còn biết là có một số Ông Lang không kê thuốc cho những người mang thai từ 3 tháng trở lại vì khi đó em bé dễ bị ảnh hưởng nhất, chỉ kê thuốc an thai sau tháng thứ 3 trở đi thôi.

Câu chuyện mình kể là sự thật 100%, có rất nhiều người ở phòng siêu âm của BS Thực được chứng kiến, bạn nên cân nhắc kỹ trước khi quyết định uống thuốc nhé!

Chúc hai mẹ con khỏe!!!!!!!!!

• 38 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Chào các mẹ, hồi mình tam cá nguyệt thứ 1 đi khám bs, bs bảo không được uống thuốc gì cả kể cả thuốc bắc. Hết giai đoạn 3 tháng đầu ấy mình có hỏi bố mình nhờ bố cắt cho mấy thang thuốc bổ (bố mình làm thầy lang mà) nhưng bố mình bảo mình ăn uống đầy đủ và tốt thì không cần uống thuốc bắc làm gì cả.
    Bây giờ mình mang bầu đến tuần thứ 23 rồi, trộm vía em bé phát triển tốt và đạp khỏe lắm.

• 26 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chị dâu mình cũng bị thai lưu 1 bé khi uống thuôc bắc đấy, lúc đó chị ấy mang bầu đã sang tháng thứ 5 rồi, chị ấy cũng tưởng thuốc bắc tốt nên đi cắt về uống, ai rè ... thế nên khi mình có bầu, mẹ chồng cứ dặn đi dặn lại mình là không được uống thuốc bắc. Mình không có nhiều kiến thức về y học và thuốc đông y nên chỉ kể mọi người biết 1 chuyện có thật vậy thôi. Khuyên mọi người nên cẩn thận nếu dùng thuốc bắc khi mang thai.

• 29 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Đúng là khi mới có bầu, bác sĩ cũng dặn mình là không được uống thuốc bắc và chưa cần uống sữa bầu. Chỉ nên tăng cường ăn uống cho đủ chất thôi. Nguyên nhân không uống thuốc bắc: nếu có vấn đề gì xảy ra, bác sĩ tây y sẽ không kiểm soát được các chất có trong thuốc bắc mình đã uống --> khó điều trị. Còn chưa cần uống sữa bầu: tại thời điểm này, chủ yếu là giữ gìn sức khỏe của mẹ chứ con thì chưa hấp thụ được gì. Vì thế, ai ko ăn uống được mới cần uống sữa để bù đắp.

• 12 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Úi cha, may mà mình đọc topic này vì mình đang định đi cắt thuốc Bắc uống đây.Cảm ơn các mẹ có kinh nghiệm nhé! Mẹ cháu quên mất chuyện hầu hết thuốc Bắc được sấy khô bằng diêm sinh. May quá, có các mẹ nhắc nhở!

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6