• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Có mẹ nào bị ra máu nhiều lần khi mang thai mà vẫn sinh con khỏe?

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 104K Lượt đọc
  • 305 Trả lời

• 78 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

Em mở topic này với mục đích động viên tinh thần của các mẹ đang mang thai mà bị ra máu nhiều lần. Mong các mẹ nào đã lâm vào cảnh như trên mà vẫn sinh con khỏe mạnh, bình thường chia sẻ kinh nghiệm để các mẹ đang bị ra máu đỡ lo lắng nhé.

Em xin bắt đầu trước bằng chuyện của mình. Em mang thai đứa đầu tiên bị lưu khi 12 tuần tuổi. 1 năm sau, em mang thai cu tí hiện giờ. Trong suốt 3 tháng đầu mang thai, em bị ra máu liên tục. (từ giai đoạn 6 tuần đến 17 tuần). Em bị ra máu đỏ khoảng 6 lần, từ tuần thứ 6 đến tuần 12, có lần ra cực nhiều, như bị hành kinh, và có các cục máu nhỏ. Khi đi đến BV Phụ sản HN khám, bác sỹ siêu âm và phán bong nhau rồi, và hỏi có muốn nạo ngay không, chứ chắc không giữ được. Tuy nhiên, em vẫn cố giữ, vì vẫn cảm thấy nghén. May mắn cho em, là em đến chỗ bác sỹ Tuấn (38 Ngõ Huyện) thì lần nào bác cũng phán tim thai vẫn tốt, bong nhau cũng không sao, và tiêm thuốc giữ. Bác cho em uống 1 liều kháng sinh lúc 8 tuần. Đến khi 12 tuần, em không bị ra máu tươi nữa, nhưng bị ra dịch nâu liên tục (ít thôi) đến tận 17 tuần. Bác sỹ cho uống thêm 1 đợt kháng sinh nữa, thì hết ra máu hẳn.

Bây giờ cu tí đã gần 1 tuổi, trộm vía, con trai em rất kháu khỉnh, thông minh và nghịch ngợm. Cứ nghĩ lại chuỗi ngày kinh khủng đó, em cảm thấy rất may mắn vì đã không nghe lời các BS. Phụ sản HN.

Thế nên, mẹ nào đang trong tình cảnh lo lắng như em trước đây, thì đừng lo quá, hãy cứ nghĩ rằng: con sẽ đến được với mình thôi, thì sẽ đỡ ạ.

Chúc các mẹ may mắn nhé!

http://kienthucsinhsan.vn/wp-content/uploads/2012/02/kham-thai.jpg
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mod_Lamme; 08/07/2014 vào lúc 03:20 PM.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Sách thiếu nhi kinh điển cho mẹ và bé

Sau nhiều năm chờ đợi, cuối cùng thì cuốn sách “The Giving Tree” đã được xuất bản tại Việt Nam với...

• [clip] Xúc động quá sức mạnh của tình mẫu tử...

Câu chuyện xúc động quá các mẹ ạ: https://www.youtube.com/watch?v=f4fvDTOK0MA

• Cách tắm và gội an toàn cho trẻ sơ sinh!

Tình hình là sắp đẻ đến nơi rồi mà Bà Ngoại thì nay 80T, bà nội 60 mà than bệnh không chăm cháu...

• Tóc nhuộm bị ra màu nhiều lần khi gội

Các chị ơi, đầu tháng 3 vừa rồi em vừa nhuộm lại tóc màu đỏ tím bằng thuốc nhuộm Loreal ở salon Phương trên đường Vĩnh Viễn, TPHCM. Lúc mới nhuộm tóc rất bóng, lên màu rất đẹp và đến nay tuy không còn bóng như mới nhưng vẫn khá đẹp. Chỉ là đã 1 tháng rồi nhưng mỗi khi gội đầu tóc vẫn cứ ra màu....

• Có mẹ nào bị đau thần kinh tọa khi mang thai không?

Em đang mang thai ở tuần thứ 12, và có tiền sử bị đau thần kinh tọa, lúc chưa có bầu thì chỉ đau thỉnh thoảng nhưng từ lúc em có thai đến giờ căn bệnh này nó làm em khổ sở, đi cũng khó khăn, nằm ngữa cũng không được. Lúc trước mỗi lần đau quá em hay dùng salonpas gel để bôi, nhưng vừa rồi thì bs...

• 39 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trường hợp mình cũng vậy, lo lắng kinh khủng vì bs nói bong nhau khoảng 20%, tiêm 4 mũi thuốc trong vòng 2 tháng, uống thuốc nội tiết suốt, lúc nào tâm trạng cũng lo lắng bất an, đọc đủ mọi thông tin về dị tật em bé nếu mẹ không khỏe .... cuối cùng may mắn sinh ra được 1 em bé khỏe mạnh. Hy vọng tất cả các bà mẹ yếu và bị ra máu lúc mang thai đều may mắn như mình.
    Merry Christmas!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 294 Bài viết

• 366 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Yellowcat Xem bài viết
    Trường hợp mình cũng vậy, lo lắng kinh khủng vì bs nói bong nhau khoảng 20%, tiêm 4 mũi thuốc trong vòng 2 tháng, uống thuốc nội tiết suốt, lúc nào tâm trạng cũng lo lắng bất an, đọc đủ mọi thông tin về dị tật em bé nếu mẹ không khỏe .... cuối cùng may mắn sinh ra được 1 em bé khỏe mạnh. Hy vọng tất cả các bà mẹ yếu và bị ra máu lúc mang thai đều may mắn như mình.
    Merry Christmas!
    Híc..híc..mình có thai được 6w thế mà đã 1lần ra máu và 5 lần ra dịch nâu...mình sợ quá!!!! Cho mình hỏi Mẹ nó được chích thuốc gì vậy?
    I Dreamed A Dream
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 78 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi luciepham Xem bài viết
    Híc..híc..mình có thai được 6w thế mà đã 1lần ra máu và 5 lần ra dịch nâu...mình sợ quá!!!! Cho mình hỏi Mẹ nó được chích thuốc gì vậy?
    Mình được chích thuốc nội tiết, progesterone thì phải. Hồi đấy, thuốc này lại còn bị khan hàng nên rất khổ. Cứ phải đến nhà BS Tuấn, ngồi chờ có đủ 3 người tiêm thì BS mới mở 1 lọ ra (vì chỉ còn lọ to, 5000 đơn vị- dùng được cho 3 người, còn loại nhỏ 1500 đơn vị thì hết sạch).

Bạn bị ra máu thế thì đi đứng cẩn thận, hạn chế vận động và đi khám đầy đủ nhé. Đừng lo lắng nhiều quá. Con mình cũng đang phải nỗ lực, cố gắng lắm đấy. Nếu nó vượt qua được, chắc chắn nó sẽ là đứa rất mạnh mẽ sau này. Cố gắng lên nhé!
    • 279 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

Tiêm Progesteron 2 ống/ ngày, đặt AĐ 4v Ustrogestan và uống thêm Spasmarevine 4v/ngày. Hồi mình bị, mình dùng đơn như thế. Nên nằm nghỉ nhé. :Rose::Rose::Rose:
    • 311 Bài viết

• 365 Được cảm ơn

Tớ cũng biết 2 người bị ra máu lúc mang thai mà vẫn sinh con khỏe đấy. 1 là bác tớ, mang bầu anh họ tớ mà vẫn ra máu hàng tháng cứ như đèn đỏ, lúc đó tớ còn bé ko biết bác ý khám thế nào nhưng giờ anh tớ hơn 20 rồi, cao to khỏe mạnh, đầu óc hoàn toàn bình thường. Người là chị bạn, mang bầu lúc mấy tuần gì đó, tự nhiên đang đi làm thì máu ra xối xả, vội vào viện, xác định là ko hy vọng gì rồi, thế mà đến viện bs siêu âm bảo : Chả làm sao, tim thai vẫn đập ầm ầm. Giờ thằng cu đó 4 tuổi rồi, lý sự suốt ngày.
    Mẹ nào chẳng may ra máu lúc mang thai thì cứ bình tĩnh nhé, chưa phải là đã hết đâu!
    • 148 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

mình nghĩ là ra máu khi mang thai và sức khỏe của con sau khi sinh ko có liên quan gì cả. Nếu lúc mang thai bị ra máu là mình bị động thai, nên nghỉ ngơi hoàn toàn, thuốc dùng theo đơn của bsĩ (các loại và liều lượng gần giống như 1 bạn ở trên ý, nhưng ko nên tự ý mà phải hỏi ý kiến bsĩ có thể còn tiêm thêm prenyl hay cái gì ý tớ ko nhớ ghi đúng ko...)
    Khi bị ra máu mà mình giữ gì cẩn thận, lạc quan (tâm lý quan trọng lắm) đủ tuần đủ tháng sinh nở mẹ tròn con vuông thì con cái sẽ như các bạn của nó thôi.
    • 259 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Mình cũng bị ra từ lúc thai chậm kinh 1 ngày thử que 2v là kèm ra máu hồng , nằm nhà 3 tuần mà chỉ cần đi lại nhẹ vẫn ra tiếp. May nhờ mẹ ViêtHa trên WTT cũng bị ra như mình mà còn ra máu đen lại còn không được nghỉ vì bận đi làm , mình thấy bạn ấy chia sẻ là người nhà làm trong viện 103 dùng đủ loại thuốc gần bó tay . Nhưng được mách ông lang Trường gần viện 103 cho dùng thuốc nước giã của các lá cây chỉ cần uống 1 chai 300ml là khỏi ra máu . Mình cũng thử và sau dùng 1 ngày bay sang Sing đi như ngựa , trộm vía mẹ con vẫn bình an đến giờ được 15w . Và cảm thấy rất khỏe như chưa bầu bí ấy .
    • 294 Bài viết

• 366 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi small sesame Xem bài viết
    Tiêm Progesteron 2 ống/ ngày, đặt AĐ 4v Ustrogestan và uống thêm Spasmarevine 4v/ngày. Hồi mình bị, mình dùng đơn như thế. Nên nằm nghỉ nhé. :Rose::Rose::Rose:
    Hôm nay thai mình được 8 tuần rồi nhưng lại ra máu, nhiều hơn lần trước. Đi khám bs siêu âm ghi bóc tách quanh túi thai 20-25%..híc..híc..lần trước mình bị là 10%. Mình đi đứng cẩn thận lắm, chẳng phải làm chuyện gì trong nhà cả sao mà bị thế mãi...
    Thuốc Ustrogestan 100mg bs cho mình đặt đến 8v, lần trước bong 10% mình cũng tiêm Prgesteron thế mà....
    I Dreamed A Dream
    • 78 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

Hôm nay thai mình được 8 tuần rồi nhưng lại ra máu, nhiều hơn lần trước. Đi khám bs siêu âm ghi bóc tách quanh túi thai 20-25%..híc..híc..lần trước mình bị là 10%. Mình đi đứng cẩn thận lắm, chẳng phải làm chuyện gì trong nhà cả sao mà bị thế mãi...
    Thuốc Ustrogestan 100mg bs cho mình đặt đến 8v, lần trước bong 10% mình cũng tiêm Prgesteron thế mà....
    Cố gắng lên bạn nhé. Trước mình cũng thế đấy, tận 12 tuần mới hết ra máu đỏ, 17 tuần mới hết ra máu nâu, mặc dù nằm trên giường cả ngày, kê cao chân. Nhưng vẫn không sao. Miễn vẫn có cảm giác nghén thì cứ yên tâm. Hãy luôn luôn nghĩ rằng: Nếu con có duyên với mình, con sẽ đến được với mình, nhất định sẽ như thế!!!
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,046 Bài viết

• 648 Được cảm ơn

Úi gii, mình đây này, có bầu 2 đứa đều bị ra máu. Hồi có bầu em Cún, 3 tháng đầu, ngày nào cũng ra máu, căng thẳng thần kinh vô cùng, tiêm và uống thuốc suốt, đã có nhiều lúc nản, vào viện đề nghị giải quyết cho xong, khổ cái bác sỹ cứ bắt nghỉ, nằm bất động mà không thể nghỉ được, cứ chạy như ngựa vía, cứ ra máu, bác sỹ lại động viên, lại giữ. trộm vía em bé vẫn bình thường, 40 tuần mới đẻ, trộm vía nghìn lần nữa là con yêu hoàn toàn khoẻ mạnh. Tất nhiên, nếu có thể thì cố gắng tĩnh dưỡng, tiêm và uống thuốc theo chỉ định thì mọi việc cũng ổn thôi bạn à.
    Mẹ ơi, ton yêu mẹ lắm.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,046 Bài viết

• 648 Được cảm ơn

Mà phải nói là tuỳ thuộc vào lương tâm của bác sỹ nữa. Hồi mình và 1 chị cùng cơ quan cùng có bầu, chị kia cũng bị ra máu, động thai, được 8 tuần vào viện Phụ sản siêu âm, bác sỹ kêu thai lưu, bảo giải quyết đi, 2 vợ chồng đã định giải quyết, nghĩ sao lại về vì trưa rồi, ra cổng viện siêu âm lại lại thành ra không sao, tim thai có. giờ đẻ được thằng cu khoẻ mạnh bình thường.
    tới líc mình cứ đinh ninh động thai, không giữ được, vào viện Hoè Nhai, cứ bảo chị Yến: chị ơi, thôi cho em giải quyết. chị ấy lại quyết tâm giữ cho mình, bảo: tim thai bình thường, thai phát triển bình thường, chị sẽ giữ bằng được cho em. Mình biết ơn chị ấy vô cùng, nhất định sẽ đưa em Cún tới cảm ơn bác, đũng là nhờ bác mà em Cún mới được thành người và vợ chồng mình mới có được cô công chúa cưng như ngày hôm nay.
    Mẹ ơi, ton yêu mẹ lắm.
    • 2,046 Bài viết

• 648 Được cảm ơn

Mà phải nói là tuỳ thuộc vào lương tâm của bác sỹ nữa. Hồi mình và 1 chị cùng cơ quan cùng có bầu, chị kia cũng bị ra máu, động thai, được 8 tuần vào viện Phụ sản siêu âm, bác sỹ kêu thai lưu, bảo giải quyết đi, 2 vợ chồng đã định giải quyết, nghĩ sao lại về vì trưa rồi, ra cổng viện siêu âm lại lại thành ra không sao, tim thai có. giờ đẻ được thằng cu khoẻ mạnh bình thường.
    tới líc mình cứ đinh ninh động thai, không giữ được, vào viện Hoè Nhai, cứ bảo chị Yến: chị ơi, thôi cho em giải quyết. chị ấy lại quyết tâm giữ cho mình, bảo: tim thai bình thường, thai phát triển bình thường, chị sẽ giữ bằng được cho em. Mình biết ơn chị ấy vô cùng, nhất định sẽ đưa em Cún tới cảm ơn bác, đũng là nhờ bác mà em Cún mới được thành người và vợ chồng mình mới có được cô công chúa cưng như ngày hôm nay.
    Mẹ ơi, ton yêu mẹ lắm.
    • 2,046 Bài viết

• 648 Được cảm ơn

Mẹ ơi, ton yêu mẹ lắm.
    • 2,046 Bài viết

• 648 Được cảm ơn

Mẹ ơi, ton yêu mẹ lắm.
    • 2,046 Bài viết

• 648 Được cảm ơn

tới mình cứ đinh ninh động thai, không giữ được, vào viện Hoè Nhai, cứ bảo chị Yến: chị ơi, thôi cho em giải quyết. chị ấy lại quyết tâm giữ cho mình, bảo: tim thai bình thường, thai phát triển bình thường, chị sẽ giữ bằng được cho em. Mình biết ơn chị ấy vô cùng, nhất định sẽ đưa em Cún tới cảm ơn bác, đũng là nhờ bác mà em Cún mới được thành người và vợ chồng mình mới có được cô công chúa cưng như ngày hôm nay.
    Mẹ ơi, ton yêu mẹ lắm.
    • 1,933 Bài viết

• 1,399 Được cảm ơn

Thế có mẹ nào như mình không?

Chu kì cuối của mình là 15/11 đến 20/12 mình chưa thấy có kinh nên mua que về thử thì thấy có thai rồi nên đi siêu âm luôn ở 49 Bát Đàn, bs siêu âm nói thai mới có nên nhỏ được 5 tuần. Mình về đi làm bt đến ngày 23 thì bị ra máu. Mình vào bv ngay nửa đêm thì bs siêu âm nói thai mới được 4 tuần dặn về nhà nghỉ ngơi. Mình cũng nghỉ làm luôn nằm ở nhà. Đến chiều 25 thì đau bụng và bị ra nhiều đồng thời ra 1 cục rất to cơ. Mình sợ quá lại vào bv luôn và siêu âm đầu dò thì thai vẫn còn và có túi noãn hoàng. Mình vẫn tiêm thuốc như các mẹ đều đặn và uống Dupaston nữa, đặt nữa, cộng với thuốc chống co bóp khoảng 27 thì mình lại bị ra 1 cục máu nữa và vẫn tiếp tục ra dịch nâu, bs bảo là máu vẫn ra nhưng ít nên mình tưởng là dịch. Từ 23 thì ngày nào cũng ra dịch màu nâu. Sau đó đến 2/1 thì mình ko ra máu nữa.
    Hôm qua tức là 5/1 mình đi siêu âm lại thì vẫn thấy thai nhưng chưa có âm vang, chưa có tim thai mà túi ối kích thước mới được có 17mm. Bác sĩ chuẩn đoán bảo thai hư rồi vì không phát triển, nói nên bỏ đi. Mình với ông xã thì vẫn cố giữ 1 tuần nữa rồi xem thế nào.
    Mình từ lúc có thai ko nghén chỉ chán ăn, giờ ngực kém căng vẫn hơi đau. Còn không thấy đau bụng hay gì cả.
    Mình lo lắm.
    Vào đây mới biết các mẹ cũng bị ra máu mà vẫn giữ được, mình lại có thêm hy vọng.
    • 273 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi aphrodite Xem bài viết
    Thế có mẹ nào như mình không?

Chu kì cuối của mình là 15/11 đến 20/12 mình chưa thấy có kinh nên mua que về thử thì thấy có thai rồi nên đi siêu âm luôn ở 49 Bát Đàn, bs siêu âm nói thai mới có nên nhỏ được 5 tuần. Mình về đi làm bt đến ngày 23 thì bị ra máu. Mình vào bv ngay nửa đêm thì bs siêu âm nói thai mới được 4 tuần dặn về nhà nghỉ ngơi. Mình cũng nghỉ làm luôn nằm ở nhà. Đến chiều 25 thì đau bụng và bị ra nhiều đồng thời ra 1 cục rất to cơ. Mình sợ quá lại vào bv luôn và siêu âm đầu dò thì thai vẫn còn và có túi noãn hoàng. Mình vẫn tiêm thuốc như các mẹ đều đặn và uống Dupaston nữa, đặt nữa, cộng với thuốc chống co bóp khoảng 27 thì mình lại bị ra 1 cục máu nữa và vẫn tiếp tục ra dịch nâu, bs bảo là máu vẫn ra nhưng ít nên mình tưởng là dịch. Từ 23 thì ngày nào cũng ra dịch màu nâu. Sau đó đến 2/1 thì mình ko ra máu nữa.
    Hôm qua tức là 5/1 mình đi siêu âm lại thì vẫn thấy thai nhưng chưa có âm vang, chưa có tim thai mà túi ối kích thước mới được có 17mm. Bác sĩ chuẩn đoán bảo thai hư rồi vì không phát triển, nói nên bỏ đi. Mình với ông xã thì vẫn cố giữ 1 tuần nữa rồi xem thế nào.
    Mình từ lúc có thai ko nghén chỉ chán ăn, giờ ngực kém căng vẫn hơi đau. Còn không thấy đau bụng hay gì cả.
    Mình lo lắm.
    Vào đây mới biết các mẹ cũng bị ra máu mà vẫn giữ được, mình lại có thêm hy vọng.
    Chúc bạn giữ được e bé yêu. Như mình cũng bị động 2 lần. Tưởng... nhưng e bé vẫn ở bên mình bạn ạ.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bà xã mình cũng mới có bầu được 4 tuần. Đi khám bác sỹ bảo chưa thấy tim thai và bị ra máu 4 ngày. 3 ngày đầu chỉ bị ra chút xíu và màu nhờ nhờ như máu cá. Hôm nay thì ra cả máu đỏ. Bác sỹ đã cho thuốc tiêm và thuốc uống, chưa biết thế nào.
    Lo quá đi mất.
    • 59 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Minh hoi 9 tuang bi ra mau the, nhung khong nhieu lam, den vien kham thi bao bi dong thai, hom sau den bac si Anh noi la bong nhau, bac i cho uong Spasmaverin va thuoc j day giong m o tren noi, trom via ti lan, tu hom day chua ko sao, bac si noi êm van phat trien binh thuong, nhung minh cung lo la trong bung co dich hay mau dong j do,( bac si Anh), con hom kham bac si Thuy lai bao co dich nghi la vach ngan buong oi, nen cha hieu the bao . me nao co kinh nghiem giup minh nha, nhu the co anh huong j den em be k, va co dang lo ngai khong, hien gio em be cua minh dc hon 11 tuan.