• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 3 Lượt chia sẻ
  • 10.4K Lượt đọc
  • 18 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 208 Bài viết

• 250 Được cảm ơn

Mình đang mang bầu tuần thứ 24 rồi, nghe nhiều người khuyên là nên đi bộ chậm một ngày khoảng 30 phút cho dễ đẻ. Nhưng cũng đọc nhiều tài liệu thấy bảo ko nên vận động mạnh. Mình băn khoăn ko biết thế nào? Và từ tuần thứ bao nhiêu thì có thể đi bộ nhẹ nhàng, đi bao nhiêu phút là đủ?
    Ngoài ra mình cũng mới đọc được 1 bài viết là "cấm xoa bụng khi mang bầu" và có trường hợp vì thoa nhiều kem chống rạn quá lên bụng nên bị dọa sảy or đẻ non. Mình sợ quá hic, thế này thì ko dám bôi kem mất. Mà thêm nữa bụng mình rất ngứa nên cứ gãi vào bụng liên tục ý, có mẹ nào bị như mình ko? tư vấn giúp mình với?

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 2,287 Bài viết

• 1,129 Được cảm ơn

Mình từ ngày còn chưa bầu đã có thói quen thể dục đều đặn mỗi sáng. Giờ vác bụng 6 tháng cũng cứ 5h sáng dậy đi bộ đều đặn 40 phút. Mưa to thì nghỉ, mưa nhỏ cầm ô.
    Nghỉ một ngày là khó chịu.
    Buổi tối hôm nào rảnh là lại đi.
    Tùy vào SK mà đi nhé. Nếu bạn không khỏe, đi nhiều hay bị căng cứng bụng thì nên đi chậm và nghỉ giữa chừng.
    Mình yêu nhau như khi vừa mới biết nhé anh!

• 105 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

hic, mình thích nhất đi bộ vừa khỏe mà người lại nhanh nhẹn. Mình được 7 tháng, ko những đi bộ nhẹ nhàng được mà còn vừa đi vừa nhún nhẩy nữa. Trông mình ko nặng lề tẹo nào. Em gái mình có bầu ko đi lại nh nên ì ạch lém, trông nó như cái u gà úp vào người và di chuyển như con robot.
    Quả bóng tròn tròn là quả bóng xinh xinh, giữa thảm quả xanh sao bóng đứng 1 mình .......

• 2,172 Bài viết

• 1,009 Được cảm ơn

đi bộ chậm thì tốt chứ chị,có phải mình vận động manh đâu.Em cũng đang bắt đầu đi bộ mỗi ngày 15,20 phút
    Chỉnh sửa lần cuối bởi phuongevn; 24/09/2010 vào lúc 04:37 PM.
    https://www.facebook.com/thanh.xuan.phuong
    tình yêu của tớ đây

• 447 Bài viết

• 315 Được cảm ơn

bà bầu nên tập thể dục nhẹ nhàng:
    - đi bộ.
    - bơi.
    - yoga
    - thái cực quyền.

đấy là mấy môn thích hợp với bà bầu đấy.
    Nhớ là đi bộ chậm chậm thôi, và khi nào thấy mỏi thì phải nghỉ ngay, không cố. Đi bộ 1 lúc (tùy sức) rồi nghỉ, rồi đi bộ tiếp.

Mình đang gần 8 tháng, tuần đi bộ khoảng 3-4 lần, thấy người nhanh nhẹ, nhẹ nhàng hẳn, đi bộ sau bữa tối khoảng 1h. rồi về tắm gội đi ngủ. Ngủ cũng ngon hơn nữa!

Đi bộ ở Lăng Bác, thể trạng của cá nhân mình đi khoảng 1,5 vòng là vừa.

(từ khoảng 7 tháng, 7 tháng rưỡi mình thấy người cứ nặng nặng là bắt đầu đi bộ lại ngay, thế là thấy có thêm sinh lực rõ rệt!)

• 738 Bài viết

• 436 Được cảm ơn

Mình nghĩ tùy thể trạng của mỗi người để có thể đi bộ hay tập thể dục phù hợp, như mình đây thì cổ tử cung hở ngoài bác sĩ dặn nằm nghỉ nhiều, hạn chế đi lại và không được làm việc nặng.
    Còn em gái mình thì đi bộ mỗi ngày 30-40 từ lúc có thai đến khi sanh, nhưng có lẽ do đi bộ nhiều quá nên em gái mình sinh con ở tuần 36.5, em gái mình sức khõe bình thường, thai phát triển bình thường. Hôm đó em gái mình đau bụng, nghĩ rằng chưa đến ngày sinh nhưng vẫn đi khám, bs nói cổ tử cung mở 4p thế là sanh luôn. Em bé ra đời lúc 36.5 tuần thì cũng hơi tiếc vì tầm này thai phát triển về cân nặng nhiều, nếu cố thêm 38 tuần có lẽ thai trên 3kg, nhưng em mình sinh sớm, bé chỉ 2.6kg thôi.

• 861 Bài viết

• 356 Được cảm ơn

Mình thuộc dạng to con khỏe mạnh lắm. Từ khi mang bầu đến giờ cứ đi bộ 1 đoạn hay là gì 1 chút thôi là bụng căng cứng như đá. Không biết như vậy là bị gì hả các mẹ ?
    Mẹ yêu gia đình mình. Yêu lắm, yêu lắm

• 984 Bài viết

• 978 Được cảm ơn

Cũng thích đi bộ, thấy nhẹ nhàng và ngủ ngon hơn. Mỗi ngày mình chỉ đi được tầm 800m thui nhưng vận động thấy người không nặng nề lắm. Thấy một số mẹ khác bảo đi bộ sẽ bị sinh non đấy, thành ra đêm qua ngủ mơ thấy mình sinh con sớm, mà mơ mình sinh hai đứa một đứa thì ra trước mất mấy tuần, một đứa thì ra đúng ngày mà mình rõ là chỉ mang 01 thai chứ, chắc do tâm lý nghĩ ngợi nhiều nên mơ vậy, tự an ủi là phấn chấn lên không nghĩ ngợi nhiều, mọi việc tốt đẹp rồi sẽ đến, có khi không xảy ra nhưng vì nghĩ nhiều quá thì nó lại xảy ra như nghĩ ý thì mệt lém.

• 3,364 Bài viết

• 1,421 Được cảm ơn

Theo mình được biết thì không nên đi bộ nhiều. Ông bà ta xưa nay hay khuyên đi bộ nhiều để dễ đẻ. Nhưng khi bụng to, sức nặng của bào thai đè nặng xuống khung xương chậu thì việc đi bộ nhiều không tốt cho xương chậu và hai chân.
    Vì thế theo mình nghĩ các mẹ nên vận động nhè, tập các bài thể dục nhẹ nhàng cho bà bầu, các bài thể dục giúp cho cơ thể đỡ đau nhức trong thời kỳ mang thai. và quan trọng hơn nữa là tập thở ( nghe buồn cười phải không) nhưng tập thở đúng cách để thở trong giai đoạn đau bụng đẻ và rặn đẻ.
    Còn việc đi bộ thì tùy vào sức khỏe của từng mẹ, mẹ nào khỏe thì đi chừng 30' mỗi ngày, còn không thì vận động nhẹ nhàng.
    Chúc các mẹ vượt cạn thành công.
    Em nào có nói lời chia tay
    Mà chiều nay chông chênh đến vậy
    Con đường xưa vẫn trải đầy ánh nắng
    Sỏi đá khô cằn.............
    Cũng thổn thức kêu đau

• 3,364 Bài viết

• 1,421 Được cảm ơn

Mình quên nữa, đi bộ nhiều, mang xách nặng sẽ dọa sinh non, các mẹ cẩn thận chú ý nhé!
    Em nào có nói lời chia tay
    Mà chiều nay chông chênh đến vậy
    Con đường xưa vẫn trải đầy ánh nắng
    Sỏi đá khô cằn.............
    Cũng thổn thức kêu đau

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2