Mang thai - Chuẩn bị sinh

Có nên đánh gió khi đang có thai

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 61.3K Lượt đọc
  • 45 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 345 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Các chị cho em hỏi khi đang có thai thì có được đánh gió và uống trà gừng không ạ? Trước đây mỗi khi bị nhiễm lạnh thì em thường cạo gió và pha một cốc trà gừng uống là thấy khoẻ liền. Giờ em đang có thai nên không biết liệu có được làm như vậy mỗi khi bị nhiễm lạnh (chỉ là nhiẽm lạnh chứ không phải cảm sốt) nữa không ạ?
    Tình yêu bắt đầu từ đôi mắt.
    Ngày mai bắt đầu từ hôm nay.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Có nên ly hôn khi đang mang thai ?

Câu chuyện của em, em chẳng biết bắt đầu từ đâu, từ lúc em và anh ấy yêu nhau, hiểu nhau rồi đi đến hôn nhân như bao đôi yêu đương khác. Sau năm năm kết hôn, chúng em sống những ngày phẳng lặng và cải vả thường tình của những đôi vợ chồng trẻ. Đề tài hay cải vả là : - Tiền em giúp gia đình em,...

• [clip] Xúc động quá sức mạnh của tình mẫu tử...

Câu chuyện xúc động quá các mẹ ạ: https://www.youtube.com/watch?v=f4fvDTOK0MA

• Có nên ly hôn khi đang mang thai bị chồng đánh?

Em nói thật kể cả đây là mạng ảo nhưng em vẫn cảm thấy xấu hổ khi kể ra câu chuyện bị chồng đánh khi đang mang thai, bụng chửa vượt mặt. Cả đời em không nghĩ được là em lấy phải người như thế. Cả họ hàng em cũng không đoán được đấy là con người như thế. Em cứ nghĩ chồng thất học, vô học, rượu chè...

• Phụ nữ như thế nào dễ sinh con trai!

Chỉ là nhận định vui thôi, nhưng mình thấy bài viết này đúng ghê cơ...Hiện giờ tỉ lệ vô sinh rất...

• SLOWLIFE-92 MAI DỊCH khẳng định thuơng hiệu trong từng món ăn

Một trong những nét ẩm thực mà SLOW LIFE dành trọn tâm huyết để phục vụ tới khách hàng là món...

• 177 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Gừng có thể dùng để trị chứng nôn oẹ cho bà bầu trong thời gian nghén. Đánh gió bằng dầu gió thì mình nghĩ là không nên; lọ dầu gió nào chả ghi "không dành cho phụ nữ có thai và em bé dưới 2 tuổi"
    • 386 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Tuyệt đối không được đánh gió, cạo gió gì hết. Rất ảnh hưởng cho thai nhi đấy. Cái vụ trà gừng thì Bầu không thấy ai nói gì cả. Mà bạn nhớ là kể cả cạo gió bằng trứng và bạc cũng không được, không được bôi dầu gió, dầu nóng vào bụng. Tốt nhất trong thời gian mang thai không đụng chạm gì đến dầu gió hết.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 419 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

không nên tý nào, nếu đánh dầu nóng cho nóng người lên, lại chà sát mạnh dễ bị xảy. Đấy là mình nghe dì của chồng mình kể kinh nghiệm bản thân: có thai 5 tháng, bị cảm, đánh gió, thế là hỏng mất
    Thôi thì mình cứ nên tránh cho yên tâm
    • 85 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

Bây giờ em mới biết là bà bầu không được xài dầu gió đó!
    Nhưng các mẹ cho em hỏi, em hay nghén mùi lắm, mỗi lần có mùi gì em chịu không nổi là em để chai dầu nước xanh trước lỗ mũi rồi hít lấy hít để để át những mùi kia đi, như vậy có bị sao không các mẹ ơi??
    Tôi muốn sống hạnh phúc, vui vẻ từng ngày....
    • 1,497 Bài viết

• 2,470 Được cảm ơn

Trà gừng tốt cho việc ói khi ốm nghén đó bạn à - bạn có thể uống trà gừng nhưng việc cạo gió thì nên tránh. Tốt nhất nên giữ ấm trước khi bạn bị cảm lạnh nha, vì có bầu bị bệnh là ảnh hưởng không tốt cho thai đó.
    • 20 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chết rồi, em đâu có biết là có thai không được xài dầu gió. Em có thai được 11 tuần rồi, lúc này hay bị đau bụng tối, nên em dùng dầu gió xanh ( hiệu con ó) xức cho đỡ đau, không biết có làm sao không? Em lo sợ quá. Em phải làm sao bây giờ.
    Mà sao em bị đau bụng vậy các chị? Giống như có gió trong bụng ấy, chỗ em bé thì không lớn thêm chút nào, giống như là không có gì vậy đó, nhỏ xíu hà. Còn bụng trên thì bự ra. Có khi nào em ăn bậy gì đó có sán lãi không? Nếu có thì biết phải làm sao? Vì có thai đâu được uống thuốc sổ lãi.Em khám thai mỗi tháng, mới siêu âm thấy em bé bình thường, nhưng vụ có sán lãi hay không và sao bị đau bụng thì siêu âm đau có thấy. Bác sĩ nói mang thai là sẽ bị đau bụng chút chút như vậy. Em lo quá à, không biết phải làm sao đây.
    • 2,819 Bài viết

• 548 Được cảm ơn

Thỉnh thoảng KT vẫn đánh gió bằng rượu gừng hạ thổ (cổ, hai vai, gan bàn chân). Trà gừng cũng rất tốt cho phụ nữ có thai, nhất là khi đang nghén.
    Tâm là gốc thiện ác, miệng là cửa họa phúc. 開心:LoveStruc:
    Bếp rùa: http://khaitam.wordpress.com - Luôn luôn đỏ lửa / Nồng ấm yêu thương :Rose:
    • 2,302 Bài viết

• 158 Được cảm ơn

Còn 1 điều nữa là không xông hơi (= các loại lá) khi mang thai các bà bầu ạ
    • 358 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Chết thật ! Vô đọc kinh nghiệm của các mẹ post lên mới thấy hồi có bầu Bống mình chủ quan quá ! chẳng kiêng cữ gì cả, chưa kể tháng thứ 7 trở đi cứ đau lưng là lại đi matxa , cơ mà nằm nghiêng mới matxa được, tháng thứ 8 thì đau bụng tiêu chảy, MC cho nhai 9 búp ổi , sau đó lại bị cảm nữa chứ ! thế là được chị hàng xóm đè ra cạo gió sau lưng và cổ. híc híc híc, may phước sao sanh con Bống 4.3 kg mà lại dễ nuôi nữa. Thôi để đứa thứ 2 mình phải rút kinh nghiệm ngay từ đầu.
    • 1,603 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gioheomay
    Các chị cho em hỏi khi đang có thai thì có được đánh gió và uống trà gừng không ạ? Trước đây mỗi khi bị nhiễm lạnh thì em thường cạo gió và pha một cốc trà gừng uống là thấy khoẻ liền. Giờ em đang có thai nên không biết liệu có được làm như vậy mỗi khi bị nhiễm lạnh (chỉ là nhiẽm lạnh chứ không phải cảm sốt) nữa không ạ?
    Khi có bầu tuyệt đối không được đánh gió hay cạo gió, không dùng dầu cao , dầu gió, ảnh hưởng không tốt đến em bé đấy. Cách tốt nhất là nên giữ gìn sức khoẻ để tránh bị cảm lạnh và bị cảm gió
    Hạnh phúc là gì?............
    Mẹ xin lỗi các con. Mẹ yêu các con rất nhiều..
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 336 Bài viết

• 248 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Jackie
    Bây giờ em mới biết là bà bầu không được xài dầu gió đó!
    Nhưng các mẹ cho em hỏi, em hay nghén mùi lắm, mỗi lần có mùi gì em chịu không nổi là em để chai dầu nước xanh trước lỗ mũi rồi hít lấy hít để để át những mùi kia đi, như vậy có bị sao không các mẹ ơi??
    Chị cũng thế đấy Jackie à, cũng kè kè lọ dầu gió để bôi lên mũi vì nghén mùi & buồn nôn ghê gớm all the time. Thế nhưng mà đừng lo quá nhé, chị thấy, trộm vía cu con của chị cực kỳ ok :1:
    • 2,574 Bài viết

• 332 Được cảm ơn

Đúng là vụ xoa dầu khi có thai là không được rồi. Thế nếu bị ngã xưng thâm tím chân tay mà dùng mật gấu xoa có được không hả các mẹ?
    • 520 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

ôi thôi chết, cạo gió và bôi dầu nguy hiểm thế cơ á. Thế mà em có biết đâu, hôm nọ ngủ đậy bị đau cổ và vai em đã đi cạo gió, xong bị đau bụng còn bôi cao sao vàng nữa cơ chứ. Nghe các chị nói em thấy sợ quá, chắc tối phải đem hết mấy hộp cao đi cho mất thôi. Vì em bị nghiện mùi cao sao vàng, nên suốt ngày ngửi.
    • 27 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chết thật! Mình cũng đâu có biết thế đâu. Mình có thai được hơn 2 tháng rồi. Mấy hôm trước ngủ dậy thấy đau hết cả cổ và vai, thế là nhờ ax cạo gió cho tím hết cả người, đến tối thì ói hết ra thì mới thấy đỡ. Còn dầu gió thì khỏi nói, mỗi lần buồn ói là lại hít dầu là thấy đỡ ngay và cũng đau bụng đến nổi hết cả da gà lên chứ và cả đau đầu nữa. Nếu không dùng dầu thì làm sao chịu nổi. Khổ thật!!! Mà dùng dầu thí có sao không nhỉ???
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi ! nếu cả đánh gió bằng trứng và đồng bạc cũng không được thi biết làm thế nào? Mình có thai được ba tháng rồi , mà hay bị đau đầu, cứ trung bình 1 tuần đánh gió bằng trứng và đồng bạc 1-2 lần, không được uống thuốc mà cũng không được đánh gió thì chết thôi, không thể nào tự khỏi được.
    • 28 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, em có bầu tháng thu 2 roi nhung mấy hôm nay thay đôi thời tiết em hay bị đau đầu và em có nhờ mọi người bóp đầu và giật gió chay thì có sao không. Vì em đọc mục của các mẹ là đánh gió bằng dầu gió. Vậy trường hợp của em thì có sao không?
    Giúp em với.
    Bé thân yêu,yêu con nhiều.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Làm ơn cho tớ hỏi thế còn tỏi thì sao? Tỏi cũng có tác dụng rất tốt khi bị cảm cúm, nhưng khi đang có bầu mà ăn nhiều tỏi có sao không?
    Cảm ơn các mẹ!
    • 82 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Nói thật là khi mang thai LanMy em cũng đánh gió nhưng ko dùng dầu gió mà chỉ bóp đầu rùi giựt cho đỏ ở trán lên thui,bị MC mắng cho 1 trận hihi,nhưng ko sao cả. Chỉ có điều thuốc,dầu gió và các loại hương liệu là ko được dùng đâu,em hỏi hiệu thuốc thấy bảo thế,kể cả bạc hà dùng để thông mũi cũng ko đc dùng^^ Thui thì hãy tránh những cái gì ko tốt trong lúc mang thai,tránh được càng nhiều càng tốt các mẹ ạ

• 500 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Nhưng nếu để cảm lạnh kéo dài cũng ảnh hưởng đến em bé chứ các mẹ. Giữ được khỏi bị cảm cúm, bệnh tật gì trong lúc mang thai thì tốt rồi nhưng lúc đã bị thì phải chữa cho chóng lành nữa chứ. Mà cái thứ cảm lạnh thì dánh gió chữa hiệu quả lắm. Em từ nhỏ tới lớn ở với mẹ đẻ chẳng biết đến đánh gió là gì. Lấy chồng rồi, thấy mọi người nhà chồng rất nghiện đánh gió. Lần đầu tiên em đánh gió là lúc có bầu Kem được hơn tháng, chậm kinh mấy ngày đoán là có bầu thôi chứ chưa nói cho ái biết. Chiều đó đi làm về thấy lạnh ơi là lạnh, lại là chiều cuối tuần nên phải về quê (cách chỗ trọ 10km), thế là mặc thêm một bộ đồ ấm ở nhà, khoác thêm bộ đồ mưa (mặc dù trời không mưa), về nhà nói cái là mẹ chồng vật ra đánh gió ngay. Mà MC em toàn dùng dầu lửa và đồng bạc để đánh gió thôi và chỉ đánh ở sau lưng, hai cánh tay chứ không đánh đằng bụng, không dùng dầu gió hay thứ gì khác bao giờ. Xông xuôi đâu đấy gắng ăn miếng cơm rồi ngủ 1 giấc đến sáng thì khoẻ hẳn như chưa có gì xảy ra.

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3