• 3 Lượt chia sẻ
  • 11.9K Lượt đọc
  • 18 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• 208 Bài viết

• 252 Được cảm ơn

Mình đang mang bầu tuần thứ 24 rồi, nghe nhiều người khuyên là nên đi bộ chậm một ngày khoảng 30 phút cho dễ đẻ. Nhưng cũng đọc nhiều tài liệu thấy bảo ko nên vận động mạnh. Mình băn khoăn ko biết thế nào? Và từ tuần thứ bao nhiêu thì có thể đi bộ nhẹ nhàng, đi bao nhiêu phút là đủ?
    Ngoài ra mình cũng mới đọc được 1 bài viết là "cấm xoa bụng khi mang bầu" và có trường hợp vì thoa nhiều kem chống rạn quá lên bụng nên bị dọa sảy or đẻ non. Mình sợ quá hic, thế này thì ko dám bôi kem mất. Mà thêm nữa bụng mình rất ngứa nên cứ gãi vào bụng liên tục ý, có mẹ nào bị như mình ko? tư vấn giúp mình với?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Có nên cho bé đi bơi không nhỉ?

Trẻ con thường rất thích được bố mẹ dắt ra ngoài chơi, vì thế giới bên ngoài có không biết bao...

• Đi bộ khi mang thai

Mình đã mang thai hơn 29 tuần rồi. Mình nghe mọi người nói thời gian này nên đi bộ để khi sanh được dễ. Tuy nhiên, do con mình hiện chưa quay đầu xuống nên bác sĩ bảo mình không nên đi bộ. Nếu làm như thế, sau này khi tới ngày sinh có thuận lợi và dễ dàng không? Mình lo quá. Có bạn nào đã gặp...

• Có nên xoa bụng khi mang thai?????

Có người bảo không nên xoa bụng thường xuyên, nếu không con sinh ra sẽ rất quấn người chỉ đòi bế suốt thôi, cũng có người bảo phải thường xuyên xoa bụng để giao lưu với đưa bé trong bụng, để giáo dục thai nhi ngay từ trong bụng mẹ, vậy thì ta nên hay ko nên xoa bụng thường xuyên đây? Massage bụng...

• Đồ ngu, em vỡ ối rồi!

Chắc hẳn mấy ngày qua nhiều mẹ cũng đã đọc được bài này trên báo mạng :). Khi mình đọc thì vừa cười...

• Tư thế nằm chuẩn theo từng quý thai kỳ

Mắm- nhỏ bạn thân của mình bầu 6.5 tháng hỏi mình lúc ngủ...nằm kiểu gì...mình nói mình nằm nghiêng...

• 2,287 Bài viết

• 1,133 Được cảm ơn

Mình từ ngày còn chưa bầu đã có thói quen thể dục đều đặn mỗi sáng. Giờ vác bụng 6 tháng cũng cứ 5h sáng dậy đi bộ đều đặn 40 phút. Mưa to thì nghỉ, mưa nhỏ cầm ô.
    Nghỉ một ngày là khó chịu.
    Buổi tối hôm nào rảnh là lại đi.
    Tùy vào SK mà đi nhé. Nếu bạn không khỏe, đi nhiều hay bị căng cứng bụng thì nên đi chậm và nghỉ giữa chừng.
    Mình yêu nhau như khi vừa mới biết nhé anh!
    • 105 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

hic, mình thích nhất đi bộ vừa khỏe mà người lại nhanh nhẹn. Mình được 7 tháng, ko những đi bộ nhẹ nhàng được mà còn vừa đi vừa nhún nhẩy nữa. Trông mình ko nặng lề tẹo nào. Em gái mình có bầu ko đi lại nh nên ì ạch lém, trông nó như cái u gà úp vào người và di chuyển như con robot.
    Quả bóng tròn tròn là quả bóng xinh xinh, giữa thảm quả xanh sao bóng đứng 1 mình .......
    • 2,172 Bài viết

• 1,010 Được cảm ơn

đi bộ chậm thì tốt chứ chị,có phải mình vận động manh đâu.Em cũng đang bắt đầu đi bộ mỗi ngày 15,20 phút
    Chỉnh sửa lần cuối bởi phuongevn; 24/09/2010 vào lúc 04:37 PM.
    https://www.facebook.com/thanh.xuan.phuong
    tình yêu của tớ đây
    • 444 Bài viết

• 318 Được cảm ơn

bà bầu nên tập thể dục nhẹ nhàng:
    - đi bộ.
    - bơi.
    - yoga
    - thái cực quyền.

đấy là mấy môn thích hợp với bà bầu đấy.
    Nhớ là đi bộ chậm chậm thôi, và khi nào thấy mỏi thì phải nghỉ ngay, không cố. Đi bộ 1 lúc (tùy sức) rồi nghỉ, rồi đi bộ tiếp.

Mình đang gần 8 tháng, tuần đi bộ khoảng 3-4 lần, thấy người nhanh nhẹ, nhẹ nhàng hẳn, đi bộ sau bữa tối khoảng 1h. rồi về tắm gội đi ngủ. Ngủ cũng ngon hơn nữa!

Đi bộ ở Lăng Bác, thể trạng của cá nhân mình đi khoảng 1,5 vòng là vừa.

(từ khoảng 7 tháng, 7 tháng rưỡi mình thấy người cứ nặng nặng là bắt đầu đi bộ lại ngay, thế là thấy có thêm sinh lực rõ rệt!)
    • 752 Bài viết

• 445 Được cảm ơn

Mình nghĩ tùy thể trạng của mỗi người để có thể đi bộ hay tập thể dục phù hợp, như mình đây thì cổ tử cung hở ngoài bác sĩ dặn nằm nghỉ nhiều, hạn chế đi lại và không được làm việc nặng.
    Còn em gái mình thì đi bộ mỗi ngày 30-40 từ lúc có thai đến khi sanh, nhưng có lẽ do đi bộ nhiều quá nên em gái mình sinh con ở tuần 36.5, em gái mình sức khõe bình thường, thai phát triển bình thường. Hôm đó em gái mình đau bụng, nghĩ rằng chưa đến ngày sinh nhưng vẫn đi khám, bs nói cổ tử cung mở 4p thế là sanh luôn. Em bé ra đời lúc 36.5 tuần thì cũng hơi tiếc vì tầm này thai phát triển về cân nặng nhiều, nếu cố thêm 38 tuần có lẽ thai trên 3kg, nhưng em mình sinh sớm, bé chỉ 2.6kg thôi.

• 860 Bài viết

• 360 Được cảm ơn

Mình thuộc dạng to con khỏe mạnh lắm. Từ khi mang bầu đến giờ cứ đi bộ 1 đoạn hay là gì 1 chút thôi là bụng căng cứng như đá. Không biết như vậy là bị gì hả các mẹ ?
    Mẹ yêu gia đình mình. Yêu lắm, yêu lắm
    • 993 Bài viết

• 982 Được cảm ơn

Cũng thích đi bộ, thấy nhẹ nhàng và ngủ ngon hơn. Mỗi ngày mình chỉ đi được tầm 800m thui nhưng vận động thấy người không nặng nề lắm. Thấy một số mẹ khác bảo đi bộ sẽ bị sinh non đấy, thành ra đêm qua ngủ mơ thấy mình sinh con sớm, mà mơ mình sinh hai đứa một đứa thì ra trước mất mấy tuần, một đứa thì ra đúng ngày mà mình rõ là chỉ mang 01 thai chứ, chắc do tâm lý nghĩ ngợi nhiều nên mơ vậy, tự an ủi là phấn chấn lên không nghĩ ngợi nhiều, mọi việc tốt đẹp rồi sẽ đến, có khi không xảy ra nhưng vì nghĩ nhiều quá thì nó lại xảy ra như nghĩ ý thì mệt lém.
    • 3,730 Bài viết

• 1,465 Được cảm ơn

Theo mình được biết thì không nên đi bộ nhiều. Ông bà ta xưa nay hay khuyên đi bộ nhiều để dễ đẻ. Nhưng khi bụng to, sức nặng của bào thai đè nặng xuống khung xương chậu thì việc đi bộ nhiều không tốt cho xương chậu và hai chân.
    Vì thế theo mình nghĩ các mẹ nên vận động nhè, tập các bài thể dục nhẹ nhàng cho bà bầu, các bài thể dục giúp cho cơ thể đỡ đau nhức trong thời kỳ mang thai. và quan trọng hơn nữa là tập thở ( nghe buồn cười phải không) nhưng tập thở đúng cách để thở trong giai đoạn đau bụng đẻ và rặn đẻ.
    Còn việc đi bộ thì tùy vào sức khỏe của từng mẹ, mẹ nào khỏe thì đi chừng 30' mỗi ngày, còn không thì vận động nhẹ nhàng.
    Chúc các mẹ vượt cạn thành công.
    Em nào có nói lời chia tay
    Mà chiều nay chông chênh đến vậy
    Con đường xưa vẫn trải đầy ánh nắng
    Sỏi đá khô cằn.............
    Cũng thổn thức kêu đau
    • 3,730 Bài viết

• 1,465 Được cảm ơn

Mình quên nữa, đi bộ nhiều, mang xách nặng sẽ dọa sinh non, các mẹ cẩn thận chú ý nhé!
    Em nào có nói lời chia tay
    Mà chiều nay chông chênh đến vậy
    Con đường xưa vẫn trải đầy ánh nắng
    Sỏi đá khô cằn.............
    Cũng thổn thức kêu đau
    • 667 Bài viết

• 889 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi CunQuan Xem bài viết
    Mình thuộc dạng to con khỏe mạnh lắm. Từ khi mang bầu đến giờ cứ đi bộ 1 đoạn hay là gì 1 chút thôi là bụng căng cứng như đá. Không biết như vậy là bị gì hả các mẹ ?
    Cái này là do bé bị khó chịu khi mẹ đi lại hay vận động nhiều là nó gò cứng thôi, lúc đó bạn nên hít thở sâu và xoa nhè nhẹ lên bụng một chút là bụng sẽ mềm lại ngay. Hồi đó mình bị mấy lần rồi, toàn dùng cách đó miệng thì lẩm bẩm : con khó chịu lắm hả để mẹ xoa bụng nhé , một lát là hết ngay.
    • 15 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Em thấy các mẹ nói nhiều về việc đi bộ khi mang thai các tháng giữa và cuối. Còn 3 tháng đầu thì sao hả các mẹ?
    Nhà em xa quá đi làm bằng xe máy thì không yên tâm, còn đi bus thì phải đi bộ khoảng 10' mỗi ngày. Em lại có tiền sử đã từng bị sảy thai khi mới 12w. Lần này có bầu lại, có nên đi bộ trong 3 tháng đầu không các mẹ? Các mẹ thông thái chỉ bảo em với. Đa tạ, đa tạ!
    :LoveStruc: Yêu con... :LoveStruc:
    • 621 Bài viết

• 2,478 Được cảm ơn

Nếu cơ địa mẹ bình thường thì cũng nên đi lại, vận động nhẹ nhàng ngay từ tháng đầu nhưng nếu mẹ NinoSuri đã từng bị sảy thai sớm như thế thì mình khuyên là mẹ Nino ko nên đi bộ trong 3 thang đầu vì trong thời gian này, thai chưa bám chắc trong tử cung, vận động nhiều và mạnh có thể sẽ ko tốt. Hơn nữa mẹ nó đi bộ từ bến xe bus thì mình hiểu là đoạn đường đi bộ bụi bặm, nhiều phương tiện xe cộ --> nếu được thì mẹ nó cố gắng khắc phục trong 3 tháng đầu là nhờ ax chở đi làm đi.

Chúc 2 mẹ con khỏe nhé :Rose:
    • 78 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Mình thì từ hồi có bầu vẫn giữ thói quen tập thể dục buổi sáng, chỉ là thể dục tay không mấy động tác và hít thở thôi cũng thấy có tác dụng lắm, thấy người nó nhẹ nhàng, có sức sống , bé iu giờ 26w rùi cũng phát triển tốt :X

Còn vụ đi bộ theo mình thì nên đi bộ sau tuần 32, như các cụ nói cho dễ đẻ ý mà. Thực ra lúc đó người mình bắt đầu nặng nề rùi nên mình nghĩ nếu đi bộ được 30' mỗi ngày nhất là buổi tối trước lúc đi ngủ thì sẽ dễ ngủ, mà người mình cũng nhanh nhẹn, khỏe mạnh hơn đấy. Có chị bạn mình khuyên là ko nên đi bộ sớm quá, c ý đi bộ từ tháng thứ 6, ko bít có phải do đi hơi nhiều ko mà con đã quay ngôi đâu vào đấy hết rùi, còn đang nằm hơi thấp ở phía dưới nữa.
    • Gaf
    • 4 năm
    • 223 Bài viết

• 367 Được cảm ơn

Tớ khám định kỳ ở bác sĩ Hưng PSHN, thấy anh í toàn dặn các mẹ 3 tháng cuối là "ko đi bộ, ko xoa bụng, ko sờ ti, ko quan hệ". Tớ cũng ko đi bộ vì đi đc vài chục bước là con gò cứng, hàng ngày sau bữa cơm tối khoảng 1h tớ chỉ tập thể dục nhẹ nhàng thôi.
    • 98 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

e đang mang thai 32 tuần cũng thỉnh thoảng đi bộ mà tối về ngủ bị đau xương mu kinh khủng lên không biết co sao không.không biết có sức để vượt cạn không nữa
    • 885 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

mình thì gần 38W rùi, trước đây mình cũng có đi bộ vào buổi tối nhưng giờ không đi được rồi vì e bé gò nhiều quá. Bs dặn hạn chế vận động và cần nghỉ ngơi nhiều hơn. Bé gò nhiều và bụng lúc nào cũng cứng.
    Coca lọt vào chung kết cuộc thi Ngôi Sao Nhí rùi cả nhà ui!

[I]Coca - NB: 3,55kg --> 1m: 4,9kg --> 2ms: 5,4kg --> 3ms: 5,9kg --> 4ms: 6,7kg --> 5ms: 7,25kg --> 7ms: 7,8kg + 67cm --> 8ms: 8kg +69cm --> 9ms: 8,6kg + 70cm --> 10ms: 8,4kg (hu hu bỏ cháo 1 tháng) + 71cm --> 11m: 9,5kg + 72cm --> 14m: 10kg + 74 cm/I]

Happy time of my life!
    • 1,322 Bài viết

• 1,818 Được cảm ơn

Có thai lần đầu mình đi bộ nhiều lắm ( từ 5 tháng) mà ko sao, thấy thoải mái hơn ngồi 1 chỗ. Nhưng lần này thì khác hẳn, sáng đưa con đi học, 2 mẹ con đi bộ ( trường con gần nhà) thế mà cũng thấy bụng cứng và đau bụng. Thế là lười đi bộ hẳn, giờ 6 tháng rồi, nhưng chẳng muốn đi bộ như trước, bác sĩ thì khuyên là đi bộ thì nên đi đoạn ngắn thôi. Nếu thấy hiện tượng đau bụng, gò cứng, hoặc đau hông thì nghỉ, không nên cố.
    Thế nên tùy thể trạng của mẹ mà các bà bầu có nên đi bộ hay không.

Mẹ ơi!!! Con yêu mẹ nhất trên đời

• 585 Bài viết

• 312 Được cảm ơn

Đi bộ gây 2 phản ứng: Thứ nhất là co bóp tử cung, thứ 2 là dãn xương chậu. Nên nó vừa có lợi vừa có hại. Vừa giúp dễ sinh nhưng cũng có thể gây sinh non. 3 tháng đầu dễ bị động thai nên ko nên đi bộ. Mẹ nào mang thai ổn định có thể đi bộ sớm, còn ko thì cứ mấy tháng cuối mới đi cho cẩn thận.
    Bé Na: NB:3,1kg - 53cm;
    1M: 4kg - 56,5cm;
    2M: 5kg - 60cm;
    3M: 5,8kg - 62,5cm;
    4M: 7,4kg - 65cm;
    5M: 7,6kg - 67cm;
    6M: 7,8kg - 69cm;
    7M: 8,2kg - 70,5cm;
    8M: 8,5kg - 72cm
    9M:9,1kg - 75cm - sốt virut - sụt mất 0,3kg
    9M15D: 9,5kg