• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Có mẹ bầu nào đau khổ khi phải miễn ăn ớt ko?

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 11.5K Lượt đọc
  • 58 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 396 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Cac chi oi, khoang hai tuan nay em hay di an ngoai cung voi ban be anh xa. Vi o day tat tan tat cac thu deu cay, nen bat buoc phai an. Khong an thi doi ma an roi cu lo cho em be mai. Noi voi anh xa thi anh xa bao khong sao dau o day tat ca cac phu nu khi co thai deu an uong nhu vay ma dau co sao. Em danh "ly su cun "co the Vietnam khac, co the Han quoc khac . Lai con them vu nay , em nghi la em be lon roi, bay gio duoc 34 tuan roi nen lam luc tự thuởng cho minh uong tra va cafe. SAu khi an uong cho suong cai mieng, xong roi lai lo cho em be.
    Theo cac chi co nen tu thuong nhu vay khong?
    Em cu nghi tai sao phu nu HQ an cay nhieu lam ma de em be van trang treo khoe manh va con min mang nua chu.
    Cho em loi khuyen nhe
    Cam on nhieu
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• C.Y
    • 12 năm
    • 1,003 Bài viết

• 180 Được cảm ơn

Minh cung thuoc loai chuyen gia an cay & uong cafe nen thoi gian mang thai la khoang thoi gian buon nhat ve cai khoan nhin them. Minh chi nhin cay duoc 3 thang dau cua thai ky thoi, sau do thi van an "chut chut", con cafe thi sau 3 thang dau minh uong loai cafe khong co cafein (minh quen mat hieu gi roi, chi nho la cua Phap thoi). Minh co hoi may parent nguoi Han quoc trong truong con gai minh thi ho noi ho van an Kimchi deu deu moi ngay khi mang thai day.
    • 388 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Có kiêng có lành mà, nhưng nếu ăn cay thì em bé hay bị nóng thôi ! Tốt hơn hết là mình nên chịu khó kiêng thêm một thời gian nữa, không lâu đâu mà !
    BinKem
    • 396 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Em cung dan mieng lai roi nhung thinh thoang them van nham nhi mot chut. Thoi thi em be chieu me mot ti cung khong sao nhi, chi nong mot chut thoi va se khong co hai gi den suc khoe em be.
    Oi mot thang nua thoi la se bi "len thot "roi, cac chi chi cho em kinh nghiem khi vuot can voi, lam the nao de khong phai dan hai hoi va de dau be khong bi hai nac, trong xau lam.
    Em cam on cac chi nhe
    junkim
    • 4,313 Bài viết

• 2,084 Được cảm ơn

Ăn cay nhiều em bé sau này có nhiều khả năng bị dị ứng với thức ăn, biểu hiện trên da của bé. Bạn cố gắng kềm chế vì con. Mới đầu thấy khó nhưng rồi cũng quen. Sau này bạn cho con bú thì lại càng không được ăn cay nên tập cai nghiện từ bây giờ là vừa Uống coffee mỗi ngày 1 tách nhỏ không sao cả. Uống nhiều sẽ sinh ra em bé nhẹ cân. Nếu thèm quá thì bạn tìm uống decaffein ( cà phê giả, chỉ có khoảng 0.3% caffein.) Bạn muốn sinh em bé ít bị đau khi rặn thì tốt nhất bạn nên đi học 1 khóa về tiền sản, instructor sẽ chỉ cho bạn. Và học thêm 1 buổi về cấp cứu cho baby, rất cần thiết. Nếu bạn không muốn học thì khi sanh, đừng có tự ý rặn mà đợi bác sỹ hoặc nurse nói " push" rồi hẵng rặn. Đừng cố quá sức ở những đợt rặn đầu mà hãy để dành cho lúc về sau vì lúc đó bạn cần phải rặn rất mạnh mới đủ áp suất để tống em bé ra. Nếu đau nhiều thì xin chích thuốc giảm đau, nếu chịu được thì hãy cố gắng vì thuốc sẽ làm cho cả bạn và em bé buồn ngủ, không thấy thúc để phải rặn nên thời gian sinh ( labor and delivery) sẽ càng kéo dài khiến sau đó bạn mệt mỏi hơn. Đừng lo lắng quá, bác sỹ sẽ giúp bạn sinh con một cách hòan hảo nhất. Và trên hết tất cả, muốn sinh con không đau thì hãy tự nhủ rằng việc gì người khác làm được thì mình làm được, có đau một tí thì càng thương con nhiều hơn. Sau khi sinh bạn sẽ cảm thấy sự đau đớn đó chẳng đáng gì vì được làm mẹ là một hạnh phúc rất lớn. Chúc bạn khoẻ, tinh thần sảng khoái và mẹ tròn con cũng tròn luôn ! Hehehe...
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 342 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Me HyLam oi,

Chi noi hay qua' chung luon, em cung sap be bung day, 2 tuan nua chi oi, bay gio dang sang tuan thu 39 nhung em chua co dau hieu sanh gi ca, hoi hop lam.

Chi co kinh nghiem gi ve "push " nua khong, cho em vooi
    Hien
    • 4,313 Bài viết

• 2,084 Được cảm ơn

Hiền ơi, relax đi nhé! Bạn đang ở thời điểm " almost done" rồi đó. Bạn chuẩn bị hành lý để lên đường là vừa rồi. Mỗi người sẽ có một dấu hiệu sanh khác nhau, nhưng phần lớn là sẽ thấy chảy nước ra trước, tức là vỡ ối. Sau đó nước sẽ chuyển sang màu hồng. Bắt đầu thấy hơi đau bụng. Ngay lúc này bạn nhớ bình tĩnh, đi tắm, gội đầu thật sạch sẽ để chuẩn bị đón baby . Các cơn đau mới đầu sẽ cách nhau khoảng 45 phút hay 30 phút một lần. Sau đó khoảng cách này sẽ dần ngắn lại. Tùy theo bệnh viện xa hay gần nhà mà bạn chuẩn bị ra xe khởi hành. Theo mình thì ở nhà được lâu chừng nào tốt chừng ấy vì sẽ cảm thấy thoải mái hơn. Vô bệnh viện sớm quá, thấy và nghe tiếng mấy " bà đẻ" khác gào lên sẽ làm cho mình thêm sợ Bạn tính toán sao mà đến khi nhập viện, các cơn đau cách nhau khoảng 10 phút là ok. Khi vào đến nơi, mọi thủ tục hãy để người nhà hay ông xã làm hết. Bạn vào cho y tá khám xem đã " giản nở" được bao nhiêu. Thường thì khoảng 8 , 9 cm là leo lên bàn nằm. Mấy bước này chắc chắn nurse sẽ hướng dẫn cho bạn. Sau đó thì cứ đợi bác sỹ " ra lệnh" push là mình push. Đừng có rặn lung tung vừa mất sức vừa làm cho em bé bị cone head xấu lắm. Tùy theo tình hình co giãn mà bác sỹ sẽ quyế định có cắt tầng sinh môn hay không. Tiết mục cắt xén này được chích thuốc tê nên sẽ không đau. Nếu lúc rặn bạn đau quá thì yêu cầu chích thuốc giảm đau, còn nếu chịu được thì hãy cố chịu. (Đừng chích thuốc ngay lúc vừa nhập viện vì nếu không có cảm giác đau đẻ thì rất dễ cảy ra chuyện sinh mổ.) Thường thì sau khi cắt chỉ cần rặn thêm một hai hơi nữa là xong. Bên này bác sỹ thường dùng forceps hay vacuum nên em bé chui ra rầt nhanh. Mình nói các mẹ các bạn đừng cười chứ mình thấy đau y nhu bị táo bón ý ! Lúc gần cuối thì đau hơn một tí , tự nhiên có cái gì đó nó buộc mình phải rặn thật mạnh, mình " làm một phát " thế là chú nhóc HyLam chui ra rất ngon lành. Hiền yêm tâm đi , chỉ đau thật sự khoảng 15 phút lúc bé gần ra thôi, còn trước đó thì đau từng cơn, giữa 2 cơn đau thì cố gắng hít thở sâu và take it easy la ok. Mình còn nhớ lúc đó mình đang đau mà nghe văng vẳng tiếng mấy bà đẻ gào lên từ phòng khác, tự nhiên mình buồn cười quên cả đau ! Hihihi... Ông xã mình cũng phì cười luôn. Nhớ nhắc ông xã hay người nhà cho Hiền uống nước thường xuyên để không bị hydrated. Và nhờ ông xã xoa lưng, thủ thỉ nói chuyên... sẽ giúp Hiền vượt cạn mà không đau. Mình sinh con bên này chỉ có ông xã thôi. Mẹ mình ở VN khóc quá chừng. Nên mình thương các bạn ở nước ngoài sinh con không có mẹ bên cạnh ghê vậy đó. Bác sỹ của mình bảo phần lớn các bà mẹ châu Á dũng cảm lắm. Sợ thuốc giảm đau ảnh hưởng đến con nên nhất định cố chịu đựng. Mình chúc Hiền vui và hãy dũng cảm là một bà mẹ châu Á nhé Chúc mẹ tròn con tròn !
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 342 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Me HyLam oi.....

kinh nghiem cu a chi hay qua troi luon, chi duong nhu cho em them mot suc manh truoc luc vuot can, em cu nghe noi la luc sanh thi dau lam, lam cho tam ly cua em cu hoi hop, vui mung va lo so nua. Nhung bay gio thi het so roi, em cung thuoc dang " ly` " lam, nen se co gang la` mot ba` me chau A'.
    Em khong tham du lop hoc nao sanh de ca, vi em o xa benh vien. nhung cung co doc sach bao. Hien tai em thay trong nguoi van khoe re ha, van di shopping moi ngay, di cho, nau com, lau nha`, chang thay met gi ca, chi co dieu dem kho' ngu thoi. Ma em be cua em hoi nay dap it lam chi a, bung em cung sa xuong hon .
    Bay gio chi mong sao cho mau sanh em be de post hinh len khoe cung voi cac me nua........

Cam on me HyLam nhieu lam, bay gio em thay tu tin lam, het so roi
    HIEN (Singapore)
    • 396 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Cam on me Hylam lam, em da doc sach nhieu lan ve cach thu gian, cach tho truoc khi sanh ma thay chang vao dau gi cạ VAy ma doc bai cua chi la hinh dung ra het nen thay cung nhe nhom phan nao. Truoc em cu hinh dung ra la dau ghe gom lam, vi hoi con o Vn thay may chi gai di sanh va nhin nhieu nguoi xung quanh dau lam minh khong dam lay chong nua. Nhung du sao cung den ngay khai hoa no nhuy, roi em be cung ra doi chi nhi.
    That su bai cua chi cho bon em them suc manh va lam giam bot tam ly dang de len dau bon em day. Cam on chi nhieu lam

To Hien: May hom nay khong thay lo mat len dien dan lam minh cu tuong la da be bau roi, con mot tuan nua phai khong, rang len nhe, chuc thanh cong. Con junkim phai doi 3-4 tuan nua co, du sao cung hoi hop lam.
    Chao than men, junkim
    • 285 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cho em hỏi 1 tý, em cũng hay ăn cay lắm nhưng bây giờ thì mỗi bữa ăn chỉ cho 1 tý thôi có sao không các mẹ, và bữa nào ăn em cũng đập tỏi vào nước mắm hết ( vì em hay bị cúm lắm nên phải phòng trước ) thì có sợ nóng không các mẹ
    • 2,992 Bài viết

• 268 Được cảm ơn

Em lúc chưa có bầu khoái ăn ớt lắm, cái gì ko có ớt là ko ngon. Hichichic, giờ tập ăn ko có ớt khó vô cùng, lâu lâu thèm quá bỏ đỡ tí xíu cho có vị. Hichichic, có bầu cử đủ thứ ăn chả ngon lành gì hết trơn. Ăn bún riêu, bún bò, bún mắm......cái gì cũng chả có xíu ớt. Em mà zít tí xíu là anh xã lườm : Em à, coi chừng nóng thai đó........khổ wé sé.

Khoe hình gia đình đi mọi người ơi.
    Ai hok tham gia ủng hộ Vote ấn nút Cám ơn cho ảnh dự thi của nhà rongcon với nhé. Mã số hình: MS0237 - Cám ơn mọi người nhiều nhiều.
    Hình này nè: :Rose::Rose::Rose::Rose::LoveStruc:
    Link Vote nè: http://www.webtretho.com/forum/f713/...62/index2.html
    • 4,976 Bài viết

• 369 Được cảm ơn

Đây đây, khổ sở lém nên thông cảm với bạn lắm lắm :-)
    Tớ ăn ớt còn cay hơn anh xã ăn, hồi có bầu thỉnh thoảng thèm toàn phải ăn giấu mọi người. Híc, thôi tất cả vì con, nhịn tí đi bạn ạ
    THÔNG CẢM LẮM , hihi
    • 2,992 Bài viết

• 268 Được cảm ơn

Hichic, có người thông cảm cũng đỡ, vậy là mấy chị cũng không dám ăn phải ko? Vậy mà hồi đầu sinh bé Rồng Con em ăn đại luôn. Tới hồi sinh bé ra, nó nhiệt người lắm nên hông có mập nổi, với lại bé dễ bị táo bón nữa, bao tử cũng yếu ăn dễ bị ọc, ói, tội ghê nên bé thứ 2 này em phải ráng nhịn thôi. Mẹ em bảo Rồng con như vậy là do mẹ ko chịu gắng nhịn ăn gia vị nóng. Cũng may là càng lớn bé đỡ hơn. Hichichic.....tại vì mình mà con mình nó chịu vậy cũng buồn lắm. Có phải ăn ớt là bé sẽ bị như thế ko mấy chị ?

Khoe hình gia đình đi mọi người ơi.
    Ai hok tham gia ủng hộ Vote ấn nút Cám ơn cho ảnh dự thi của nhà rongcon với nhé. Mã số hình: MS0237 - Cám ơn mọi người nhiều nhiều.
    Hình này nè: :Rose::Rose::Rose::Rose::LoveStruc:
    Link Vote nè: http://www.webtretho.com/forum/f713/...62/index2.html
    • 2,315 Bài viết

• 174 Được cảm ơn

Bạn thử hỏi mấy mẹ ở Ấn độ xem các bà ở ấn có kiêng không. Dân Ấn độ và Thái lan ăn cay, không biết họ kiêng cách gì nhỉ. Hay là cứ ăn cay, rồi ăn thứ gì giải cay.

Tớ nhìn thấy một bé mẹ ăn ớt, và ăn cả hạt tiêu rồi. Không cho ăn chị ấy vật vã lắm, sau cùng không nhịn được phải ăn. Nhưng sau 1 tháng khi đẻ nó mọc rôm toàn thân, mọc mụn cả trên đầu, cho ăn sữa Lactogen mát nhất vẫn chả ăn thua.

Giờ nó 2 tuổi rồi, vẫn phải ăn một cốc bột sắn hàng ngày nhưng đầu vẫn nóng lắm.
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trời ơi! Kinh khủng vậy ư mấy chị? Vậy mà em điếc không sợ súng vẫn lén cho ớt vào cho dễ ăn đấy. Thôi, từ nay cạch vậy. Híc!
    • 2,315 Bài viết

• 174 Được cảm ơn

Chị ấy ăn nhiều lắm. bữa nào cũng có ớt mới ngon miệng. Lúc nghén lại càng khó ăn, càng thèm ớt. Tớ thấy mọi người doạ nên cũng sợ, chỉ dám thả ớt vào bát phở, húp nước cay thôi. ăn xong miếng ớt vẫn còn nguyên. Không có không chịu được.

Sao Ấn độ và Thái Lan người ta làm cách nào nhỉ ? Chắc phải có mẹo gì chứ. Không ăn thì vật lắm
    • 3,809 Bài viết

• 6,444 Được cảm ơn

Có vấn đề gì, cứ ăn đi. Trước ăn cay nhiều, ăn thường xuyên thì bây giờ ăn ít đi một chút. Ở các nước có truyền thống ăn cay người ta không kiêng tuyệt đối đâu (hàn Quốcứ hay Thái lan, Ấn độ thiên hạ vẫn ăn ầm ầm cả đấy). Ăn ớt không liên quan gì đến chuyện mọc rôm sau này đâu. Tuy nhiên, bon tây nó cho rằng ăn nhiều gia vị nóng có thể khiến bé sau này dễ bị dị ứng.
    Success is a journey, not a destination.
    • 839 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Híc híc, có nhiều chị giống em quá nhỉ. Em đúng là nỗi đau khổ khi không được ăn ớt, chồng ngồi bên cạnh thì cứ giám sát liên tục. Cuối cùng, em đành phải làm bài cai nghiện bằng cách: mua ớt tỏi về làm ngâm dấm, khi ăn mấy đồ nước đó thì cho ít dâm ngâm vào. Lúc nào thèm quá thì lại mở chai dấm tỏi đấy hít hà cho nó có mùi. Cũng giải toả được một ít về mặt tâm lý, hichchic. Chị kiki đúng là "tây học" nhỉ, em nhiều lúc cũng phải AQ kiểu đấy, hichichic....
    • 38 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Oh, Niemvuinho cũng vậy đây. Thèm ăn ớt, Ox không cấm gì cả nhưng mọi người bảo đã bị sảy một lần rồi, giờ phải giữ gìn, thèm cũng cố mà chịu. Trời ơi, có nỗi khổ nào thích mà không dám ăn, thèm thèm ghê lắm nhưng nghĩ đến con để mà quên đi đấy
    • KDM
    • 8 năm
    • 279 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Em cũng thích ăn cay, hồi có bầu thì ăn bớt đi một chút, mấy món Thái như curry, nộm miến, tom yam chua cay em ăn đều đều. Bây giờ thì ăn cay như bình thường. Thế mà mẹ em và mẹ anh xã đều khen là sữa em mát đấy, còn em bé thì da dẻ mát mẻ lắm.

Theo sách bọn Tây thì việc mẹ ăn uống đa dạng trong thời kỳ mang thai và cho bú cũng là một cách để làm cho em bé quen với nhiều loại mùi vị thức ăn => em bé sẽ dễ ăn hơn khi chuyển sang ăn dặm & khẩu vị của em bé sau này cũng phong phú hơn. Em thấy cũng có lý phết. Nhiều thứ như trứng, lạc, quả chua, các loại hạt, tỏi, cafe, bắp cải, hành tây ... có thể gây dị ứng, đầy hơi etc chẳng lẽ mình lại phải kiêng hết à? Trẻ con trời nóng một tẹo đã nổi đầy rôm rồi chưa chắc đã phải do mẹ ăn ớt.

ăn nhiều thứ đồ nóng quá thì không tốt cho mẹ chứ chưa nói tới con, nhưng mà đồ ăn cay vừa vừa làm mình ngon miệng ăn được nhiều hơn thì cũng tốt chứ. Quan trọng nhất là xem em bé có chê sữa mẹ không, ăn ngủ toilet thế nào ... rồi điều chỉnh chế độ ăn uống của mình.
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3