• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Có nên đi du lịch - công tác khi mang thai?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 33.2K Lượt đọc
  • 331 Trả lời

• ada
    • 12 năm
    • 575 Bài viết

• 306 Được cảm ơn

Hiện em đang mang thai đến tháng thứ 7, vì lý do công việc em phải đi HN 4 bữa (bằng máy bay). Bình thường thì em không bị say khi đi tàu xe. Không biết đi như vậy có ảnh hưởng đến em bé không? Làm thế nào để ít ảnh hưởng đến bé nhất? Các chị có kinh nghiệm gì hay chỉ giúp em với. Cảm ơn rất nhiều.
    Ada
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,000 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Mình nghĩ bạn nên hỏi ý kiến bác sỹ của bạn, vì bác sỹ biết được sức khoẻ bạn như thế nào. Khi mình có thai được hơn 6 tháng, mình cũng đi công tác ở HN, mình thấy khoẻ lắm ko sao ca, chỉ sợ khi thai lớn khoảng 8 tháng thì bạn phải cam kết với airlines thội mình nghĩ nếu bạn ko bị say xe thì OK rội

Chúc bà mẹ tương lai khoẻ và vui nha.
    • may
    • 11 năm
    • 11 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Hồi mình có bầu 7 tháng mình cũng ra HN bằng máy bay. Trước hôm đi mình có đến khám thai ở bác sỹ mà mình theo dõi, bác sỹ nói có thể đi xa bằng máy bay được thì mình mới quyết định đi. Đồng thời mình xin bác sỹ thuốc để đề phòng sự cố trên máy bay, nếu mình nhớ không sai thì có 2 loại thuốc ( 1loại uống còn 1 loại nhét đít) và đều phải dùng trước khi đi 1,2 ngày gì đó. Bác sỹ nói đó là thuốc chống các cơn co tử cung để đề phòng sinh non trên máy bay thì phải. Đồng thời mình cũng phải xin một giấy chứng nhận của bệnh viện là sức khoẻ của mẹ và bé tốt thì mới được đi máy bay (phải có dấu đỏ của bện viện mới được), lúc làm thủ tục ở sân bay họ bắt mình phải ký một tờ cam kết gì gì đó, đồng thời họ hỏi han mình kỹ lắm. Vì vậy tốt nhất bạn nên đi kiểm tra sức khoẻ trước khi đi nhé!
    • 1,139 Bài viết

• 210 Được cảm ơn

Các me đã, đang và sẽ mang bầu ơi, cho em hỏi 1 tí!!!!!!. Số là em có một người bạn rất thân mới mang bầu được 6 tuần thôi. Đi khám thì bác sỹ bảo tình hình sức khoẻ bình thường. Nhưng bạn em có việc phải đi máy bay (từ Nhật về Hà nội). Em muốn hỏi các mẹ xem là việc đi máy bay có ảnh hưởng gì đến em bé không. Các mẹ thông tin cho em sơm sớm với nhé để em con thông báo cho bạn em kịp lên kế hoạch.
    Cảm ơn các mẹ nhiều nhiều.
    • C.Y
    • 12 năm
    • 1,003 Bài viết

• 178 Được cảm ơn

Theo kinh nghiệm của bản thân mình thì có thai 6 tuần có thể ngồi máy bay mà không gặp vấn đề gì. Tốt nhất trước chuyến đi nên đến BS khám & xin ý kiến thì yên tâm hơn. Hai lần mang thai mình đều đi máy bay nhiều lần mà không sao cả. Lúc mang thai đứa nhỏ được 7 tháng mình đi chơi ĐL 10 ngày, khi lên máy bay tiếp viên hỏi mang thai mấy tháng mình bảo hơn 5 tháng, họ chẳng nói gì (bụng mình rất gọn). Cô em bạn dâu với mình còn gan hơn, còn 10 ngày nữa sinh thì mới ngồi máy bay từ ĐL qua Mỹ để sinh. Cô ấy là nữ hộ sinh trưởng của BV nên xin được giấy chứng nhận mang thai mới 6 tháng
    C.Y (xi wai)
    • 497 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

Chị Charlene gân cùng mình nhỉ !
    Meo Tom ơi, thông thường khi thai được 4 tháng, lúc đó thai đã hình thành khoẻ mạnh, bám khá chắc vào thành tử cung, thì bác sĩ mới cho đi máy bay đường xa. Trước đây mình có bầu SuSu 4 tháng hơn, muốn đi về VN chơi một chuyến, trước khi đi cẩn thận ghé bác sĩ khám, bác sĩ nói như thế và còn cho cả thuốc uống phòng hờ nếu cảm thấy đau, căng bụng nữa.
    • 923 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Chuyện này tùy sức khoẻ và cơ địa từng người.
    Mình thì đi máy bay lúc có thai 4 tuần (không biết), đi từ Nhật về tpHCM để công tác 1 tuần, quay lại Nhật thì mới biết mình có thai, và bị động thai. Mình cũng không biết là có phải do đi máy bay nữa không . May mắn là không xảy ra chuyện gì đáng tiếc.

Tóm lại ngoài 4 tháng thì đi lại thoải mái hơn. Nhưng bất kỳ thời điểm nào trong thời ky mang thai mà bạn định đi máy bay thì cũng nên đi khám và nghe tư vấn của bác sĩ. Nếu thấy mẹ và con khoẻ, ổn định thì chắc chắn bác sĩ sẽ cho phép đấy.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,139 Bài viết

• 210 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ đã cho những lời khuyên bổ ích. Em sẽ thông báo với bạn em để chị ý đi khám xem bác sỹ tư vấn như thế nào và triệt để làm theo lời khuyên của bác sỹ.
    • 13,207 Bài viết

• 9,505 Được cảm ơn

Có em đây bầu 6 tháng bay từ VN qua Anh - vẫn ăn ngủ phìng phường.
    • C.Y
    • 12 năm
    • 1,003 Bài viết

• 178 Được cảm ơn

Mẹ Su Su ơi chị vẫn chưa kể hết chuyện "gân" đâu . Lần đó khi về gần tới sân bay TSN máy bay không hạ càng được, bay thêm mấy vòng. Lúc đó chị đang mơ màng thì Cơ trưởng thông báo vì máy bay có vấn đề, mọi người chuẩn bị tinh thần có thể phải đáp khẩn cấp. Thông báo bằng tiếng Anh nên nghe xong chị giật mình, cứ ngỡ trình độ mình kém nên nghe sai. Chị lay ông xã chị dậy bảo ổng nghe lại phần tiếng Hoa. May mà OX chị thuộc dạng bình tĩnh, trấn an chị "không sao đâu em, chút xíu nữa là ổn thôi, có anh ở đây em đừng sợ". Trên máy bay lúc đó không khí cực kỳ căng thẳng vì mọi người được các cô tiếp viên hướng dẫn cởi giày, vớ, kẹp tóc. Các cô còn làm mẫu cách ngồi khi máy bay tiếp đất bằng bụng & cửa thoát hiểm tùy theo vị trí các hàng ghế. Cô tiếp viên bảo chị kêu con gái lớn dậy & nói khi tiếp đất OX chị lãnh phần ôm con, còn chị lãnh phần ôm cái bầu . Sau 1 hồi hơi hoảng chị cũng bình tĩnh lại & nghĩ thầm " thôi kệ, sống chết có số cả, dù gì thì cả nhà cha mẹ con cái đều ở đây, cả nhà cùng nhau chẳng có gì phải hối tiếc".
    Cuối cùng ơn trời máy bay hạ được càng, tiếp đất an toàn bằng bánh xe, hú vía . Xuống tới đất rồi nghe cô thư ký công ty đi đón bảo dưới đất mọi người đã chuẩn bị xong xuôi trường hợp xấu nhất & kéo ống cứu hỏa ra sẵn rồi . Bữa đó trên máy bay có tổng cộng 12 nhân mạng thuộc cty OX chị đang làm kể cả ông Chủ tịch hội đồng quản trị.
    C.Y (xi wai)
    • 497 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

Trời....đúng là kinh thật !
    Chị gân gan lì thiệt nhỉ, may mắn là không sao hết cả chị há ! Em cái gì không sợ chứ ba cái vụ lửa, điện, xe cộ, máy bay....như vầy em ngán lắm, chắc là....sợ chết quá ! hehehhehehe..... ops:
    • 1,181 Bài viết

• 322 Được cảm ơn

Tet nay em ve vn , lúc do la thai da 6 thang , khi ve lai ben day thi thai 7 thang roi , ko biết co sao ko các chi nhi , em co hoi bác si roi , bác si bao ko sao ,
    con các hang hang ko chi quy dinh may thang thi ko duoc di ko , ko biết lúc ve lai ben day co bi san bay lam kho dze de kiem chút dinh ko day
    • 260 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

:3: Mình thì đang ôm ba lô ngược tập 2 và cũng đang mới vừa đi máy bay về nước đây. Trước lúc đi, vì gấp quá, nên mình không hỏi bác sĩ kịp,còn hãng hàng không thì bảo phải báo trước hãng 1 tuần để hãng xuất giấy phép cho bà bầu đi, nhưng thời gian quá hạn hẹp, nên vợ chồng mình cứ.... im lặng mà đi :4: , không ai hỏi hang gì hết, cả lúc về cũng vậy, không có chuyện gì hết. Lúc đó bụng bầu đã ễnh ra phía trước rồi :4:
    • 207 Bài viết

• 109 Được cảm ơn

Trước hết em xin chào ca nhà. Em cũng mới phát hiện mình mang bầu được hơn nửa tháng nay. Số là Tết nay em muốn về VN chơi, nhưng em ở xa quá , không gần như Nhật hay HQ. Em phải ngồi máy bay chừng 16 tiếng hoặc hơn một tí ( Em bay tu Anh về Hanoi qua Singapore Airline) Theo kinh nghiệm bản thân thi` các mẹ nghĩ em nên về không???? Mẹ em và mẹ chồng đều nói đừng về. Em mua vé trước khi biết mình expecting baby. Em nghi~ lúc em ngồi máy bay thi` thai sẽ được hơn 2 thang. Em cũng định sẽ đi khám bác sĩ rồi hỏi xem có nên về hay không, nhưng phải đến thu 5 tuần sau mới có buổi hẹn. Nhưng ngồi cứ rối ruột lên nên mạo phép hỏi các chị. Em cứ thích về thôi, vì không về năm nay thi` chắc phải ít nhất vài năm nữa mới có cơ hội.
    Các chị giúp em nhe', :4:
    • 13,207 Bài viết

• 9,505 Được cảm ơn

Lại một mẹ ở Anh nữa hả, cho mình làm quen cái he he

Mẹ Ga ơi, thực sự mà nói thì nếu lúc bạn lên máy bay bầu được 2 tháng thì đừng nên đi, nếu đây là đứa đầu lòng thì bạn nên giữ cho kỹ vả lại mấy tháng đầu tiên là mấy tháng hay dọa sảy thai lắm. Trước đây chị dâu mình cũng muốn về Vn khi đang có bầu, mẹ chồng mình cản dữ lắm, thực ra 16 tiếng bay máy bay cũng đừ lắm đó, rồi về VN đi chơi bằng xe máy, nhiều khi không để ý thì.. động thai. Cuối cùng chị dâu mình đành.. không đi, và tết này chị ấy lại về VN với bé gần 1 tuổi đấy thôi. Mẹ Ga ơi, bé lớn khoang 6 tháng là bạn có thể dắt về VN nếu bạn muốn mà nên bây giờ bạn nên dưỡng thai thì tốt hơn là về VN. Cái này mình không doa bạn đâu nhưng nghe mọi người hay nói đứa đầu mà tuột thì đứa sau khó khăn lắm đấy!!!
    • 207 Bài viết

• 109 Được cảm ơn

Me Lienrom oi, cám ơn lời khuyên của chị. Chị cũng ở UK ah?? Em ở London. Em mang bầu lần đầu nên ít kinh nghiệm lắm, phải nhờ các chị chỉ bảo nhiều. :3: :4: Hiện tại đang nghén nên người cũng có vẻ gầy đi, ngày trước thì ăn tốt lắm, còn bây giờ nhìn cái gì cũng chán
    Anyway, sang tuần đi khám bác sĩ rồi tính tiếp. Em vẫn tiếc cái vụ về VN này lắm. Vợ chồng bọn em về đợt này gọi là "tuần trăng ngọt" luôn trước khi chuẩn bị làm cha mẹ, định đi chơi một số nơi nữa... ai dè kẻo cái bụng của em lại không cho em đi. Chứ sau này về với bé thì lại là chuyện khác. Chắc 99% là phải huỷ vé rồi

Em chúc các gia đình một Giáng Sinh vui vẻ và đầy nụ cười nhé.
    • 207 Bài viết

• 109 Được cảm ơn

Sáng nay em đi khám bác sĩ đấy, em hỏi là có về được VN hay không thi` được nghe câu trả lời là OK , không vấn đề gì :4:

Số là BS nói hiện tại em có thai được khoảng hơn 7 tuần, lúc em bay thì sẽ khoảng 12-13 tuần. Em hỏi là em ngồi máy bay có vấn đề gì không? Thì BS bảo là không được ngồi lâu mà phải đi lại trên máy bay nhiều, tránh bị tụ máu ở chân.
    BS nói là hãng hàng không chỉ không cho phép bà bầu bay từ lúc khoảng 7 tháng trở lên thôi.

Nên là em cũng đang thinh thích mà cũng buồn buồn, vì hubby bảo là hay thôi đừng về nữa....lam` em tụt cả hứng. Bác sĩ nói là em đi không sao ma`.
    • 534 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Hi mẹ Gà!
    Em đồng ý với ý kiến của chị Liên là mẹ Gà không nên đi máy bay trong thời gian 3 tháng đầu của thai kì. Tất nhiên có những người chẳng sao cả nhưng nhỡ đâu cái "có sao" nó lại rơi trúng vào mình thì có phải ân hận không? thời kì này chị đang nghén,đã gầy đi rồi thì đi máy bay 1 đoạn đường dài sẽ rất mệt mỏi,chưa kể về VN thời gian đầu phải quen với việc đổi giờ nên sẽ rất khó ngủ và có khi còn bị tiêu chảy nữa đấy (em thấy rất nhiều người mới về VN đều bị tiêu chảy).
    Thời kì đầu mới có thai em định nghỉ việc 1 tuần thôi rồi đi làm lại nhưng sau đó thì em nghỉ luôn khi nhận được thư của đứa em họ ở VN,nó viết:"đi làm thì cả đời còn mang bầu chỉ có 9 tháng thôi nên nếu kinh tế chị ổn định thì nghỉ ở nhà để lo cho cái thai đi,ngày mới mang thai bé Trang em thấy khỏe nên vẫn đi làm bình thường nhưng khi thai sang tháng thứ 3 thì em nghỉ làm luôn vì công việc phải đi gặp khách hàng nhiều. Ai cũng tiếc cho em vì có cái chân ngon trong công ty nhưng em chẳng thấy tiếc tí nào và bây giờ còn ân hận nữa vì biết đâu em nghỉ làm từ đầu thì có lẽ con em khoẻ mạnh hơn bây giờ. Có thể mỗi khi nó ốm,nó bệnh,nó khụt khịt mũi không phải vì nguyên nhân ngày mới mang bầu em đi làm nhiều nhưng mỗi khi nhìn con xanh rớt em lại tự ám ảnh mình vậy".
    Vài lời gửi tới mẹ Gà để suy xét cho kĩ trước khi quyết định có nên đi chơi hay không. Chúc chị năm mới vui vẻ.
    • jaf
    • 9 năm
    • 41 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Hi Mẹ Ga, em khuyên chị đừng đi, em đây mua vé về Vn từ tháng 6 lận đó mà em phải bỏ đấy, đã bao nhiêu năm em xa nhà chưa co dịp về Vn ăn Tết với Mẹ của em, mỗi lấn đến Tết là em buồn và tủi thân lắm chị ạ, nhưng con em quan trọng hơn cả, năm nay ko được thì năm sau tụi em về cũng được, chỉ là đi chơi thôi ko có quan trọng vì nếu vì sự ham chơi của em mà ảnh hưởng đến con em thi suốt đời em ko tha thứ cho mình, em mong chị suy nghĩ cho kỹ, em chúc chị vui khoẻ.
    • 207 Bài viết

• 109 Được cảm ơn

Em cũng lấy vé từ hồi tháng 8 đấy. Giờ phải cancel thôi. Tối qua về vợ chồng em cũng ngồi nói chuyện mãi. Thôi đành không về nữa Cả nhà nội lẫn ngoại đều không cho về, hu hu. Chắc phải lần khác thôi. Cũng rất vui là có baby, nhung cũng hơi buồn là không được đi chơi (Em trẻ con thế đấy).
    Cám ơn mấy chị nhé.

Happy, Happy New Year 2005