• 1.33K Lượt chia sẻ
  • 203K Lượt đọc
  • 515 Trả lời

44 Người đang theo dõi

• 16 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vomeo-chongheo Xem bài viết
    Lúc mình biết yến có nhiều tác dụng với phụ nữ mang thai và thai nhi thì mình cung gần 34w rui. Mình vừa mới đi mua yến về để cố gắng tẩm bổ cho đến lúc sinh, thì đọc dc comment của các mẹ tren này là nên dừng ăn yến lúc 34w, và chờ đến lúc sinh xong thì ăn tiếp
    Các mẹ cho em hỏi, nếu giờ tuần 34w rùi mà vẫn ăn yến thì có bị sao k, các mẹ advise em với, em muốn tẩm bổ thêm cho baby nhà em
    Nếu có điều kiện thì mẹ mèo cứ ăn đi ko sao đâu. Mình thì hồi đó quyết tâm sinh thường nên sợ em bé to quá nên dừng ăn từ lúc 35-36 tuần gì đó. Nên tùy tình hình mẹ mèo nhé. Sinh xong mẹ cũng nên ăn để mau phục hồi sức khỏe nhé. Sinh con xong sức đề kháng của người mẹ yếu lắm. Mình sinh xong định ko ăn nữa nhưng thấy cứ hay bị cảm và mệt hoài nên ăn thêm 1 lạng nữa. Giờ thì vô tư "chiến đấu" với em bé rồi.
    • 333 Bài viết

• 120 Được cảm ơn

Kinh nghiệm mình thì ăn yến ngay từ lúc có bầu và ngay sau sinh luôn ( bsi bắt đầu cho ăn cháo thì ăn yến luôn) . Lưu ý, chưng kỹ hơn chút, thời gian lâu hơn chút, cho 1 lát gừng vào, cắt yến nhỏ ra, ăn nóng-> mẹ cực mau lại sức.
    Vụ có bầu thì thế này, bầu tập 2 nghén khủng khiếp, uống nước lọc cũng ói ra cho hết. Bs bảo đi truyền nước, nhưng mình lỳ k đi, mình chưng yến, cũng chưng kỹ hơn, cắt nhỏ ra, cho vô tủ lạnh, uống trong ngày, mỗi lần 1 ngụm nhỏ, vậy mà sống sót qua ngày, và cảm nhận ăn vô thấy bớt nghén ( hay do mắc wa, nên mình tiếc tiền nhỉ?) .
    Về vụ yến đảo và yến nhà, mình k dám múa rìu wa mặt thợ, vì có chồng rồi mình mới bít yến là gì, bầu tập 1 về mẹ chồng cho ăn thì ăn thôi, sinh bé về nhà thì mới lò mò đi mua, cũng thử wa nhiều chỗ.
    Cái tanh thì yến nào cũng tanh cả, nhà bác mình nuôi, bạn chồnh mình cũng nuôi, dù là nuôi ngoài đảo nhé nhưng vẫn là nuôi ( thật ra là dụ ấy, chim ăn ngoài thiên nhiên mà) . Sau khi thử chất lượng nhiều
    nơi, để quyết định dùng dài hạn cho con, Mình mua 1 lúc 3 nơi khác nhau, chưng lên 3 chén khác nhau, cùng thời gian,lượng yến, nước, đường. 1. Heo con, 2. Nhim xu, 3. Sài gòn ( giá cả xếp theo thứ tự) . Sài gòn, nản k ăn, ( vậy mà trước giờ ăn lấy ăn để, tưởng ngon nhất sài gòn rùi chứ, hic). Chỉ có 2 chén heo con và nhím xù là k phân biệt được, nhưng ngửi kỹ, nhai kỹ, xem kỹ, thì heocon nhỉnh hơn chút. Tuy nhiên giá heocon lại wa cao. Vì thế e bỏ luôn tiệm trong sàigon, heo con thì dành khi nào con bệnh, hoặc tẩm bổ đặc biệt ( mẹ bầu, nghén nặng), còn k e cứ thế mua của nhimxu. Giá và chất lượng tạm ổn. Vì thế trong nhà lúc nào cũng có 2,3 loại. Hic. Vì mắc wa nên e phải tính kỹ thế ạ. Hic
    • 611 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

Theo mình thi bạn thích thì ăn, nhưng không nên ăn nhiều bất kỳ món gì, hoặc ăn thường. Vì mình không biết chắc món đó có tốt/ hay có hại gì cho thai nhi hay không. Hơn nữa, nếu bạn muốn sanh dễ, không nên ăn quá bổ, thai to thì mẹ sẽ sanh khó.

Chỉ cần uống multivitamin là đủ cho con phát triển, quan trọng là chiều cao mẹ nó ạ. chứ cân nặng không quan trọng, miễn bé đừng quá nhẹ cân. Còn lại sinh con ra mình tha hồ tẩm bổ cho con.

Có bầu không chỉ chăm con mà phải chăm mẹ nữa mẹ nó ạ. Cố gắng đừng để tăng cân quá nhiều, chi cần tăng đủ. Như vậy mẹ sanh cũng dễ, mà con cũng ít bị rủi ro.

http://www.babycenter.com/0_pregnanc...expect_1466.bc

Trung bình tăng cân của bà mẹ như sau

Nếu mẹ cân nặng vừa trước khi mang thai, thì khi có thai chỉ cần tăng khoảng 11 -15 kg (thường thì 10-12kg là ok)

Nếu mẹ ốm, thì tăng khoảng 12 -18kg

Nếu mẹ mập, thì chỉ cần tăng từ 6-11kg
    Mời các mẹ ghé thăm và kết nối qua facebook để chia sẻ thêm kinh nghiệm dạy con

https://www.facebook.com/huong.phan.94402
    • 72 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

Thanks các mẹ nhìu nhìu nhé tối qua em vừa đi siêu âm thì bé Bông nhà em dc 34w 4d và gần 2,3kg rùi. Nên tối nay, em sẽ bắt đầu làm yến ăn luôn, phải tranh thủ tận dụng nốt để có tí tác dụng cho con yêu

Em có mua yến tinh chế của Sannest Khanh Hoa (yến vụn), không biết dùng có tốt như dùng nguyên tổ yến không các mẹ nhỉ?

Mẹ nhimvaximuoi, meoconyeu85 và traucoi85 ơi, trước lúc sinh thì các mẹ ăn bao nhiêu lần 1 tuần và sau khi sinh thì thế nào ạ? mỗi lần ăn mấy gam thì đủ ạ? (3g or 5g)
    ♥ Nhím ♥
    • 333 Bài viết

• 120 Được cảm ơn

Mình chỉ lấy bản thân mình ra thôi, k hiểu biết nhiều đâu bạn à.
    Với mình thì ăn liên tục từ lúc có thai tuần 3 lần, lần 3g- đường phèn( ít thôi, sợ mập) và hạt sen ( cho thơm+ dễ ngủ). Trước khi đi sinh cũng thế thôi. Mình toàn ăn lạnh cho dễ ăn.
    Còn khi sinh xong ăn 1 lạng, cũng 3g/ lần thôi, tuần đầu tiên, ngày nào mình cũng ăn. sau đó cách ngày, rồi tuần 2 lần đến khi hết.
    Ăn yến k mập mẹ đâu, còn con to hay k là do mình biết cách sắp xếp hợp lý hay k nữa. Chủ yếu là khỏe thôi. Như mình 4 tháng đầu nghén wa, nên ăn tối đa 5g/ lần/ ngày, Cứ hết rồi làm, Mà có bao giờ ăn nổi đâu. 1 chén ăn 2 ngày ấy. Hết nghén là ngưng ngay. K phải sợ mẹ mập con to, mà làm biếng và tiếc tiền ấy.
    Còn yến nhà hay đảo, nguyên tổ hay vụn... Cứ theo kinh tế của mình mà mua thôi. K phải chỉ có yến mới là tốt nhất, co khả năng thì ăn k có cũng chẳng sao cả. Cũng nhiều bé cũng khỏe mạnh ấy thôi. Thật ra nhà hay đảo dinh dưỡng gần ngang nhau cả, vì chim nó tự đi ăn mà, còn vụn hay nguyên tổ chỉ là ngon hơn và đẹp mắt hơn thôi. Cái quan trọng là tìm được chỗ uy tín, đồng tiền bỏ ra phải xứng với sản phẩm mình nhận được. Ghét nhất là giá tiền 1 đường- chất lượng 1 nẻo, vậy thì giống bị lừa lắm
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 72 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi traucon85 Xem bài viết
    Mình chỉ lấy bản thân mình ra thôi, k hiểu biết nhiều đâu bạn à.
    Với mình thì ăn liên tục từ lúc có thai tuần 3 lần, lần 3g- đường phèn( ít thôi, sợ mập) và hạt sen ( cho thơm+ dễ ngủ). Trước khi đi sinh cũng thế thôi. Mình toàn ăn lạnh cho dễ ăn.
    Còn khi sinh xong ăn 1 lạng, cũng 3g/ lần thôi, tuần đầu tiên, ngày nào mình cũng ăn. sau đó cách ngày, rồi tuần 2 lần đến khi hết.
    Ăn yến k mập mẹ đâu, còn con to hay k là do mình biết cách sắp xếp hợp lý hay k nữa. Chủ yếu là khỏe thôi. Như mình 4 tháng đầu nghén wa, nên ăn tối đa 5g/ lần/ ngày, Cứ hết rồi làm, Mà có bao giờ ăn nổi đâu. 1 chén ăn 2 ngày ấy. Hết nghén là ngưng ngay. K phải sợ mẹ mập con to, mà làm biếng và tiếc tiền ấy.
    Còn yến nhà hay đảo, nguyên tổ hay vụn... Cứ theo kinh tế của mình mà mua thôi. K phải chỉ có yến mới là tốt nhất, co khả năng thì ăn k có cũng chẳng sao cả. Cũng nhiều bé cũng khỏe mạnh ấy thôi. Thật ra nhà hay đảo dinh dưỡng gần ngang nhau cả, vì chim nó tự đi ăn mà, còn vụn hay nguyên tổ chỉ là ngon hơn và đẹp mắt hơn thôi. Cái quan trọng là tìm được chỗ uy tín, đồng tiền bỏ ra phải xứng với sản phẩm mình nhận được. Ghét nhất là giá tiền 1 đường- chất lượng 1 nẻo, vậy thì giống bị lừa lắm
    Đúng là mua yến thì sợ nhất là mua phải yến giả. Mình có tìm hiểu mấy hãng thì thấy Sannest Khánh Hòa nổi tiếng nhất và có showroon ở HN, thôi thì cứ tin tưởng mua ở đấy vậy
    ♥ Nhím ♥
    • 864 Bài viết

• 746 Được cảm ơn

Đúng là mua yến thì sợ nhất là mua phải yến giả. Mình có tìm hiểu mấy hãng thì thấy Sannest Khánh Hòa nổi tiếng nhất và có showroon ở HN, thôi thì cứ tin tưởng mua ở đấy vậy
    Mình cũng toàn mua của Sannest Khánh Hòa, mua hộp nhỏ 3-5g cho dễ chia, với lại mỗi lần mua 1 ít cũng đỡ xót tiền
    Hnay gọi điện cho mẹ heocon_thongminh, có lẽ mình sẽ chuyển sang dùng thử của chị ấy xem sao, vì thấy mọi người khen quá trời, mặc dù mua cũng xót tiền lắm, loại yến trắng là 11trieu/lạng, yến vàng là 14tr/lạng.
    • 72 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hatgiongxinh Xem bài viết
    Mình cũng toàn mua của Sannest Khánh Hòa, mua hộp nhỏ 3-5g cho dễ chia, với lại mỗi lần mua 1 ít cũng đỡ xót tiền
    Hnay gọi điện cho mẹ heocon_thongminh, có lẽ mình sẽ chuyển sang dùng thử của chị ấy xem sao, vì thấy mọi người khen quá trời, mặc dù mua cũng xót tiền lắm, loại yến trắng là 11trieu/lạng, yến vàng là 14tr/lạng.
    Bạn giống mình, mình cũng mua hộp nhỏ 3-5g đấy, đúng là cho dễ chia.
    Mình cũng tìm hiểu yến của mẹ heocon-thongminh, thấy nhiều mẹ comment tốt lắm, nhưng thấy giá yến chát quá, nên thôi, mình mua sannest cũng dc
    ♥ Nhím ♥
    • 864 Bài viết

• 746 Được cảm ơn

Bạn giống mình, mình cũng mua hộp nhỏ 3-5g đấy, đúng là cho dễ chia.
    Mình cũng tìm hiểu yến của mẹ heocon-thongminh, thấy nhiều mẹ comment tốt lắm, nhưng thấy giá yến chát quá, nên thôi, mình mua sannest cũng dc
    Thấy mọi nguoi nói yến của mẹ ấy là yến đảo, nếu ăn thì sẽ thấy khác hẳn yến mình vẫn dùng nên cũng ham. Hay mẹ nó với mình chung nhau mua 1 lạng xem sao đi Bỏ hàng chục triệu ra mua thì tiếc lắm
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Những bức ảnh xúc động về thân hình "xập xệ" của phụ nữ sau sinh

Sáng nay thay đồ đi làm, nhìn vô gương mình không còn nhận ra thân thể mình nữa, bất chợt mắt mình...

• Có nên uống soda khi mang thai??

Em đang mang bầu được 3 tháng và rất thích uống nước ngọt. Đặc biệt là soda chanh, đã khát cực kì. Đi làm về mà có lon soda còn gì bằng. Nhưng mẹ chồng em không cho uống, bảo chẳng tốt. Em phải làm sao bây giờ?

• Có nên xoa bụng khi mang thai?????

Có người bảo không nên xoa bụng thường xuyên, nếu không con sinh ra sẽ rất quấn người chỉ đòi bế suốt thôi, cũng có người bảo phải thường xuyên xoa bụng để giao lưu với đưa bé trong bụng, để giáo dục thai nhi ngay từ trong bụng mẹ, vậy thì ta nên hay ko nên xoa bụng thường xuyên đây? Massage bụng...

• Những điều cần biết về thai máy.

Các bầu ơi! nói nhỏ nè..Mình tuy tập 2 nhưng còn nhìu bỡ ngỡ lắm cơ, riêng cái vụ thai máy thì mình...

• Có nên pha bột với nước hầm xương không ạ

Mình thấy nhiều mẹ hay ninh xương thật nhiều, sau đó dùng pha bột và nấu cháo, cho mình hỏi như vậy...

• 612 Bài viết

• 1,026 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hatgiongxinh Xem bài viết
    Thấy mọi nguoi nói yến của mẹ ấy là yến đảo, nếu ăn thì sẽ thấy khác hẳn yến mình vẫn dùng nên cũng ham. Hay mẹ nó với mình chung nhau mua 1 lạng xem sao đi Bỏ hàng chục triệu ra mua thì tiếc lắm
    Cho em ké với chị hatgiongxinh Em cũng đang tính mua mà bỏ 1 lần mười mấy triệu xót quá!

- Con là hạt mầm xinh của ba mẹ - Yêu con thật nhiều

Em đã thấy một người
    Một người chở che cho em bình yên
    Một người ấm áp,
    Sẽ quan tâm biết em cần gì hơn nữa
    Anh đã thấy một người
    Sẽ cùng với anh vượt ngàn bão giông
    Và giờ là khoảnh khắc mình mãi mãi bên nhau

Từ đây ngọt bùi sớt chia
    Hãy vững tin bờ vai anh nhé
    Em chỉ cần có anh trong đời
    Ta cho nhau giấc mơ tuyệt vời
    Hãy cầm tay em, hãy cầm tay anh
    Mình sẽ bên nhau
    Mãi mãi không gì đổi thay
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)