Mang thai - Chuẩn bị sinh

Có nên thường xuyên xoa bóp, mát xa ngực khi mang thai?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 31.1K Lượt đọc
  • 17 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 277 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Chào các mẹ!
    E thắc mắc là: từ khi bắt đầu mang thai, có nên thường xuyên mát xa và xoa bóp ngực không? Vì e nghe có người nói xoa bóp nhìu thì kích thích co bóp tử cung??? Hông hỉu thế nào
    Thêm nữa, 1 người bạn đang mang bầu cũng bảo em là không nên xoa bụng, vì sẽ doạ sinh non??? Híc, thế mà em lại hay xoa bụng nói chuyện với em bé của em. Các mẹ cho e lời khuyên nhé!
    Tks các mẹ! :4:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Lợi ích sinh mổ khiến mẹ bầu mê mẩn hơn sinh thường

Nếu chọn đẻ thường mẹ bầu sẽ phải chờ đợi những cơn đau đẻ từ 2-3 tuần trước ngày dự sinh, chuẩn bị...

• Chỉ với 540 triệu sở hữu ngay căn chung cư cao cấp Times City

Chỉ với 540 triệu sở hữu ngay căn chung cư cao cấp Times City ...

• Đồ ngu, em vỡ ối rồi!

Chắc hẳn mấy ngày qua nhiều mẹ cũng đã đọc được bài này trên báo mạng :). Khi mình đọc thì vừa cười...

• Có nên thường xuyên sử dụng BVS hàng ngày?

Nhiều mẹ chia sẻ bí quyết để giữ cho vùng kín khô ráo là dùng bvs hàng ngày thường xuyên. Nhưng em muốn xin bác sĩ tư vấn làm như vậy có được không? BVS hàng ngày có làm tăng nguy cơ nhiễm nấm âm đạo? nếu dùng thì thoìe gian bao lâu nên thay một lần ạ? em cám ơn bác sĩ nhiều ạ.

• Có nên thường xuyên dùng Lactacyd cho bé??

Bé nhà mình được hơn 12 tháng rồi, mùa hè mình vẫn mua các loại lá mát hay mướp đắng về tắm cho con. Từ khi bắt đầu vào mùa đông thì con ít được tắm hơn và mình cũng chuyển sang dùng nước Lactacyd BB để tắm cho bé. Do con là bé gái nên việc vệ sinh vất vả hơn các bé trai, mỗi khi thay bỉm hoặc...

• 33 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi happymummy
    Chào các mẹ!
    E thắc mắc là: từ khi bắt đầu mang thai, có nên thường xuyên mát xa và xoa bóp ngực không? Vì e nghe có người nói xoa bóp nhìu thì kích thích co bóp tử cung??? Hông hỉu thế nào
    Thêm nữa, 1 người bạn đang mang bầu cũng bảo em là không nên xoa bụng, vì sẽ doạ sinh non??? Híc, thế mà em lại hay xoa bụng nói chuyện với em bé của em. Các mẹ cho e lời khuyên nhé!
    Chào em, chị cũng được mọi người có kinh nghiệm khuyên là mấy tháng đầu không nên xoa bụng vì làm thế thì sẽ kích thích cổ tử cung mở là không tốt. Cho nên dĩ nhiên cũng không mát xa và xoa bóp ngực, làm thế thì càng càng
    • 1,590 Bài viết

• 237 Được cảm ơn

Chào các mẹ!
    Bác sỹ của em dặn là không được chạm vào hai đầu ti vì sẽ gây co bóp tử cung. Đấy cũng là lý do tại sao khi gặp ca đẻ khó, bác sỹ hay nói sản phụ vê hai đầu ti để cho tử cung co bóp, đẩy em bé ra đấy.
    Còn vấn đề xoa bụng thì không được xoa tròn, kể cả sau 3 tháng đầu vì bé con sẽ xoay theo chiều tay của mẹ, dễ gây tràng hoa quấn cổ. Em vẫn vuốt ve bé Bông nhà em nhưng theo chiều từ dưới lên thôi.

CHÚ THÍCH A VÁ TÀ: hem phải là em nha, mà là đầu bếp đang nướng bánh:Battin ey::rolleyes:
    • 3,627 Bài viết

• 676 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Khi vang dat
    Bác sỹ của em dặn là không được chạm vào hai đầu ti vì sẽ gây co bóp tử cung. Đấy cũng là lý do tại sao khi gặp ca đẻ khó, bác sỹ hay nói sản phụ vê hai đầu ti để cho tử cung co bóp, đẩy em bé ra đấy.
    Còn vấn đề xoa bụng thì không được xoa tròn, kể cả sau 3 tháng đầu vì bé con sẽ xoay theo chiều tay của mẹ, dễ gây tràng hoa quấn cổ. Em vẫn vuốt ve bé Bông nhà em nhưng theo chiều từ dưới lên thôi.
    Mình k thuộc diện đẻ khó ,nhưng sau khi vào phòng chở sinh thì bs bảo mình phải xoe hai đầu vú liên tục để cho TC mở nhanh. Càng xoe thì càng thấy đau dữ dội , cảm nhận đc rất rõ là TC đang co bóp đó .Mai mốt các mẹ nhập viện để sanh bé thì tranh thủ xoe 2 đầu vú để chuyển dạ cho nhanh nhé.
    Sau cơn mưa trời lại sáng thôi mà!
    • 248 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Chào các mẹ!

Cha! Minh thi khác. Ngay 2/11 la ngay du sinh cua minh. Chi minh vua moi dan, trước khi sinh nen lay dau nong massage xung quanh nguc, tat nhiên la tranh dau ti ra. Lam nhu the se kích thích tuyên vu, sau khi sinh co sua non liên liên cho be bu.
    Neu tát tia sua thi cung lam nhu vay cho nguc nong len.
    Con cai zu xoa bung thi minh chua nghe ai noi. Lúc sau minh kho chiu o bung cung xoa deu day thoi.
    • 250 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ntvh
    Cha! Minh thi khác. Ngay 2/11 la ngay du sinh cua minh. Chi minh vua moi dan, trước khi sinh nen lay dau nong massage xung quanh nguc, tat nhiên la tranh dau ti ra. Lam nhu the se kích thích tuyên vu, sau khi sinh co sua non liên liên cho be bu.
    Neu tát tia sua thi cung lam nhu vay cho nguc nong len.
    Con cai zu xoa bung thi minh chua nghe ai noi. Lúc sau minh kho chiu o bung cung xoa deu day thoi.
    Híc, thế thì lúc bé sinh ra bú phải dầu cay thì sao. Mà tại sao em đọc một số sách lại bảo là mỗi ngày nên dùng nước ấm và chịu khó xoa vào hai bầu ngực để cho lưu thông máu và sau này sữa sẽ dễ chảy hơn nhỉ. Có mẹ nào giải đáp hộ em với.

Em đang làm khảo sát về việc dạy phép xã giao cho trẻ từ nhỏ. Rất mong được các bố các mẹ giúp đỡ ạ
    https://docs.google.com/forms/d/18YM...wsans/viewform
    • 226 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Mình cũng nghe nói là phải vệ sinh hai đầu ti để không bị tắt sữa sau này. Nếu không touch vào thì làm sao vệ sinh được đây. Khó hiểu quá.
    • 4,253 Bài viết

• 2,461 Được cảm ơn

Mình thì được BS dặn là phải vệ sinh đầu ti sạch sẽ trong quá trình mang thai nên lúc tắm mình vẫn thường dùng khăn mềm lau chùi và masage vùng ngực và đầu ti.
    • 392 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

Híc, em nghe các mẹ nói không nên xoa bóp đầu ti vì sẽ gây co bóp tử cung vậy mà.... huhu.. anh nhà em lại toàn trêu em bằng hành động như vậy thôi (xấu hổ quá nhưng em vẫn phải nói thật).. bây giờ em bắt đầu sang tháng thứ sáu rùi, em lo quá, không biết có làm sao không... híc híc. Mong các mẹ cho em lời khuyên đúng nhất để em cho anh nhà em đọc thì mới tin.. thanks các mẹ...
    • 1,590 Bài viết

• 237 Được cảm ơn

Đúng là phải vệ sinh hai đầu ti nhưng chỉ lau nhẹ bằng khăn ấm, không được cậy hay touch mạnh đâu. Còn vấn đề xoa bụng thì bác sỹ của em cũng dặn là ko được xoa, mà nhiều mẹ ở trên WTT cũng được bác sỹ dặn như vậy đấy.

CHÚ THÍCH A VÁ TÀ: hem phải là em nha, mà là đầu bếp đang nướng bánh:Battin ey::rolleyes:
    • 512 Bài viết

• 1,921 Được cảm ơn

Đọc bài của các mẹ mà mình lo quá. Đầu ti của mình bị tụt vào trong, theo như 1 lớp chăm sóc tiền sản có dạy thì trường hợp như mình thì ngày nào cũng phải xoa bóp và kéo đầu ti ra. Ngày nào mình cũng làm như vậy, đến nay được 2 tháng rồi. Ko biết phải làm thế nào nữa!!! Ko kéo ra thì e bé ko ti đc, mà kéo ra thì như các mẹ nói mình cũng rất lo. Có mẹ nào biết thì mách giùm mình với, mình đang rất phân vân!
    • 116 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Về chuyện massage ngực trước khi sinh, không được vê hai đầu ti và phải vệ sinh thường xuyên thì em biết. Em cũng được biết là phải massage bầu ngực để lưu thông sữa cho con. Nhưng trường hợp của em chắc là massage bầu ngực cũng không ổn vì ông xã hay massage hộ, mặc dù chẳng động gì đến đầu ti mà đã bị chảy ra sữa non rồi! Em mới đang mang thai được hơn 6 tháng thôi! Vậy thì em có cần phải massage bầu ngực nữa không nhỉ? Em chỉ sợ lại bị chảy hết sữa non rồi đến lúc đẻ, không có sữa non cho con bú! Mà sữa non có tác dụng rất tốt cho bé đúng không ạ?
    • 42 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi fullhouse150
    Híc, em nghe các mẹ nói không nên xoa bóp đầu ti vì sẽ gây co bóp tử cung vậy mà.... huhu.. anh nhà em lại toàn trêu em bằng hành động như vậy thôi (xấu hổ quá nhưng em vẫn phải nói thật).. bây giờ em bắt đầu sang tháng thứ sáu rùi, em lo quá, không biết có làm sao không... híc híc. Mong các mẹ cho em lời khuyên đúng nhất để em cho anh nhà em đọc thì mới tin.. thanks các mẹ...
    Ẹc ẹc nhà mình cũng vậy đây, ax nhà mình cũng có cái thú vui là mân mân hai đầu ti của vợ, ,,, bây chừ mình cũng được 20 tuần rồi nhưng chưa thấy dấu hiẹu của sự co bóp TC gì cả đâu và mình cũng ko cảm thấy khó chịu gì cả nên cũng ko "mắng mỏ" gì cả, chẳng biết thế nào nưa...
    • 16 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khunglongxinhtuoi
    Ẹc ẹc nhà mình cũng vậy đây, ax nhà mình cũng có cái thú vui là mân mân hai đầu ti của vợ, ,,, bây chừ mình cũng được 20 tuần rồi nhưng chưa thấy dấu hiẹu của sự co bóp TC gì cả đâu và mình cũng ko cảm thấy khó chịu gì cả nên cũng ko "mắng mỏ" gì cả, chẳng biết thế nào nưa...
    Thế là bạn may mắn đấy, chẳng thấy có biểu hiện gì khác thường thì chẳng có lý do gì mà không để cho ax thưởng thức thú vui đó. Còn với những người bụng bị căng hay có cơn co tử cung thì tốt nhất chớ đụng đến, kể cả xoa bụng cũng vậy, điều này bác sỹ nhắc ghê lắm vì nó sẽ càng làm cho tử cung co bóp mạnh và điều đó chẳng tốt đẹp gì cho bé và cho mẹ cả.
    • 4,253 Bài viết

• 2,461 Được cảm ơn

Cho mình hỏi q câu hơi bị ngố Làm sao nhận biết là TC có co thắt hay không?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 54 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mới mang thai thì chồng mình có được sờ ngực vợ không vậy các chị? hôm bữa nghe BS dặn là đừng sờ đầu ti sẽ đau bụng nhưng chồng toàn thích vậy thì sao? ko lẽ cấm luôn àh vậy thì tội chồng chít
    • 600 Bài viết

• 166 Được cảm ơn

Bé nhà mình 20w thôi, nhưng nghịch lắm, nghịch suốt ngày. BS cũng dặn là đừng xoa bụng và massa ngực nhiều, dễ hình thành các cơn co TC và dọa sinh non.
    Nhưng cái bụng nó tròn, nó cứng như quả dưa, đêm ngủ say, mình toàn quên, tự tay kéo áo lên rồi xoa xoa cái bụng - pó tay
    • 653 Bài viết

• 226 Được cảm ơn

Em là mấy tuần đầu bị bóc tách túi thai. BS dặn tuyệt đối không ve đầu ti và xoa bụng. Mẹ nào có oxa thích ve đầu ti thì hạn chế nhé. Mà nói thật, mỗi lần oxa sờ vào là đã thấy kích thích rồi đừng nói masage hay ve đầu ti. Nghe các chị nói lúc sanh BS cũng kêu ve đầu ti cho dễ sanh đó.
    Có mẹ nào ở trên hỏi hiện tượng co bóp tử cung ntn. Bạn sẽ thấy tử cung bên trong như co thắt lại giống như lấy đà rồi cố gắng đẩy bung mọi thứ bên trong ra( bạn tới chu ky thử để ý xem, tử cung cũng co bóp để đẩy máu ra ngoài đó)