• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Có kiêng xây nhà khi mang thai???

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 21.3K Lượt đọc
  • 74 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4
    • 1,212 Bài viết

• 428 Được cảm ơn

Mình đang mang bầu được 21 tuần rồi, dự kiến tháng 12 sinh cháu. Nhà mình đang ở thuê, lúc đầu tính mua nhà chung cư thì mình nghĩ chả cần kiêng khem gì nhiều miễn là có nhà trước khi sinh cháu. Nhưng giờ lại quyết định mua đất, mà phải xây nhà ngay mới kịp cuối năm có nhà ở. Nhưng mình thấy nhiều người nói lúc mang bầu thì không nên xây cất nhà. Vậy có cách nào không hả mọi người ơi, có ai giống trường hợp của mình thì cho lời khuyên nhé.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 58 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

E cũng giống chị, e đang mang thai 14w, định tháng sau xây nhà nhưng các cụ gàn quá, thế là vc e đi xem vài người thì ai cũng khuyên nên tránh vì sau này sinh con ra khó nuôi và lớn lên sẽ khó dậy bảo (thầy bảo thế :Sad nên vc e quyết định rời lại vào năm sau. Vợ chồng E thì đều thuộc dạng "vô thần vô thánh" nhưng vì e bé nên mình nên " có kiêng có lành" chị ạ.
    Nhưng e vẫn còn 1 thắc mắc nữa các mẹ nào có kinh nghiệm chia sẻ với e nhé! Sang năm vc e định qua tháng giêng sẽ sửa, mà lúc đó e bé mới đc 1-2 months thì liệu có ảnh hưởng j ko ạ. Chồng e bảo nếu sửa nhà thì cho e về nhà ngoại mấy tháng ạ.
    • 204 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chip_tin12 Xem bài viết
    E cũng giống chị, e đang mang thai 14w, định tháng sau xây nhà nhưng các cụ gàn quá, thế là vc e đi xem vài người thì ai cũng khuyên nên tránh vì sau này sinh con ra khó nuôi và lớn lên sẽ khó dậy bảo (thầy bảo thế :Sad nên vc e quyết định rời lại vào năm sau. Vợ chồng E thì đều thuộc dạng "vô thần vô thánh" nhưng vì e bé nên mình nên " có kiêng có lành" chị ạ.
    Nhưng e vẫn còn 1 thắc mắc nữa các mẹ nào có kinh nghiệm chia sẻ với e nhé! Sang năm vc e định qua tháng giêng sẽ sửa, mà lúc đó e bé mới đc 1-2 months thì liệu có ảnh hưởng j ko ạ. Chồng e bảo nếu sửa nhà thì cho e về nhà ngoại mấy tháng ạ.
    Mình nghĩ là không sao. Vì trước mình đang xây nhà dở thì có thai. Chẳng vấn đề gì cả.
    • 561 Bài viết

• 144 Được cảm ơn

em cũng không biết nữa nhưng bố chồng em kiên quyết không cho sửa nhà với lý do em đang có thai :Laughing::Laughing:
    thật đẹp biết mấy, mỗi khi được yêu ....
    bố nó yêu 2 mẹ con nó nhất trên đời ...:LoveStruc:

• 21 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em thì đang muốn sửa nhà trước khi đón bé. hix. Nếu không sửa sợ nhà mốc ảnh hưởng đến phổi non nớt của bé Có hai luồng thông tin. Một là chẳng kiêng khem gì? chẳng sao? nhưng em nghĩ mình là người á đông đúng là có thờ có thiêng. Các mẹ cho ý kiến nhé. Thks
    • 2,808 Bài viết

• 390 Được cảm ơn

Tớ đang bầu đây, nhà mới bắt đầu khởi công được nửa tháng. Có đi xem một ông thầy giỏi, có sao đâu nhỉ. Con đẻ ra được ở nhà mới mát mẻ càng thích chứ sao nhỉ.

• 127 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Tớ thì thấy các cụ bảo kiêng. Hồi xưa 2 vc cũng định sửa lại nhà, đến lúc sinh bé ở nhà mới là vừa đẹp nhưng các cụ dưới nhà bảo là không được, vì 1 năm ko được làm liền 2 sự kiện trọng đại. Tốt nhất là sinh xong rùi làm gì thì làm .
    • 157 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, mình cũng mang thai được 20 tuần rồi, vẫn đang làm nhà. Lúc trước mình cũng nghe ông bà nói là khi đang mang thai thì không được làm nhà nhưng cuối cùng mình cũng làm để cuối năm có nhà mới cho bé ở. Nhưng khi cúng khởi công làm nhà thì mình nhờ ba mẹ chồng đứng tên hộ để cúng ông bà, coi như là ba mẹ chồng mình làm nhà chứ không phải vợ chồng mình làm, khi nào có thể thì mình lại cúng để xin lại tên chủ nhà là vợ chồng mình.:Battin ey::Battin ey: Đúng là rắc rối nhưng làm vậy để cảm thấy yên tâm thì cũng nên làm các mẹ nhỉ!!:Kiss::Kiss::Kiss:
    • 58 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeBabyPooh Xem bài viết
    Tớ thì thấy các cụ bảo kiêng. Hồi xưa 2 vc cũng định sửa lại nhà, đến lúc sinh bé ở nhà mới là vừa đẹp nhưng các cụ dưới nhà bảo là không được, vì 1 năm ko được làm liền 2 sự kiện trọng đại. Tốt nhất là sinh xong rùi làm gì thì làm .
    Đấy, các cụ nhà e cũng bảo thế các mẹ ạ! Thôi, chắc e cứ kiêng chứ nói phỉ phui chẳng may e bé có làm sao (mặc dù có khi nguyên nhân ko phải do sửa nhà) thì mình cũng ân hận các mẹ ạ.
    • 1,854 Bài viết

• 677 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chip_tin12 Xem bài viết
    Đấy, các cụ nhà e cũng bảo thế các mẹ ạ! Thôi, chắc e cứ kiêng chứ nói phỉ phui chẳng may e bé có làm sao (mặc dù có khi nguyên nhân ko phải do sửa nhà) thì mình cũng ân hận các mẹ ạ.
    Ừ, nên kiêng em ạ. Chị thấy hầu hết mọi người đều khuyên nên tránh. Thôi "có thờ có thiêng, có kiêng có lành" em ạ.
    • 325 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Em mang bầu 2 tập đều xây nhà đây, nhà em xây 2 lần, hồi tập 1 có bầu đc 4 tháng xây nhà 2 tầng chẳng vấn đề gì cả, bây giờ đang tập 2 em xây nhà 3.5 tầng nè, có vấn đề gì đâu ạ, sao lại phải kiêng ko có căn cứ gì thế nhỉ, tin vào bói toán có mà chỉ nuôi các thầy đó thôi. Tập 2 em đang đc 35 tuần rồi nhưng đã có nhà mới ở rồi vì bọn em đã xây xong rùi. Xây 2 cái nhà em chảng phải lo lắng gì cả, chồng lo từ A đến Z, kể cả khi dọn dẹp về nhà mới ở ko phải đụng chân tay, vì có bầu chỉ ngồi im 1 chỗ thôi, hihihihi,
    • 1,212 Bài viết

• 428 Được cảm ơn

Nghe mọi người nói mình thấy mung lung quá, người nói được, người nói kiêng chẳng biết nên thế nào đây. Có bạn hoãn được vì đang có nhà ở rồi nhưng trường hợp mình thì cũng khó vì không xây ngay cứ để đất đấy mà nhà không có ở thì sốt ruột lắm. Chắc mình sẽ nhờ người đứng tên lúc xây nhà vậy và tốt nhất không ló mặt đến khu vực xây dựng gì cả, coi như không dính líu gì ý mà, he...he.
    • 1,188 Bài viết

• 473 Được cảm ơn

Chồng tớ thì nhất quyết kiêng không xây nhà khi vợ mang bầu. Vợ sinh xong được 1 tuần, đưa 2 mẹ con về nhà ngoại, sắp xếp mọi chuyện đâu vào đấy thế là khởi công luôn. Ngày đón 2 mẹ con từ ngoại về cũng là ngày lên nhà mới. Mình có hỏi nhưng ax chỉ cười và nói "kiêng cho mọi thứ tốt đẹ", thế thôi, chả biết lý do gì nữa
    • 502 Bài viết

• 159 Được cảm ơn

Như mình thì không biết có sao không nhỉ? Cũng đang có bầu tập 2, không muốn xây nhà vào năm nay vì không hợp tuổi 2 vợ chồng. Nhưng đất mua là đất dự án, công ty bắt phải xây móng vào năm nay, còn nhà thì lúc nào xây lên cũng được. Thế là vợ chồng nộp tiền cho công ty xây móng luôn, ngày khởi công người ta cũng định luôn, mình cũng chẳng chọn được.
    Tối qua đọc topic này thì thấy cũng lo lo. Chồng an ủi " Thôi, không sao đâu em ơi, trường hợp vợ chồng mình là bất khả kháng, chắc ông bà tổ tiên cũng thông cảm":Smiling:
    • 591 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Làm thế nào nhỉ?? Sang năm chồng em cũng ko được tuổi, kiêng mãi thì chả biết đến bao h có nhà ở:Worried:
    • 1,188 Bài viết

• 473 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ táo còi Xem bài viết
    Làm thế nào nhỉ?? Sang năm chồng em cũng ko được tuổi, kiêng mãi thì chả biết đến bao h có nhà ở:Worried:
    Nhờ người khác đứng tên cúng giùm cũng được mà mẹ Táo còi. Nhờ ai lớn tuổi, sống tốt với mọi người, không kị tuổi là được rồi
    • 2,491 Bài viết

• 1,085 Được cảm ơn

Trường hợp nhà neo người, không có đàn ông lớn tuổi , chỉ có 2 vợ chồng thì sao hả các bác ? mà vợ thì sắp có bầu. Sao đây các bác ơi ?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 175 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

Phải làm sao đây các bác ơi, không có ai đứng tên hộ ngoài chồng em thôi.
    :Rose: Bring happy for You ! :Rose:
    • 706 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

Tốt nhất là khi mang thai thì không nên mua nhà, sửa nhà hay xây nhà gì hết nhé các mẹ, kiêng đó .... Bản thân mình có một bài học ngán tới già luôn đó ....

• 1,234 Bài viết

• 285 Được cảm ơn

Bản thân tớ cũng bị dính, mặc dù nhà do bố tớ cúng nhưng vẫn ko tránh được. Hồi đó tớ bị thai lưu mà cũng ko rõ nguyên nhân. Nhưng con bạn tớ còn xây biệt thự cơ, thì ko sao cả.
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4