• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Có kiêng xây nhà khi mang thai???

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 18.2K Lượt đọc
  • 74 Trả lời

4 Người đang theo dõi

• Trang 4/8

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4
  • 5
  • ...
  • 8
    • 1,894 Bài viết

• 1,975 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thehong Xem bài viết
    Vậy theo các mẹ sinh con xong rồi làm nhà trong cùng 1 năm có sao không?
    Đầu năm nay nhà tớ cũng có ý định làm nhà, nhưng lúc đó tớ có bầu 6 tuần rồi, thấy mọi người gàn nên tớ thôi.
    Cuối tháng 9 này tớ sinh và nhà tớ định ngay sau khi tớ mẹ tròn con vuông sẽ hạ thổ xây nhà luôn vì sang năm chồng tớ không được tuổi.
    Mẹ nào có kinh nghiệm vụ này chia sẻ cho tớ với nhé.
    sinh xong rồi mới xây thì vô tư đi mẹ nó ơi, ko sao đâu, chỉ cần lúc xây nhà xong, đừng cho em bé về nhà mới vội, bé dễ bị ốm đấy vì nhà mới mùi sơn, mùi vôi vữa bé ko chịu được đâu.

• 255 Bài viết

• 149 Được cảm ơn

Tớ đang tính săn mèo mà cũng tính cất nhà nữa. Nhưng nhà này tớ xây để bán hoặc cho thuê thôi vì tớ có nhà ổn định rồi vậy tớ có nên làm không các mẹ ơi. Nhà này tớ nhờ đứa em đứng tên chủ quyền và đứng tên cất nhà luôn. Đang tính như thế tự dưng đọc được topic này tớ lo quá.

• 71 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

2 vợ chồng em cũng đang định xây nhà tháng sau. Thế rồi 2 vạch (tin vui hihi). Bây giờ đang phân vân giữa xây và không xây vì mẹ em cũng gàn, nói là hạn lắm. Em cũng sợ hạn, nhưng thực lòng vẫn muốn xây để ở cho thoải mái rộng rãi. Nhà chồng đang ở thì vừa chật vừa không hợp cô em dâu nên stress lắm ạ (mặc dù mẹ chồng em thì trên cả điểm 10 cho chất lượng luôn).
    Nhà em họ chồng em cũng xây nhà khi cô em dâu đang có bầu, nhưng vợ chồng cô chú ấy lại nói chẳng vấn đề gì vì nếu có hạn thì con gánh hết hạn cho mình (hic hic, sao lại nghĩ thế được nhỉ). Em chỉ trộm nghĩ là mình làm lễ lạt thành tâm rồi năng đi chùa để cầu bình an thì không biết có được không các mẹ nhỉ.

• 834 Bài viết

• 1,209 Được cảm ơn

Thực ra thì theo quan niệm, xây nhà xong kiểu gì cũng gặp hạn này hạn kia cho nên mang thai không nên xây nhà vì vận vào em bé.

Em không mê tín gì đâu nhưng nhà em năm 93 xây nhà xong em bị xe máy đâm gãy chân bó bột 1.5 tháng, đúng mùa đông lạnh, nhức buốt gần chết. Vừa rồi bố mẹ xây nhà thì bị chính quyền gây khó dễ lên khó dễ xuống (dù đã có giấy phép xây dựng đàng hoàng), kéo dài đến gần 2 năm mới xong, bố còn làm mất cái xe máy mới mua nữa chứ. Năm nay bố mẹ chồng em xây nhà, khởi công mấy hôm thì ông nội chồng ốm, đi khám phát hiện ra u gan ác tính :Crying:

Em mua chung cư ở thôi, người ta xây sẵn, có gì khăn gói quả mướp về ở luôn. Không biết mua chung cư thì có kiêng không.

• 994 Bài viết

• 976 Được cảm ơn

haiza, em đang mang 7 tháng, nhà cũng đang làm được 1/3 rồi, định làm trước tết nhưng nhiều lý do mà ko đc nên phải vừa qua tết là làm liền để kịp trước khi em sinh. Lúc đi coi ngày trong chùa em có hỏi kỹ sư cô là em đang mang thai vậy có làm nhà đc ko vì cũng nghe kiêng kị này nọ, nhưng sư cô bảo ko sao. Nhà em thì quá chật chội nên phải đập xây lại mới có chổ cho em bé. Thấy mọi người nói trên đây làm em cũng lo quá chừng, rồi lo là làm nhà ko kịp trước khi em sinh nữa. Cầu trời phật phù hộ cho mọi chuyện được suông sẽ ......
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 279 Bài viết

• 181 Được cảm ơn

Nhà mình cũng năm nay xây nhà đây, có mời ông thầy về xem đất bảo năm nay tuổi chồng mình đẹp nhất. Chả thấy nói gì về vấn đề có thai. Nhưng mà khu quanh nhà mình thì ai cũng bảo vừa đẻ vừa xây nhà thì rất tốt, dễ sinh con trai :Smiling:, rồi là tránh được hạn gì gì đó.
    Mà kể cả họ bảo ko tốt thì mình cũng cứ xây, xây xong đưa e bé về nhà mới ở sướng hơn nhiều ở trong nhà cũ chật chội, ẩm thấp. Bà đẻ vốn đã hay sì trét rồi...

• 1,931 Bài viết

• 1,397 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me-lun Xem bài viết
    Tớ đang tính săn mèo mà cũng tính cất nhà nữa. Nhưng nhà này tớ xây để bán hoặc cho thuê thôi vì tớ có nhà ổn định rồi vậy tớ có nên làm không các mẹ ơi. Nhà này tớ nhờ đứa em đứng tên chủ quyền và đứng tên cất nhà luôn. Đang tính như thế tự dưng đọc được topic này tớ lo quá.
    Năm ngoái vợ chồng tớ cũng xây nhà cho thuê đây, đứng tên mẹ chồng nhưng chồng động thổ. Tớ không biết nhưng trước khi xây thì mẹ tớ lên chùa hỏi thầy chùa kĩ lắm, thầy nói không sao, xem năm sinh chồng tớ bảo cứ làm đi. Nhưng năm ngoái thì lúc đang xây tớ bị sảy thai một lần, mặc dù tớ chả bao h mó mặt sang cái nhà đang xây cả, mẹ chồng lo hết, không rõ lý do gì nhưng nếu kiêng được cứ kiêng mẹ nó nhé.

• 5,568 Bài viết

• 7,006 Được cảm ơn

- Mình thấy khi xây nhà, thì trong nhà sẽ gặp 1 nạn rất lớn, có thể người trong nhà, hoặc bố mẹ, con cái, ông bà ... Như nhà chồng mình xây xong thì bố chồng mình bị tai biến đến giờ đây. Nên mình kiêng làm nha, còn sữa nhà ko đụng tới nền móng, chắc mình nghĩ ko sao.
    -Theo khoa học, Trong khi mình mang thai, đã rất mệt mõi căng thẳng rồi, cần thoải mái tinh thần để con phát triển khỏe mạnh. Làm nhà là 1 việc trọng đại, cần có sự lo lắng, chung sức của cả 2 vc, vì thế người vợ củng sẽ mệt mõi, lo lắng theo tiến độ làm nhà, và nhiều thứ khác nữa,như tiền bạc , vì thực sự phụ nữ mình hay lo xa, hay lo những cái cỏn con mà đâm mệt mõi lắm... Sẽ ảnh hưởng đến con. Nên mình nghĩ tốt nhất là tránh để mẹ con khỏe mạnh ra đời, rồi xây nhà củng chưa muộn.
    cộng cả duy tâm lẫn khoa học thì mình thấy ko nên.Nếu bố mẹ nhỡ có bầu mà có kế hoạch làm nhà thì nên đời lại, còn ko thì xây nhà cho đẹp đẽ rồi lên kế hoạch đón con về nhen.

• 1,931 Bài viết

• 1,397 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me-lun Xem bài viết
    @ aphrodite: Vậy thì tớ phải nghĩ lại rồi. Chứ vừa xây mà vừa lo thì tinh thần cũng bất an. Nhưng xã tớ là dân xây dựng mà, lúc này cũng đang xây nhà cho người ta vậy có sao không nhỉ:Thinking:

@ all: Cầu mong cho các mẹ vừa mang bầu vừa xây nhà trong năm nay bình an vô sự, mẹ tròn con vuông vừa có nhà mới để đón bé :Angel:
    Nếu là xây nhà cho người khác thì chả sao đâu, xây nhà cho nhà mình mới phát sinh nhiều thứ. Tớ nghĩ là có kiêng có lành, những cái nhỏ không sao, những cái to thì mình đâu kiểm chứng được mà nói nó tào lao hay đúng, sai.
    Lần có bầu này (trộm vía) tớ kiêng kỹ lắm, kiêng đủ thứ luôn. Bữa trước định chuyển ngủ từ phòng ngoài kê giường vào phòng trong mà hỏi chị what will i do (bên nhà chuẩn bị mang thai, chị ấy hay xem cho mọi người) chị ấy bảo không nên chuyển giường khi đang mang thai, thế là tớ cũng cạch luôn. Giờ vẫn nằm lăn lóc ở phòng ngoài.
    Bao giờ nhìn thấy mặt con yên ổn rồi mới yên tâm, lo đủ thứ luôn:Smiling:

• 532 Bài viết

• 258 Được cảm ơn

Theo mình thì nên kiêng chuyện xây nhà khi đang có bầu. Như bên nhà chồng mình. Anh chị xây nhà khi đang có em bé, xây xong anh bị bệnh và qua đời.
    Nhỏ bạn mình cũng thế.
    Nên kiêng để có lành
    .Dõi......oooo0.............
    ..theo ...(.....)....0oooo..
    con........\...(......(.....)....
    .bé... ......\._)......).../.....
    .....yêu...............(_./......

• Trang 4/8

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3