• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Có mẹ nào tiêm thuốc trưởng thành phổi hoặc sinh non trước 35w ko?

Đến trả lời mới nhất
  • 15 Lượt chia sẻ
  • 39.5K Lượt đọc
  • 92 Trả lời

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5
    • 122 Bài viết

• 241 Được cảm ơn

Hiện tại mình đc 33w rồi nhưng bị gò liên tục từ rất sớm -khoảng ngoài 20w đã thấy gò rồi...cho tới giờ thì càng ngày càng nặng hơn, có thể nói là luôn trong tình trạng bị gò..gò nhiều đến mức cảm thấy đau ê ẩm hết cả cơ bụng do bị căng quá nhiều..mình chán chẳng buồn đếm số lần gò vì vượt mức báo động từ lâu lắm rồi, nếu đếm như các mẹ trên này chắc ngày nào mình cũng phải đi bệnh viện hoặc nằm viện luôn cho đến hôm đẻ mất. Mình uống 4v spassmaverine mỗi ngày ko ăn thua, bsi~ cho uống thành 6v/ ngày...vẫn ko đỡ...bác sĩ có tư vấn mình tiêm thuốc trg thành phổi cho con nhưng mình tìm hiểu trên mạng ko có nh thông tin về loại thuốc này..mà hôm đc bsi~ kê ở phòng khám lại trong tình trạng phòng khám đông khách, lại gần 8h tối rồi, chắc do cũng mệt nên bsi~ tư vấn hơi qua loa ( pk Tâm Hương - bsi Phúc - chắc mẹ nào từng khám ở đây cũng rõ tình hình là do càng ngày càng đông nên chất lg có đi xuống ạ )

Trên mạng thì có thông tin tiêu cực như 2 mẹ đi khám bsi~ Vân gì đó ở pshn tiêm ở tuần 30 xong bị mất tim thai...Có thông tin lại nói rằng phải tiêm trc 32w..Mình rất hoang mang, phần ko muốn tiêm vì nghe tên thuốc đã thấy ngại rồi..phần thì cũng sợ có bề gì sau này hối hận, hay là tiêm? cố giữ con 3 tuần nữa là 36w sinh thì con đã hoàn thiện phổi chưa? phân vân quá các mẹ ạ. Có mẹ nào từng sinh non trước 35w, hoặc đã từng tiêm thuốc tư vấn giúp mình cách giữ con cho đủ ngày đủ tháng nhé ..

Sống trên đời, tất cả mọi thứ đều chỉ là tương đối
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,718 Bài viết

• 547 Được cảm ơn

Mình vừa ra viện được 2w nên cũng biết khá rõ về vấn đề bạn đang quan tâm . Bình thường nếu bạn có dấu hiệu sinh non bs sẽ kê Di******* . Thuốc này tuy ko có chỉ định dùng để hỗ trợ phổi cho bé nhưng 90% các ca có dấu hiệu sinh non khi vào viện bs đều kê cả . Tác dụng là để phổi của em bé phát triển nhanh hơn 1 chút . Sau 34 tuần phổi em bé đã hoàn thiện hoàn toàn rồi thì có tiêm cũng ko có tác dụng gì nữa . Giờ bạn đã 33w , em bé ko có vấn đề gì thì có thể nuôi hoàn toàn nếu sinh ngay . Thường thì mình thấy trên 30w mà ko có dấu hiệu bệnh lý thì các bé hoàn toàn có thể nuôi như các trẻ sinh đủ ngày chứ ko phải nằm lồng ấp nữa . Còn mấy mẹ khác xảy ra chuyện ko may sau khi tiêm thì mình nghĩ là do trùng hợp , các mẹ ý có bệnh gì đó nên bs kê cho tiêm để cố cứu em bé nhưng ko cứu được thôi .
    Trong trường hợp bạn lên cơn gò mình thấy là chuyên bt . Mình cũng vậy , nhưng lúc 33w mình bị gò 10 phút 3 cơn và kèm đau nhiều , bs cho mình ngậm viên chống co bóp , mỗi lần 1/2 viên , ngày 4 lần trong vòng 4 ngày . Giờ mình 37w nhưng hoàn toàn bt , thỉnh thoảng cũng co cứng bụng nhưng ko đau , chỉ chờ đến ngày mẹ con ôm nhau thôi . Chúc bạn cán đích an toàn .
    Nhật ký vượt cạn của mẹ Cừu ạ :
    http://www.webtretho.com/forum/wttsh...&postcount=211
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,075 Bài viết

• 1,781 Được cảm ơn

Sau bao nhiêu tuần thì sinh em bé an toàn hả các mẹ, mình thấy người nói sau 32, ng nói sau 36 tuần. Mình 35w rùi, cũng lo lắng phết.
    • 36 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Ban dung lo lang, hoi sinh be dau tien minh cung bi len con co tu tuan 32, phai nam trong C 2 tuan. Truoc 36 tuan neu co dau hien sinh non bsy se tiem thuoc tro phoi cho e be trong truong hop e be sinh non, sau 36 tuan phoi e be phat trien hoan toan va co the sinh an toan thi se k tiem nua. Minh nghi ban cu theo chi dinh cua bac sy va nen di kham va dieu tri trong C cho yen tam.
    Thuong thi 32 tuan co the sinh va e be nuoi dc roi, nhung tat nhien du ngay du thang thi van tot hin nhieu ban a. Tuy nhien, sau 36 tuan la bac sy k cho uong thuoc gi nua, de de binh thuong vi thoi gian nay cac bo phan da phat trien het.
    Bn dung lo lang nhe, minh nam trog san C 2 tuan, ve nha nam 2 tuan, sinh e be du ngay du thang dc 3,6kg va van de thuong binh thuong. Quan trong la k lo lang va tin theo dieu tri cua bac sy
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 624 Bài viết

• 244 Được cảm ơn

Mình t1 cũng bị gò suốt, mới đầu còn nhập viện, tiêm thuốc trực tiếp vào máu, sau đó thì về nhà dưỡng, mình đặt thuốc sabutamin trường kỳ! Và được tiêm hỗ trộ phổi ở tuần 27!!!!
    Thế mà mình kiêng cữ giữ lắm, k đi cầu thang, k vận động, k làm việc nhà, chỉ ăn và ngủ!!! Vậy là mình giữ được bé đến đúng ngày lúc nào k hay đó! Bạn cũng nên hạn chế vận động, bây giờ cũng gần đến đích rồi, cố gắng xíu nữa càng lâu càng tốt cho con thui! Còn việc tiêm thuốc thì bạn cứ tiêm, con phát triển được thì mừng, chứ để sau này có gì lại lo lắng!
    Bạn đã được 33w, thì cơ bản bé đã hoàn chỉnh, nhưng chưa được da thịt, nên trong giai đoạn này bạn ăn uống tẩm bổ vào, con có mập mạp thì ra sớm hay k cũng dễ nuôi và khoẻ mạnh!!!
    Chúc bạn giữ được bé bình an 9 tháng 10 ngày!
    Em có 1 ước mơ! Em có 1 khát khao! Hai thiên thần của em luôn khoẻ mạnh và ăn mau chóng lớn!!!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 414 Bài viết

• 337 Được cảm ơn

Bạn ơi, mình có ngày dự sinh giống bạn này. Hồi 30w mình đi khám thai và học lớp tiền sản có hỏi họ bao giờ thì phổi của bé phát triển hoàn chỉnh thì họ nói 34w là phổi của bé phát triển hoàn chỉnh rồi. Mình thấy bạn hơn 33w rồi gần 34w nên mình nghĩ là bạn cứ cố gắng nghỉ ngơi, ko đi lại nhiều là đến dc mốc an toàn thôi. Mình ở úc nên mình cũng tin tưởng trình độ bs, yta bên này lắm, nên họ nói là mình tin ah
    • 122 Bài viết

• 241 Được cảm ơn

hihi cám ơn các mẹ đã chia sẻ nhé, cuối cùng sau bao lo lắng mình cũng đã đi đến 39w rồi, mình ko tiêm trưởng thành phổi và từ 36w mình k còn uống thuốc chống gò nữa mặc dù vẫn gò, giờ thì gò cũng ko lo nữa, chỉ mong ngày gặp con yêu thôi....Chúc các mẹ có hoàn cảnh tương tự vững tin, chăm bé tốt, sớm gặp baby của mình nhé :X ><

4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • TNG
    • 5 năm
    • 317 Bài viết

• 268 Được cảm ơn

Theo mình biết thì đối với những bé có nguy cơ sinh trước 36 tuần thì bác sỹ sẽ cho tiêm thuốc trưởng thành phổi, mục đích giúp phổi của bé hoàn thiện sớm phong khi bé đòi ra sớm thì vẫn có thể thích nghi với môi trường ngoài bụng mẹ. Cứ yên tâm đi mẹ nó ạ. chỉ còn 3 tuần nữa thôi. Bé ra đời từ đủ 36t trở lên thì sẽ được gọi là sinh đủ tháng rồi.
    • 221 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Mình bị u xơ tử cung kích thước tương đối to (7cm). Bác sỹ nói tiêm thuốc trưởng thành phổi ở tuần thứ 27, nhưng cũng đọc và tìm hiểu ko biết có nên tiêm không, mình đang ở tuần 21
    Up lên cho mẹ nào đã từng tiêm chia sẻ king nghiệm với ạ
    • 122 Bài viết

• 241 Được cảm ơn

mình hnay 40w rồi mà con vẫn chưa ra, chưa có dấu hiệu gì cả....đọc lại topic mình lập mà thấy khổ quá, cả 1 thai kỳ lúc thì sốt vó lên vì dư ối, bg thì lo cạn ối, những ngày tháng lo sợ sinh non, và bg qua rồi thì lại sợ con già tháng....làm mẹ khó quá huhu

• 248 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeNym Xem bài viết
    mình hnay 40w rồi mà con vẫn chưa ra, chưa có dấu hiệu gì cả....đọc lại topic mình lập mà thấy khổ quá, cả 1 thai kỳ lúc thì sốt vó lên vì dư ối, bg thì lo cạn ối, những ngày tháng lo sợ sinh non, và bg qua rồi thì lại sợ con già tháng....làm mẹ khó quá huhu
    Mình thì đang mong đc như mẹ nó đây. 32w tử cung gò nhiều quá, cổ tử cung hở 1p, độ xóa còn có 7mm. Bsi chỉ định tiêm trưởng thành phổi để nếu trueowfng hợp xấu nhất là ko giữ đc bé thì khi ra ngoài bé vẫn thở đc.
    Giờ mình nằm 1 chỗ đc 3w rồi. Hy vọng sẽ giữ bé đc đến ngày cuối.
    Nhưng mình đang lo lắm vì hai ngày nay tự nhiên ra nước, mà bụng cũng hơi đau đau.
    Mai đi khám lại. Hy vọng con yêu ở trong mẹ đc 1 tháng nữa là tốt lắm rồi.
    Ba mẹ yêu bé Sao nhìu nhì. Mau ăn chóng lớn con nha

• 39 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MAMI-H@PPY Xem bài viết
    Mình vừa ra viện được 2w nên cũng biết khá rõ về vấn đề bạn đang quan tâm . Bình thường nếu bạn có dấu hiệu sinh non bs sẽ kê Di******* . Thuốc này tuy ko có chỉ định dùng để hỗ trợ phổi cho bé nhưng 90% các ca có dấu hiệu sinh non khi vào viện bs đều kê cả . Tác dụng là để phổi của em bé phát triển nhanh hơn 1 chút . Sau 34 tuần phổi em bé đã hoàn thiện hoàn toàn rồi thì có tiêm cũng ko có tác dụng gì nữa . Giờ bạn đã 33w , em bé ko có vấn đề gì thì có thể nuôi hoàn toàn nếu sinh ngay . Thường thì mình thấy trên 30w mà ko có dấu hiệu bệnh lý thì các bé hoàn toàn có thể nuôi như các trẻ sinh đủ ngày chứ ko phải nằm lồng ấp nữa . Còn mấy mẹ khác xảy ra chuyện ko may sau khi tiêm thì mình nghĩ là do trùng hợp , các mẹ ý có bệnh gì đó nên bs kê cho tiêm để cố cứu em bé nhưng ko cứu được thôi .
    Trong trường hợp bạn lên cơn gò mình thấy là chuyên bt . Mình cũng vậy , nhưng lúc 33w mình bị gò 10 phút 3 cơn và kèm đau nhiều , bs cho mình ngậm viên chống co bóp , mỗi lần 1/2 viên , ngày 4 lần trong vòng 4 ngày . Giờ mình 37w nhưng hoàn toàn bt , thỉnh thoảng cũng co cứng bụng nhưng ko đau , chỉ chờ đến ngày mẹ con ôm nhau thôi . Chúc bạn cán đích an toàn .
    Mẹ nó vừa đẻ ở bệnh viện gì thế? Hôm qua mình đi siêu âm cũng thấy bác sỹ kê tiêm thuốc trưởng thành phổi ở tuần 33, 34. Mình cũng đang băn khoăn nè. Mình đẻ đứa đầu mổ nên đứa này chắc cũng mổ. Nhưng đứa đầu ko thấy tụt bụng lắm kể cả là đến lúc đẻ, vậy mà đứa này giờ mới sang tháng thứ 8 mình đã cẳm thấy bụng tụt mất rồi lo quá, mà ko biết có nên tiêm hay không?
    • 221 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thuynt.04vn Xem bài viết
    Mẹ nó vừa đẻ ở bệnh viện gì thế? Hôm qua mình đi siêu âm cũng thấy bác sỹ kê tiêm thuốc trưởng thành phổi ở tuần 33, 34. Mình cũng đang băn khoăn nè. Mình đẻ đứa đầu mổ nên đứa này chắc cũng mổ. Nhưng đứa đầu ko thấy tụt bụng lắm kể cả là đến lúc đẻ, vậy mà đứa này giờ mới sang tháng thứ 8 mình đã cẳm thấy bụng tụt mất rồi lo quá, mà ko biết có nên tiêm hay không?
    Mình được 28 tuần, bác sỹ cũng nói tiêm thuốc trưởng thành phổi vì sợ sinh non (do có u xơ tử cung) nhưng đang phân vân ko biết có nên tiêm hay ko
    • 183 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi metom2022009 Xem bài viết
    Mình được 28 tuần, bác sỹ cũng nói tiêm thuốc trưởng thành phổi vì sợ sinh non (do có u xơ tử cung) nhưng đang phân vân ko biết có nên tiêm hay ko
    hic, e đực 29w, bị ối dưới trung bình, bs đang keu 2 tuần nữa tiêm trợ phổi cho bé, phòng khi phải cho bé ra sớm, e đã uống rất nhiều nứoc mà ối không nhiều được,lo quá cơ.
    • 221 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Hôm qua mình tiêm 1 mũi trưởng thành phổi rồi bạn ah. Tthuốc Dexamethasone - 4mg tiêm 4 ống, 2 ồng tiêm hôm qua và cách 24h lại tiêm thêm 1 mũi nữa. Mình được 29w3d bác sỹ nói con dc 1.5kg
    • 39 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Lo nhỉ
    Thế mẹ nó đang khám theo dõi của bác sỹ nào thế ?
    • 39 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Hôm qua mình tiêm 1 mũi trưởng thành phổi rồi bạn ah. Tthuốc Dexamethasone - 4mg tiêm 4 ống, 2 ồng tiêm hôm qua và cách 24h lại tiêm thêm 1 mũi nữa. Mình được 29w3d bác sỹ nói con dc 1.5kg
    Cô bá sỹ kê cho mình chỉ tiêm có 2 ống thui, tiêm liền được. Nhưng mà sao mẹ nó tiêm sớm thế, cô bs của tớ bảo tuần thứ 33, 34 hãy nên tiêm mà
    • 666 Bài viết

• 413 Được cảm ơn

Cô bá sỹ kê cho mình chỉ tiêm có 2 ống thui, tiêm liền được. Nhưng mà sao mẹ nó tiêm sớm thế, cô bs của tớ bảo tuần thứ 33, 34 hãy nên tiêm mà
    Mình cũng thấy bảo thuốc này ko nên tiêm muộn quá, khoảng 29-31w là đc. Trước mình tiêm ở tuần 30.
    Cảm ơn con đã đem em bé về cho mẹ, phù hộ cho em luôn khoẻ mạnh con nhé!
    Bình yên và thanh thản nhé con! Mẹ yêu con!

• 147 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Mình đua truoc cung 32w la phai tiem tro phoi. Duong duoc den 35w thi sinh roi - tuy em be sinh ra khoe manh 3.1kg nhung minh van cam giac mat em be hoi yeu. Sau 1 thang thi minh thay be binh thuong. Toi dua nay 31w minh cung da uong thuoc chong go duoc 5 ngay( moi ngay 4 vien) nhung cung chang do go chut nao.gio duoc 32w ma go nhieu, bung tut xuong roi... van di lam nen cung so lam....chac phai xin nghi som de duong con.hic hic
    gg

• 221 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Bác sỹ nói tiên từ 28 đến 32 tuần, sau 34 tuần thì phổi e bé phát triển hoàn thiện rồi nếu có sinh thì e bé vẫn phát triển bình thường
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5