Mang thai - Chuẩn bị sinh

Có nên dùng thuốc Sabumax khi động thai

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 6.84K Lượt đọc
  • 6 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào các mẹ,
    Vợ em đang mang thai tuần thứ 14. ở đầu tuần thứ 14 thì bị ra máu và thường bị đau quanh vùng bụng. Đi khám thì BSy kết luận động thai 10%, bong túi thai 10% (vụ này thì bị từ hồi 8 tuần nhưng BSy bảo ko sao, cho uống thuốc dưỡng thai duphaston và chống co thắt spasmaverin và cho đi làm oto bình thường-> nên vợ e chủ quan cứ đi làm bằng oto 40 km mỗi ngày, hic). Giờ bị động thai nên BSy cho tiêm No-spa và thuốc đạn Sabumax. vợ e dùng 3 ngày rồi, ko còn ra máu nữa, chỉ đau bụng nhưng e xem hướng dẫn sử dụng nói hạn chế dùng cho mang thai 3 tháng đầu và nhiều chống chỉ định khiếp quá. ko biết có nên dùng thuốc sabumax ko!? Nhờ các mẹ có kinh nghiệm, các bác sỹ tham gia diễn đàn tư vấn giúp e với. Vợ chồng e lo lắng quá. . Xin cảm ơn nhiều nhiều.
    p/s: thêm nữa, e có nên dùng kết hợp các bài thuôc bắc giúp an thai không!?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Có nên dùng thuốc diệt tủy răng khi đang mang thai?

Các chị ơi, Em là thành viên mới toe của WTT. Em có bầu được 24 tuần rồi và mới bị sâu răng. Đêm hôm qua đau quá em không ngủ được. Sợ ảnh hưởng đến baby nên hôm nay em đi khám ở phòng khám răng A6 Trần Huy Liệu. Em chỉ định đến trám chỗ sâu thôi nhưng mà BS nói em bị sâu tới tủy răng rồi nên...

• Có nên uống thuốc Bắc khi mang thai không?

Số là mẹ chồng mình cứ đòi đưa mình đi bắt mạch & hốt thuốc Bắc uống. Mình thì từ nhỏ đến giờ chưa bao giờ uống & ko chịu nổi cái mùi thuốc đó!. MC cứ bảo là nó rất tốt cho mẹ & bé ,mình không muốn chút nào nhưng không dám cãi. Nhìn cái màu thuốc mình chỉ sợ nó chứa chất độc gì đó ảnh hưởng đến...

• Tư thế nằm chuẩn theo từng quý thai kỳ

Mắm- nhỏ bạn thân của mình bầu 6.5 tháng hỏi mình lúc ngủ...nằm kiểu gì...mình nói mình nằm nghiêng...

• Infographic_Gặp gỡ và giao lưu với huyền thoại MU tại Trại hè OMO - Manchester...

http://www.webtretho.com/omo-cu-tha-ho-lam-ban/wp-content/uploads/sites/46/2014/07/Infographic_G%E1%...

• Đồ ngu, em vỡ ối rồi!

Chắc hẳn mấy ngày qua nhiều mẹ cũng đã đọc được bài này trên báo mạng :). Khi mình đọc thì vừa cười...

• 2,156 Bài viết

• 1,001 Được cảm ơn

Mình ko biết phải bạn đang nói thuốc Salbumol 1mg đặt hậu môn ko nữa.. Nếu đúng là Salbumol thì thuốc này là thuốc chống co thắt gây sinh non, hạn chế dùng dưới 3 thang đầu khi không có chỉ định của bs, nhưng nếu bs đã kê dùng thì mình nghĩ ko sao. Mình cũng dùng salbumol lúc 17w và từ 24w đến giờ mình vẫn phải dùng liên tục ngày 2v cho đến tuần 34 vì mình có dấu hiệu sinh non... Vợ bạn bị động thai lần 2 thì nên giữ cẩn thận nhé, sẽ nguy hiểm lắm đấy, mình cũng bị động dọa sinh non mấy lần, bs kê thuốc minht đọc thấy ghe ghe ko dám dùng nhưng rốt cuộc cũn phải dùng nên mới giữ bé dc đến giờ... Bs mình ko kê duphaton nhưng kê utrogetan và spa
    KathyMy: 0986.187.188
    NB 2k750gr - 48cm
    1m: 3k8 ---- 2m: 5k350 ----3m: 6k3 --- 4m: 7k2 --- 5m: 7k3 ---- 6m: 8k1
    7m: 8k7 --- 8m: 8k8 ---- 9m: 9k4
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 875 Bài viết

• 3,349 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kthymy Xem bài viết
    Mình ko biết phải bạn đang nói thuốc Salbumol 1mg đặt hậu môn ko nữa.. Nếu đúng là Salbumol thì thuốc này là thuốc chống co thắt gây sinh non, hạn chế dùng dưới 3 thang đầu khi không có chỉ định của bs, nhưng nếu bs đã kê dùng thì mình nghĩ ko sao. Mình cũng dùng salbumol lúc 17w và từ 24w đến giờ mình vẫn phải dùng liên tục ngày 2v cho đến tuần 34 vì mình có dấu hiệu sinh non... Vợ bạn bị động thai lần 2 thì nên giữ cẩn thận nhé, sẽ nguy hiểm lắm đấy, mình cũng bị động dọa sinh non mấy lần, bs kê thuốc minht đọc thấy ghe ghe ko dám dùng nhưng rốt cuộc cũn phải dùng nên mới giữ bé dc đến giờ... Bs mình ko kê duphaton nhưng kê utrogetan và spa
    Kthymy ơi cho mình hỏi bạn mua thuốc sabumol ở đâu thế? Mình cũng bị gò đang đặt Sabumol mà mình có 4 hộp thôi, mình sợ thiếu đang nhờ bạn mình trong SG mua giúp mà bạn mình đi tìm mấy nhà thuốc lớn họ nói hết hàng. Nếu bạn biết ở đâu còn thì PM cho mình với nhé, cảm ơn bạn rất nhiều!
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cám ơn bạn Kthymy nhiều,
    Đúng, vợ mình đang dùng sabumax (salbutamol 1mg, thuốc đạn đặt hậu môn). Bạn và mẹ thuhangbtb cũng được Bsy cho dùng loại này nên mình thấy yên tâm dùng thuốc hơn. Rất cảm ơn thông tin quý giá của bạn nhé.
    Còn 1 tuần nữa là đi khám lại, ko biết tình trạng bong túi thai có dễ trở lại bình thường ko nữa!?
    @ Mẹ thuhangbtb, mình mua thuốc sabumax ở Quảng Ngãi, nếu bạn cần thì mình hỏi chỗ quầy thuốc giúp cho.
    • 2,156 Bài viết

• 1,001 Được cảm ơn

Thuốc này chỉ nên đặt tối đa 2v/ngay thôi nhé và phải đặt đúng giờ cách nhau 12 tiếng, mỗi lần bị gò đặt ít nhất là 3 ngày ko nên đặt 1v cho giảm rồi ngưng sẽ gây gò nhiều hơn... Chúc bx bạn mau khỏe, bé iu phát triển tốt nhé...
    KathyMy: 0986.187.188
    NB 2k750gr - 48cm
    1m: 3k8 ---- 2m: 5k350 ----3m: 6k3 --- 4m: 7k2 --- 5m: 7k3 ---- 6m: 8k1
    7m: 8k7 --- 8m: 8k8 ---- 9m: 9k4
    • 45 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

ô vậy sao bsi lại bảo mình là khi nào gò đau thì mới đặt, mình mới đặt thử 1v, thấy bình thường nên tính ko đặt nữa, vậy có cần phải đặt liên tục ko hay đau thì mới đặt vậy các mẹ. mình 27w.
    • 43 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

bsĩ mình cũng dặn khi gò đau thì mới đặt, mình đặt 1v, sau 4 tiếng thì ra máu đen và nước màu vàng và vẫn còn đau, vậy có nên đặt thêm nữa không khi chưa đủ 12 tiếng? bạn nào giúp mình với!!!

không biết sao bsĩ phán nhau em bé bám tốt mà mình vẫn bị ra máu nhỉ????